Vin ra xe mới à các cụ???

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vô-va

Xe tải
Tôi chán xe động cơ đốt trong rồi, xe tiếp theo sẽ là xe điện hoặc tiếp tục đi xe cũ. Hy vọng xe điện anh V ngon như xe xăng, còn chó thì cứ việc sủa thôi. Chó cứ sủa và đoàn người cứ đi

cocsku

Xe cút kít
Nó đã hàn xong khung gầm có nghĩa là quy trình sản xuất khung gầm đã gần hoàn thiện. Hoàn thiện được khung gầm rồi lắp động cơ xăng và các linh kiện lên xe là thành xe xăng thôi. Nên xe xăng mẫu này có thể sẽ ra hàng trong vòng vài tháng nữa. Không giống xe điện, phải test chán chê vì linh kiện gì cũng mới.
Chưa chắc, có khi vẫn là mẫu chế thử của bọn ý. Cụ nhớ là ở Paris auto show họ dùng mẫu chế thử của Ý ah. Động cơ cũng điện luôn.

cadillacsixteen

Xe tăng
Tôi chán xe động cơ đốt trong rồi, xe tiếp theo sẽ là xe điện hoặc tiếp tục đi xe cũ. Hy vọng xe điện anh V ngon như xe xăng, còn chó thì cứ việc sủa thôi. Chó cứ sủa và đoàn người cứ đi
đoạn kết của cụ cháu nghe quen quen, dân FPT hay nói câu này lắm. nhà cụ chắc dân F à
thực tế, ko riêng cụ. xu hướng xe điện sẽ dần thay thế trong tương lai là tất nhiên. Nokia 1 thời lừng lẫy - ko ai dám nghĩ nó có thể bị thay thế, nhưng cuối cùng cũng mất tích luôn.
quan điểm mỗi người khác nhau: thích và không thích. như cá nhân em rất thích nhà Toy nhưng riêng với quả Vios "thần thánh" đúng thật em không mê nổi.
em khoái cái diễn đàn này là anh em được tự do nói lên quan điểm và cái hay hơn nữa là có nhiều phản hồi của các Cụ, - đọc rất sướng.

cadillacsixteen

Xe tăng
Thanks cụ. Mấy thông tin cụ đưa đầy mặt báo hồi xưa rồi chứ có mới mẻ gì đâu.
Em cũng xin bổ sung thông tin là các hãng khác họ cũng ko làm màu bằng cách công bố đưa bao nhiêu xe đi đâu, test ở đâu. Và khi quá trình này hoàn tất họ mới đem xe ra bán chứ ko phải bán chán chê rồi mới đem ra test.
Thực tế, nhà cháu ko biết thủa hàn vi của các hãng xe trên thế giới khi họ sản xuất chiếc xe đầu tiên họ có làm như bác Fast nhà mình hay ko, vì cháu chưa sinh và cũng ko có ai viết các bài đó. Nên cháu ko kết luận bác Fast làm như thế là làm màu hay ko?
Còn câu chuyện đang quá trình test mà vẫn bán thì nhà cháu ko dám bình loạn - vì cháu mù thông tin và ko biết ạ

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ Quoc Binh trên FB OF bảo là hệ dẫn động do VF sản xuất. Không rõ hệ dẫn động của xe điện nó như thế nào mà VF có thể sản xuất nhanh chóng như vậy cụ ơi?
Hay là lắp thẳng động cơ vào bánh như xe máy! Đỡ phải dẫn động.

cadillacsixteen

Xe tăng

Nếu nhìn vào sơ đồ này, chưa rõ VN sẽ nằm ở đâu trong tỷ trọng xe điện và các phương tiện giao thông khác

Năm 2018 nước Mỹ tiêu thụ khoảng 17,27 triệu xe thì lượng xe điện chiếm khoảng 362,670 xe ứng với 2.1%;
Trước đó, CAAM dự báo doanh số bán xe tại Trung Quốc sẽ đạt 28 triệu chiếc trong năm 2019, tương đương với con số của năm 2018,; tính ra TQ tiêu thụ 1,2 triệu xe điện

Em chỉ đưa ra 2 nước hoành tá tràng về tiêu thụ xe. Trung quốc thì dù sao đời sống, văn hóa, phong cách tiêu dùng cũng na ná nhà mình - nó đô hộ mình gần 1000 năm cơ mà :(
Còn Mỹ là thị trường mà bác V nhà mình nhắm tới.

Còn các nước mà đang chiếm tỷ lệ dẫn đầu TG về xe điện thì theo em toàn là những nước nó đã chuyển hết nền Công nghiệp nặng sang các nước thứ 3 - Bọn Bắc Âu này giờ chỉ lo bảo vệ môi trường, nghiên cứu sinh học, y dược học, đào tạo đại học.... nên họ ưu tiên xe điện và cơ sở hạ tầng của nó đáp ứng được

Và em cũng thấy có trạng thái trái ngược là các nước có trạm xạc ít lại mua xe nhiều, trạm nhiều mua xe ít
có ai cho em 1 vài lời giải ngố được ko - với cái sơ đồ chỗ này - em đau đầu quá - nên mới mạn phép ném thông tin lên đây để nhờ các Cụ giải với

Go on

Xe điện
Thanks cụ. Mấy thông tin cụ đưa đầy mặt báo hồi xưa rồi chứ có mới mẻ gì đâu.
Em cũng xin bổ sung thông tin là các hãng khác họ cũng ko làm màu bằng cách công bố đưa bao nhiêu xe đi đâu, test ở đâu. Và khi quá trình này hoàn tất họ mới đem xe ra bán chứ ko phải bán chán chê rồi mới đem ra test.
Chả lẽ cứ phải theo đít thằng khác mới được ah cụ, trong khi mình thua bọn nó nhiều thì phải có cách làm khác đi để có cơ hội thành công chứ. Có thằng nào kinh doanh mà ko marketing, còn marketing thì có nhiều cách. Em đố hãng xe nào bây giớ mới ra mà làm theo y hệt bọn đầu xỏ mà thành công đó, vì mình làm 1 nó làm đc 10 rồi

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Ko hiểu mang sang mẽo thì bán giá nào các cụ nhỉ??? Bởi lâu nay cứ thấy các hãng ra mẫu mới báo giá bán tại mẽo là dân vn lại ngẩn ngơ ca bài ƯỚC GÌ.

rock4ever

Xe tải
Ko hiểu mang sang mẽo thì bán giá nào các cụ nhỉ??? Bởi lâu nay cứ thấy các hãng ra mẫu mới báo giá bán tại mẽo là dân vn lại ngẩn ngơ ca bài ƯỚC GÌ.
Không bị áp thuế thì giá nó sẽ rẻ hơn nhiều cụ ơi

cadillacsixteen

Xe tăng
em là người tiêu dùng, nên cứ hãng nào ra xe mới là em đều khoái. Nhưng quan trọng nhất là phân khúc để nhà sản xuất định hình và đưa ra giá cả
em chỉ sợ là giá nó lại chót và vót thì trèo ko nổi. em ko rõ nhà bác V sẽ xây dựng giá em xe điện này ntn?

chứ như ở TQ chính phủ hỗ trợ cực tốt cho BYD để bán xe điện; còn ở Mỹ thì cũng đã có các động thái, người mua xe điện sẽ được hoàn một khoản tiền nhất định, tuỳ theo mức thu nhập cá nhân.

Theo chia sẻ nhà Vin, xe đi được 500km mới sạc??? cứ tin vậy; Xe có thể sạc ở nhà hoặc tại các trạm?? - Nhưng em chưa rõ trạm mặt mũi ntn - vì em thấy mấy con xe kờ la ra - Vin cũng tuyên bố mấy nghìn trạm trên toàn quốc mà chả thấy đâu

Quay lại xe điện, thực tế đọc nghe phân tích thấy hơn hẳn động cơ đốt trong:

1-Chạy rất chậm

Trên thực tế, xe điện thường nhanh hơn xe dùng động cơ đốt trong cùng công suất. Bởi xe điện truyền tải 100% mô-men xoắn sinh ra để dẫn động, không bị thất thoát qua các bộ phận khác. Khi người điều khiển đạp chân ga, xe ngay lập tức tăng tốc mà không có hiện tượng trễ. Một chiếc Tesla Model S có thể tăng tốc 0-100 km/h trong khoảng 2,5 giây, tương đương nhiều dòng xe thể thao danh tiếng.

2-Không phù hợp cho những chuyến đi dài

Theo thống kê của Bộ giao thông Mỹ, người sử dụng xe nước này trung bình chạy khoảng 64 km/ngày. Trong khi đó, hầu hết ô tô điện đều có khả năng chạy quãng đường dài gấp đôi số đó trước khi phải sạc điện. Với một xe điện giá vừa phải như Nissan Leaf, quãng đường đi được của xe có thể khoảng 240 km hay một chiếc Hyundai Kona điện có thể di chuyển liên tục quãng đường 412 km, tức là người dùng có thể chạy xe vài ngày mới cần phải sạc điện.

3-Không an toàn

Xe điện thường có thị phần nhỏ, nên các tổ chức tại Mỹ thường không thực hiện các bài thử nghiệm an toàn. Tuy nhiên, những xe đã thực hiện thử nghiệm đâm va đều cho kết quả tốt.

Ngoài ra, những lo ngại về việc bộ pin bị cháy, phát nổ do va chạm cũng đều là tin phóng đại. Trong những nghiên cứu gần đây thực hiện bởi Cơ quan An toàn cao tốc quốc gia Mỹ, tần suất cháy, nổ hệ thống pin của ô tô điện tương đương hoặc thấp hơn so với ô tô truyền thống

4-Tốn tiền bảo trì, sửa chữa

Chi phí dành cho bảo dưỡng và sửa chữa ô tô điện rẻ hơn so với xe truyền thống. Một ví dụ dễ nhìn thấy là việc ô tô điện không yêu cầu thay dầu bảo dưỡng định kỳ giống như ô tô truyền thống. Ngoài ra, các dòng xe điện không có nhiều bộ phận truyền động như ô tô dùng động cơ đốt trong, nên ít khi hỏng hóc cần sửa chữa. Xe điện có kết cấu truyền động đơn giản, không cần sử dụng đến những bugi, hệ thống van nạp/xả, bình xăng, bộ đề, đai truyền động và nhiều chi tiết khác.

Nên em vẫn hy vọng là xe điện của Vin hợp với túi tiền người Việt và quan trọng nhất cần có hạ tầng để sạc. chứ không cũng khoai đấy Fast-E ạ :)

Trada_thuoclao

Xe buýt
Ông cứ tào lao, nó thích làm thế nào kệ cmn chứ?
Ông tự làm đê, đé.o ai thèm quan tâm ông làm thế nào đâu, tôi thật.
Đé.o gì cứ bắt người khác phải sống và làm việc theo ý mình, không là ngoạc cái mồm ra bỉ bôi, chê bai, có kiểu người gì lạ thật!
Ông đừng giở giọng cùn ra ở đây. Tranh luận mà cứ văng tục thế thì từ giờ tôi xin phép bỏ qua.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Thực tế, nhà cháu ko biết thủa hàn vi của các hãng xe trên thế giới khi họ sản xuất chiếc xe đầu tiên họ có làm như bác Fast nhà mình hay ko, vì cháu chưa sinh và cũng ko có ai viết các bài đó. Nên cháu ko kết luận bác Fast làm như thế là làm màu hay ko?
Còn câu chuyện đang quá trình test mà vẫn bán thì nhà cháu ko dám bình loạn - vì cháu mù thông tin và ko biết ạ
Chả lẽ cứ phải theo đít thằng khác mới được ah cụ, trong khi mình thua bọn nó nhiều thì phải có cách làm khác đi để có cơ hội thành công chứ. Có thằng nào kinh doanh mà ko marketing, còn marketing thì có nhiều cách. Em đố hãng xe nào bây giớ mới ra mà làm theo y hệt bọn đầu xỏ mà thành công đó, vì mình làm 1 nó làm đc 10 rồi
Em đang nói về khía cạnh chi phối truyền thông.Đi lên từ con số 0 càng phải làm ăn một cách trung thực.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nó đã hàn xong khung gầm có nghĩa là quy trình sản xuất khung gầm đã gần hoàn thiện. Hoàn thiện được khung gầm rồi lắp động cơ xăng và các linh kiện lên xe là thành xe xăng thôi. Nên xe xăng mẫu này có thể sẽ ra hàng trong vòng vài tháng nữa. Không giống xe điện, phải test chán chê vì linh kiện gì cũng mới.
Không phải chung hệ thống khung gầm rồi lắp động cơ điện thì thành xe điện, động cơ xăng thành xe xăng đâu cụ nhé. Hệ thống khung gầm của xe điện hoàn toàn khác, vì nó liên quan đến bộ pin nặng nề đặt dưới gầm xe. Tính năng vận hành cũng khác vì bộ phận nặng nhất của xe không còn là cái động cơ để ở phía trước nên trọng tâm xe cũng khác. Vì vậy xe điện đòi hỏi phải có thiết kế khung gầm riêng.

Còn 1 dạng nữa là xe thiết kế chạy xăng, nhưng bản mẫu người ta gắn tạm động cơ điện vào để di chuyển thì lại khác. Hai chiếc xe trưng bày ở Paris autoshow là dạng này. Không biết chiếc xe được chụp ảnh lần này có phải là dạng này không?

TranCB

Xe tăng
V-anti chỉ thích xe của Vin giống xe U oát, hoặc giống xe tàu để còn khen ... đểu.

Go on

Xe điện
Em đang nói về khía cạnh chi phối truyền thông.Đi lên từ con số 0 càng phải làm ăn một cách trung thực.
Ý cụ là nó ko đi test ở nước khác thật ah, có ảnh video xe nó test bên Đức và thậm chí tận Nam Phi đấy cụ. Bản thân video xe đi thửu bên Nam Phi cũng là do 1 cậu đi đường bắt gặp thấy xe lạ lạ tưởng xe mới của BMW nên quay rồi lên mạng hỏi. Dĩ nhiên cái này chả ai đi truyền thông nhiều làm gì vì còn bao nhiêu việc phải làm, cứ đi ngồi quay video rồi up lên báo cáo cụ thì cả năm chả hết. Đơn cử như Toy nó kinh doanh toàn cầu nên chắc chắn nó có test ở các nước xem điều kiện phù hợp của xe, nhưng nó có đi quay video rồi cho lên mạng quá trình đó không cụ

cadillacsixteen

Xe tăng
nhà cháu chưa rõ ý cụ. đi lên từ con số 0 phải làm ăn trung thực. Thực tế Fast và Vin. cháu thấy họ nói được làm được - và ko tự dưng lại được thế giới và xã hội quan tâm. nhà cháu nghĩ nếu làm ko trung thực thì sập hết cụ ạ. Vin họ ko thể chỉ lấy 1 sản phẩm trong rất nhiều sp của họ để đánh đổi cả hệ sinh thái của họ đâu.

thực tế, làm ăn ko trung thực thì trước hay sau cũng lộ thôi mà "lứoi trời lồng lộng, tuy thưa nhưng khó thoát" như vụ của Volkswagen "Toàn cảnh về vụ án Volkswagen gian lận khí thải" - thoát sao được cụ

Nên nhà cháu vẫn tin là V đang làm thật, cho tới thời điểm này :)

doiratcuchuoi

Xe đạp
Xe điện chắc chắn giá còn chát hơn xe xăng dầu nhiều, các thị trường như Mỹ, Nhật, Châu Âu... mới tải dc chứ về Việt Nam thuế má các kiểu thì đi xe xăng vẫn lành.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng việc phủ sóng xưởng dịch vụ 63 tỉnh thành cũng đi kèm luôn với trạm sạc điện
Kiểu gì chẳng có hình thức sạc ở nhà và sạc ở trạm. Ở nhà cứ sạc khoảng 8-10 tiếng là được. Cứ để sạc qua đêm, sáng hôm sau đi làm. Còn sạc ở trạm thì cứ ven các quốc lộ lớn, trong các trạm nghỉ làm một cái trạm sạc, vào làm bát phở, ly cà phê là có điện đi tiếp rồi.

datto70

Xe điện
Cháu thấy xe này trùng với ngày anh V họp ĐH cổ đông :-?

Trạng thái
Thớt đang đóng