[Funland] Việt - Mỹ đấu khẩu như đang sắp hành động thương chiến, liệu bên nào đang vạ mồm?

pos

Xe hơi
Cụ tự lạc đề cụ ạ, và cụ nói em đừng ảo tưởng này nọ, em thấy chả ăn nhập vào chủ đề.
Nhắc lại từ đầu cho cụ hiểu, để tránh lạc chạy lung tung:
Thớt mở xoay quanh bài phát biểu của Trump trong đó có nhắc tới việc Việt Nam có chính sách gây tổn hại đến lợi ích của FB và GG, theo đó cụ cho là 2 cái tập đoàn này nó có cơ sở pháp lý riêng của nó, điều này là sai về lập luận và sai về góc độ lợi ích, vì cơ sở pháp lý riêng của doanh nghiệp vẫn phải tuân thủ và phù hợp với nền tảng pháp lý của nước sở tại, đối với nước sở tại, cái gì du nhập mà tốt thì đảm bảo, cái gì du nhập không tốt thì có biện pháp ngăn ngừa, ngăn chặn hoặc cấm đoán nếu cần, đây là trên cơ sở lợi ích của nước sở tại. Việc nước quản lý doanh nghiệp can thiệp vào lợi ích của nước sở tại để bảo hộ lợi ích của doanh nghiệp mà trong đó cung có lợi ích của nước quản lý doanh nghiệp là hành vi bảo hộ quá mức cần thiết và đồng thời là can thiệp vào nước - thông qua doanh nghiệp. Việc Mỹ nói Việt Nam như vậy, nhưng chính Mỹ cũng đang hành xử như vậy thông qua vụ của Huawei. Đương nhiên chân lý vẫn là cái lý của kẻ mạnh, do đó em mới nói do sức mạnh không cân bằng, nên việc hạn chế sẽ từ từ, dần dần.
Cụ có nhận xét đứng về phía lợi ích của ngoại lai, rồi lại quay ra nói em lạc đề, rồi lại nói không có ý tranh luận giá trị Mỹ nó tốt hay xấu - nhưng lại mang cái giá trị Mỹ vào nói một cách khẳng định, cụ nghĩ xem ai mới lạc đề, ai mới không ăn nhập khi cứ bám vào câu đòi Mỹ thay đổi các giá trị cốt lõi. FB và GG đã chịu ngày một nhiều hạn chế quản chế từ nhiều nước, số nước có luật nội địa quản chế ra điều kiện cho FB và GG ngày một tăng, đấy là hiện thực. Giá trị của Mỹ là bảo vệ lợi ích của Mỹ, không thằng nào ngu từ bỏ lợi ích của mình, còm trước em nói rồi, nhưng ở góc độ của Việt Nam, để bảo vệ lợi ích của mình, Việt Nam có biện pháp để hạn chế tác động từ ngoài vào, cũng chả có gì là sai cả, trường hợp ngay trên sân nhà mình mà không yêu cầu được thằng du nhập vào phải nhập gia tuỳ tục, đấy mới là vấn đề cụ ạ.
Tóm lại, cụ sùng bái Mỹ là chuyện của cụ, nhưng khi phân tích sự việc, cố gắng phân tích bằng kỹ thuật, lập luận, chứ đừng dùng cảm xúc để phân tích.
Em thấy cụ vẫn chưa hiểu ý của cụ boing trên
em xin phép làm rõ ý cụ boing một chút , phần màu đỏ, thì cả cụ và cụ boing đều có ý kiến cơ bản giống nhau, nhưng ý của cụ boing là bọn GG và FB nó không chịu "nhập gia tùy tục" thì sao?
phần màu xanh cụ tự động gán ghép cho cụ boing à? cụ boing đã nói rõ là cứ cho giá trị Mỹ toàn cái đen tối xấu xa đi

meotamthe

Xe cút kít
Em thấy cụ vẫn chưa hiểu ý của cụ boing trên
em xin phép làm rõ ý cụ boing một chút , phần màu đỏ, thì cả cụ và cụ boing đều có ý kiến cơ bản giống nhau, nhưng ý của cụ boing là bọn GG và FB nó không chịu "nhập gia tùy tục" thì sao?
phần màu xanh cụ tự động gán ghép cho cụ boing à? cụ boing đã nói rõ là cứ cho giá trị Mỹ toàn cái đen tối xấu xa đi
Vâng, cụ có trích dẫn thì em cũng trích dẫn luôn giúp cụ cái câu này Chứ đừng ảo tưởng đòi mẽo nó thay đổi các giá trị cốt lõi của nó nhé!
Còm của cụ ấy không có cái ý mà cụ nói bọn GG và FB nó không chịu "nhập gia tùy tục" thì sao?

Nó không thay đổi là chuyện đương nhiên, vì đó là lợi ích của nó, còn ta cứ thay đổi vì đó là để bảo vệ lợi ích của ta, còn khi lợi ích bị uy hiếp mà cứ nói đừng hòng làm được nhé, cái đó cụ tự đánh giá nhé !

sao xanh

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là cái xứ đầm lầy ảo tưởng, ông này ở Vn còn đé.o ai biết, đé.o ai thèm quan tâm nữa là nói Mẽo nó để ý.
phận tốt đen lại tưởng mình là người chơi cờ
còn hơn là hoang tưởng, cố nói lấy được thì không ai người ta nghe đâu!

Xe nội lước

Xe container
So sánh điểm giống và khác nhau giữa viettel và hoawei.
Kết luận người nhà tướng hùng không nên đi du lịch Canada ?!.
Hoa Vĩ còn được vài lạng..chứ cún sơ sinh nó chấp gì..cứ kéo cả đàn sang nó k làm gì đâu mà sợ cụ ây..

pos

Xe hơi
Vâng, cụ có trích dẫn thì em cũng trích dẫn luôn giúp cụ cái câu này Chứ đừng ảo tưởng đòi mẽo nó thay đổi các giá trị cốt lõi của nó nhé!
Còm của cụ ấy không có cái ý mà cụ nói bọn GG và FB nó không chịu "nhập gia tùy tục" thì sao?

Nó không thay đổi là chuyện đương nhiên, vì đó là lợi ích của nó, còn ta cứ thay đổi vì đó là để bảo vệ lợi ích của ta, còn khi lợi ích bị uy hiếp mà cứ nói đừng hòng làm được nhé, cái đó cụ tự đánh giá nhé !
đấy đấy, cái dòng màu xanh mẽo nó thay đổi tức là nhập gia tùy tục đấy, ý của cụ boing là nếu nó không chịu thay đổi, không chịu nhập gia tùy tục thì theo cụ giải pháp là như thế nào? chứ em chưa đánh giá gì cả nhé
Cụ phân tích đoạn trên chủ yếu nêu lý do, nguyên nhân, lợi ích ...... em hiểu rồi, nhưng cuối cùng cụ chốt lại giải pháp giúp em

meotamthe

Xe cút kít
đấy đấy, cái dòng màu xanh mẽo nó thay đổi tức là nhập gia tùy tục đấy, ý của cụ boing là nếu nó không chịu thay đổi, không chịu nhập gia tùy tục thì theo cụ giải pháp là như thế nào? chứ em chưa đánh giá gì cả nhé
Cụ phân tích đoạn trên chủ yếu nêu lý do, nguyên nhân, lợi ích ...... em hiểu rồi, nhưng cuối cùng cụ chốt lại giải pháp giúp em
Cụ đọc xong có nhớ gì không ;))

pos

Xe hơi
Cụ đọc xong có nhớ gì không ;))
Em hiểu ý cụ là muốn nó thay đổi, nó phải nhập gia tùy tục
Ý cụ boing là nó sẽ không thay đổi, cụ boing đưa ra 2 giải pháp đơn giản là chơi với nó hoặc không chơi với nó nữa
Mời cụ đưa ra phân tích để thuyết phục cụ boing ạ

meotamthe

Xe cút kít
Em hiểu ý cụ là muốn nó thay đổi, nó phải nhập gia tùy tục
Ý cụ boing là nó sẽ không thay đổi, cụ boing đưa ra 2 giải pháp đơn giản là chơi với nó hoặc không chơi với nó nữa
Mời cụ đưa ra phân tích để thuyết phục cụ boing ạ
Nick này là của cụ boing ư, vậy thì cụ boing tự nêu câu hỏi đê ?
Cụ boing đưa ra suy nghĩ hoặc chơi hoặc không chơi, đấy là hướng, còn cụ thể thì chả có gì, còn muốn em phân tích hay đưa ra cái gì thì mời xem lại các còm đi, thực tế em nói cả rồi, vì thế em mới nói có người đọc xong có nhớ không là vì thế ;))

CTM

[Tịch thu bằng lái]
GG, FB , Youtube...hay bất kỳ một cty truyền thông, báo chí nào của Mỹ cũng đều phải TUÂN THỦ HIẾN PHÁP MỸ nghĩa là nếu vi hiến sẽ bị hệ thống tư pháp , lập pháp mời hầu toà.
Tu chính án thứ nhất (First amendment https://www.law.cornell.edu/constitution/first_amendment) của hiến pháp Mỹ được viết rất rỏ :
Tự do ngôn luận
Tự do hội họp
Tự do phản đối
Tự do tôn giáo
Vì vậy yêu cầu GG, FB, Youtube can thiệp vào những quyền tự do nầy là khg thể. Họ có thể chấp nhận rời khỏi VN (như đã rời khỏi TQ) nhưng khg thể vi hiến.

j23

Xe container
Nó phang VN thật thì sắp tới nên làm nghề/mảng gì để kiếm ăn qua ngày được các cụ nhể?

congngo

Xe điện
Mỹ tuổi gì mà đòi chiến tranh TM với VN.

dtrung

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
Dn fdi rời bỏ hàng loạt, dn trong nước phá sản kéo theo nạn thất nghiệp trên diện rộng......
BDS vỡ nợ, kéo theo hệ thống bsnk sụp đổ theo dây chuyền......
Khan hiếm hàng hoá, lạm phát phi mã...... Bất ổn xh....
May lắm thì được như triều tiên, còn không đi theo vết chân vene, cu.....
............ Nợ nước ngoài không còn khả năng trả....

Làn sóng người tỵ nạn rất có thể sẽ lập lại.

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
Wall street journal (WTJ) nó vừa đăng bài hàng tỷ đô hàng tàu đội lốt VN xuất sang Mỹ rồi đó, em thấy MXH xôn xao rồi nhưng lười gúc, các cụ thử tìm xem.

https://www.wsj.com/articles/american-tariffs-on-china-are-being-blunted-by-trade-cheats-11561546806?mod=searchresults&page=1&pos=7

https://www.yahoo.com/news/m/29275d9b-97a3-3842-a77e-edbd5e7fce88/american-tariffs-on-china-are.html
Bọn châu âu và Nhật Bản cũng có biểu hiện tỏ thái độ lạ hùa theo Mỹ rồi
Dự là sẽ lành ít dữ nhiều

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tự lạc đề cụ ạ, và cụ nói em đừng ảo tưởng này nọ, em thấy chả ăn nhập vào chủ đề.
Nhắc lại từ đầu cho cụ hiểu, để tránh lạc chạy lung tung:
Thớt mở xoay quanh bài phát biểu của Trump trong đó có nhắc tới việc Việt Nam có chính sách gây tổn hại đến lợi ích của FB và GG, theo đó cụ cho là 2 cái tập đoàn này nó có cơ sở pháp lý riêng của nó, điều này là sai về lập luận và sai về góc độ lợi ích, vì cơ sở pháp lý riêng của doanh nghiệp vẫn phải tuân thủ và phù hợp với nền tảng pháp lý của nước sở tại, đối với nước sở tại, cái gì du nhập mà tốt thì đảm bảo, cái gì du nhập không tốt thì có biện pháp ngăn ngừa, ngăn chặn hoặc cấm đoán nếu cần, đây là trên cơ sở lợi ích của nước sở tại. Việc nước quản lý doanh nghiệp can thiệp vào lợi ích của nước sở tại để bảo hộ lợi ích của doanh nghiệp mà trong đó cung có lợi ích của nước quản lý doanh nghiệp là hành vi bảo hộ quá mức cần thiết và đồng thời là can thiệp vào nước - thông qua doanh nghiệp. Việc Mỹ nói Việt Nam như vậy, nhưng chính Mỹ cũng đang hành xử như vậy thông qua vụ của Huawei. Đương nhiên chân lý vẫn là cái lý của kẻ mạnh, do đó em mới nói do sức mạnh không cân bằng, nên việc hạn chế sẽ từ từ, dần dần.

Cụ có nhận xét đứng về phía lợi ích của ngoại lai, rồi lại quay ra nói em lạc đề, rồi lại nói không có ý tranh luận giá trị Mỹ nó tốt hay xấu - nhưng lại mang cái giá trị Mỹ vào nói một cách khẳng định, cụ nghĩ xem ai mới lạc đề, ai mới không ăn nhập khi cứ bám vào câu đòi Mỹ thay đổi các giá trị cốt lõi.

FB và GG đã chịu ngày một nhiều hạn chế quản chế từ nhiều nước, số nước có luật nội địa quản chế ra điều kiện cho FB và GG ngày một tăng, đấy là hiện thực. Giá trị của Mỹ là bảo vệ lợi ích của Mỹ, không thằng nào ngu từ bỏ lợi ích của mình,

còm trước em nói rồi, nhưng ở góc độ của Việt Nam, để bảo vệ lợi ích của mình, Việt Nam có biện pháp để hạn chế tác động từ ngoài vào, cũng chả có gì là sai cả, trường hợp ngay trên sân nhà mình mà không yêu cầu được thằng du nhập vào phải nhập gia tuỳ tục, đấy mới là vấn đề cụ ạ.

Tóm lại, cụ sùng bái Mỹ là chuyện của cụ, nhưng khi phân tích sự việc, cố gắng phân tích bằng kỹ thuật, lập luận, chứ đừng dùng cảm xúc để phân tích.
Tôi thấy ông có vấn đề lớn về nhận thức!
Trích phần bôi đỏ:
1. Từ đầu, phần trao đổi của tôi chỉ gói gọn trong vấn đề ông Hùng muốn loại bỏ các video mà theo phía VN gọi là "độc hại"
Tôi cũng tạm chấp nhận, các giá trị Mỹ, toàn xấu xa cả!
Vì sao tôi phải đề cập đến các giá trị Mỹ, vì đây là tiêu chuẩn để phía Google đánh giá đâu sẽ là các "video" độc hại! Và từ đó, mới có cái kết luận, chuẩn hơn ông Lê Duẩn nhà mình, rằng: Nếu ngồi đánh giá nội dung, hai bên sẽ có độ vênh không hồi kết !
2. Ông lôi vụ Huawei vào đây làm gì!??? chưa thể có kết luận Huawei là trong sạch, hay chính phủ Mỹ cố tình chơi đểu Huawei, hay cố tình trừng phạt TQ, mà ông đã kết luận như đúng rồi: ... nhưng chính Mỹ cũng đang hành xử như vậy thông qua vụ của Huawei
Chứng tỏ một là ông cố tình tổ lái, phức tạp hóa vấn đề, hai là quan điểm của ông đã bị nô dịch định hướng, không còn có tư duy đúng đắn. Sao vội kết luận Mỹ hành xử với Huawei là sai !???
Trích phần bôi xanh:
Sao ông dám phán tôi có nhận xét đứng về lợi ích của phía ngoại lai ??? Nếu ông không chứng minh cụ thể được, dù ông ở bất kỳ chỗ nào, tôi cũng tìm ra ông được! Vu khống là hành vi bỉ ổi của một lũ thất học và rừng rú, không lên liếm gót nó!

Phần bôi Tím:
Điều kiện của các nước đề ra cho FB hay GG là gì!??? liệu cụ có thuộc!??? Và nó có giống với điều kiện ngăn chặn đăng quảng cáo trên các Video được coi là Độc Hại tại VN ??? Nếu nó không giống, xin đừng đưa vào đây cho loãng thớt!

Phần này:
còm trước em nói rồi, nhưng ở góc độ của Việt Nam, để bảo vệ lợi ích của mình, Việt Nam có biện pháp để hạn chế tác động từ ngoài vào, cũng chả có gì là sai cả, trường hợp ngay trên sân nhà mình mà không yêu cầu được thằng du nhập vào phải nhập gia tuỳ tục, đấy mới là vấn đề cụ ạ.

Việc bảo vệ lợi ích quốc gia, nước nào cũng cần, còn biện pháp thế nào? vừa đạt được mục đích, vừa giảm thiểu tối đa thiệt hại đến lợi ích quốc gia, mới là điều cân nhắc. Nói chung trong các vấn đề nhạy cảm, thì các lờ đờ vẫn còn tỉnh táo hơn hầu hết anh hùng bàn phím.

Câu chốt : Tóm lại, cụ sùng bái Mỹ là chuyện của cụ, nhưng khi phân tích sự việc, cố gắng phân tích bằng kỹ thuật, lập luận, chứ đừng dùng cảm xúc để phân tích.

Tôi nêu thực tế, ai sùng bái Mỹ mà kết luận sớm thế!??? Dư luận viên ba củ à???
Còn lập luận, kỹ thuật khi phân tích, thì cả bài trên của cụ đã tự chứng tỏ cụ chả có tý mẹ kiến thức nào rồi!... Cảm xúc cái lìn!...

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện này nhiều nước thực hiện rùi...ko phải kiểm soát GG hay FACEBOOK như kiểu TQ làm trong nước.Mà là buộc loại bỏ các thông tin bịa đặt, tin giả mạo...VD gần đây là singapore thông qua Dự luật chống tin giả.

Hai chuyện này hoàn toàn khác nhau...nhưng nhiều người cứ cố nhập nhằng làm một.
Thế nào là thông tin giả mạo!??? Thông tin mà ông muốn bưng bít, mà cư dân mạng nó bô bô lên, thì ông cũng vu cho nó là giả mạo à???
Nên tôi mới nói: cái khó nhất, và không tưởng, là hai bên cùng thống nhất thế nào là nội dung xấu !
Ông càng nói càng ng.u xuẩn!???
Giờ vẫn chặn mạng BBC, hay VOA đấy... tất nhiên là mồm vẫn chối, và nó vẫn là con bài tủ để bọn kia lúc cần đem ra xử đấy!...

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Nó phang VN thật thì sắp tới nên làm nghề/mảng gì để kiếm ăn qua ngày được các cụ nhể?
Nó mà vả thì về sắm bàn in lưới, in Tem phiếu cho mậu dịch Quốc Doanh cụ ợ!