Thảo luận Vinfast liệu có xuất được xe đi Mỹ.

supporter

Xe điện
Tỷ lệ nội địa hóa không quan trọng và khôn g quyết định đến chất lượng và giá thành cá xe. Làm ra sản phẩm tốt, có sức cạnh tranh và bán được hàng mới là cái sống còn. Còn nội địa hóa bao nhiêu phần trăm không phải là mục tiêu của bọn sản xuất ô tô thế giới nha. Đừng ảo tưởng nội địa hóa nhiều là giá rẻ hoặc ngược lại.
Cụ chuẩn. Tất cả các nhà sản xuất, không riêng gì sản xuất oto, họ không quan tâm tới xuất xứ của linh kiện (nguyên liệu) ở đâu. Cái họ quan tâm là chất lượng, giá cả, khả năng cung cấp... chứ ko phải là xuất xứ ở đâu

hanoi1971

Xe tải

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Bài viết có nội dung vi phạm quy định của diễn đàn
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 3/10/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

nickky

Xe hơi
Ở Đông Nam Á thì chỉ có Mã Lai và VN có hãng xe thôi. Thêm cả Singapo có thêm mấy hãng công nghệ có thể lấn sân làm pin hoặc startup làm xe. Nhưng khả năng Sing khá thấp. Mã Lai thì chưa thấy chiến lược xe điện. Trong khi em theo dõi truyền thông xứ Indo thì họ tin về VF ngày càng nhiều. Chứng tỏ có đơn vị của VF làm truyền thông bên đó chứ không đơn giản là họ thích mà đưa tin được.
Em nhớ có câu truyện cười mà thỉnh thoảng đám dân tư vấn chiến lược phát triển của Sing, Malay thỉnh thoảng vẫn đùa về định hướng của phát triển của chính phủ.
Chuyện kể rằng khi Malaysia khai trương nhà máy ô tô Proton, ông Mahathir mời ông Lý Quang Diệu sang dự và khoe:
- Nhà máy này đi vào hoạt động sẽ góp phần tăng trưởng xx% cho kinh tế Malaysia, tăng nguồn thu cho ngân sách yy%, ngài thấy có tuyệt vời không?
Nghe vậy ông Lý chỉ vào chiếc máy in trên bàn và trả lời:
- Tuyệt vời! Các ngài cứ sản xuất ô tô, còn Singapore chúng tôi chỉ cần một cái máy in kia sẽ tăng nguồn thu cho ngân sách 3 lần.

Câu nói trên của ông Lý đã thành hiện thực đến tận bây giờ, để mua một chiếc Proton người dân Singapore phải bỏ một khoản tiền bằng 3 lần giá chiếc xe để mua một mảnh giấy được in từ cái máy in rẻ tiền đặt tại cơ quan quản lý giao thông Singapore :)

allmay

Xe tăng
Mô hình giống nhau thì có vẻ hơi chung chung.
Evergrande có tỷ lệ đòn bẩy nợ gấp 10 lần doanh thu và bằng khoảng 80% tổng tài sản.
Còn Vingroup đòn bẩy nợ chỉ bằng doanh thu và bằng khoảng 12% tổng tài sản. Chỉ số tài chính an toàn hơn rất nhiều so với Evergrande.
Và VF còn bán xe ầm ầm, chứ như Evergrande mới chỉ dừng ở mức "chém gió". Khác nhau nhiều lắm.
Evergrande là mẹ của NEVS sở hữu SAAB mà. Sản xuất và bán ác chứ nhỉ.

cocsku

Xe cút kít
Em nhớ có câu truyện cười mà thỉnh thoảng đám dân tư vấn chiến lược phát triển của Sing, Malay thỉnh thoảng vẫn đùa về định hướng của phát triển của chính phủ.
Chuyện kể rằng khi Malaysia khai trương nhà máy ô tô Proton, ông Mahathir mời ông Lý Quang Diệu sang dự và khoe:
- Nhà máy này đi vào hoạt động sẽ góp phần tăng trưởng xx% cho kinh tế Malaysia, tăng nguồn thu cho ngân sách yy%, ngài thấy có tuyệt vời không?
Nghe vậy ông Lý chỉ vào chiếc máy in trên bàn và trả lời:
- Tuyệt vời! Các ngài cứ sản xuất ô tô, còn Singapore chúng tôi chỉ cần một cái máy in kia sẽ tăng nguồn thu cho ngân sách 3 lần.

Câu nói trên của ông Lý đã thành hiện thực đến tận bây giờ, để mua một chiếc Proton người dân Singapore phải bỏ một khoản tiền bằng 3 lần giá chiếc xe để mua một mảnh giấy được in từ cái máy in rẻ tiền đặt tại cơ quan quản lý giao thông Singapore :)
Người sing thực dụng, cứ thu được nhiều thuế là làm. Thế cho nên giờ nó mới giàu nhất nhì thế giới.
Tất nhiên ông Mã lai nước to dân đông phải tính khác.

kaku223223

Xe tăng
Xúc phạm các thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 14/10/21)

Kiên Khùng

Xe điện
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm người khác

Thutrang6767

[Tịch thu bằng lái]
Điểm cảnh cáo(Hết hạn 14/10/21)

cocsku

Xe cút kít
thực lòng em mong con xe này ra mắt quá cụ ạ :D
Tung một sản phẩm công nghiệp mới ra thị trường là bình thường ở nhiều quốc gia. Nhưng ở nước ta đúng là lần đầu tiên, quả là hồi hộp. Có lẽ đây là lần đầu tiên, một công ty VN chào bán sản phẩm công nghiệp ra thương trường thế giới. Không biết thế giới họ đón nhận thế nào? Có thành công không?

datto70

Xe điện
Xúc phạm các thành viên khác
Điểm cảnh cáo(Hết hạn 14/10/21)
Đầu tuần mà căng quá, Vinfast lúc nào cũng vui ~X( ✈

Esposito

[Tịch thu bằng lái]
Vinfast sau vụ gogo tv vẫn không chịu thay đổi nhỉ
Vẫn nổ vang banh xa lông và vãn chơi bài dung túng 1 đám ban truyền thông đi khắp nơi gây tiếng ,
Xe thì chả ra thể thống gì mà đòi đưa sang mỹ ?
Đã đưa dc chiếc nào đâu mà hết nổ 50 tỷ usd ipo , sau lại nổ đăng ký thử nghiệm = hề thật ,
Mà toàn nổ , chưa làm được 1 điều nào trong những tuyên bố nổ bom hạt nhân , vậy mà vẫn gân cổ lên cãi ,

Chỉnh sửa cuối:

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đang đi Vinlux A 2020, nói thật là một số chi tiết dùng nguyên liệu rẻ tiền nên bắt đầu rỉ, đèn có dấu hiệu hơi nước. Hôm nào ra hãng 8000 em sẽ có ý kiến và thay, tuy nhiên nó cái bù lại linh kiện rẻ nên chắc ko đáng bn tiền. Em ko rõ là vn sx hay nhập từ TQ.
Hy vọng những phần chính của xe nhập khẩu sẽ ko sao.

nguyen9921992

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đang đi Vinlux A 2020, nói thật là một số chi tiết dùng nguyên liệu rẻ tiền nên bắt đầu rỉ, đèn có dấu hiệu hơi nước. Hôm nào ra hãng 8000 em sẽ có ý kiến và thay, tuy nhiên nó cái bù lại linh kiện rẻ nên chắc ko đáng bn tiền. Em ko rõ là vn sx hay nhập từ TQ.
Hy vọng những phần chính của xe nhập khẩu sẽ ko sao.
Đây mới là chia sẻ thật của khách hàng chân chính này
Ps = cụ phải chuẩn bị cẩn thận và lưu lại bằng chứng
Em thì chỉ sợ mấy tay mưu hèn kế bẩn
Dễ dính lao lý kiện tụng rách việc lắm

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Đây mới là chia sẻ thật của khách hàng chân chính này
Ps = cụ phải chuẩn bị cẩn thận và lưu lại bằng chứng
Em thì chỉ sợ mấy tay mưu hèn kế bẩn
Dễ dính lao lý kiện tụng rách việc lắm
Thật ra nó là mấy chi tiết nhỏ thôi, em không định kiện tụng hay đưa lên mạng nên không sợ việc phức tạp, hình ảnh thì ko cần thiết vì nó đang nằm sờ sờ trên xe. Xe em để hầm ko phải vứt linh tinh. Nó là 1 số chi tiết rỉ như cái miếng inox ngay bực ccửa in hình Vinfast, một số chỗ lặt vặt nữa. Cái này em đã kiểm tra xe của 1 cụ chủ trung tâm bảo dưỡng xe ở bên Vin Gia Lâm lux SA cũng bị y chang.
Em xin nói lại là em thấy nó cũng vài chục nghìn tiền thay nên em cũng ko quan tâm lắm, chỉ nghĩ là mấy cái vặt đấy sao Vin ko dùng inox 304 thì ngon không, chả đáng bn tiền.

nguyen9921992

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra nó là mấy chi tiết nhỏ thôi, em không định kiện tụng hay đưa lên mạng nên không sợ việc phức tạp, hình ảnh thì ko cần thiết vì nó đang nằm sờ sờ trên xe. Xe em để hầm ko phải vứt linh tinh. Nó là 1 số chi tiết rỉ như cái miếng inox ngay bực ccửa in hình Vinfast, một số chỗ lặt vặt nữa. Cái này em đã kiểm tra xe của 1 cụ chủ trung tâm bảo dưỡng xe ở bên Vin Gia Lâm lux SA cũng bị y chang.
Em xin nói lại là em thấy nó cũng vài chục nghìn tiền thay nên em cũng ko quan tâm lắm, chỉ nghĩ là mấy cái vặt đấy sao Vin ko dùng inox 304 thì ngon không, chả đáng bn tiền.
À mấy cái đấy xe nào chả gỉ !
Chỉ trừ là nguyên bản nhập khẩu thì còn tốt tốt tý
Xe em Fortuner , năm 2018 lấy xe phải ra thêm 100 triệu tiền lạc , hãng xe dán linh tinh mấy thứ lên xe bao gồm tay nắm cửa, và mấy cái ốp đèn mấy sợi nẹp , giờ nó gỉ xanh mốc cả nhìn chán đời lắm ,
Còn xe vợ em Mercedec em để nguyên bản , bất chấp em để xe ngay bên biển vẫn sáng bóng
Đèn xe thì em đi nhiều xe , cứ khoảng 5 năm đổ ra là nó xuống , ở sài gòn thì mang đi đánh lại chóa , cũng xài thêm được vài năm

vutuanlong

Xe điện
Vinfast sau vụ gogo tv vẫn không chịu thay đổi nhỉ
Vẫn nổ vang banh xa lông và vãn chơi bài dung túng 1 đám ban truyền thông đi khắp nơi gây tiếng ,
Xe thì chả ra thể thống gì mà đòi đưa sang mỹ ?
Đã đưa dc chiếc nào đâu mà hết nổ 50 tỷ usd ipo , sau lại nổ đăng ký thử nghiệm = hề thật ,
Mà toàn nổ , chưa làm được 1 điều nào trong những tuyên bố nổ bom hạt nhân , vậy mà vẫn gân cổ lên cãi ,
Nick cũ mới bay màu à cụ :D

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
À mấy cái đấy xe nào chả gỉ !
Chỉ trừ là nguyên bản nhập khẩu thì còn tốt tốt tý
Xe em Fortuner , năm 2018 lấy xe phải ra thêm 100 triệu tiền lạc , hãng xe dán linh tinh mấy thứ lên xe bao gồm tay nắm cửa, và mấy cái ốp đèn mấy sợi nẹp , giờ nó gỉ xanh mốc cả nhìn chán đời lắm ,
Còn xe vợ em Mercedec em để nguyên bản , bất chấp em để xe ngay bên biển vẫn sáng bóng
Đèn xe thì em đi nhiều xe , cứ khoảng 5 năm đổ ra là nó xuống , ở sài gòn thì mang đi đánh lại chóa , cũng xài thêm được vài năm
Không phải là đồ gắn thêm linh tinh, đây là miếng inox chính hãng nẹp ở bên trong theo xe và nhiều thứ khác nữa

Phongtamtruong

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đề là vinfast xuất xe đi mỹ !
Vậy họ đã làm được gì rồi ?
Xuất được bao nhiêu xe rồi ?
Và họ đã tăng cường bán sạch cả , bán cả vin smart , bán cả nhiều thứ khác , giờ thì họ liệu sẽ xuất được mấy xe đi mỹ ?

ats2011

Xe tải
Chủ đề là vinfast xuất xe đi mỹ !
Vậy họ đã làm được gì rồi ?
Xuất được bao nhiêu xe rồi ?
Và họ đã tăng cường bán sạch cả , bán cả vin smart , bán cả nhiều thứ khác , giờ thì họ liệu sẽ xuất được mấy xe đi mỹ ?
xe xăng chưa đc thì xe điện cụ à, nếu xe điện ko thành công thì oto bay, mảng đấy cũng còn mới và có thể đi tắt đón đầu được