[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

Hải Hoà

Xe tăng
Vin chuyển vốn góp của mình sang sing.
Như vậy là vinfast được sở hữu bởi một công ty singapore phải ko nhỉ. Sở hữu chồng chéo lằng nhằng phết.
Béo nhất là bọn Sing, tự dưng lại có chỗ để thu thuế, mặc dù chẳng liên quan gì! Cứ bảo sao nó giàu.
Thằng bạn em là chuyên gia kinh tế nó chém là, TB trong nước chuyển dần vốn ra nước ngoài có thêm một nguyên nhân là đề phòng bọn đỏ thu hồi tài sản bằng nghị văn quyết.

3005

Xe tăng
So sánh chút! Nhà nước ta dành bao nhiêu ưu đãi cho Samsung, mà họ làm ra sản phẩm thì mang đi xuất khẩu hết. Vinfast cũng tương tự thôi!
Samsung Việt Nam không đóng thuế ở Sing cụ ạ.

supporter

Xe điện
IPO bản chất là bán 1 phần công ty ra công chúng. IPO ra thị trường Mỹ thì là bán (có thể là 1 phần) công ty ra công chúng Mỹ. Tóm lại người Mỹ sẽ mua cổ phần của Vinfast Singapore, tức là họ sẽ sở hữu vinfast singapore, mà vinfast singapore lại sở hữu 1 phần vinfast Việt nam.
Muốn sở hữu được VF sing thì người Mỹ hay người Tàu.. phải sở hữu được trên 50% cổ phần VF sing đã.
VF sing sở hữu 100% VF VN chứ ko phải chỉ 1 phần
Nhà nước dành bao nhiêu ưu đãi cho nó để giờ nó đi đóng thuế cho Sing. Cay không các cụ?
Muốn đóng thuế cho Sing thì trước hết phải đóng hết thuế cho VN đã. Sau thuế mà có lãi mới chuyển dc về sing nên các cụ khỏi cần cay

Ramdeuter

Xe hơi
Chỉ cần trả lời câu hỏi 1 công ty có trụ sở ở Singapore thì đóng thuế thu nhập doanh nghiệp và các loại phí, thuế khác cho nước nào là biết công ty đó ra sao thôi.

Ví dụ vụ này, nếu Singapore không đối chính sách thuế thì VF SG kiếm được 100tr/năm 205x lợi nhuận sau trước thuế thì sẽ đóng khoảng gần 17tr cho thuế doanh nghiệp như bên dưới cho chính phủ Singapore rồi tiếp tục chia cổ tức cho cổ đông nước ngoài và các chi phí liên quan xong còn lại chuyển về công ty mẹ là Vingroup ở Vietnam để tiếp tục đóng thuế ở Việt Nam...cồng kềnh phết để có thể gọi được bọn tailong mua cổ phiếu của VF :P. Mà kết quả như thế nào thì còn mù mịt và cuối cùng thì nhẽ còn rất ít thôi ;))

View attachment 6726776
Tự dưng thấy notification hiện lên tên cụ chã làm e giật hết cả nảy ;)) Bình tĩnh nhìn lại thì hóa ra được vodka của chã :D cảm giác y như lúc nhìn thấy xxx vàng nhảy ra trước mặt cụ chã ah, hehe :D

congchi

Xe điện

Hình như Phóng viên có đọc trên thớt này hay sao mà câu hỏi có vẻ sát thế?! =))
Em đọc thấy như cãi nhau =))
Hỏi và trả lời như thế mới ra vấn đề. Em ưng

chemvovan

Xe buýt
Chính phủ đề xuất giảm thuế tiêu thụ đặc biệt với ôtô điện
..
Giải trình thay mặt Chính phủ sau đó, Thứ trưởng Tài chính Trần Văn Hà cho hay, phương án phát triển xe điện hiện nay tại Việt Nam là người sử dụng xe sẽ thuê pin và pin này được quản lý tập trung, tái chế. Trường hợp pin không thể sử dụng thì sẽ được xử lý, đảm bảo môi trường. Ông Hà cũng đề nghị các bộ, ngành liên quan sớm có hướng dẫn về quy trình xử lý pin cho xe điện.

Phải công nhận anh Vượn tài lobby thật. Chính phủ ưu đãi đủ kiểu cho anh, mà nay anh lại đi giở chiêu trò tuồn vốn ra nước ngoài.

Cái dòng bôi đậm kia, em mà là ĐBQH em vặn lại luôn là "phương án này là do chính phủ viết ra hay chỉ là phương án của doanh nghiệp, nếu do chính phủ viết ra thì đề nghị chính phủ cho xem văn bản dấu đỏ, đã hỏi ý kiến các bộ ngành chuyên môn xem phương án đấy có ưu, nhược điểm gì hay chưa"

Ramdeuter

Xe hơi
Start up tầm quốc tế tốn thật :). Lại thêm 5k tỏi nữa ra đi.

Thứ ba, 7/12/2021, 17:19 (GMT+7) Công ty TNHH Sản xuất và Kinh doanh VinFast vừa phát hành hai lô trái phiếu riêng lẻ có tổng giá trị 5.000 tỷ đồng trái phiếu vào ngày 1/11 cho một tổ chức tín dụng trong nước. Hai lô trái phiếu đều là loại không chuyển đổi, không kèm chứng quyền, được đảm bảo bằng tài sản, có bảo lãnh thanh toán của Tập đoàn Vingroup (HoSE: VIC)

Tài sản đảm bảo gồm cổ phần VHM thuộc sở hữu của Vingroup; toàn bộ bất động sản, động sản và quyền tài sản ở dự án Công viên văn hoá và du lịch sinh thái Vinpearlland thuộc sở hữu bởi Vinpearl; cùng các tài sản bổ sung, thay thế khác.

Bởi vậy cho nên phải nắm được công nghệ lõi, patents, nhân sự R&D hùng hậu thì mới có lợi thế cạnh tranh. Những cái đó thì ...

rachfan

Xe điện
Nhiều cụ có cái nhìn tiêu cực về Vin quá. Vin họ lập ra cái cty Singapore để IPO, đơn giản thế thôi.

Các cụ cứ chửi Vin sẽ đóng thuế ở Singapore, nhưng đó là sẽ đóng khi có lãi. Với tình hình hiện nay của Vin thì bao giờ mới có lãi?

Còn đóng thuế ở VN thì mấy năm qua Vin đã đóng cho Hải phòng năm 2019 là 3 ngàn tỉ, năm 2020 là 5 nghìn tỉ. Trong khi HP chỉ mất có mấy trăm ha đất bán ngập nước.

Tôi ko phải anh em seeder gì của Vin nhưng chỉ cần thấy là Vin đã làm thật, đâu tư thật và đang cố gắng làm tốt hơn thì nên ủng hộ họ.

Lacet_ti

Xe container
Muốn sở hữu được VF sing thì người Mỹ hay người Tàu.. phải sở hữu được trên 50% cổ phần VF sing đã.
VF sing sở hữu 100% VF VN chứ ko phải chỉ 1 phần

Muốn đóng thuế cho Sing thì trước hết phải đóng hết thuế cho VN đã. Sau thuế mà có lãi mới chuyển dc về sing nên các cụ khỏi cần cay
Em nghĩ bọn Sing chắc nó chả ngu.
Kiểu gì chả 2 năm ko lãi , ko nộp đồng nào thì đánh giá tín nhiệm thấp ( HT đánh giá bọn Sing khá uy tín với QT ) > nặng hơn là rút giấy phép
Vậy là anh em đành phải cho VF lãi - nghĩa là đẩy lỗ sang chỗ khác - và Vn phải chịu.
Nhưng dù sao cty đặt tại Sing, ít nhất cũng nuôi được vài chục em Sing lương cao ngất roài- Sing kiểu gì chả có lợi ;)

supporter

Xe điện
Nhiều cụ có cái nhìn tiêu cực về Vin quá. Vin họ lập ra cái cty Singapore để IPO, đơn giản thế thôi.

Các cụ cứ chửi Vin sẽ đóng thuế ở Singapore, nhưng đó là sẽ đóng khi có lãi. Với tình hình hiện nay của Vin thì bao giờ mới có lãi?

Còn đóng thuế ở VN thì mấy năm qua Vin đã đóng cho Hải phòng năm 2019 là 3 ngàn tỉ, năm 2020 là 5 nghìn tỉ. Trong khi HP chỉ mất có mấy trăm ha đất bán ngập nước.

Tôi ko phải anh em seeder gì của Vin nhưng chỉ cần thấy là Vin đã làm thật, đâu tư thật và đang cố gắng làm tốt hơn thì nên ủng hộ họ.
Đơn giản là họ cần cái cớ để chửi cho sướng miệng, chứ họ không cần suy nghĩ

supporter

Xe điện
Kiểu gì chả 2 năm ko lãi , ko nộp đồng nào thì đánh giá tín nhiệm thấp ( HT đánh giá bọn Sing khá uy tín với QT ) > nặng hơn là rút giấy phép
Vậy là anh em đành phải cho VF lãi - nghĩa là lấy chỗ lỗ chỗ khác - và Vn phải chịu.
Nhưng dù sao cty đặt tại Sing, ít nhất cũng nuôi được vài chục em Sing lương cao ngất roài- Sing kiểu gì chả có lợi ;)
Sợ nhỉ. Đầu tư cơ sở hạ tầng mấy tỷ đô mà 2 năm có lãi. Thiên tài của nhân loại là đây chứ đâu

chemvovan

Xe buýt
Vậy là anh em đành phải cho VF lãi - nghĩa là lấy chỗ lỗ chỗ khác - và Vn phải chịu.
Đợt này có bác V.ương Đ.ình Huệ nắm Quốc hội, bác ấy dân tài chính thứ thiệt. Các ông bên Ch.ính phủ mà cứ chiều theo doanh nghiệp, trình lên Quốc hội những cái ưu đãi không hợp lý, có khi bác ấy gạt ngay ;))

Lacet_ti

Xe container
Sợ nhỉ. Đầu tư cơ sở hạ tầng mấy tỷ đô mà 2 năm có lãi. Thiên tài của nhân loại là đây chứ đâu
Hêhe, Sing nó chả bắt có lãi, nhưng âm mãi thì nó hạ bậc tín nhiệm- nó QL đất nước nó cần gì biết ông làm gì, chỉ biết ông ko nộp thuế thì ông xếp hạng thấp
Rồi IP sang Mẽo, link cái tín nhiệm thấp của Sing - vậy Ipo cho ai
Giữa năm vừa rồi các cụ tung hô IPo 50 tỉ USD đó
Giờ mong 3 tỉ.
Em xem huy động được 300tr ko nhé ;)

Ramdeuter

Xe hơi
Vậy là anh em đành phải cho VF lãi - nghĩa là đẩy lỗ sang chỗ khác - và Vn phải chịu.
Bọn Sing chả ngu và bọn Mẽo thì lại càng ko ngu ;)) Chúng nó đều nhòm vào 'công nghệ lõi' mà Vin đang nắm giữ cả đấy cụ. Nhưng khốn nỗi 'công nghệ lõi' đó lâu nay vẫn danh nghĩa là sở hữu toàn dân, trong đó có cụ và cả iem :D Vậy là chúng ta sắp chuyển 1 phần hoặc nhiều phần 'công nghệ lõi' đó cho tụi tây lông mũi lõ hay tụi xoong thủng chảo thủng chăng? :D

4banhxequay

Xe điện
Thằng bạn em là chuyên gia kinh tế nó chém là, TB trong nước chuyển dần vốn ra nước ngoài có thêm một nguyên nhân là đề phòng bọn đỏ thu hồi tài sản bằng nghị văn quyết.
Bọn Tàu nó bắt đầu làm vụ chia tài sản rồi, VN đi sau mấy năm à cụ.
Sau này biết đâu lại có Hoà Phát Singapore, Tha co Laos, Vinamilk Cambodia ....

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

supporter

Xe điện
Hêhe, Sing nó chả bắt có lãi, nhưng âm mãi thì nó hạ bậc tín nhiệm- nó QL đất nước nó cần gì biết ông làm gì, chỉ biết ông ko nộp thuế thì ông xếp hạng thấp
Giờ mong 3 tỉ.
Sing xếp hạng tín nhiệm các doanh nghiệp dựa trên lỗ lãi trong 2 năm cơ à? Rồi lại IP sang mẽo (em còn ko biết IP là cái gì nữa)
Cụ không hổ danh thiên tài

XSim

Xe container
Giờ mong 3 tỉ.
Cụ này không có kiến thức mà cứ chém linh tinh :)) Sing nào nó yêu cầu công ty phải có lãi? Chả có nước nào yêu cầu thế cả. Yêu cầu chung của các nước với doanh nghiệp là làm đúng pháp luật của nó, nộp đủ kê khai, đóng thuế hàng năm, trả đúng nợ vay thôi.

Chính phủ nó cũng chả rảnh đi đánh giá xếp hạng tín dụng, đó thường là việc của các tổ chức tư nhân.

dongxanh

Xe buýt
Bọn Sing chả ngu và bọn Mẽo thì lại càng ko ngu ;)) Chúng nó đều nhòm vào 'công nghệ lõi' mà Vin đang nắm giữ cả đấy cụ. Nhưng khốn nỗi 'công nghệ lõi' đó lâu nay vẫn danh nghĩa là sở hữu toàn dân, trong đó có cụ và cả iem :D Vậy là chúng ta sắp chuyển 1 phần hoặc nhiều phần 'công nghệ lõi' đó cho tụi tây lông mũi lõ hay tụi xoong thủng chảo thủng chăng? :D
Các cụ hay theo dõi tình hình chứng khoán ở New York chắc nghe công ty Didi sắp rời TTCK Mỹ để chuyển qua niêm yết ở Hong kong? SEC đang soi đèn các công ty TQ và nước ngoài, nhất là các công ty không có cùng hệ thống tài chính giống phương Tây. Anh V dự định ra IPO ở NYSE vào lúc này hơi khó à

AnhhoangSu

Xe điện
Sing xếp hạng tín nhiệm các doanh nghiệp dựa trên lỗ lãi trong 2 năm cơ à? Rồi lại IP sang mẽo (em còn ko biết IP là cái gì nữa)
Cụ không hổ danh thiên tài
Cụ chấp làm gì, cụ Ti ấy hồi 2019 nổi rần rần ở mấy thớt Vinfast mới xây nhà máy sx xe bởi cái thuyết âm mưu lập dự án sx xe trên giấy để chiếm đất HP.
Hồi đấy cũng nhiều nick trên này adua cái thuyết này, còn quất còm lẫn nhau ra chiều châm biếm mỉa mai lắm. Giờ chả thấy mấy nick đó nhắc lại cái thuyết âm mưu ấy nữa nên lâu dần chắc mn cũng quên ai là tác giả rồi.

XSim

Xe container
Các cụ hay theo dõi tình hình chứng khoán ở New York chắc nghe công ty Didi sắp rời TTCK Mỹ để chuyển qua niêm yết ở Hong kong? SEC đang soi đèn các công ty TQ và nước ngoài, nhất là các công ty không có cùng hệ thống tài chính giống phương Tây. Anh V dự định ra IPO ở NYSE vào lúc này hơi khó à
Vụ Didi rời TTCK Mỹ theo em đọc thì lý do chính là chính phủ TQ yêu cầu Didi phải về chứ không phải từ phía Mỹ https://www.reuters.com/technology/didi-global-start-work-delisting-new-york-pursue-ipo-hong-kong-2021-12-03/