[Funland] Việt Nam có nên xây dựng Nhà máy điện hạt nhân ?

smart_sharp

Xe tăng
Dự án ấy do vướng phần tb VN chọn của phương tây nên mới bị thế. Còn hạt nhân nga nó làm toàn bộ nội địa thì không có chuyện đó đâu, trừ phi ông VN lại chọn tb G7.😅 Giờ nghe đâu tuabin khí cs lớn dùng cho các nm điện nga nó cũng tự sx rồi nên chả vướng.
Kể cả Nga làm toàn bộ nội địa với thiết bị hạt nhân nhưng với tình hình này, chưa chắc VN đã chuyển tiền trả cho Nga được đâu cụ. Mà như thế, Nga có làm tiếp thì vẫn vướng nên chắc chắn ảnh hưởng tiến độ.

Leanh65

Xe container
Kể cả Nga làm toàn bộ nội địa với thiết bị hạt nhân nhưng với tình hình này, chưa chắc VN đã chuyển tiền trả cho Nga được đâu cụ. Mà như thế, Nga có làm tiếp thì vẫn vướng nên chắc chắn ảnh hưởng tiến độ.
Việt Nga có ngân hàng ld vẫn thanh toán bình thường mà cụ. Chắc đang gđ gay cấn thì tạm thư thả thôi.

.Bo My

Xe container
đắt vl nhỉ. Đằng nào Lào nó cũng xây cả loạt thủy điện rồi. Nhập mẹ nó từ Lào cái đã.
Làm gì mà đắt, giá cho đối tác chiến lược nó khác chứ. So với Sơn la sao được vì đập đó là tài sản quốc gia có sẵn.

hoang26

Xe tăng
Đẩy nhanh bằng cách nào cụ. Ra NQ và hô quyết tâm à cụ.
Hột nhơn là đỉnh của công nghệ rồi. Chỉ có 1 số rất ít các nước đủ tiềm lực kinh tế và trình độ mới làm chủ cách tạo ra được. VN thì 100 năm nữa nhé.
muốn làm được thì trước hết phải có ý chí muốn làm đã, chứ còn bàn lùi như cụ, nghĩ ra mọi lý do để không làm thì chả bao giờ làm được.
Hột nhân cũng chả phải là đỉnh của công nghệ, thế giới đầy thằng nó làm chứ có phải 1-2 thằng làm đâu.

fundraiser

Xe container
Làm gì mà đắt, giá cho đối tác chiến lược nó khác chứ. So với Sơn la sao được vì đập đó là tài sản quốc gia có sẵn.
Càng quen càng lèn cho đau. Càng chiến lược càng luộc nhau ra trò. E không bao giờ tin có cái giá rẻ hàng ngon bao giờ. Nói chung là dự án nào thì Việt nam tự chủ được nguồn tài chính, hoặc tách bạch việc vay (vay thương mại) rồi tự kêu gọi thầu để làm và kiểm soát dự án tốt vẫn sẽ ổn hơn nhiều các dự án ODA các kiểu. Trước giờ chỉ có Nga Ngố mới có cái giá rẻ cho Việt nam được. Chứ mồm mấy thằng Tư bản là ko bao giờ tin.

• Vodka
Reactions: A98

Lái xe máy

Xe tăng
muốn làm được thì trước hết phải có ý chí muốn làm đã, chứ còn bàn lùi như cụ, nghĩ ra mọi lý do để không làm thì chả bao giờ làm được.
Hột nhân cũng chả phải là đỉnh của công nghệ, thế giới đầy thằng nó làm chứ có phải 1-2 thằng làm đâu.
Đầy thằng là những thằng nào. Mỹ, Nga, Anh ,Pháp, Nhật, Hàn, à....
Phải biết mình là ai. Có khả năng làm được gì. Thấy người ta ăn khoai cũng vác mai đi đào.
Riêng làm chủ cn nhà máy hạt nhân thì VN nên bỏ suy nghĩ ấy đi. Để tiền ấy mà mua dùng cho an toàn.

hoang26

Xe tăng
Phải biết mình là ai. Có khả năng làm được gì. Thấy người ta ăn khoai cũng vác mai đi đào.
Riêng làm chủ cn nhà máy hạt nhân thì VN nên bỏ suy nghĩ ấy đi. Để tiền ấy mà mua dùng cho an toàn.
Chả hiểu cụ tư duy kiểu gì?
- Chính bản thân cụ cũng liệt ra được 1 đống nước làm được cái nhà máy điện hạt nhân trên kia, (ngoài ra cũng còn vài nước khác nữa) tức là đây chả phải là cái công nghệ quá khó, quá bí mật đến lỗi 1-2 thằng làm được, không thể mua-bán được.
- Cụ cứ tư duy kiểu 1 tấc lên trời luôn là thế nào? Mình chưa đủ khả năng tự làm hoàn toàn như nó thì mình có thể tiếp cận từng bước 1, dần dần từ nhỏ đến lớn, từ bên ngoài đến sâu bên trong. Chứ cứ phải đợi mình tốt được như nó thì mới làm thì biết đến bao giờ?
- Còn cái tư duy an toàn + dùng tiền mua để dùng như cụ thì quá là yếu kém, chả bao giờ làm chủ được cái gì vì giờ nhìn đâu cũng thấy người khác hơn mình ở nhiều lĩnh vực, suốt ngày bị phụ thuộc vào cả những thứ quan trọng.

Gionam72

Xe container
Hiện nay chỉ có 3 nước tự chủ 100% công nghệ hạt nhân là, Mỹ, Nga, Pháp. Bao gồm các công đoạn. Khai thác, làm giàu, thiết kế, xây dựng, vận hành, xử lý.

banmotnucuoi

Xe lăn
Xây cái éo j, có % đậm đậm chúng nó sẽ xây. Thế thôi.
Có tiền trả cho chúng nó thì chúng nó mới lại quả chứ.
Cụ sang thớt việt á kìa, thuốc đấu thầu giờ chưa tt công nợ các công ty có cấp cho đâu

A98

Xe container
Hiện nay chỉ có 3 nước tự chủ 100% công nghệ hạt nhân là, Mỹ, Nga, Pháp. Bao gồm các công đoạn. Khai thác, làm giàu, thiết kế, xây dựng, vận hành, xử lý.
Mới thêm Tàu cụ ạ.

nhatthang

Xe tăng
- Chính bản thân cụ cũng liệt ra được 1 đống nước làm được cái nhà máy điện hạt nhân trên kia, (ngoài ra cũng còn vài nước khác nữa) tức là đây chả phải là cái công nghệ quá khó, quá bí mật đến lỗi 1-2 thằng làm được, không thể mua-bán được.
- Cụ cứ tư duy kiểu 1 tấc lên trời luôn là thế nào? Mình chưa đủ khả năng tự làm hoàn toàn như nó thì mình có thể tiếp cận từng bước 1, dần dần từ nhỏ đến lớn, từ bên ngoài đến sâu bên trong. Chứ cứ phải đợi mình tốt được như nó thì mới làm thì biết đến bao giờ?
- Còn cái tư duy an toàn + dùng tiền mua để dùng như cụ thì quá là yếu kém, chả bao giờ làm chủ được cái gì vì giờ nhìn đâu cũng thấy người khác hơn mình ở nhiều lĩnh vực, suốt ngày bị phụ thuộc vào cả những thứ quan trọng.
Cụ nói hùng hồn quá, mỗi tội sai chính tả dù chỉ 1 lỗi. "...đến lỗi..."???

Balvenie 21

Xe tải
Sẽ phải làm thôi, đến khi phát triển đến mức nào đó thì sẽ thiếu điện, trong khi yêu cầu về khí thải ngày càng chặt.

Lái xe máy

Xe tăng
Vâng. Em tư duy thực tế. Quẳng cho em 200 củ em cũng tự chế được 1 cái gọi là ô tô. Nhưng em vẫn thích bỏ ra 1 tỉ để mua cái ô tô của bọn tư bản hơn.
Dù so sánh ô tô với cái công nghệ hạt nhân nó hơi khập khiễng.
50 năm sau em chỉ mong VN như Đài Loan bây giờ. Còn sánh vai với Mỹ, Nga, Pháp, Trung thì thành cn+s rồi. Quyết tâm quyết tâm.

vephiadong

Xe điện
Nên xây, vị trí càng gần các nhà máy của TQ càng tốt

hoang26

Xe tăng
Vâng. Em tư duy thực tế. Quẳng cho em 200 củ em cũng tự chế được 1 cái gọi là ô tô. Nhưng em vẫn thích bỏ ra 1 tỉ để mua cái ô tô của bọn tư bản hơn.
Dù so sánh ô tô với cái công nghệ hạt nhân nó hơi khập khiễng.
50 năm sau em chỉ mong VN như Đài Loan bây giờ. Còn sánh vai với Mỹ, Nga, Pháp, Trung thì thành cn+s rồi. Quyết tâm quyết tâm.
Như cụ không phải là tư duy thực tế đâu.
Năng lượng là cái quan trọng hàng đầu đúng không? Các nguồn năng lượng hiện tại mà nước ta đang dùng đã gần đến giới hạn, có loại còn đang cạn kiệt. Mà muốn đất nước càng phát triển thì cần phải đáng ứng đủ nhu cầu năng lượng ngày càng nhiều, thế thì lấy đâu ra nếu như không có thêm nguồn năng lượng mới? Cái trò mua của cụ làm sao đảm bảo lâu dài, ổn định, đầy đủ được. Năng lượng hạt nhân là lựa chọn quá tuyệt vời, hiện tại chả có loại nào hơn được.

Lái xe máy

Xe tăng
Như cụ không phải là tư duy thực tế đâu.
Năng lượng là cái quan trọng hàng đầu đúng không? Các nguồn năng lượng hiện tại mà nước ta đang dùng đã gần đến giới hạn, có loại còn đang cạn kiệt. Mà muốn đất nước càng phát triển thì cần phải đáng ứng đủ nhu cầu năng lượng ngày càng nhiều, thế thì lấy đâu ra nếu như không có thêm nguồn năng lượng mới? Cái trò mua của cụ làm sao đảm bảo lâu dài, ổn định, đầy đủ được. Năng lượng hạt nhân là lựa chọn quá tuyệt vời, hiện tại chả có loại nào hơn được.
Vâng. Nếu cụ làm lãnh đạo thì VN giờ đang đi xây nhà máy hạt nhân khắp thế giới rồi.
quyết tâm quyết tâm và quyết tâm.

vephiadong

Xe điện
Giáp biên giới lại không gần nguồn nước. Mà địa chất lại không đảm bảo.
Bản đồ phân bố các nhà máy điện hạt nhân của Trung Quốc: (Đang hoạt động - đỏ, đang xây dựng - vàng, đã phê duyệt - xanh, và đang thiết kế - trắng)