[Funland] Việt nam 198x qua ống kính của René Guérineau

bát quái

Xe buýt
chỗ này e ko nhầm thì là hàng ngang-hàng đào. đoạn gần bờ hồ. nhà có biển GIMIKO e thấy bán rất nhiều ĐH treo tường. nếu ko nhầm thì hình như e có mua 1 chiếc ở CH đó.
Hình như phố Giảng Võ, có thấy quảng cáo đồng hồ Gimiko, có xe Win, DD đỏ

Sahara2001

Xe đạp
Không hiểu bán hay làm gì với đống xương trâu bò này?

Quán bán phở hay dùng để nấu nước phở. Không biết có đúng không cụ ah.
Trước có nhà bán phở còn mua cả đầu lâu bò về nấu nước phở cơ.

Chỉnh sửa cuối:

K59

Xe tải
Tay đầu trọc ấy nếu em không nhầm tên là Hoàng 007. Một số tay thợ cắt tóc ở Quang Trung sau này chuyển về Tăng Bạt Hổ và Thái Phiên. Đến giờ ở Tăng Bạt Hổ vẫn còn một hàng của anh Phong và một anh nữa là thợ kỳ cựu của phố Quang Trung ngày xưa.
Ngã tư 2 bà Trưng- Quang Trung,khi đó chỗ này là chợ cắt tóc. Nhà cháu nhớ có 1 tay đầu trọc nhưng phía sau để tóc dài tết đuôi sam theo kiểu ng Mãn Thanh là thợ cắt tóc ngay chỗ này. Cha này đi con Ba bét nhè màu đỏ.
Hà nội thời đó có mấy chợ cắt tóc vỉa hè là Quang Trung- Lê đại Hành Thái Phiên (Vincom bây giờ) và đoạn Tăng bạt Hổ Y éc Xanh,nhưng Quang Trung là đông nhất. Bây giờ Quang Trung vẫn còn vài hàng cắt và có cave già gội đầu. :))

catmanal

Xe tải

Xperia ZZ

Xe tăng
Ảnh đẹp và gần gũi, vì đa số ở Bắc Bộ.

Mấy quả xe máy như 78 máy cối hay 79 máy cánh thời 86 trở đi thì cũng không đến mức như Mẹc E giờ đâu ạ, lúc đó em bắt đầu thấy nhiều rồi, vì năm lớp 4 (năm 88) nhà thằng bạn em là một trong nhiều nhà bán xe máy trên phố Tây Sơn, thấy xe như lợn con. Nếu là DD đỏ thì mới hoành tráng. Tầm năm 90-91 gì đó lớp em có đứa ông già có cái DD đỏ đẹp rực rỡ.
Em nhớ năm 92, ông già em tiễn con DD đỏ, rước về con Dream II đời đầu tem trắng hồng mà choáng ngợp. Cảm giác từ DD lên Dream nó khác hẳn, i như đi xe Hàn đổi lên Bim hay Mẹc bây giờ.

Xperia ZZ

Xe tăng
Xe Renault chạy bằng than cụ ạ .
Dân QN-ĐN thời đó hay gọi là xe Đờ Nôn. Tầm năm 85-86 nhà em ở Vĩnh Điện, thường đi Đà Nẵng với ô già em bằng xe này, qua đầu 90 thì bắt đầu có xe buýt TATA Ấn Độ nên xe này cũng dần biến mất.

dogfight

Xe tải
Năm 90-91 gì đó em nhớ anh nhà bên cạnh có quả dream lùn, suốt ngày vênh đít đi, trẻ con bọn em cứ cười sặc sụa.

Em nhớ năm 92, ông già em tiễn con DD đỏ, rước về con Dream II đời đầu tem trắng hồng mà choáng ngợp. Cảm giác từ DD lên Dream nó khác hẳn, i như đi xe Hàn đổi lên Bim hay Mẹc bây giờ.

Haiobento

Xe đạp
Nhìn Ảnh này làm em nhớ hồi xưa, nhà mặt phố nhưng thời kỳ manh nha mở cửa, nhà em phá tường mở cửa để cho tiện bán hàng, chính quyền cứ lúc cho mở, lúc bắt xây bịt lại...Trước đấy thì cũng bán hàng như chị trong ảnh này, một nải chuối, nước chè mạn, tý kẹo lạc, vài bao thuốc lá ...
Trà mạn nóng bỏng, chén da lươn, tấm kẹo lạc ròn tan....
Mấy tay này là tay chơi đấy
Trà mạn nóng bỏng, chén da lươn, tấm kẹo lạc ròn tan....
Mấy tay chơi thời bấy giờ

doctor76

Xe ba gác
E nghĩ đây là cảnh tại Hà Nội, có thể ở một góc giao phố Quang Trung. chiếc cub 82-8x kia biển 29, chất liệu nhôm, màu sơn đen số hiệu rất dễ mờ một cách quen thuộc
Mắt em kém nhìn biển số 29 thành 79, vod cụ ạ

doctor76

Xe ba gác
Những phụ nữ đi làm xây dựng, hình như dốc đê Yên Phụ?

namvqh

Xe buýt
Phố Lý Thường Kiệt những năm 80 trở về trước đẹp tuyệt vời. Đẹp nhất là đoạn cuối, gần vườn hoa Tao Đàn, hai hàng me xanh thắm là nơi học sinh năm cuối cấp thường ra chụp ảnh. Những năm ấy trước cửa sứ quán Anh có nhiều xe Land Rover đỗ dọc vỉa hè. Ngày ấy chẳng biết gì về xe, cả bọn đi học qua cãi nhau chí choé xe này và xe Toyota Land Cruiser xe nào khoẻ hơn.
Hồi đó em lại không thấy phố Lý Thường Kiệt đẹp. Nằm giữa Hai Bà Trưng có phần sôi động, thị trường và Trần Hưng Đạo thì phố Lý Thường Kiệt như bị bỏ quên. Vắng vẻ, tối om, mặt đường nát, rất ủ rũ. Năm nào hoa phượng nở nhiều (cụ gọi là me) thì khác hẳn.

Lạ cái là về sau em lại rất thích con phố này. Đến bây giờ vẫn thích vì có vẻ nó giữ được nhiều chất phố Tây nhất. Phố cổ ngày trước em cũng không thích vì đông, nhỏ hẹp, không sạch sẽ, không có nhiều cây và nó không thân quen với gia đình công chức như nhà em. Rồi sau lại khoái, nhất là mùa đông.

Cụ Đốc post ảnh Hà Nội xưa đâm lại hay. Cụ còm (hỏi luôn) đúng chất không nhìn thấy, không trải qua cái quá khứ ấy cho các cụ nhà mình đoán và trả lời. Công nhận nhiều cụ nhớ kinh thật. Nhiều ảnh em nhìn quen lắm nhưng không nhớ ra mà các cụ (cụ Tam, cụ Pum, cụ Bas, cụ Bạch ...) trả lời chính xác luôn. Lại còn nhớ cả bối cảnh bức ảnh ấy nữa chứ.

doctor76

Xe ba gác
Xích lô trên phố Hàng Buồm

doctor76

Xe ba gác
1 cô gái bán hoa, cô có vẻ suy tư?

doctor76

Xe ba gác
Một chị phụ nữ bán gà