Thảo luận Vinfast – Cuộc chơi mới chỉ bắt đầu

vuanhanghi

Xe điện
Mà nói chung thì làm lớn mơ lớn *** chết đc. Nhà a FLC dấp dình cứ như sóng Đồ Sơn mà giờ a lại công bố siêu đô thị ngang đubai tại Hải Phòng. Xưa a Vượng cháu mở chuỗi mart ai cũng kêu a chết, rửa tiền abc và đến giờ thì quá ngon. Giờ mấy anh bank nhìn các a nhà cháu ngán tận cổ vì núi nợ nhưng lại méo dám nói ko khi các a quang siêu dự án lên bàn.
Bẩm cụ là chuỗi Vinmart và adayroi vẫn đang lỗ sặc bả chuột nhé, còn Vinid chắc vẫn đang trong giai đoạn đốt tiền.

Gengine

Xe tăng
100% trên số gì hả cụ?

Ví dụ quý này bán được 50 con nhiều gấp đôi quý trước 25 con cũng là tăng 100%.

Hoặc quý trước 1000 con quý này 2000 con cũng là tăng 100%.

Nhiều cụ chém là bán ế nhưng em thấy báo cáo tài chính thì khai báo doanh thu quý nào cũng tăng 100%. Em muốn hỏi các cụ ộp phơ thông tuệ thông tin bán ế là từ đâu ra. Còn tất nhiên là em phải tin các cụ ộp phờ đáng kính hơn anh Vượng rồi nên em mới nghi ngờ anh V báo cáo láo để lừa đảo thôi đúng không cụ nhỉ?

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Em dịch nghĩa nôm na nó như thế này
Vin => Là tên tập đoàn
Fast => Đi nhanh.
=> Ghép lại là Vin đi nhanh. Hay là Nhanh đi.
Còn đi về đâu em không biết nũa :))
Đi về 1 nơi XA LẮM, ở mãi CUỐI TRỜI kia :D

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]

Gengine

Xe tăng
Em gửi cụ bản chính thức

“Vinfast là viết tắt của cụm từ "Việt Nam – Phong cách – An toàn – Sáng tạo – Tiên phong" (chữ Ph đổi thành F)”

Em thì thấy cho chữ Vin = Việt Nam dell thể ngửi được. Tên nước đâu phải để ông tự mô đi phê thành chữ Vin?

Việt Nam viết tắt thành Vin từ khí nào vậy?

Em dịch nghĩa nôm na nó như thế này
Vin => Là tên tập đoàn
Fast => Đi nhanh.
=> Ghép lại là Vin đi nhanh. Hay là Nhanh đi. Còn đi về đâu em không biết nũa :))

coolpix8700

Xe ngựa
Thế nước LẠ nó định đặt căn cứ quân sự ở chỗ Cát Hải đó hả cụ Đốc?
Họ chẳng ngu "đặt căn cứ quân sự"...
Vụ Đà Nẵng cũng vậy,
Nhờ có "tinh thần yêu nước" của nhiều người Việt mà xuýt nữa họ ngồi chềm chễm được trên cả mấy đài ra đa của mình!

Airbus A350

Xe điện
Ví dụ thế này :

Thuê HòA bình thi công Mất ~1000 tỷ (??)
Định giá xe ~2 tỷ
Trả nợ bằng 1000 tỷ/2 : ~500 xe

Vừa tính vào doanh số bán xe vừa ko bị nợ

Cứ thế mà triển, định giá thấp lại phải tăng số lượng xe hoán đổi à :))
Cụ bảo anh vin ăn cắp bài của anh còi hả? :))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Nhiều cụ chưa sờ tận tay, day tận chỗ mà cứ chê Vin phát là sao, xe đẹp thế này em ủng hộ

_AHA_

Xe điện
Thưa các cụ, gần đây có một nghịch lý trên thị trường xe ô tô là các xe nhãn hiệu Vinfast mặc dù không phải là một hãng có bề dày kinh nghiệm, sản phẩm chưa được kiểm chứng và còn nhiều ý kiến phê bình… tuy nhiên đã được hãng đặt mức giá bán khá cao; và bất chấp việc sản lượng bán hàng không khả quan, hãng vẫn tiếp tục tăng giá bán. Điều đó quả thực là khó hiểu và đã có nhiều câu hỏi đặt ra liên quan đến chiến lược kinh doanh, chiến lược sản phẩm của Vinfast. Thậm chí, còn có những nhận định khá bi quan và tiêu cực về tương lai của VF.

Dưới góc độ là một OFer có sở thích chém gió, cá nhân em đặt ra một giả thuyết là 2 chiếc xe hiện tại của VF là Lux A và Lux SA không được sinh ra với nhiệm vụ tạo doanh số, căn cứ vào các phân tích sau:

- Mặc dù Ban Lãnh đạo VF/VG là tay mơ trong việc sản xuất ô tô, nhưng khá gạo cội trong nghề kinh doanh, do đó có thể tin rằng họ hiểu được thị trường nghĩ gì. Họ chắc hẳn phải biết thị trường sẽ không trả giá cao cho một chiếc xe chưa được kiểm chứng. Họ cũng biết rằng miếng bánh lớn không nằm ở phân khúc cao cấp.

- BLĐ Vinfast cũng thừa hiểu giá cao vừa phải còn không bán được, vậy thì tăng giá lên rất cao thì càng không bán được. Điều đơn giản này thì không cần học cao hiểu rộng gì cũng có thể hiểu.

- Như vậy, rõ ràng nhiệm vụ của 2 nhãn xe này không phải là tạo doanh số, hoặc là BLĐ của VF sẽ là những người đầu tiên khám phá ra các quy luật kinh doanh mới.

Vậy, nhiệm vụ và sứ mệnh của Lux A và SA là gì?

- Cá nhân em cho rằng nhiệm vụ chiến lược của 2 nhãn xe này là định vị sản phẩm VF
- Định vị gì? Có thể dự đoán VF muốn đưa ra thông điệp là VF làm được xe, VF làm được xe tốt, VF nói được làm được...
- Bất chấp có bao nhiêu xe Lux A và Lux SA được bán ra, chỉ cần thị trường cùng ghi nhận xe của VF đẹp, chạy cũng tốt, có quê gốc ở Đức, linh kiện xịn… là 2 nhãn xe này hoàn thành nhiệm vụ; bất chấp kể cả việc thị trường nói là “giá đắt như vậy thì chó nó mua”. Ngược lại, nếu thị trường đánh giá xe này giá cao thì càng tốt cho chiến lược định vị của VF. Việc chó mua hay mèo mua đều không quan trọng, nhiệm vục tạo doanh số và lợi nhuận sẽ được giao cho một nhân vật khác.

Và câu chuyện tiếp theo là gì?

- VF vẫn phải tiếp tục chứng minh định vị sản phẩm của mình và cần phải chứng minh bằng thực tế. Đây là nhiệm vụ sống còn và càng đòi hỏi tinh thần VIN mãnh liệt. Hệ thống R&D, sản xuất, hậu cần bán hàng, truyền thông… sẽ phải hoạt động hết công suất. Nếu em là CEO của VF, em sẽ tập trung tối đa nguồn lực vào nhiệm vụ này.
- Câu hỏi thú vị là giai đoạn này kéo dài bao lâu? Em em nghĩ nó phụ thuộc vào năng lực của các chuyên gia của VF, nhưng ít nhất cũng phải tính bằng vài năm để đủ cho người tiêu dùng trải nghiệm và đánh giá, cũng như VF có cơ hội đưa ra những bản sửa đổi, cập nhật của mình. Ngoài ra, giai đoạn này còn phụ thuộc vào và nó sẽ thử thách năng lực tài chính thực sự của VF và VG
- Sau giai đoạn này (hoặc có thể song song với giai đoạn này), một hoặc một số sản phẩm mới sẽ ra đời với nhiệm vụ bao phủ thị trường, tạo doanh số và lợi nhuận. Chúng ta sẽ cùng dự đoán sản phẩm tiếp theo của VF là gì?
- Khi tạo được độ phủ thị trường, các sản phẩm cao cấp (bản nâng cấp của Lux A và SA) sẽ quay lại chiếm lĩnh thị phần với một diện mạo và vị thế mới.

Sản phẩm tiếp theo của VF là gì?

- Sẽ là một sản phẩm có mức giá cạnh tranh. Việc VF tăng giá Lux A và SA cũng là mở sân chơi cho sản phẩm tiếp theo này.
- Ở dòng xe chạy xăng/dầu, sẽ là một sản phẩm định vị thấp hơn Lux A và SA (có thể cạnh tranh trong phân khúc C và D)
- Sẽ có một số sản phẩm mới theo chiến lược đa dạng hóa sản phẩm (xe điện, xe Bus…)
- Dự kiến lúc này nguồn gốc, phẩm cấp linh phụ kiện của sản phẩm sẽ rất linh hoạt để nhằm thu lợi nhuận tối đa (khoản này thì mấy anh ấy là bậc thầy).

Trên đây là vài nhận định, bình luận mang tính chém gió tự phát của em. Mặc dù khá ngạc nhiên với bài tính hiện tại của VF nhưng khách quan mà nói, cửa đi tiếp của VF cũng không phải là không có. Cuộc chơi mới chỉ bắt đầu.
Nếu ko bán Fadil thì khó đoán. Nhưng giá fadil ngất trời thì khẳng định là đều đắt và doanh thu thấp.

nicholas1618

Xe điện
Bẩm cụ là chuỗi Vinmart và adayroi vẫn đang lỗ sặc bả chuột nhé, còn Vinid chắc vẫn đang trong giai đoạn đốt tiền.
Lỗ kế hoạch thì đến kỳ lân như Grab vẫn lỗ cụ nhé. Giờ đc vị thế như a thì các bạn Sing, Hàn đổ nhiều tỉ đô đấy.

Adayroi hơi kém. Tệ từ cái tên luôn.

MerB

Xe điện
100% trên số gì hả cụ?

Ví dụ quý này bán được 50 con nhiều gấp đôi quý trước 25 con cũng là tăng 100%.

Hoặc quý trước 1000 con quý này 2000 con cũng là tăng 100%.
Thế có kiểu tăng nào khác hả cụ? Em tưởng quý trước bán được 1000 tỷ quý này 2000 tỷ là tăng 100%?

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Thế có kiểu tăng nào khác hả cụ? Em tưởng quý trước bán được 1000 tỷ quý này 2000 tỷ là tăng 100%?
Cái tài khoe chủ giàu cứ khéo khéo là :P :P :P
Có bán ra nhưng có vay không nhể và chủ nợ là những ai thời cụ có biết hông ???

MerB

Xe điện
Cái tài khoe chủ giàu cứ khéo khéo là :P :P :P
Có bán ra nhưng có vay không nhể và chủ nợ là những ai thời cụ có biết hông ???
Cụ đốc thích thì cứ chửi, việc gì phải giả vờ lân la làm quen với em. Nẫu.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đốc thích thì cứ chửi, việc gì phải giả vờ lân la làm quen với em. Nẫu.
Cụ tưởng cái nghề cùng con người của cụ báu lắm ah ???
HOANG TƯỞNG ah ???
Đến chủ của cụ em cũng chỉ xem như 1 kẻ không lương thiện !!!

MerB

Xe điện
Cụ tưởng cái nghề cùng con người của cụ báu lắm ah ???
HOANG TƯỞNG ah ???
Đến chủ của cụ em cũng chỉ xem như 1 kẻ không lương thiện !!!
Cụ lảm nhảm gì em tra cả từ điển cũng không hiểu. Cụ vui lòng dùng tiếng Việt giúp.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lảm nhảm gì em tra cả từ điển cũng không hiểu. Cụ vui lòng dùng tiếng Việt giúp.
Nên về rèn lại kỹ năng Đọc-Hiểu.
Mà liệu có biết chữ không đấy ???
Đây hỏi thật :D

Velociraptor

Xe tăng
Em chỉ thấy các chủ đề về Vinfast ngày càng nhạt.

Cartoner

Xe điện
Cái 1 Vành đai, 1 con đường nó quan trọng hơn cái điều cụ vừa nói nhiều !!!
Ờ ha, vành đai con đường nó quan trọng bỏ mẹ được. Biết là vô cùng quan trọng như vậy nhưng đầu óc tăm tối của em cũng chưa hiểu được tại dao nó quan trọng nữa. Cơ mà cụ Trym phán vậy em biết vậy.