[Funland] Việt Nam sẽ đi đầu về 6G

BacQuePhuong

Xe tải
Nguyên nhân chính vẫn là nghèo thì phải lệ thuộc thằng khác nó giàu hơn thôi Cụ ạ ;). Không làm chủ công nghệ thì phải chấp nhận thôi
Tất nhiên không làm chủ được công nghệ thì phải đi mua (một số trường hợp nhiều khi làm chủ rồi cũng vẫn nên đi mua), nhưng trên thế giới thành phần làm chủ chỉ có 1 vài trong khi thành phần đi mua hàng trăm, nhưng quan trọng hơn là cái mình làm chủ được cũng đang chả làm ra gì mà điển hình là quy hoạch sử dụng tần số (tài sản vô giá của các nhà mạng)

smart_sharp

Xe tăng
Nguyên nhân chính vẫn là nghèo thì phải lệ thuộc thằng khác nó giàu hơn thôi Cụ ạ ;). Không làm chủ công nghệ thì phải chấp nhận thôi
Nhưng có thể làm sớm hơn 3-5 năm (nghĩa là từ tầm 2017) và có tầm nhìn dài hạn hơn. Những cái mình có thể làm chủ mà không làm tốt hoặc không làm, cứ nhìn xa, trông rộng ở đâu đâu là sao nhỉ?

thekloop

Xe buýt
Tất nhiên không làm chủ được công nghệ thì phải đi mua (một số trường hợp nhiều khi làm chủ rồi cũng vẫn nên đi mua), nhưng trên thế giới thành phần làm chủ chỉ có 1 vài trong khi thành phần đi mua hàng trăm, nhưng quan trọng hơn là cái mình làm chủ được cũng đang chả làm ra gì mà điển hình là quy hoạch sử dụng tần số (tài sản vô giá của các nhà mạng)
Em nghĩ việc quy hoạch tần số nó cũng giống như quy hoạch giao thông ở mình thôi Cụ ạ, hiện trạng nhà cửa nó thế rồi, việc dọn dẹp để quy hoạch cũng rất khó khăn, chưa kể có cái nhà quan to đùng ở giữa đường thì lại phải bẻ cong lại, không thì không xong với ông đâu ;))

Jo9926

Xe điện
Làm cái méo gì cũng như kit nên bây giờ mở mồm ra bốc phét là bị người ta ị vào.

smart_sharp

Xe tăng
Em nghĩ việc quy hoạch tần số nó cũng giống như quy hoạch giao thông ở mình thôi Cụ ạ, hiện trạng nhà cửa nó thế rồi, việc dọn dẹp để quy hoạch cũng rất khó khăn, chưa kể có cái nhà quan to đùng ở giữa đường thì lại phải bẻ cong lại, không thì không xong với ông đâu ;))
Cụ nói cũng có ý đúng nhưng việc dọn dẹp, nếu có, vẫn phải làm thì mới giúp tối ưu hóa nguồn lực xã hội. Và việc đó rõ ràng là việc của Bộ TT&TT với vai trò tư vấn trực tiếp cho chính phủ/thủ tướng chính phủ. Ngoài ra, nếu kể có cái nhà quan to đùng ở giữa đường thì nếu cần dẹp thì vẫn phải làm chứ nếu không thì vai trò trưởng ngành của ông ở đâu? Cứ cái gì khó thì kệ nó/lờ nó đi rồi ông nói tới 6G đâu đâu thì làm trưởng ngành có vẻ dễ quá. Em nói thực, 6G nó xa xôi lắm. Không làm tốt 4G với 5G thì không bao giờ có nguồn lực mà nghiên cứu 6G đâu. Chưa kể, từ nghiên cứu tới thương mại hóa thành công là bước nhảy cực kỳ lớn. Không phải tự dưng, trên thế giới chỉ có 3-4 nhà sản xuất thiết bị viễn thông đâu.

thekloop

Xe buýt
Cụ nói cũng có ý đúng nhưng việc dọn dẹp, nếu có, vẫn phải làm thì mới giúp tối ưu hóa nguồn lực xã hội. Và việc đó rõ ràng là việc của Bộ TT&TT với vai trò tư vấn trực tiếp cho chính phủ/thủ tướng chính phủ. Ngoài ra, nếu kể có cái nhà quan to đùng ở giữa đường thì nếu cần dẹp thì vẫn phải làm chứ nếu không thì vai trò trưởng ngành của ông ở đâu? Cứ cái gì khó thì kệ nó/lờ nó đi rồi ông nói tới 6G đâu đâu thì làm trưởng ngành có vẻ dễ quá. Em nói thực, 6G nó xa xôi lắm. Không làm tốt 4G với 5G thì không bao giờ có nguồn lực mà nghiên cứu 6G đâu. Chưa kể, từ nghiên cứu tới thương mại hóa thành công là bước nhảy cực kỳ lớn. Không phải tự dưng, trên thế giới chỉ có 3-4 nhà sản xuất thiết bị viễn thông đâu.
6G đúng là còn rất xa xôi, ngay cả 4G băng tần còn chưa đc sử dụng (mặc dù đã sẵn sàng). Cái nhà của quan to kia cũng là hệ quả của lịch sử thôi Cụ ạ, thiết bị ko làm chủ đc mà việc dọn dẹp ra rất khó.

Đá Ốp Lát

Xe điện

Cartoner

Xe điện
Bác Hùng này có quả Viettel Global thua lỗ như Trịnh Xuân Thanh đi hút dầu ở Nam Mỹ mà không bị vào lò hả các cụ.
Em tưởng có anh Hùng mới có VT Global (VGI) kia mà? Lỗ đâu chưa thấy chứ chỉ riêng mỗi VTG đang được định giá đâu đó 4 hay 5 tỷ $ gì đó. Ở VN có được mấy doanh nghiệp vốn hóa trên 4 tỷ $?

bmwp0wer

Xe tăng
Hồi xưa đc khen tung hê nhiều nên chắc mắc bệnh ngôi sao. Mà em có mấy cậu bạn làm vt, hiện vẫn vĩ cuồng cụ ấy lắm. Chứng tỏ có fan và cả anti fan như mấy ngôi sao rồi.

Vova

Xe container
Bác Hùng này có quả Viettel Global thua lỗ như Trịnh Xuân Thanh đi hút dầu ở Nam Mỹ mà không bị vào lò hả các cụ.
Không chỉ ở Nam Mỹ đâu, em nghe bà bán xôi kể còn chỗ khác ở châu khác be bét hơn nhiều cơ.

LuckyCar

Xe container
Trình chém mồm thì các anh của em đi đầu thế giới lâu rồi.

namnhstdn

Xe tải
Sao chả có bác nào soi giúp vụ sử dụng mạng xã hội Lotus này nhỉ, qua 2 năm rồi, giờ được bao nhiêu người mình dùng?
Nhất trí - Nhất trí - Nhất nhất trí
Hồi anh í còn làm vt thì nghe quân anh ấy ca ngợi lắm, mà quả thật em thấy anh ấy giỏi, đưa vt từ chẳng là gì đến đối thủ cạnh tranh xứng tầm và vượt qua vnpt thì không giỏi thì là gì. Chỉ có điều khi ra làm quan đến giờ em thấy ....cũng giống cụ nói.

Anh này từ ngày làm quan toàn nói một mình nghe...
Tôi rất sợ đôi năm nữa sinh lẩn thẩn...

kimma

Xe điện
Hết tuyên bố 5g đi đầu rõ to. Vậy hỏi các CCCM đc dùng 5g phổ biến đại trà chưa ?
Gói cược 4g dùng tẹt ga, gọi thoải mái các mạng ở VN bao nhiêu/ tháng.
Tôi dùng gói 5g tẹt ga gọi và GB giá 25eu/ tháng trong nc. khu vực Eu đc gọi 120 phút và 25gb.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Vào cái ngân hàng nông nghiệp nộp tiền còn phải viết tay rồi cầm tờ giấy đi từ ngoài cửa vào cửa sau lấy dấu của cán bộ thì 6G làm cái khỉ gì hả các anh
6G thì có chặn được tin nhắc rác ko các cụ nhỉ. :D

Nhà e đăng ký chặn tin nhắn rác từ năm ngoái, cả năm gửi report cú pháp V/ S đều đặn cho các nhà mạng mà e chả thấy giảm lượng cuộc gọi spam đi tí nào.
Đến đầu năm 2022 thì từ nghị định chặn tuốt nay Bộ TTTT lại "cho phép gửi 1 tin nhắn rác/1 khách hàng/ ngày" là như nào các cụ nhỉ :D

Tin nhắn quảng cáo (chỉ) được phép gửi 1 lần/ngày
10/01/2022
Nhằm bảo vệ người tiêu dùng, tăng cường, nâng cao hiệu quả việc thực hiện chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác, mới đây, Bộ TT&TT đã ban hành Thông tư số 22/2021/TT-BTTTT quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 91/2020/NĐ-CP ngày 14/8/2020 của Chính phủ về cùng nội dung này.

VCHDHN

Xe container
Nhìn và nghe anh này em thấy na ná cái lão đạo diễn Gái nhảy đình đám một thời :))

outsider3x3d3l

Xe tải
Em tưởng có anh Hùng mới có VT Global (VGI) kia mà? Lỗ đâu chưa thấy chứ chỉ riêng mỗi VTG đang được định giá đâu đó 4 hay 5 tỷ $ gì đó. Ở VN có được mấy doanh nghiệp vốn hóa trên 4 tỷ $?
Ừm vốn hóa là cái show tài sản ra để make color thôi cụ ơi. Mà Lotus xưa còn có 90tr người dùng định giá hàng chục tỉ $$$ chứ 4.5 tỏi nhằm nhò gì.
1200 mạng lotus
Còn chi phí đầu tư, doanh số, luồng tiền đều không công khai. Ae trong VT than khóc vụ vày lắm.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Công nghệ 6G là công nghệ kết nối thông qua thần giao cách cảm, nói chuyện với người âm, ship hàng cho "các cụ", công nghệ dự đoán và thay đổi tương lai thông qua phong thủy, cúng bái, giải hạn, v.v...
Mấy công nghệ này thì Việt Nam chả nhất thế giới còn gì mà CCCM thắc mắc?

Smile1102

Xe container
Em thấy làm nhà nc thật vãi, mịa lãi nhiều cả đống nhưng đầu tư 1 phát sai là đi tù. Bảo sao cty chỉ đc thời gian là tự chết.
Bản chất kinh doanh sẽ có cả quyết định sai và đúng, có lỗ và lãi. Làm cái mới nếu chắc chắn thắng đc thì chả ai nghèo, chả cty nào phá sản, nhưng ko đầu tư mạo hiểm để thử cái mới thì chết chắc. Nhìn a Vượng kia, bao nhiêu cái thử rồi phải đóng cũng là bthuong.
Làm phương án tái cơ cấu, sợ nhất câu thoái vốn nhưng phải bảo toàn vốn của nhà nc, nghe như đùa. Bảo sao bao cái ung nhọt mà chả ai dám xử lý, xử phát là tù cả đống nên cứ kệ mịa nó rồi thành ung thư.
Anh Hùng có đúng có sai nhưng nói gì thì nói VT vẫn là cty nhà nc hoạt động hiệu quả làm ăn nghiêm túc nhất ở VN. Và phải công nhận đội ngũ lãnh đạo cũ như bác Xuân, a H, a D, a T đều là những ng giỏi và có tâm.
Nếu bác nào làm Telco industry thì đều biết mạng VN vừa chất lượng tốt, dịch vụ tốt mà giá lại hợp lý, đặc biệt mạng VT ổn cả những nơi vùng sâu và xa, điều mà đội Tây ko làm khi đi đầu tư mạng lưới.
Nếu bác nào đã từng làm viễn thông thị trường qte thì biết VT cũng là đối thủ ra gì mà các nhà mạng khác cũng có chút e ngại, chứ ko phải tầm thường.
VT cũng là 1 trong số cực kỳ ít nhà mạng có thể vươn lên vị trí số 1 khi ra đời muộn hơn 2 chú khác.
Các cụ nhìn gì cũng nên công tâm chút ;)

outsider3x3d3l

Xe tải
A Vượng cũng hút máu của nhân dân thôi bác.
Các mảng kinh doanh nổi bật thì đưa ra ngoài ánh sáng.
Mảng nào thâm thâm thì âm thầm đi đêm. VỤ AVG không xử thì con dân cũng méo biết AVG là cái gì. Vụ Vacxin không sờ vào thì ai biết công ty VIN buôn vác xin của bác Vượng + Phan QUốc Việt có dính dáng đến nhau.
Cái gì nổi bật họ tô vẽ thật nổi lên còn ngành làm ra nhiều nhiều xiền thì toàn âm thầm đi đêm thôi.

Công tâm mà nói sống trong môi trường xã hội hóa Đảng CS thì ông nào càng to càng đạo đức giả. Ai rồi cũng thế thôi.
Việc làm cái mới cái khó tất nhiên là phải có rủi ro. Nhưng đánh giá rủi ro mà vẫn đầu tư mang tiền của nhân dân ra nướng vào cái danh lợi của mình thì nó là vấn đề khác bọt. Ông nào cũng muốn vươn lên đạp lên đầu thế giới trong khi nhân dân cũng chỉ mong có được cái nhà giá hợp lý, cái xe giá ở Mỹ thôi thì ông nào cũng lờ tịt đi.#:-s