[Funland] Vinamilk trúng thầu gói 'Sữa học đường' Hà Nội

KAXIHAN

Xe tải
Sở chỉ đạo thì chả trường nào trong hệ thống công lập nằm trong địa bàn dám cãi lại. Em nghe có thông tin các cháu uống xong bị thu lại vỏ hộp để gia đình không biết uống cái gì, thỉnh thoảng lại bị tiêu chảy - tuy chưa rõ có xác thực không, nhưng nếu thực thì kinh đấy. Vì vậy, nếu là mấy tên tuổi trên chia phần phủ sóng toàn bộ chương trình, em ít nhất còn thấy an tâm, chứ nếu lại lập lờ cho mấy nhãn hiệu không ai biết tham gia, thì thật sự chả thấy an tâm tẹo nào, thà em tốn thêm tiền cho các con còn hơn, ít nhất sữa của mấy tên tuổi trên còn đảm bảo vệ sinh

Còm này không công bằng.
1. Uống xong phải thu dọn là đương nhiên
2. Không thu vỏ để các cháu không uống mang về nhà à ?
3. Tiêu chảy mà thỉnh thoảng bị chủ yếu do hệ thống tiêu hóa của cá thể yếu

Điểm 1 và 3 cụ nêu ra:
Em nghe thông tin như vậy thì em chia sẻ như vậy, và em nói rõ chưa rõ có xác thực không. Tuy nhiên, uống xong bị thu lại với bị yêu cầu đem vứt vào chỗ quy định là 2 chuyện khác nhau cụ ạ, trẻ con không thông minh như người lớn, nên khi bố mẹ muốn biết sữa con uống là gì thì không có thông tin. Tại sao em nói chi tiết này vì cụ chắc không rõ chuyện là phụ huynh có ý kiến muốn biết sữa gì nhưng nhà trường không trả lời được hoặc không muốn trả lời. Chuyện thỉnh thoảng bị tiêu chảy được đưa ra khi cả loạt các cháu bị cùng ngày đó, chứ nếu 1 vài cháu bị thì chuyện đã không to. Phụ huynh giờ mỗi lớp có 1 nhóm zalo hay viber hay FB để trao đổi tương tác với giáo viên, nên chi tiết đấy mới thành chuyện đáng quan tâm. Điểm 1 và 3 cụ thấy không ổn em trả lời ở đây.

Điểm 2 cụ nêu ra:
Em là phụ huynh, em bỏ tiền ra rồi, con em không uống mang về nhà có sao không ? kể cả con em uống rồi mang vỏ về nhà có sao không ? vì rõ ràng em bỏ tiền mua, vậy hộp sữa đó là sở hữu của con em, nó mang về nhà sao lại có người có ý kiến rằng không nên hay không được ? Điểm này em tách riêng vì cụ phản biện như vậy là không công bằng, cụ không tôn trọng quyền sở hữu của người khác thấp, em đang không hiểu cụ đứng ở góc độ nào để phản biện như vậy, nếu xét về quan hệ lợi ích trách nhiệm, người không muốn các con mang sữa về nhà là ai ? người không muốn các con mang vỏ hộp về cho bố mẹ biết là ai ?
Xét chuyện này thì em thấy:
- NSX không ai muốn sản phẩm của mình bị người khác lờ đi, vậy thì không thể do NSX được.
- Nhà phân phối, trong cái chuỗi thao tác này, phụ huynh đóng tiền, học sinh uống sữa, đoạn giữa là Cơ quan quản lý cấp trên (Sở, hoặc cao hơn là Bộ) cho chủ trương, NSX cung cấp đến trường, trường phát cho các cháu, mà NSX thì xem gạch đầu dòng trên, vậy còn lại trường và cơ quan quản lý cấp trên. Vậy ai muốn che đi thông tin về sản phẩm, mà ở đây sản phẩm thực phẩm có mấy cái quan trọng cần xem xét: có an toàn không, có vệ sinh không, có bổ dưỡng không, có quá date không, toàn bộ thông tin này được thể hiện trên bao bì, nếu có người muốn dấu bao bì đi và không đưa thông tin ra ngoài thì người đó là ai trong chuỗi thao tác này ? và họ làm thế vì mục đích gì ?
Quay lại câu hỏi Không thu vỏ để các cháu không uống mang về nhà à ? của cụ, cụ có suy nghĩ kỹ trước khi hỏi câu hỏi này không, cụ có phải là người trong cái chuỗi thao tác đó không ? nếu không phải sao cụ lại nói vậy ?

Mandalord

Xe điện
Làm bao nhiêu năm nay giá sữa thì đắt đỏ nhất trên thế giới,
-Người Việt vẫn còi cọc nhỏ bé
- Bà con nông dân cũng chẳng được nhờ vả gì nhiều
-Công ăn việc làm cũng ít.
Thế đấy một doanh nghiệp đứng đầu bảng về giá trị thương hiệu tại Việt Nam đấy khác gì doanh nghiệp FDI. Loại Tu Hú ở nhờ mới đúng bản chất Vinamilk
Vinamilk giờ cổ phần hoá hết rồi, chắc CP cũng sắp bán hết luôn cổ phiếu VNM ra thu tiền về. Nhiệm vụ của DN là thu lãi cao nhất có thể chứ làm gì có trách nhiệm gì khác? Thử hỏi như DN mà thua lỗ thì người tiêu dùng có thấy mình có trách nhiệm phải mua hàng hoá cứu DN không? Cái gì có đi thì cũng có lại chứ, sao đòi hỏi 1 chiều quá vậy.

Mandalord

Xe điện
Chả nhục đek gì !
Cụ không thích thì dặn con cụ đừng uống sữa ở trường !
OK chưa ?
Chương trình này nó là tự nguyện mà, bố mẹ trả nửa tiền. Không muốn uống thì cứ việc tích vào ô không uống là xong.

Newware

Xe tải
Chương trình này có 2 vấn đề:
1. Giá sữa ko hề rẻ hơn so với em mua nguyên thùng ở đại lý gần nhà.
Đây là chương trình hỗ trợ học đường thì như vậy là ko đúng tiêu chí.
Cụ nào bảo là t.phố hỗ trợ 50% thì cho e xin nhé. Vì khoản đó lấy từ ngân sách. Cũng từ thuế mà ra.
2. Ở các thành phố lớn, thậm chí là ở các thành phố cấp 2 thì cũng hầu như ko có gia đình nào nghèo đên nỗi ko mua nổi 1 hộp sữa 1 ngày cho con. Nếu có thì quá ít.
Việc hỗ trợ ở những nơi đó là ko cần thiết. Những vùng nghèo ở các tỉnh phía bắc cần hơn nhiều. Sao ko mang lên đó mà hỗ trợ.

Với 2 điều trên nên em ko cho con tham gia chương trình vì thấy rằng mang tiếng là hỗ trợ nhưng mục đích khác hẳn.
Em ghi vào phiếu lý do: gia đình đã đủ kinh tế để đảm bảo sữa cho con. Xin nhường cho các cháu có hoàn cảnh khó khăn hơn.
Cô giáo cũng ko nói được gì luôn.

jazzzzz

Xe lăn
Ở ta Vinamilk là lựa chọn tốt nhất cho trương trình này.
Vấn đề là kiểm soát Hạn sử dụng thôi, đối với thực phẩm quá 50% tuổi đời SP là chất lượng giảm.

Tòa B10 - Ngõ 134 Vạn Phúc - Hà Đông - Hà Nội
Website
www.facebook.com
Th true milk cũng tốt mà nhỉ
Ở ta Vinamilk là lựa chọn tốt nhất cho trương trình này.
Vấn đề là kiểm soát Hạn sử dụng thôi, đối với thực phẩm quá 50% tuổi đời SP là chất lượng giảm.

Burke

Xe tăng
Chương trình này có 2 vấn đề:
1. Giá sữa ko hề rẻ hơn so với em mua nguyên thùng ở đại lý gần nhà.
Đây là chương trình hỗ trợ học đường thì như vậy là ko đúng tiêu chí.
Cụ nào bảo là t.phố hỗ trợ 50% thì cho e xin nhé. Vì khoản đó lấy từ ngân sách. Cũng từ thuế mà ra.
2. Ở các thành phố lớn, thậm chí là ở các thành phố cấp 2 thì cũng hầu như ko có gia đình nào nghèo đên nỗi ko mua nổi 1 hộp sữa 1 ngày cho con. Nếu có thì quá ít.
Việc hỗ trợ ở những nơi đó là ko cần thiết. Những vùng nghèo ở các tỉnh phía bắc cần hơn nhiều. Sao ko mang lên đó mà hỗ trợ.

Với 2 điều trên nên em ko cho con tham gia chương trình vì thấy rằng mang tiếng là hỗ trợ nhưng mục đích khác hẳn.
Em ghi vào phiếu lý do: gia đình đã đủ kinh tế để đảm bảo sữa cho con. Xin nhường cho các cháu có hoàn cảnh khó khăn hơn.
Cô giáo cũng ko nói được gì luôn.
Tốt quá, ngân sách đỡ mất tiền cho con cụ.

Burke

Xe tăng
Không hiểu bọn nó chửi gì nữa?

Bây giờ nhiều nhà nghèo có cơ hội cho con họ uống sữa với giá 3000/hộp; thế mà bọn nó cũng tức tối được thì thật là khó hiểu?

Bò lốp

Xe lăn
Cái gì cccm cũng mang lên chửi được, đel hiểu cái xh mất nắp này nữa :(

kungkun

Đi bộ
Cái này lấy ngân sách của Hà Nội, hỗ trợ cho hs Hà Nội thôi. Các cụ đòi mang lên miền núi làm gì.
Phụ huynh được mua sữa rẻ 1 nửa, tham gia hay không thì tuỳ. Học sinh nghèo còn không p nộp tiền.
Còn chất lượng như thế nào thì đã triển khai đâu mà chửi, lúc nào có phốt chửi cũng chưa muộn các cụ ạ.

motthoidongbim

Xe điện
Bản chất lòng tin của người dân vào mọi việc đã cạn kiệt nên làm gì cũng bị ngược dòng. Em vẫn đăng ký như thường lệ chứ cháu khác uống, con mình lại ngồi đấy không uống sao được. Đành hên xui, tin tưởng vào sự lựa chọn đúng đắn của lảng và tp vậy.
Xây dựng lòng tin mất nhiều thời gian chứ phá thì nhanh lắm.

Mandalord

Xe điện
Mẹ chồng em bảo sao cái chương trình này ko mang về vùng sâu vùng xa triển khai, vì tre con thành phố nó quá đủ chất rồi, con em giờ chỉ cho uống 1 cốc trươc khi đi ngủ thôi, uống không đường. Còn mấy hôm lâu rồi, trường con em phát ovaltine mà con em cũng có uống đâu, cầm về. Đc 1-2 lần rồi ko thấy phát nữa, cũng ko thấy thu tiền.
Dùng ngân sách địa phương nên tỉnh nào tự quyết tỉnh ấy, có tỉnh làm có tỉnh không.

vodanhtk

Xe tải
Bác nói thế lại thiệt cho anh TH quá, TH là thằng bỏ thầu cao hơn Vinamilk đấy bác, chưa nói tới chất lượng sữa nhưng với 1 chương trình hết sức nhân văn cho các cháu, thế hệ tương lai đất nước mà đấu giá theo kiểu anh nào bỏ thầu càng thấp càng tốt thì không ổn, giờ có 1 thằng bỏ thầu thấp hơn giá thằng Vinamilk bỏ thậm chí chơi theo kiểu phá giá thì hộp sữa các cháu uống còn gì nữa.
Nói như cụ tức là không biết gì về đấu thầu cả. Nếu làm đúng bài thầu, đáp ứng được tất cả các yêu cầu của hồ sơ mời thì thằng nào giá thấp hơn là trúng chả có gì phải nói cả.
Ở đây em mừng vì trúng thầu là 1 công ty sữa hàng đầu Việt Nam nên chất lượng chắc chắn sẽ được đảm bảo ở mức tốt.
Nếu TH bỏ giá thấp hơn thì TH trúng có vậy thôi.

thachnhung

Xe container
VNM yên tâm hơn mấy ông còn lại.

Kurumasuki

Xe container
Muc đích của việc dùng một phần ngân sách trong việc này là gì?