[Funland] Việt nam xuất khẩu huyết tương sang châu âu

thinhtd

Xe container
E vừa xem vtv1 chuyển động 24h khoe rất vẻ vang rằng vn đạt thành tựu xuất khẩu huyết tương sang eu và nhiều nước khác,xem như vn ngành cn về máu! Các cụ nghĩ và có tâm tư gì không? E nông cạn thì cứ phải dcmn cái đã.
Chắc ông *** đi hiến máu được lần nào đâu nhi?

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hình dung thế này cho dễ hiểu. Sau khi gặt xong, rạ và trấu nông dân VN đốt đi để làm phân bón vì không dùng để làm gì. Rồi bọn tư bản nó nghĩ ra trò ép trấu làm củi. Vậy là mình nhập máy móc về để ép trấu bán cho bọn nó hoặc bán trong nước. Thì huyết tương cũng tương tự vậy. Nghĩa là hiện nay mình đang không hoặc ít sử dụng đến huyết tương để nghiên cứu y học thì mình bán đi cho thằng nó cần.
tsk/ thật dễ hiểu

dr.anthony

Xe buýt
À. Vầng. Hế huyết tương giá trị tác dụng sử dụng vô việc gì? lĩnh vực nào ạ?
Ở ta chỉ mang đổ đi thì đổ sao phải nhờ bọn zời tây đổ hộ ợ?
em nói nôm na vầy cho cụ dễ hiểu nhé: Huyết tương có hạn sử dụng, còn tiền thì không!

tienaka

Xe điện
Em hiến máu lần này là thứ 4 hay 5 em chẳng nhớ nữa. Mà sau lần này chắc khônng hiến nữa. Mấy nơi hiến máu kêu gọi thì hay khi hiến xong thì như hạch.
Gét nhất là cái kiểu tặng quà quy ra vật phẩm.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cá có biết cái huyết tương này lấy từ đâu ???
Huyết tương lấy từ máu, còn huyết tương như trong bài để xuất khẩu thì em không biết từ nguồn nào?
Nên em mới còm một cách rón rén đấy ạ.

Maus

Xe điện
Em hơi thắc mắc: Đành rằng nhiều trường hợp chỉ cần hồng cầu bạch cầu nên huyết tương dư thừa phải đổ bỏ. Nhưng tỷ lệ hiến máu Châu Âu cao hơn VN nhiều nhưng không đổ bỏ huyết tương mà còn phải nhập khẩu từ VN là sao?

Không lẽ bọn zombie ăn cắp máu bệnh viện mà sống đời đời trong phim là có thật?

Các cụ bác sĩ khai sáng giúp em với.

luuanhchien

Xe buýt
Cơ sở đat GMP thì không khó. Tiền là có. Nhưng công nghệ sản xuất thì cực cực cực kỳ khó. Từ máu có thể sản xuất được tỉ thứ nhưng làm thế nào thì không phải ông nào cũng biết. Việc bán máu ra nước ngoài vẫn làm từ xưa rồi. Khi lượng máu thừa chả bán đi thì để vứt đi vì hết hạn à. Lúc bệnh nhân nhiều thì lại thiếu thôi

isak

Xe tăng
Có mấy điểm thế này để các cụ hiểu không chửi người ta:

1. Máu gồm nhiều thành phần, tách ra hồng cầu, tiểu cầu, còn lại huyết tương..Không ai truyền thẳng máu vào cả (rất hiếm), chủ yếu tách ra để lấy các thành phần truyền lại cho người cần.

2. Bảo quản máu, huyết tương rất tốn kém, nếu mình thừa thì nên bán, sau cần mua lại, giống như điện, làm ra dùng không hết thì không giữ lại được mấy. Điện thì còn cân đối giữa các loại thuỷ điện, nhiệt điện; máu thì không, hồng cầu tiểu cầu cần nhiều, huyết tương cần ít, nên hồng cầu tiểu cầu vẫn thiếu, huyết tương lại thừa --> ko bảo quản được

3. Phong trào hiến máu nước mình Theo phong trào, lúc thì ồ ạt thừa cả đống (dịp 27/02, 07/04...), lúc thiếu thì thiếu toàn tập (Hè, Tết), thế nên lúc thừa thì phải tìm cách mà bán, lúc thiếu thì phải đi tìm là truyện hết sức bình thường. Đến bao giờ phong trào phát triển đến mức như ở các nước bển là hình thành ngân hàng máu sống, tức là lúc nào cần gọi cái có ngàn người đi hiến máu ngay. Lúc đó mới đảm bảo được an toàn dự trữ máu. Chuyện thừa thiếu một nhóm máu cụ thể A,B nào đó ở mình là cực kỳ phổ biến, có lúc cần truyền A nhưng hiến máu toàn ông O.

4. Hôm nay 7/4 ngày truyền thống hiến máu, truyền máu, báo đài làm bài giật tít câu view lấy thành tích cho ngành thôi, còn cụ thể chưa xuất khẩu được 1 ml nào sang trời Âu cả, mới khoe lên tý là đã có GMP đã có thẳng đánh tiếng đấy. Nó cũng như gái nhà em đã đến tuổi cập kê, có thằng làng bên nó cưa cẩm đấy, còn sự thật nó xấu hay đẹp, có lấy được chồng hay không lại là chuyện khác.

Em giải thích nôm na vậy để các cụ thêm thông tin, có gì không đúng mạn phép các cụ lão làng bỏ qua

isak

Xe tăng
Em hơi thắc mắc: Đành rằng nhiều trường hợp chỉ cần hồng cầu bạch cầu nên huyết tương dư thừa phải đổ bỏ. Nhưng tỷ lệ hiến máu Châu Âu cao hơn VN nhiều nhưng không đổ bỏ huyết tương mà còn phải nhập khẩu từ VN là sao?

Nó như sữa ý cụ, châu Âu công nghệ nó hiện đại, nó nuôi nhiều bò, sữa ra nó làm đủ các thứ, từ sữa đến bơ đến pho mai, dùng nội địa còn thiếu nên nó lại đi nhập sữa của các nước khác về để chế biến tiếp ạ.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
ngày xưa e hiến máu ở trường tổ chức là được 20k, thêm hộp sữa, vài cái bánh. quãng năm 2004 thì phải ạ.
Bây h ko biết bao nhiêu, chắc lạm phát thì được hơn hồi đó rồi.

mà đó là hiến máu nhân đạo, còn bán máu thì e nghĩ chắc được nhiều tiền hơn :D
Bây giờ thì hình như không còn chế độ này thì phải ?!

Maus

Xe điện
Nó như sữa ý cụ, châu Âu công nghệ nó hiện đại, nó nuôi nhiều bò, sữa ra nó làm đủ các thứ, từ sữa đến bơ đến pho mai, dùng nội địa còn thiếu nên nó lại đi nhập sữa của các nước khác về để chế biến tiếp ạ.
Lạy cụ, sản phẩm y tế chỉ dùng cho người bệnh khi cần mà cụ lại so với thực phẩm hàng ngày.

isak

Xe tăng
Lạy cụ, sản phẩm y tế chỉ dùng cho người bệnh khi cần mà cụ lại so với thực phẩm hàng ngày.
EM so sánh nôm na thế cho các cụ hiểu, khác nhau thì nhiều nhưng cũng có những cái giống đấy ạ.

meomun346

Xe container

Ngành CN dược của họ còn chế biến huyết tương thành các loại dược phẩm nữa cụ. Rồi bán lại cho các nước khác, có cụ nào vừa nói phải mua rất đắt đấy thôi. Mình chưa chế biến được thì...bán, để lâu cũng hỏng mà. Khi nào mình nhập khẩu được dây chuyền sx thuốc từ huyết tương thì...méo bán nữa :)):)):))

Maus

Xe điện
EM so sánh nôm na thế cho các cụ hiểu, khác nhau thì nhiều nhưng cũng có những cái giống đấy ạ.
Khác hay giống ở đây thì cũng lạc vấn đề cả.

Cái em cần hỏi là tại sao VN hiến máu ít (huyết tương ít) mà phải đổ bỏ hoặc xuất sang EU (hiến máu nhiều, huyết tương nhiều)???

Lẽ ra phải ngược lại chứ?

Hay bọn EU lắm bệnh hoạn, không khỏe khoắn như người Việt?

X0000

Xe tăng
Cách đây gần 10 năm, vợ một đứa bạn em nằm ở Huyết Học TP.HCM, ngày nghỉ phải truyền một thành phần trong máu, thuộc người nhóm máu B (em không rõ, nhưng là hiếm chứ không phải là hồng cầu). Viện nó yêu cầu phải có người hiến nó mới xuất bù, cu em em đi hiến, được bồi dưỡng tiền mặt là 800K (TÁM TRĂM NGÀN). Vợ đứa bạn đó bị ung thư máu, và cũng đã mất được 6-7 năm rồi
Còn theo các chương trình sinh viên, cơ quan đoàn thể thì đương nhiên mức bồi dưỡng sẽ thấp hơn

hph0909

Xe tải
Khác hay giống ở đây thì cũng lạc vấn đề cả.

Cái em cần hỏi là tại sao VN hiến máu ít (huyết tương ít) mà phải đổ bỏ hoặc xuất sang EU (hiến máu nhiều, huyết tương nhiều)???

Lẽ ra phải ngược lại chứ?
Kiểu như nó

Hay bọn EU lắm bệnh hoạn, không khỏe khoắn như người Việt?
Cụ cứ hiểu như mình bán dầu thô rồi phải nhập xăng về ấy. Dễ hiểu mà.

hph0909

Xe tải
Em hiến máu lần này là thứ 4 hay 5 em chẳng nhớ nữa. Mà sau lần này chắc khônng hiến nữa. Mấy nơi hiến máu kêu gọi thì hay khi hiến xong thì như hạch.
Gét nhất là cái kiểu tặng quà quy ra vật phẩm.
Đợt này họ không chỉ tặng quà nữa mà tặng một gói xét nghiệm máu chức năng gan và mỡ máu đấy cụ. Nếu không thích quà cụ cứ góp ý với họ để họ biết tâm tư của người đi hiến mà thay đổi.

hph0909

Xe tải
Em không biết thực hư trong ngành thế nào, nhưng giả sử chế phẩm từ máu có cái đó là dư thừa thì toàn bộ số tiền bán được phải được giữ lại để cho những người hiến máu tình nguyện. Vì chính có họ mới có cái đó.
Trong viện huyết học người hiến tư nguyện phiếu hồng, người bán máu phiếu xanh cùng hiến với nhau. Bán máu nhiều tiền, hiến thì chỉ được bồi dưỡng. Do mình chọn thôi mà.

Giomua1002

Xe máy
Cụ đọc mấy còm trên chưa? Đọc bài báo chưa?
Vd nông dân mình nuôi bò chỉ lấy sữa là chính, còn chưa có công nghệ làm phomai, sữa chua xịn thì sữa dư thừa phải đổ bỏ. Trong khi nông dân tây nó làm đủ thứ phomai phomat yaour...
Tương tự vậy huyết tương của mình bị dư thừa, ko bảo quản được nên hỏng vất đi. Còn bọn tây nó điều chế được dược phẩm từ huyết tương nên bọn nó thu mua thôi!