[Funland] Việt Nam mình có bao nhiêu đèo, các cụ đã đi được bao nhiêu đèo rồi

zoro6789

Xe buýt
Em vừa đi Pù Luông theo đường 6, đường xấu, dốc 15-18%. Em ko nhớ tên và dài bao nhiêu, nhưng cũng đáng để trải nghiệm.

nam_hoai

Xe tăng
Nhớ năm 2003 cưới thằng bạn đi đèo Phadin giữa đêm thấy lạnh người phết,đến năm 2008 công tác trên Cao Bằng nên hay phải đi đèo Giàng,đèo Gió. Lần nào đi cũng gặp tai nạn xe lao xuống vực.1 lần đi đêm gặp chốt c.a kiểm tra xe,hoá ra có mai thuý trên xe,làm chờ mất 4h mới đc đi. Đợt nghỉ lễ 30-4 mấy ae công trường tổ chức đi thác Bản Dốc,lúc về đang trên đèo Mã Phục gặp đúng đội tổ lái Cao Bằng đua trên đèo,dính quả vỡ tan gương,5 ae trên xe đái ra máu,tưởng tèo.

Voi coi HN

Xe tăng
Em vừa đi Pù Luông theo đường 6, đường xấu, dốc 15-18%. Em ko nhớ tên và dài bao nhiêu, nhưng cũng đáng để trải nghiệm.
Đèo này mới mở đường đc vài năm nay, chưa có tên cụ thể, em hay gọi là đèo Son Bá Mười vì nằm trên đỉnh có ba bản Son - Bá - Mười . Đèo này dài tầm vài km thôi, nhưng có một đoạn vài trăm m từ đỉnh xuống dốc toàn 18-20% cua tay áo liên tục, phải khoét núi ra làm đường và bên vực rất sâu, cũng khá ghê.

hd-vt

Xe container
Đèo này mới mở đường đc vài năm nay, chưa có tên cụ thể, em hay gọi là đèo Son Bá Mười vì nằm trên đỉnh có ba bản Son - Bá - Mười . Đèo này dài tầm vài km thôi, nhưng có một đoạn vài trăm m từ đỉnh xuống dốc toàn 18-20% cua tay áo liên tục, phải khoét núi ra làm đường và bên vực rất sâu, cũng khá ghê.
Đi như hai cụ không được tính trong thớt này \m/, ghê bỏ cụ đi được 18-20 % X_X

dragon001

Xe tăng
Đèo hấp dẫn hầy. :)
Đợt đó bọn em nghỉ chân trước khi leo đèo Hải vân. Trong xe có tay lấy bằng được năm nhưng chưa mua xe, bẩu: cho anh lái tới chân đèo HV nhá.
Éo ai ngờ trước đèo HV có cái đèo nhỏ (hướng từ Bắc vào?). Mịa, khi lên dốc đạp côn về số ứ hợp lý không ăn số, xe trôi lùi, chân hắn đạp cứng ga rú ầm ĩ, hắn hoảng loạn. May em ngồi sau hắn, nhoài người hét nhấc chân lên, rồi em giật mạnh thắng tay xe từ từ dừng. Mặt hắn trắng bợt tay run cầm cập, bố khỉ, cả xe mỗi em với hắn biết lái.
Vì Cô thương, không thì sang cát 6 mạng lâu òi.:D
Nghe cụ kể mà em cũng lạnh cả người, đi đèo mà những cái căn bản thế còn lỗi thì chết, đi đèo sợ nhất căn đường, căn tốc độ để vào cua chứ ko là xuống vực hoặc đối đầu xe ngược chiều ngay.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Trước em cũng lên kế hoạch vượt con đèo này. Thế rồi năm ngoái đi núi Thiên Sơn ở Trương Gia Giới bên Tàu về thì thôi luôn ý định vì số bậc/tầng dốc (em tạm gọi thế ạ) bên nó nhiều hơn hẳn, kéo dài liên tục phải trên chục cây số.

Đèo dạng này nhìn từ trên xuống rất ấn tượng nhưng chưa chắc đã nguy hiểm như đèo Mộc Châu, Khau Phạ hay đường lên Mẫu Sơn khi sương mù dày đặc như có cụ đã post ở trên.
Cụ nói không đúng, đó là cụ chưa đi vào lúc sương mù. Mặt khác Khau Phạ, Mẫu Sơn đường nó đẹp không như đường này. Hôm em đi cung Cao Bằng- Bảo Lâm sương mù mờ mịt ngoài đèo Mepiar này ra còn nhiều đèo nhỏ nhưng cực dốc và đường quá xấu.

hd-vt

Xe container
Nhà vẫn ở tuổi đang xoan cụ ạ. Ngoài 30 tị mà ko thế nữa thì toi... Cháu còn hay phượt và ọp roáp mấy cái đèo bên ngoài nữa cơ 🙈🙈🙈
Phải cho cụ leo đèo Tây, mới hiểu thế nào là vác cày qua núi. :D

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Chuẩn bị vào mùa lúa chín rồi các cụ, gió lạnh sắp về. Em lại thấy rạo rực. Năm nay hy vọng em sẽ đi cung Đông Bắc. Hải Phòng - Móng Cái - Lạng Sơn - Cao Bằng - Sapa. Có mấy Ông Bạn Sài Gòn nghe nói cung đó sướng run người đòi đi theo.

dragon001

Xe tăng
Chuẩn bị vào mùa lúa chín rồi các cụ, gió lạnh sắp về. Em lại thấy rạo rực. Năm nay hy vọng em sẽ đi cung Đông Bắc. Hải Phòng - Móng Cái - Lạng Sơn - Cao Bằng - Sapa. Có mấy Ông Bạn Sài Gòn nghe nói cung đó sướng run người đòi đi theo.
Chưa nghe thấy ai đi cung của cụ bao giờ. Em đi cung này rồi: HN lạng sơn, cao bằng (đi qua đông khê thất khê bên núi bên vực cũng căng thẳng vãi), chơi thác bản giốc, về bắc kan (hồ ba bể) quay về thái nguyên, HN

TONGIA

Xe lừa
Việt Nam nhà cụ bao nhiêu đèo em không nhớ, biết được.
Danh đèo, á danh đèo cũng leo qua dăm cái.

Nhưng mấy cái đó chả thấm vào đâu so với trùng trùng điệp điệp trong âm u mù hoặc môi giây mỗi phút đường đời kề từ ngày Covid.

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Em đi 2 trong tứ đại đỉnh đèo tây bắc, và nhận thấy đéo trong nam rất dễ dàng đi lắm lắm.
Huyền thoại tứ đại đỉnh đèo Tây Bắc khó đi được truyền miệng 2-30 năm về trước rồi, giờ đi cũng thường thôi vì đã được mở rộng và xe thì trang bị công nghệ an toàn đến răng rồi chứ không phải mấy các xe cổ lỗ ngày xưa nữa.

Đèo trong Nam cụ đi những đèo nào rồi mà bảo dễ. Cụ đi Lò Xo, Gia Bắc xem có khó đi hơn Ô Qui Hồ không?

dragon001

Xe tăng
Việt Nam nhà cụ bao nhiêu đèo em không nhớ, biết được.
Danh đèo, á danh đèo cũng leo qua dăm cái.

Nhưng mấy cái đó chả thấm vào đâu so với trùng trùng điệp điệp trong âm u mù hoặc môi giây mỗi phút đường đời kề từ ngày Covid.
Cụ đúng là ném đá hội nghị, tâm trạng vãi

hd-vt

Xe container
Mấy cụ người miền Nam-SG như thế, chơi được lắm cụ ơi. Cực kỳ chất đấy ạ.

hanoien

Xe điện
Em đi đc 1 số như sau:
Hà Giang: Mã Pì Lèng.
Bắc Kanj: Đèo Gió, Đèo Giàng (dọc trục HN- Bắc Kanj - Cao Bằng
Sơn La: Đèo Chẹn từ Bắc Yên đi Cò Nòi, Thung Khe từ (HN đi Mộc Châu)
Điện Biên: Đèo Pha Đin, Tằng Quái (Từ Sơn La - đi Điện Biên)
Lai Châu: Đèo Ô quy Hồ (từ Lai Châu đi Lào Cai)
Huế: Đèo Hải Vân, Phước Tượng, Phú Gia (dọc QL1)

nhahome9393

Xe đạp
Website
thangloigroup.vn
Vẫn muốn chinh phục Hà Giang. Nhưng mới chỉ có cơ hội đi 1 số đèo như Hải Vân, ĐƯờng ven biển miền Trung