[Funland] Việt Nam đang ở đâu trong thời đại UAV

Spencie

Xe tăng
Việc nó sử dụng các trạm chuyển tiếp là đương nhiên ạ, nhưng phần thu phát trên UAV (hạn chế về kích thước, trọng lượng) vẫn chuyển về trung tâm với cự ly hàng 100km, hình ảnh full HD vẫn là gì đó ghê gớm ạ. Em nghĩ hàm lượng kỹ thuật đó em biết VN chưa làm được.
Còn vụ điều khiển nhiều UAV cùng lúc ko khó, mà khó là hệ thống AI tự phân phối việc cho từng uav.Em xem một discovery về UAV của mỹ nó giới thiệu UAV của nó có khả năng liên kết chia sẻ dữ liệu cho nhau, khi một UAV này bám mục tiêu thì UAV khác quấy phá..v.v.v. Tức là UAV đc AI hóa để tự động dàn trận, phân công tấn công mục tiêu.
AI hoá để tự động dàn trận ? Liệu có khi nào bị đối thủ "hack" giành quyền đk dàn UAV quay lại tấn công chính quân mình không nhỉ ? :D

zaiwaz123

Xe điện
chế áp bằng cách này thì diệt flycam từng cái thì ok. Chứ 2 nghìn cái nó ào cái bu đến thì cần bao nhiêu chiến sĩ dùng thiết bị này để hạ bọn nó. Chưa kể trong khung thời gian rất ngắn, dễ kiểu "ơ ông ngắm con kia đi, tôi đang ngắm diệt con này rồi", "ơ sao ông hạ con tôi đang ngắm".....
Cụ ạ cụ nói cũng đúng nhưng để chế áp 2000 cái cùng lúc thì ta không dùng thiết bị như thế này mà dùng máy phát cả dải sóng dài x rộng tương đương vài km2 quét lên ạ .

Dobian

Xe buýt
AI hoá để tự động dàn trận ? Liệu có khi nào bị đối thủ "hack" giành quyền đk dàn UAV quay lại tấn công chính quân mình không nhỉ ? :D
Chắc chắn là có khả năng này. Đội hacker bây giờ nhiều cao thủ lắm.

Hự.

Xe điện
xong bên kia nó lại hack ngược lại phát nữa, tín hiệu vẫn báo là đám uav quay ngược lại phản đòn rồi, nhưng thực tế là nó vẫn lao đến đích như ban đầu.

thanhlam171

Xe tăng
Phạm sự vật nào cung có cách phá giải. Mà đã AI thì cũng vậy, chẳng qua thời điểm nào thôi. Chẳng qua với quân đội họ sử dụng mạng nội bộ riêng, nên hack đc chắc phải có tay trong cho cắm nhờ jack mạng để kết nối mới hack đc. Chứ nó có kết nối internet puplic đâu.