Thảo luận Vinfast liệu có xuất được xe đi Mỹ.

cadillacsixteen

Xe tăng
Vin có kế hoạch thật hay PR? bán được hay không bán được xe ở Mỹ em không dám bàn vì không có chuyên môn. Nhưng em mong Vin phát triển thực sự. Vin giàu còn hơn là 1 ông ngoại quốc nào đó làm giàu trên đất nước em rồi ổng bê tiền về quê ổng.

Trong cái lĩnh vực kỹ thuật máy móc này, đương nhiên 1 ông Việt Nam rau muống vừa buông tay khỏi con trâu, cái cày thì đương nhiên là sẽ không thể bằng 1 đất nước mà đã công nghiệp hóa mấy thế kỷ nay. Đương nhiên là tây nó có nhiều cái mà mình phải học, đến kỹ nghệ làm tình mình còn phải học tây cơ mà. =))

Nhưng không thế không theo sát họ được. Sánh vai họ thì em chưa mơ. 50 năm trước Tổng thống Nam Hàn đã bật khóc vì đất nước nghèo quá, ********* Singapore cũng khóc ròng vì không đàm phán để bấu víu vào thành 1 bang của Mã Lai. Vậy mà hôm nay họ đã làm được cái để cho các cụ tranh luận với nhau là xe Hàn, Đức, Nhật, Mỹ xe nào tốt hơn? nên mua Samsung, LG hay Apple... còn TW Samsung, LG "chạy đầy ngoài đường" Việt Nam thì khỏi nói rồi.

Nếu không có những người trong nước điên điên khùng khùng bày đặt chuyện sản xuất điện thoại, ô tô, TV nội địa như thế này thì mình mãi mãi vẫn là những người cầm cái cày ngắm đít con trâu mà thôi. Ông chủ Toyota hay Samsung hay Mẹc thần thánh đóng cửa nhà máy xách cặp đô la về nước bỏ lại đống nợ ngân hàng và cái nhà máy to đùng thì dân mình cũng chỉ nhảy vào kiếm được ít vòng bi về lắp bánh xe bò hay mấy tấm tôn về gò xe ba gác.

Nên cứ anh nào đồng hương đầu tư sản xuất hàng hóa là em ưng, em ủng hộ. Có thể chưa khen nhưng em không chê. Họ làm được mà trở nên giàu có càng mừng, dù đó là anh Quảng nổ hay anh Vượng Vin dù biết có thể xe của anh Vượng vẫn còn nhược điểm, điện thoại anh Quảng chữ B nhìn chưa sang bằng quả táo dù em chẳng có họ hàng gì với mấy anh này cả.

Thấy cảnh dân tình thi nhau đáp gạch đá vào nhà đồng hương, mãn nguyện, hả hê, đắc thắng... khi thấy cái xe nội hỏng, cái điện thoại nội bị đơ... mà muốn 😭😭😭

Em lại nhớ đến ngày xưa mấy thằng hay trêu nhau. Có khi Cờ-ứt tây nó cùng thơm hơn của ta.😘😘
Chuẩn cơm mẹ nấu - mời cụ 1 ly. hôm nào rỗi qua nhà cháu ăn bún đậu ta bàn chuyện quốc tế nhá
ông chủ Tesla em nhớ cũng từng bị coi là điên khùng và làm điều chả ai tin - vậy mà giờ nghe đồn vốn hóa của Tesla sắp bằng cả General Motors và Ford cộng lại
Thực tế, nhà cháu nghĩ chúng ta cứ nên mừng cho bác V, và Vin. còn sau này việc đúng sai, thành công, thất bại thì nó là bài học cho các doanh nghiệp và doanh nhân sau này tiếp bước Vin thội các cụ ạ

Bác Hồ đã bảo:
“Non sông Việt Nam có trở nên vẻ vang hay không, dân tộc Việt Nam có được sánh vai các cường quốc năm châu hay không, chính là nhờ một phần lớn ở công lao học tập của các cháu”;
Cháu ở đây là bác V và cả cháu nữa nhé :) cháu thì đang làm vẻ vang bún nhà cháu, còn bác V thì làm vẻ vang Vinfast với Quốc tế

sorciere_vn

Xe buýt
Chuẩn cơm mẹ nấu - mời cụ 1 ly. hôm nào rỗi qua nhà cháu ăn bún đậu ta bàn chuyện quốc tế nhá
ông chủ Tesla em nhớ cũng từng bị coi là điên khùng và làm điều chả ai tin - vậy mà giờ nghe đồn vốn hóa của Tesla sắp bằng cả General Motors và Ford cộng lại
Thực tế, nhà cháu nghĩ chúng ta cứ nên mừng cho bác V, và Vin. còn sau này việc đúng sai, thành công, thất bại thì nó là bài học cho các doanh nghiệp và doanh nhân sau này tiếp bước Vin thội các cụ ạ

Bác Hồ đã bảo:
“Non sông Việt Nam có trở nên vẻ vang hay không, dân tộc Việt Nam có được sánh vai các cường quốc năm châu hay không, chính là nhờ một phần lớn ở công lao học tập của các cháu”;
Cháu ở đây là bác V và cả cháu nữa nhé :) cháu thì đang làm vẻ vang bún nhà cháu, còn bác V thì làm vẻ vang Vinfast với Quốc tế
Chuẩn cụ ơi, em nghĩ sau này VinFast sẽ bằng Tesla + GM + Ford, vì cái Tesla chỉ biết tập trung làm tốt cho chất lượng, chả biết quảng cáo, chém gì cả, chả tự tôn dân tộc, cho giới tinh hoa gì cả. Trong khi Vin nhà mình thì chất lượng vừa đỉnh, marketing quảng cáo cũng tuyệt vời, thế này thì chả mấy chốc mà vượt hết 3 chú ý :D

cadillacsixteen

Xe tăng
Chuẩn cụ ơi, em nghĩ sau này VinFast sẽ bằng Tesla + GM + Ford, vì cái Tesla chỉ biết tập trung làm tốt cho chất lượng, chả biết quảng cáo, chém gì cả, chả tự tôn dân tộc, cho giới tinh hoa gì cả. Trong khi Vin nhà mình thì chất lượng vừa đỉnh, marketing quảng cáo cũng tuyệt vời, thế này thì chả mấy chốc mà vượt hết 3 chú ý :D
khiếp, cụ nói nghe như ngày mai đi nhận giải, thắng lợi tuyệt đối :)
nói chung cháu mong sẽ làm được, tiêu thụ được là ok rồi cụ ạ. chứ cháu chả dám nghĩ như cụ nghĩ đâu ợ :)

hoanganhdhyhp

Xe điện
Em còn nhớ trước đây có thớt dài dằng dặc "trên công trường nhà máy Vinfast". Lúc mới tuyên bố sản xuất ô tô, rồi xây nhà máy. Chẳng ai tin Vin có thể làm được ô tô. Một đội lơn tơn BĐS, lợi dụng quan hệ kiếm lợi tức địa tô, biết gì về công nghệ sản xuất mà đòi làm ô tô. Nên mọi người theo dõi sát sao xem anh V làm nhà máy thật hay chỉ động tác giả kiếm thửa đất to. Thế rồi cũng ra xe thật, cũng đã đến tay người dùng được một thời gian rồi.

Giờ đây anh ấy lại tuyên bố sẽ đầu tư xuất ô tô điện sang Mỹ, rồi tập trung vào thị trường Mỹ. Chuyện này còn động trời hơn chuyện sản xuất ô tô ở trên. Vì nước Mỹ là thị trường ô tô đã phát triển, rất ưu thích cái mới, nhưng cũng là đất của những kẻ lão luyện chứ không phải sân chơi của những tay mơ. Liệu chiếc xe trông như mèo cào này của Vin sẽ được người Mỹ chấp nhận cho bán

Đây liệu là tham vọng thật của anh V hay chỉ là bước chém gió lấy lòng cổ đông?
Cứ mang qua đó đâm thử các kiểu mà được 5*+ với giá hợp lý thì dân Mẽo họ tự mua ầm ầm.
Khỏi cần quảng cáo nhiều.

VN rất nhiều thứ xuất sang Mỹ cỡ vài chục tỷ đô và hiện VN xuất siêu thương mại với Mỹ
Còn xe Vin xuất được sang ko thì chờ thời gian và kế hoạch của Vin chứ bố ai nói trước được
Cụ nói chí phải, chứ người ta chưa làm cứ ngồi để này nọ, như chuyện lúc đầu V SX oto cũng thế này thế nọ, giờ họ có chiến lược dài hạn cũng này nọ. V muốn thành công trong thị trường Oto trên thế giới thì gần như bắt buộc phải thành công tại thị trường Mỹ

nissantiida

Xe điện
Cứ mang qua đó đâm thử các kiểu mà được 5*+ với giá hợp lý thì dân Mẽo họ tự mua ầm ầm.
Khỏi cần quảng cáo nhiều.
Dễ vậy thì Malay đã không lay lắt làm ô tô mấy chục năm nay mà chưa có tên tuổi ngoài nước. Anh có gì để chen chân vào chuỗi cung ứng cùng chúng tôi? Không thì mời anh nhận giá cao thằng khác nhé.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Vin có kế hoạch thật hay PR? bán được hay không bán được xe ở Mỹ em không dám bàn vì không có chuyên môn. Nhưng em mong Vin phát triển thực sự. Vin giàu còn hơn là 1 ông ngoại quốc nào đó làm giàu trên đất nước em rồi ổng bê tiền về quê ổng.

Trong cái lĩnh vực kỹ thuật máy móc này, đương nhiên 1 ông Việt Nam rau muống vừa buông tay khỏi con trâu, cái cày thì đương nhiên là sẽ không thể bằng 1 đất nước mà đã công nghiệp hóa mấy thế kỷ nay. Đương nhiên là tây nó có nhiều cái mà mình phải học, đến kỹ nghệ làm tình mình còn phải học tây cơ mà. =))

Nhưng không thế không theo sát họ được. Sánh vai họ thì em chưa mơ. 50 năm trước Tổng thống Nam Hàn đã bật khóc vì đất nước nghèo quá, ********* Singapore cũng khóc ròng vì không đàm phán để bấu víu vào thành 1 bang của Mã Lai. Vậy mà hôm nay họ đã làm được cái để cho các cụ tranh luận với nhau là xe Hàn, Đức, Nhật, Mỹ xe nào tốt hơn? nên mua Samsung, LG hay Apple... còn TW Samsung, LG "chạy đầy ngoài đường" Việt Nam thì khỏi nói rồi.

Nếu không có những người trong nước điên điên khùng khùng bày đặt chuyện sản xuất điện thoại, ô tô, TV nội địa như thế này thì mình mãi mãi vẫn là những người cầm cái cày ngắm đít con trâu mà thôi. Ông chủ Toyota hay Samsung hay Mẹc thần thánh đóng cửa nhà máy xách cặp đô la về nước bỏ lại đống nợ ngân hàng và cái nhà máy to đùng thì dân mình cũng chỉ nhảy vào kiếm được ít vòng bi về lắp bánh xe bò hay mấy tấm tôn về gò xe ba gác.

Nên cứ anh nào đồng hương đầu tư sản xuất hàng hóa là em ưng, em ủng hộ. Có thể chưa khen nhưng em không chê. Họ làm được mà trở nên giàu có càng mừng, dù đó là anh Quảng nổ hay anh Vượng Vin dù biết có thể xe của anh Vượng vẫn còn nhược điểm, điện thoại anh Quảng chữ B nhìn chưa sang bằng quả táo dù em chẳng có họ hàng gì với mấy anh này cả.

Thấy cảnh dân tình thi nhau đáp gạch đá vào nhà đồng hương, mãn nguyện, hả hê, đắc thắng... khi thấy cái xe nội hỏng, cái điện thoại nội bị đơ... mà muốn 😭😭😭

Em lại nhớ đến ngày xưa mấy thằng hay trêu nhau. Có khi Cờ-ứt tây nó cùng thơm hơn của ta.😘😘
Dài quá chả hết khía cạnh dc. Cái vấn đề hàng trong nước thì ai chả muốn ủng hộ, như Bitis, Thaco, Việt Tiến v..v.v. SAo không bị ghét, bị tẩy chay? Nhưng hãng nào, cái sản phẩm, truyền thông, seeder nó ra sao thì mới bị ghét. Không có cái gì là tự nhiên cả,.. Video này Vinh Xô hắn phân tích đúng này:

cocsku

Xe cút kít
Dễ vậy thì Malay đã không lay lắt làm ô tô mấy chục năm nay mà chưa có tên tuổi ngoài nước. Anh có gì để chen chân vào chuỗi cung ứng cùng chúng tôi? Không thì mời anh nhận giá cao thằng khác nhé.
Nói chung là cứ đợi anh Mã với Sing nó làm trước, nếu thắng mình theo sau cho nó an toàn cụ nhỉ.

nissantiida

Xe điện
Nói chung là cứ đợi anh Mã với Sing nó làm trước, nếu thắng mình theo sau cho nó an toàn cụ nhỉ.
Em nghĩ cứ sống sót được trên sân nhà là thành công rồi. Hi vọng vào trung tâm nghiên cứu thửa lại của Holden ở Melbourne sẽ đẩy nhanh quá trình nắm bắt công nghệ. Cho mấy anh hạt giống VN qua đó học cũng tốt.
Qua Mỹ trong năm tới có lẽ mang tính cọ xát học hỏi và đánh tiếng là có cái hãng tên là VF với dân Mỹ trước thôi.

cocsku

Xe cút kít
Em nghĩ cứ sống sót được trên sân nhà là thành công rồi. Hi vọng vào trung tâm nghiên cứu thửa lại của Holden ở Melbourne sẽ đẩy nhanh quá trình nắm bắt công nghệ. Cho mấy anh hạt giống VN qua đó học cũng tốt.
Qua Mỹ trong năm tới có lẽ mang tính cọ xát học hỏi và đánh tiếng là có cái hãng tên là VF với dân Mỹ trước thôi.
Bọn úc làm gì có vẹo gì mà nắm bắt. Nó có gì thì chẳng đến nỗi vỡ nợ đến thế!

ngộ xe

Xe hơi
Em thì cứ doanh nghiệp Việt mà sản xuất, xuất khẩu được thì mừng và ủng hộ. Thu ngoại tệ và lợi nhuận về nước mình vẫn tốt hơn là theo chiều ngược lại

HươngAuth

Xe máy
Xuất thì có thể xuất được nhưng vấn đề có ai mua hay ko mới quan trọng.

nissantiida

Xe điện
Bọn úc làm gì có vẹo gì mà nắm bắt. Nó có gì thì chẳng đến nỗi vỡ nợ đến thế!
Không đồng tình với cụ chỗ này. Có vẹo gì không thì nó cũng từng là niềm tự hào của Úc, kinh nghiem lam xe lâu hơn nhiều hãng Hàn Nhật. Ít nhất là những cái cơ bản và kinh nghiệm làm xe là có thể học ngay với bất kể ông nào muốn sx ô tô ở VN, nơi chưa có mje gì về công nghiệp ô tô. Chưa kể việc mua lại các cơ sở kiểm tra thử nghiệm cũng tiết kiệm cho VF khối tiền đầu tư ban đầu.
Ở vị thế của nó thì khó hơn những thằng không có gì ngoài cạnh tranh về lương nhân công, lương kĩ sư và ưu đãi như VF, Malay và Tàu, hay bọn đi lên từ làm xe bình dân như Hàn Nhật. Còn lý do nó nợ nần phải close thì search trên mạng ra đầy, không phải vì công nghệ nó lạc hậu cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

chipzing

Xe tải
Các cụ cứ thắc mắc vin có xuất sang mĩ không. Cháu trả lời hộ nhé 2017 vin đã nộp đăng kí nhãn hiệu vinfast bên mẽo, 1 loạt cái về dầu động cơ, xe ô tô, xe máy... Tức là tầm nhìn của họ đã từ 2016 rồi, giờ cháu chỉ xem họ bán ntn bên mĩ thôi vì nếu thành công bên mĩ thì vô cùng khủng khiếp đó. Ah nói lun klara với lux... Nộp nhãn từ 2018 nhé

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ chơi sòng phẳng là ntn? Là làm mọi thứ đúng luật, ko lừa đảo, lobby, ko bịt mõ.m truyền thông mí cả uống nc chè trên phường phỏng? ;))
Chắc ý sòng phẳng là thằng nào nói không có bằng chứng ở Mẽo là bị kiện ra tòa, ở VN thì núp sau nick vô danh, nói sao chả được, cùng lắm tịch thu bằng lái :D

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Xuất thì đơn giản. Sang đó có bán được ko hay nằm ế dài ở đại lý!!

Trada_thuoclao

Xe buýt
Chắc ý sòng phẳng là thằng nào nói không có bằng chứng ở Mẽo là bị kiện ra tòa, ở VN thì núp sau nick vô danh, nói sao chả được, cùng lắm tịch thu bằng lái :D
Em cũng mong thế cụ ạ. Là thằng nào vu khống em bị po lít ghì cổ đè xuống đất luôn chứ đợi đấy mà tịch thu bằng lái :D

victory_1980

Xe điện
Xuất đc sang Mỹ hay không thì kệ họ, việc làm ăn của nó sao cứ thích soi mói nhỉ. Nó làm ô tô, chính phủ đã ghi nhận là hành động yêu nước rồi, có đc hỗ trợ gì đâu, cũng chung mặt bằng với các doanh nghiệp khác cả thôi.
DN FDI hưởng ưu đãi sao ko GATO?