[Funland] Việt Nam hùng cường - 2045

Trạng thái
Thớt đang đóng

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các Cụ, Mợ.
Hiện tại là đầu năm 2020, GDP đã tính lại của VN vào khoảng >300 tỷ $, GDP đầu người trên 3000$, trên thế giới chúng ta đã vượt qua vài chục nước và trong khu vực Asean đã tiến sát tốp trên nói chung là thoát đói, với xuất phát điểm quá thấp thì như vậy cũng tốt mặc dù đáng ra chúng ta có thể làm tốt hơn nhiều.

Đến năm 2045 tức là còn 25 năm nữa, nếu chúng ta không vào mâm trên của Asean tức vượt Phi, Inđo và đuổi kịp Thái thì quá nhục chứ không phải chỉ nhục vừa nữa các cụ, lúc đó các cụ đừng lôi lý do chiến tranh ra nữa nhé, ngay giờ đây chiến tranh cũng qua lâu rồi ko mài ra mà ăn được đâu. Lấy mốc xuất phát cuộc đua là năm 2020, với tất cả những gì VN và nước khác hiện có, liệu chúng ta có vượt họ được không?

Nếu mỗi năm tăng trưởng 7%, năm 2045 chúng ta có GDP khoảng 1200 đến 1500 tỷ $, GDP đầu người > 10K $, so với tốc độ trong quá khứ của những con rồng Châu Á như Nhật, Hàn, Đài Loan... thì chưa ăn thua nhưng thời gian hoàn cảnh rất khác nhau, giờ khó khăn hơn nhiều, càng lên cao càng khó, có thể nói đó là ước mơ quá lớn với dân tộc VN nhưng không phải không thể làm được.

Lúc đó đất nước VN trông thế nào? SG, HN sẽ là những thành phố hàng đầu ĐNA, SG hoành tráng gấp 2 lần Băngkok hiện nay, HN gấp 3 lần Băngkok với vài chục tòa nhà như Keangnam trở lên với hàng chục tuyến tàu điện ngầm, các thành phố theo sau như Hạ Long, Đà Nẵng, Nha Trang tối thiểu như Miami hiện nay.
Chúng ta sẽ có 2 sân bay Long Thành và Nội Bài tầm cỡ hàng đầu thế giới, có hệ thống đường sắt tốc độ cao, có hệ thống đường bộ cao tốc phân bổ khắp đất nước....

Cần một sự thay đổi rất lớn để đạt được điều đó, thay đổi ở rất nhiều mặt:
- Con người là yếu tố số 1, đặc biệt cần thay đổi tính cách con người VN.
- Thể chế.
- Chiến lược phát triển cơ sở hạ tầng.
- Phát triển các đặc khu như Phú Quốc thành trung tâm cờ bạc, mại dâm, ăn chơi nghỉ đưỡng của khu vực và thế giới.
- Làm thế nào huy động vàng trong dân.
- ........v..v......
- Thậm chí có thể nghĩ đến cả yếu tố có cần đánh đổi với Mỹ hay TQ để có 100-200 tỷ $ đầu tư phát triển hay không, ví dụ mình bán cho TQ miếng đất chẳng hạn.

Hôm nay mở đầu thớt này em muốn bàn đến chuyện người VN dùng hàng VN và cụ thể là ô tô và người VN có cần làm ô tô hay không.
Em nghĩ ở đây trình độ hơn mặt bằng chung của xã hội nhưng rất ít người suy nghĩ nghiêm túc về lòng yêu nước mà thường rất hời hợt, cái câu người VN dùng hàng VN có lẽ nó chưa ngấm vào máu các cụ, em đề nghị các cụ khi mua cái gì hãy cố gắng tìm hàng hóa made in VN và trong ruột nó càng nhiều thứ của VN càng tốt, dứt khoát tẩy chay những thằng mua hàng Tàu về dán mác dù mình thích đến đâu đi nữa.
Khi chúng ta mua cái điện thoại Samsung made in VN là chúng ta góp 50-100k cho người Việt, tại sao chúng ta mua cái điện thoại Tàu khi Samsung nó ko quá tệ?

Khi các cụ mua ô tô, các cụ mua những xe liên doanh như con Innnova ngoài tiền nhân công VN thì mình còn có cổ phần trong liên doanh bọn Nhật nó có đớp của mình hết đâu, mua con Xpander là các cụ nuôi dân Inđo, thật buồn con Xpander lại dẫn đầu doanh số.

Bây giờ trả lời câu hỏi VN có cần sản xuất ô tô hay không, trước đây em và rất nhiều cụ trả lời không và mình nên tập trung vào thế mạnh của mình, tuy nhiên các cụ nghĩ xem làm gì để đạt được quy mô kinh tế trên 1k tỷ $, với quy mô kinh tế và dân số VN thì doanh số hàng năm lúc đó là 1-1,5 triệu xe các cụ ạ, không làm thì chúng ta nuôi béo Thái với Inđo à?

Nếu xe động cơ đốt trong tồn tại mãi mãi thì khó nhưng rồi sẽ đến thời xe điện, cũng là lúc chúng ta bắt đầu làm xe, các cụ có hình dung ra năm 2045 đường phố HN 99% là xe điện trong đó 90% là xe VN còn lại là xe Tesla, RollsRoyce....có thể chúng ta chưa xuất khẩu được nhưng ít nhất chúng ta phải làm được xe cho chúng ta đi như thằng Malay hiện nay và dung lượng lớn hơn nhiều nên có cơ sở để phát triển.

Em thuộc thành phần trung lập nghiêng về ghét Vinfast vì bọn Vinno chửi bới lung tung nhưng các cụ thử suy nghĩ nghiêm túc xem nếu chúng ta không có một thằng như hyundai thì liệu chúng ta lấy cái gì để giàu có, chúng ta lấy cái gì để đuổi được nước khác, làm gì để không nhục?

Bây giờ chúng ta bàn làm thế nào để ủn đít thằng Vinfast lên, cả về mặt chính sách của nhà nước cả về kỹ thuật, và thằng Vinfast làm thế nào để toàn dân VN ủng hộ không ai ghét nó cả.

Chỉnh sửa cuối:

Rong Ruổi

Xe container
Lại bánh vẽ. Thế 2020 đã thành nước công nghiệp chưa?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Vẫn chưa tỉnh ngủ hả chủ thớt. 9h sáng rồi dậy đi làm đi.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật đất nước đ.éo khá lên nổi là có nhiều người như các cụ, dù còn nhiều vấn đề thì rõ ràng hiện tại GDP đầu người chúng ta đã ngang bằng Phi rồi, bằng 3/4 Inđo, bằng 1/2 Thái, chúng ta đi sau nó bao nhiêu năm, tại sao không nghĩ đến chuyện bắt kịp nó.

Còn quá nhiều người ngu dốt và hèn nhát, cái đầu tiên chính là thay đổi con người, tuy nhiên hôm nay em muốn các cụ có trình độ bàn về ô tô, ông nào ko muốn thì thôi đừng comment tốn đất.

fallingwater

Xe tăng
Em cũng muốn VN phát triển lắm, nhưng cứ mỗi lần lên làm việc với các Sở Ban Ngành thì niềm tin của em lại tụt thê thảm.

Kurumasuki

Xe container
Rõ ràng là mình ước ao được hoá rồng như Nhật Hàn Đài Sing nhưng lại đi theo cách trườn bò của giun.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng muốn VN phát triển lắm, nhưng cứ mỗi lần lên làm việc với các Sở Ban Ngành thì niềm tin của em lại tụt thê thảm.
Cái đó sau ĐH đảng có thể sẽ có nhiều chuyển biến, với lại cụ thử nghĩ xem thằng Tàu nó cũng tham nhũng bỏ mẹ sao nó làm được, tất nhiên Chính Phủ Tàu hơn mình nhưng mình đổ lỗi hết cho chính quyền là ko phải.
Giờ mình chuyển đa đảng giải quyết mâu thuẫn đã tốn hàng chục năm thì còn gì nữa hả cụ, chuyển phải từ từ chứ làm gì có cách khác.

Vũ Điệp

Xe điện
Hô hào vậy cho vui thôi,để nhiệm kỳ sau chúng nó làm!:))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Số lượng nhà cao tầng trên 100m tăng gấp chục lần chỉ trong 5 năm qua. Vì thế chủ thớt đừng lo hn hay sg ko hiện đại. E là Hn và Sg sẽ ko kém j các tp hiện đại nhất châu Á đâu.

ViktorN

Xe đạp
- Con người là yếu tố số 1, đặc biệt cần thay đổi tính cách con người VN.
Em thấy không giải quyết được vấn đề này thì tất cả vấn đề khác đều vứt.
Chính quyền cũng là con người VN, nhân dân cũng là con người VN, thể chế cũng là con người VN cả,...

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Chính quyền cũng là con người VN, nhân dân cũng là con người VN, thể chế cũng là con người VN cả,...
Nó không thể giải quyết ngay được mà từ từ trong nhiều năm, cùng với nó phải tính tất cả cái khác, giờ cụ muốn làm được cái ô tô thì cụ chờ đến khi con người như Nhật Hàn mới làm hay sao.

ViktorN

Xe đạp
Nó không thể giải quyết ngay được mà từ từ trong nhiều năm, cùng với nó phải tính tất cả cái khác, giờ cụ muốn làm được cái ô tô thì cụ chờ đến khi con người như Nhật Hàn mới làm hay sao.
Đúng như cụ nói là phải mất nhiều năm. Khi con người thay đổi thì tất cả các mặt khác sẽ được cải thiện dần dần.
Em có bảo là phải xong cái này rồi mới đến cái kia đâu :|

Kim J. Ủn

Xe tăng
Thế phải Thay Dân ạ

congchi

Xe điện
Em nói thật đất nước đ.éo khá lên nổi là có nhiều người như các cụ, dù còn nhiều vấn đề thì rõ ràng hiện tại GDP đầu người chúng ta đã ngang bằng Phi rồi, bằng 3/4 Inđo, bằng 1/2 Thái, chúng ta đi sau nó bao nhiêu năm, tại sao không nghĩ đến chuyện bắt kịp nó.

Còn quá nhiều người ngu dốt và hèn nhát, cái đầu tiên chính là thay đổi con người, tuy nhiên hôm nay em muốn các cụ có trình độ bàn về ô tô, ông nào ko muốn thì thôi đừng comment tốn đất.
Em nói thật, chứ cái GDP đầu người của VIệt Nam tính éo đúng đâu.
Nếu mà tính đúng như đội bạn, chắc gấp đôi.
Gì chứ trốn thuế với khai láo, Việt Nam thành thần rồi.

Pvsc

Xe ba gác
Trước khi đòi được ủn mít thì phải tự lẫy & bò đi

Dân Tổ

Xe container
Thớt ở VN được bao năm rồi mà vẫn mơ mộng nhỉ? :D

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
VN có đầy đủ các yếu tố để bứt tốc mạnh mẽ
- Dân số quy mô lớn và độ tuổi vàng
- Điều kiện tự nhiên tốt : vành đai nhiệt đới , khí hậu tốt , bão ít .
- Vị trí địa lý tuyệt vời , cửa ngõ của khu vực
- Lộc trời nhiều , khoáng sản phong Phú
- Đường bờ biển dài , bãi biển và các đảo đẹp , nước ấm thuận lợi tắm và du lịch quanh năm
- Sắc dân nhanh nhậy , tiếp thu tốt , sáng tạo
.....
Nhưng đời thì nôn nhừ
Trước em có đọc được ở đâu đấy một câu là muốn Việt Nam bắt kịp Sinh ah , quá dễ trong 5 năm .
( Đưa lờ đờ Việt Nam sang lờ đờ Sinh và chiều ngược lại )

Trạng thái
Thớt đang đóng