[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

Idemitsu

Xe tăng
Vâng. Em cũng hy vọng cụ làm được.
Mà tạo được công ăn việc làm cho hàng chục ngàn người Việt nữa thì càng tốt ạ. Bạn em cũng kỹ sư từ Toy sang Vinfast HP được hơn 2 năm. Lương trên 40M kèm nhiều ưu đãi khác như kiểu mua xe được giảm giá. Em nói chuyện thì thấy họ rất happy với công việc chứ hoàn toàn không có chuyện bị ép phải mua như các cụ vẫn nói.
Vâng. E hiện mới tạo công ăn việc làm cho tầm 50 a e nên cũng chả đủ tầm so sánh. Comment dạo thôi ạ. Vẫn bài toán ở trên là sau khi dùng 1 tỷ đô mua 50000 con xe về cho không và làm từ thiện (thực tế Vin mới bán được đâu đấy 40k xe) thì vẫn còn 2.5 tỷ đô trong tổng đầu tư của vinfast để thuê được 1000 chú kỹ sư lương 40 củ trong 10 năm về nghiên cứu công nghệ phân lô bán nền ;))

Toilatoi242

Xe tăng
Vâng. E hiện mới tạo công ăn việc làm cho tầm 50 a e nên cũng chả đủ tầm so sánh. Comment dạo thôi ạ. Vẫn bài toán ở trên là sau khi dùng 1 tỷ đô mua 50000 con xe về cho không và làm từ thiện (thực tế Vin mới bán được đâu đấy 40k xe) thì vẫn còn 2.5 tỷ đô trong tổng đầu tư của vinfast để thuê được 1000 chú kỹ sư lương 40 củ trong 10 năm về nghiên cứu công nghệ phân lô bán nền ;))
Số liệu hết năm 2021 là hơn gấp đôi chỗ cụ dự rồi đó.

hoviethung

Xe lăn
Công nghệ lõi thì tất nhiên là quan trọng rồi và ai cũng muốn.

Nhưng không làm, thì lấy đâu ra công nghệ?

Em rất ngạc nhiên các cụ chê Vinfast không có công nghệ. Vâng, đương nhiên là mới làm thì chỉ có đi mua, đi thuê.. chứ công nghệ nào mà ngồi vài tháng hay thậm chí vài năm mà ra nổi?

Một công ty đi sau hàng vài chục năm, thậm chí có thể nói cả trăm năm thì cách tốt nhất là cứ bắt tay vào mua công nghệ, thuê nhân sự, nhập linh kiện... về mà làm ra cái xe, tham gia được vào thị trường. Rồi trong quá trình vận hành, sản xuất đó sẽ có cơ hội để nghiên cứu, chế tạo, phát minh...ra những thứ của riêng mình, tất nhiên nếu không chết sớm.

Làm gì còn cách nào tốt hơn nhỉ?
Một số cụ ở đây muốn phải có công nghệ lõi ngay cơ. Toàn chém gió phi thực tế thôi.

Nói như cụ thì cả thế giới nghỉ cmn sản xuất luôn đi. Cái éo gì chả dính dáng tới thằng TQ.

Mà dễ thế cứ mua từ TQ về lắp thành cái xe điện thì cụ cũng mở 1 hãng cho of nó sáng mắt ra. Sao phải đi trù ẻo người khác.
Em phải vang cụ vì vấn đề em đưa ra là thông tin thực tế, không thiên vị và không phiến diện ai cả. Còn đánh giá ntn là tùy người đọc!
Vậy mà không hiểu cụ đọc ntn và trong đầu có ý gì mà tự nhiên nói linh tinh .....

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Em phải vang cụ vì vấn đề em đưa ra là thông tin thực tế, không thiên vị và không phiến diện ai cả. Còn đánh giá ntn là tùy người đọc!
Vậy mà không hiểu cụ đọc ntn và trong đầu có ý gì mà tự nhiên nói linh tinh .....
Cụ cho em xin thống kê là Vin sản xuất được những thứ gì đi mua những thứ gì. Có có thống kê thì ta bàn tiếp.

Tự dưng nói chung chung người ta mua từ Tầu về ráp mà chẳng có dẫn chứng rồi cụ tự cho mình là khỗng thiên vị. Hài là hài.

Kurumasuki

Xe container
Như title ạ? Em thấy nhiều ng bẩu là vì chủ sở hữu Vinfast sing vẫn là Vin nên vẫn là xe Việt.
nhưng mà em thấy cứ sai sai chỗ nào ấy…

Phiền mod min để lại thớt tranh luận cho ok. Đội ơn Min mod :)
Câu hỏi của cụ tối nghĩa quá
Xe Việt hay xe Sing hàm ý là sở hữu thương hiệu hay sản xuất hay gì
Đầy đủ thì nó là: xe mang thương hiệu VF do cty Sing sở hữu, sx ở nhà máy tại VN. Ông chủ cty Sing này gốc Việt, vay tiền Việt thuê công nhân Việt, mua vật liệu khắp thế giới về lắp ráp bán cho người Việt, lợi nhuận chuyển về Sing.
Thủng chưa cụ?

Anita Emi

Xe điện
Một số cụ ở đây muốn phải có công nghệ lõi ngay cơ. Toàn chém gió phi thực tế thôi.
Vâng, ngay cả Hòa Phát làm thép 20 năm rồi, thử hỏi bây giờ đã có công nghệ vượt trội gì hay toàn bộ dây chuyền, thiết bị là đi nhập? Thac lắp ô tô 20 năm rồi đã có công nghệ lõi nào?

Nói chung không ưa thì bới lông tìm vết, kiểu gì cũng nói được thôi cụ.

Lúc Vin làm bất động sản, thì bảo là không sản xuất, chỉ phân lô bán nền.

Lúc Vin làm ô tô, thì chê là không có công nghệ

Lúc Vin hoạt động ở Việt Nam, thì bảo là dựa vào quan hệ, chính sách chứ giỏi giang gì.

Lúc Vin sang Sing sang Mỹ, thì mỉa là không phải sản phẩm Việt.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Lại tranh luận kiểu công kích cá nhân đó r. Nào thì ko có tiền mua xe vin rồi nọ kia. Các bạn dù ăn lương thấp nhưng cũng nên đổi bài đi nhé ;))
Nhận xét của cá nhân em: Đội cãi thuê này hay lấy lý do ghen ăn tức ở, ghét người giàu ra để chửi những người Anti Vin là rất bậy bạ (mà đội này thì ngại gì nói bậy).
Tại sao Vin bị ghét nhiều thế mà bao công ty khác như HP, Trường Hải.. lại ít bị nêu tên hơn ?
Em thấy chủ yếu do cách làm của Vin. Từ cách làm việc, đến làm truyền thông đều khiến người ta ác cảm.

One-77

Xe cút kít
Công nghệ lõi thì tất nhiên là quan trọng rồi và ai cũng muốn.

Nhưng không làm, thì lấy đâu ra công nghệ?

Em rất ngạc nhiên các cụ chê Vinfast không có công nghệ. Vâng, đương nhiên là mới làm thì chỉ có đi mua, đi thuê.. chứ công nghệ nào mà ngồi vài tháng hay thậm chí vài năm mà ra nổi?

Một công ty đi sau hàng vài chục năm, thậm chí có thể nói cả trăm năm thì cách tốt nhất là cứ bắt tay vào mua công nghệ, thuê nhân sự, nhập linh kiện... về mà làm ra cái xe, tham gia được vào thị trường. Rồi trong quá trình vận hành, sản xuất đó sẽ có cơ hội để nghiên cứu, chế tạo, phát minh...ra những thứ của riêng mình, tất nhiên nếu không chết sớm.

Làm gì còn cách nào tốt hơn nhỉ?
:):) Em không chê. Nếu có thể cụ ngược dòng lên những comment bên trên của em. Em nói là em rất tôn trọng Vin. Em chỉ nói trên quan điểm định danh một thương hiệu như thế nào là thương hiệu Việt thôi.

DeislerX

Xe tải
Cụ có biết Samsung to thế mà nó vẫn là Samsung Singapore không? Nhà máy Samsung VN to vật như thế vẫn tính là Singapore đấy mà chẳng thấy ai bảo là công ty của SING.

Người lớn chẳng ai hỏi câu hỏi ngu ngơ như thớt của cụ cả. Chẳng hiểu sao cứ đến ngày như này là 1 loạt từ voz đến otf lại có những thớt nặng tính trẻ trâu như vậy.

Như title ạ? Em thấy nhiều ng bẩu là vì chủ sở hữu Vinfast sing vẫn là Vin nên vẫn là xe Việt.
nhưng mà em thấy cứ sai sai chỗ nào ấy…

Phiền mod min để lại thớt tranh luận cho ok. Đội ơn Min mod :)

8828

Xe buýt
Đọc gần chục trang mà e thấy các cụ vật nhau kinh quá, chẳng cụ nào noia vào trọng tâm gì cả.
Theo e thì hiện nay, với quá trình toàn cầu hóa mạnh mẽ thì việc phân biệt 1 sp sản xuất ở đâu để nói nó là sp của nc đó ko còn chuẩn xác nữa.
Theo e thì, căn cứ vào quyền sở hữu nhãn hiệu của ai thì nó thuộc về nơi đó. Như e tra cứu trên web của Cục SHTT thì:
- Vinfast thuộc SH của Vingroup - VN -> nó là nhãn hiệu của VN.
Cũng như các vd:
+ Toyota thuộc SH của Toyota Motor - JP -> nó là nhãn hiệu của Nhật.
+ Ford thuộc SH của Ford Motor - US -> nó là nhãn hiệu của Mỹ.
+ Hay Samsung thuộc SH của Samsung Electronics - KR -> nó là nhãn hiệu của HQ.
Cụ nào thông thạo tra cứu SHTT các nước Âu Mỹ tra giúp e xem Vinfast có phải được đăng ký ở các nc khác thuộc SH của Vingroup ko ah.

cocsku

Xe cút kít
Nhưng việc thị trường chấp nhận và yêu thích để lên gân lên cốt với nhau rằng đó là sản phẩm Việt trong khi những cái cốt lõi của cái sản phẩm đó là của nước ngoài và thậm chí mình không được phép thay đổi dù là chi tiết nhỏ (em đố Vin dám thay dù là cái séc măng hay bugi của động cơ bằng một loại khác so với nguyên bản mà không được sự đồng ý của thằng cấp động cơ đấy. Thực ra thay cũng được nhưng nó không bảo hành cho và như vậy lại ko dám thay).
Em vẫn cứ cực đoan thế. Tất nhiên là trên góc nhìn về việc định danh như thế nào là một thương hiệu Việt :)
Hơi dài nhỉ? Ngày lễ ở nhà không đi đâu mà ;)
Cụ nhầm lẫn nhé. Vinfast mua bản quyền mấy cái động cơ, thân xe đó, sản xuất đóng logo Vinfast, Vinfast nó tự bảo hành. Việc thay đổi thế nào Vinfast thoải mái và tự chịu trách nhiệm. Mà vinfast không thay gì cũng cũng tự chịu trách nhiệm. Bằng chứng là họ thuê bên Áo gì đó "tinh chỉnh" theo ý họ. Rồi ngoại hình bên ngoài họ tự ý thay theo ý họ ...... thoải mái.
Cái này khác với những xưởng lắp ráp theo thương hiệu như Thaco lắp ráp KIA hay TC lắp ráp Hyundai.

hoviethung

Xe lăn
Vâng, ngay cả Hòa Phát làm thép 20 năm rồi, thử hỏi bây giờ đã có công nghệ vượt trội gì hay toàn bộ dây chuyền, thiết bị là đi nhập? Thac lắp ô tô 20 năm rồi đã có công nghệ lõi nào?

Nói chung không ưa thì bới lông tìm vết, kiểu gì cũng nói được thôi cụ.

Lúc Vin làm bất động sản, thì bảo là không sản xuất, chỉ phân lô bán nền.

Lúc Vin làm ô tô, thì chê là không có công nghệ

Lúc Vin hoạt động ở Việt Nam, thì bảo là dựa vào quan hệ, chính sách chứ giỏi giang gì.

Lúc Vin sang Sing sang Mỹ, thì mỉa là không phải sản phẩm Việt.
Chê như vậy chẳng qua muốn nâng tài năng của bản thân lên thông qua việc coi thường người khác. Một dạng chiến thắng về tinh thần. Tâm lý tiểu nông bền vững thật?

Criminal

Xe tải
Vinfast 60 tỷ đô có gì?

Đây là Rivian, một công ty cũng thuần túy sản xuất xe điện của Mỹ với giá trị 36 tỷ đô:
Sản phẩm pickup truck đã có trên thị trường:

Sản phẩm SUV sắp ra đời:

Nhà máy của Rivian ở Mỹ: đã gọi được vốn, đã ký hợp đồng với các nhà cung cấp, đã xin giấy phép và qua tất cả các thủ tục môi trường - hạ tầng, đã động thổ, đã xây, đã khánh thành, đã tuyển xong nhân viên, đã mua nguyên vật liệu, đã sản xuất:

namphong12

Xe container
Vinfast 60 tỷ đô có gì?

Đây là Rivian, một công ty cũng thuần túy sản xuất xe điện của Mỹ với giá trị 36 tỷ đô:
Sản phẩm pickup truck đã có trên thị trường:

Sản phẩm SUV sắp ra đời:

Nhà máy của Rivian ở Mỹ: đã gọi được vốn, đã ký hợp đồng với các nhà cung cấp, đã xin giấy phép và qua tất cả các thủ tục môi trường - hạ tầng, đã động thổ, đã xây, đã khánh thành, đã tuyển xong nhân viên, đã mua nguyên vật liệu, đã sản xuất:
Bọn này càng thành công nhà đầu tư càng tin tưởng vào các dự án xe điện. Công cuộc IPO của Vin càng có cơ sở thành công.

Criminal

Xe tải
Bọn này càng thành công nhà đầu tư càng tin tưởng vào các dự án xe điện. Công cuộc IPO của Vin càng có cơ sở thành công.
Và họ sẽ tin tưởng vào công ty Việt Nam Vinfast chưa có gì gấp đôi so với công ty Mỹ Rivian đã có sản phẩm trên thị trường cụ nhỉ?

Rockport Avior

Xe tăng
Của ai em nghĩ không quan trọng, ích nước lợi nhà thì mua. Còn nhà nước không thu đc nhiều thuế , mình không mua đc giá rẻ thì không mua. Em chả vỗ béo cho doanh nghiệp ! Thấy đợt nà Vf9 giá có vẻ ngon, nhưng không rõ platform Đức hay TQ giảm sóc có bóng hơi không.
Lux SA thì dựa trên khung gầm của X5, cả tỷ bài báo rợp trời...
Nay VF9 không thấy báo nào nêu chi tiết khung gầm từ đâu, thì cụ tự suy luận. :D

duchung_bmw

Xe tăng
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm các thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 26/4/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Rockport Avior

Xe tăng
Cụ nói nghe rất hãi hùng, nghe nói là linh kiện hoàn toàn made in Germany mà????
Linh kiện hoàn toàn Germany thì chắc tai cụ nghe nhầm thôi.
Ngay hai cái LuxA hay SA máy xăng, ông tây gì tổng giám đốc Vinfast trước cũng chỉ dám chém có 40% hàm lượng công nghệ Đức trên xe thôi.