[Funland] Việt - Nhật nâng cấp quan hệ lên Đối tác Chiến lược Toàn diện

2508

Xe tải
Cảm nhận tương tự cụ, đội Nhật này nó ngoại giao khéo léo, thực dụng đạt tới mức thượng thừa rồi. Kiểu chuyên nói đạo lý say mê lòng người ý :D, mình cứ u mê theo nó, thì lợi ích nó hưởng, quay tay thì dân mình. Giờ cứ ngửa bài win-win cho nó lành, lợiích cho nhân dân, dân tộc này mới là tối thượng
Em đánh giá thượng tầng nhiệm kỳ này rất giỏi. E rất thích cụ Thủ nhiệm kỳ này. Cụ điều hành kinh tế trong giai đoạn cực kỳ khó khăn như hiện nay rất bản lĩnh. Dám nói câu "lợi ích hài hoà, rủi ro chia sẻ" với các doanh nghiệp FDI để chứng tỏ với họ mình không hoàn toàn tỏ ra yếu thế trong các thoả thuận nữa, mà phải là quan hệ win-win cân bằng giữa VN và các nước phát triển. Bên voz hay mỉa mai câu nói này, biện dẫn rằng tụi FDI sẽ rút đi hết. Bây giờ VN đúng nhự cụ Tổng nói "Chưa bao giờ nước ta có được cơ đồ như hôm nay". Khi mới lên đảm nhiệm vị trí thủ tướng thì cụ C nói rõ với bên Nhật là VN tao không muốn chơi ODA kiểu cũ với bọn mày nữa, hãy chơi ODA thế hệ mới với các đk có lợi cho bên tao.

2508

Xe tải
Em cứ nhớ mãi cái vụ công nghiệp ô tô, đọc mãi cái vụ chuyển giao công nghệ gì đó mà sau này cãi nhau thuế XNK linh kiện, bố Toyota gì đó còn đòi rút hẳn không lắp ráp xe hơi tại VN. Thái thì rất tự hào về ngành CN xe hơi của họ được sự hỗ trợ của Nhật và Mỹ, còn tự mệnh danh là Detroit của Châu Á, riêng VN mình thì Nhật nhấp nhẳng đủ trò, chủ yếu gài vay ODA là chính, công nghệ thì gần như không chuyển giao hoặc hỗ trợ gì mang tính bước ngoặt, chủ yếu bằng mồm.
E thà chọn chơi với Hàn, TQ, Mỹ còn hơn chơi với Nhật. Dân tộc tụi này bản chất thảo mai và ngay cả người dân của tụi nó còn không tin lẫn nhau mà. Mình đã có nhiều bài học khi đặt niềm tin vào tụi này.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Tôi nghe tuyên bố chung đoạn về đường sắt với ODA cũng yếu ớt nên chưa chắc đã chốt với Nhật đẫu chủ yếu về an ninh, vì Nhật đưa Việt Nam vào danh sách nhận hỗ trợ OSA, ODA cho An ninh.
TQ phát triển đường sắt cao tốc tốt thế, VN nên hợp tác với họ để làm đường sắt cao tốc. Em nghĩ chỉ cần tốc độ 200 là vừa, cùng lắm 250. Tốc độ nhanh quá thì suất đầu tư đắt, không cần thiết với tư duy sử dụng của xã hội VN.

XSim

Xe container
Em đánh giá thượng tầng nhiệm kỳ này rất giỏi. E rất thích cụ Thủ nhiệm kỳ này. Cụ điều hành kinh tế trong giai đoạn cực kỳ khó khăn như hiện nay rất bản lĩnh. Dám nói câu "lợi ích hài hoà, rủi ro chia sẻ" với các doanh nghiệp FDI để chứng tỏ với họ mình không hoàn toàn tỏ ra yếu thế trong các thoả thuận nữa, mà phải là quan hệ win-win cân bằng giữa VN và các nước phát triển. Bên voz hay mỉa mai câu nói này, biện dẫn rằng tụi FDI sẽ rút đi hết. Bây giờ VN đúng nhự cụ Tổng nói "Chưa bao giờ nước ta có được cơ đồ như hôm nay". Khi mới lên đảm nhiệm vị trí thủ tướng thì cụ C nói rõ với bên Nhật là VN tao không muốn chơi ODA kiểu cũ với bọn mày nữa, hãy chơi ODA thế hệ mới với các đk có lợi cho bên tao.
Em thì thích nhất câu Mẹ nó sợ gì của cụ Thủ :D

Trà đặc

Xe buýt
Cảm nhận tương tự cụ, đội Nhật này nó ngoại giao khéo léo, thực dụng đạt tới mức thượng thừa rồi. Kiểu chuyên nói đạo lý say mê lòng người ý :D, mình cứ u mê theo nó, thì lợi ích nó hưởng, quay tay thì dân mình. Giờ cứ ngửa bài win-win cho nó lành, lợiích cho nhân dân, dân tộc này mới là tối thượng
Ngay cái xe máy của nó cũng mang tiếng, thua thái dúi hết,..

mylam86

Xe tải
TQ phát triển đường sắt cao tốc tốt thế, VN nên hợp tác với họ để làm đường sắt cao tốc. Em nghĩ chỉ cần tốc độ 200 là vừa, cùng lắm 250. Tốc độ nhanh quá thì suất đầu tư đắt, không cần thiết với tư duy sử dụng của xã hội VN.
TQ, Nhật, hay Mỹ hay ai cũng vậy thôi, mình quản lý dự án, quản lý đối tác, tiến độ, $, chất lượng ko kiểm soát tử tế/ hoặc ko đủ năng lực quản lý tử tế, để chúng nó phải làm đúng, đủ.. thì nó cũng lừa mình cả thôi cụ ạ. Trước em cũng có làm với mấy bọn Pháp, ÚC, Sing các thứ mang tiếng tập đoàn to đùng mở ra ở VN, nhưng chúng nó cử vài thành vớ vỉn sang ngồi bên này làm còn hơn mèo mửa

nvtung1

Xe tăng
Em cũng nghĩ như Cụ. Hợp tác với Mỹ của mình sẽ thông qua các đại diện : Nhật, Hàn, Úc hơn là với Mỹ. Em nghĩ mình đủ khôn và khéo để không làm mất lòng ông anh ở phía trên.
Em hy vọng lâu dài, Hàn /Nhật sẽ giúp mình xây dựng năng lực Hải Quân

Hình như sắp nâng nốt với Úc, nhiều bạn Thân quá, toàn Thân ai........
Mình với Hàn thực chất hơn cũng đúng vì nghiêng nhiều về kinh tế, cả mb vũ khí nữa. Còn quan hệ với Nhật thì em cho rằng thì mang tính chính trị nhiều hơn. Nhật được coi là đại diện của Mỹ ở châu Á, có lẽ vậy nên phải chờ ký với Mỹ xong thì Nhật, Úc mới thông để lên cltd. Xét về mặt đối trọng với TQ thì Nhật, Úc quan trọng hơn Hàn. Nói chung là cứ chơi, tạm gọi là thân, với càng nhiều ông mạnh là càng vui rồi.

hd-vt

Xe container
Em cũng nghĩ như Cụ. Hợp tác với Mỹ của mình sẽ thông qua các đại diện : Nhật, Hàn, Úc hơn là với Mỹ. Em nghĩ mình đủ khôn và khéo để không làm mất lòng ông anh ở phía trên.
Em hy vọng lâu dài, Hàn /Nhật sẽ giúp mình xây dựng năng lực Hải Quân
Cc giải ngố em phát. TQ mê Mỹ, xưa "quan hệ nhanh" :P với Mỹ mới phát được như ngày nay. Sao nước nào đó cứ sợ "chơi giống" như TQ nhỉ hâyzaaa.

À, có thể em nộn, TQ phát triển như nay là ứ cần thằng lào sất. :D

Donxa

Xe buýt
Cc giải ngố em phát. TQ mê Mỹ, xưa "quan hệ nhanh" :P với Mỹ mới phát được như ngày nay. Sao nước nào đó cứ sợ "chơi giống" như TQ nhỉ hâyzaaa.

À, có thể em nộn, TQ phát triển như nay là ứ cần thằng lào sất. :D
Hai thằng hai vị thế khác nhau, xưa cũng chơi rồi đấy, xong sang Cali lập quốc ấy.

vtc652

Xe tải
Hàn thì cheabol cũng vào VN hết rồi, về dư địa so với nhật cũng chẳng hơn là bao đâu :D
thực tế là mấy năm trở lại đây, TQ đang rót nhiều vốn nhất vào vn từ nhiều nguồn khác nhau :D
Cụ nói đúng, bỏ qua những lời hay ý đẹp ngoại giao trên báo chí, những dữ kiện còn lại về thống kê mới là thực tế không thể phủ nhận.
FDI thực hiện của VN năm 2023 sẽ lên cao nhất trong lịch sử, trong đó nguồn vốn chính đến từ Singapore (#1), HongKong (#2) và Trung Quốc (#4), 3 khu vực có liên quan khá chặt chẽ về mặt dòng tiền, chiếm >55% tổng số FDI. Hàn và Nhật bổ sung top 5, để chiếm ~75% tổng FDI.
Các nước văn minh Mỹ, Pháp, Anh, Úc, Hà Lan, Đức….liệu đóng góp được bao nhiêu vào FDI, hay chỉ thích đến thăm viếng, đạp xe đi dạo quanh bờ hồ và ra về với những thoả thuận miệng vô thưởng vô phạt, với mục đích chính là bán cho Việt Nam càng nhiều càng tốt.

hd-vt

Xe container
Hai thằng hai vị thế khác nhau, xưa cũng chơi rồi đấy, xong sang Cali lập quốc ấy.
Không nói về cc Cali cụ oi. Giờ TQ phát triển thần kỳ, học họ được cái gì thì nên học chứ nhỉ.
Mà cụ có vấn đề gì với bà con bên ý thế mà sao bẻ ghi kinh thía. :D

thientudolong

Xe container
Cụ nói đúng, bỏ qua những lời hay ý đẹp ngoại giao trên báo chí, những dữ kiện còn lại về thống kê mới là thực tế không thể phủ nhận.
FDI thực hiện của VN năm 2023 sẽ lên cao nhất trong lịch sử, trong đó nguồn vốn chính đến từ Singapore (#1), HongKong (#2) và Trung Quốc (#4), 3 khu vực có liên quan khá chặt chẽ về mặt dòng tiền, chiếm >55% tổng số FDI. Hàn và Nhật bổ sung top 5, để chiếm ~75% tổng FDI.
Các nước văn minh Mỹ, Pháp, Anh, Úc, Hà Lan, Đức….liệu đóng góp được bao nhiêu vào FDI, hay chỉ thích đến thăm viếng, đạp xe đi dạo quanh bờ hồ và ra về với những thoả thuận miệng vô thưởng vô phạt, với mục đích chính là bán cho Việt Nam càng nhiều càng tốt.
fdi tàu cũng ko tốt đẹp gì đâu cụ
sang vn để né thuế, kiếm cái CO xuất khẩu đi các nước VN có quan hệ kinh tế tốt đẹp, FTA thôi
nhưng dù sao cũng tạo công ăn việc làm cho ta, ta đang nghèo thì mọi cơ hội, mọi nguồn lực đều quý
chưa kể nó cũng phải nhún nhường cho ta mấy vụ nông sản ách tắc ở biên giới

lookyoung

Xe tăng
FDI là một chuyện, cụ cũng nên xem top thị trường xuất khẩu của VN là ở đâu đã.

Nếu không xuất khẩu được thì mỗi thị trường trong nước có hấp thụ nổi cái FDI kia không?

vtc652

Xe tải
fdi tàu cũng ko tốt đẹp gì đâu cụ
sang vn để né thuế, kiếm cái CO xuất khẩu đi các nước VN có quan hệ kinh tế tốt đẹp, FTA thôi
nhưng dù sao cũng tạo công ăn việc làm cho ta, ta đang nghèo thì mọi cơ hội, mọi nguồn lực đều quý
chưa kể nó cũng phải nhún nhường cho ta mấy vụ nông sản ách tắc ở biên giới
né thuế, né kiếm soát của chính phủ, thay đổi CO..., nói chung nó có nhiều mục tiêu, em hiểu. Nhưng cái lợi về dòng tiền, về lao động xã hội, về kích thích kinh tế địa phương thông qua cơ sở hạ tầng và dịch vụ đi kèm...thì được nhiều hơn mất.
So với vốn vay ODA, hoặc vay viện trợ từ World Bank/IMF thì vốn FDI là tốt đẹp nhất rồi.

thichdonhat

Xe buýt
vn giờ như 1 cái hub để các a tranh giành ảnh hưởng cũng tốt đấy
TQ vs Mỹ oánh nhau thì cty TQ phải vào vn xd nhà xưởng để xuất Mỹ né thuế
Hàn thì tin yêu vn lâu nay rồi, vì trên khắp cõi ĐNA này có mỗi dân Việt cuồng hàn nhất, đặc biệt là Kpop và xe hơi, doanh số ô tô Hàn ở Vn gấp 6 lần phần còn lại
Nhật, Nga, Ấn thì lợi ích ở mức độ vừa phải, ngoại giao thôi
Nga thì làm gì có ảnh hưởng kinh tế gì ở Việt Nam cụ nhỉ.

fundraiser

Xe container
né thuế, né kiếm soát của chính phủ, thay đổi CO..., nói chung nó có nhiều mục tiêu, em hiểu. Nhưng cái lợi về dòng tiền, về lao động xã hội, về kích thích kinh tế địa phương thông qua cơ sở hạ tầng và dịch vụ đi kèm...thì được nhiều hơn mất.
So với vốn vay ODA, hoặc vay viện trợ từ World Bank/IMF thì vốn FDI là tốt đẹp nhất rồi.
Nó cứ về đây lập xưởng mở nhà máy tạo việc làm, tuyển nhân công ngành mới, lại ko ô nhiễm môi trường thì còn ý kiến ý cò gì nữa. Bù lại số lao động dôi dư mấy cái ngành may mặc da giày ấy.

thientudolong

Xe container
Nga thì làm gì có ảnh hưởng kinh tế gì ở Việt Nam cụ nhỉ.
nhiều chứ cụ
mua bán vũ khí, dầu mỏ (liên doanh vietso), khách du lịch Nga trước covid cũng đông
khoa học cơ bản cốt lõi ở vn hiện nay về cơ bản hầu hết do Liên Xô trước đây đào tạo cho

• Vodka
Reactions: Z90

Z90

Xe tăng
Anh bố bắt tay rồi thì anh con phải theo thôi, về diễn thì a con số 2 k ai dám nhận số 1

3005

Xe tăng
nhiều chứ cụ
mua bán vũ khí, dầu mỏ (liên doanh vietso), khách du lịch Nga trước covid cũng đông
khoa học cơ bản cốt lõi ở vn hiện nay về cơ bản hầu hết do Liên Xô trước đây đào tạo cho
Có mỗi khách du lịch là ảnh hưởng kinh tế thì giờ cũng tịt rồi. Nhìn chung về kinh tế thì Nga không có vị gì ở VN nói riêng và ĐNA nói chung. Top 5 tay chơi ở ĐNA theo xếp hạng là Mỹ, TQ, Nhật, EU, Ấn, Hàn, Úc. Nga còn cách xa lắm. Ảnh hưởng của Nga nằm ở mảng chính trị, quân sự thôi.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Giả sử cụ ở vị trí các nước Mỹ Nhật Hàn, cụ có dám làm đồng minh thân cận then chốt vô điều kiện chung vận mệnh với bamboo không =))
thế cụ nghĩ 14 tốt không có baby boom à ??? ta vẫn sống bên cạnh đó thôi