[Funland] Vingroup đang chuyển thành một tập đoàn công nghệ ?

tieunhupha

Xe điện
Dòng này giá rẻ nên cụ phải xem sv dùng k thì mới biết bán được hay k chứ đi làm nhất là làm vp thì ít lắm. Em cũng chưa gặp và k thấy ai bàn luận về nó
Sv thì quen dùng đt tàu rồi cụ ạ. Còn Vs thì dân vp đã đi làm có tiền và muốn ủng hộ chút xu thế mới nên dùng thôi. Nhà em cũng dùng Vs và thực sự là số lượng người dùng đt này nói chuyện với em chưa quá được 10 người.

Sent from my BBF100-1 using Tapatalk

namnhan1111

Xe máy
Theo em, Nó ko có nền tảng nên mua bản quyền, công nghệ, sau đó trong quá trình sx thì tuyển dụng ng tài gốc Việt trên thế giới về nghiên cứu, tăng dần tỉ lệ việt trong sp. Đến 1 lúc nào đó sẽ làm chủ cnghe. Chỉ có như vậy mà nhanh đc, chứ giờ nghiên cứu công nghệ thì đến bgio ms thành áp đc
Thưa cụ! Chính sách nhân sự của Vin rất khủng(em ghi nhận từ bạn em đi pv ở Vin), dám chi lương gấp 2, gấp 3 lần để kéo người bên công ty khác về, hàng loạt tập đoàn lớn nước ngoài cũng không chịu nổi nhiệt. Cái được là mau có bộ máy, cái hại là chi phí nhân sự cực cao dẫn tới chịu không nổi và vắt chanh bỏ vỏ, thiếu tính ổn định vì nhân sự ra vào liên tục. Hệ quả là giá thành sản phẩm không thể thấp để cạnh tranh được.

Dự án Vinpro đã đắp chiếu sa thải 1 đống nhân sự, mà ngặt cái nhân sự Vin đi ra thì các công ty không muốn tuyển, nhất là bên Samsung. Rồi cái Adayroi thì ngoắc ngoải, đốt tiền sao lại thằng bọn tàu mà giao diện thì sập xệ, lỗi tùm lum sao giữ chân người dùng.
Câc dự án khác khi bán ra thì giá lại cao khó tiếp cận người dùng. Xe điện giờ thì doanh số èo uột, ô tô thì giá gấp 2 bên tàu. Còn điện thoại cũng èo uột luôn.

Em Ví dụ hướng phát triển của thằng Xiaomi. Đầu tiền nó xây dựng hệ điều hành tủy chỉnh dựa trên android tên MIUI, khá là tốt và nhiều người sử dụng rồi nó tung ra mã nguồn cho bọn lập trình bên ngoài muốn làm gì làm và thường là rất tốt, qua thời gian nó có 1 cộng đồng lập trình viên, người dùng khá đông rồi nó mới tung ra điện thoại giá rẻ cấu hình khủng, vừa làm vừa gọi vốn + thêm xây dựng hệ sinh thái đồ dùng thông minh Mi. Chiến lược không quảng cáo, tối đa hóa dây chuyền sản xuất nhằm giảm giá thành + chiếm lĩnh thị phần.
Giờ các cụ xem thằng Xiaomi cái gì nó cũng làm được, nó không làm được thì nó rót vốn cho startup trẻ làm rồi bán lại cho nó, nó đóng mác Mi vô xong rồi bán ra.
1 chiến lược rất bài bản. Giờ các cụ mua điện thoại Vin thì cập nhật tối đa 2 năm là dừng rồi còn thằng Mi đến 4 năm nó vẫn còn bản cập nhật.

Thế mà nó cũng đốt hết nhiều tỷ $ rồi mới có tí lợi nhuận năm rồi đấy các cụ ạ.

Em viết nhiều về Vin em cũng sợ bị bay màu lên phường uống trà lắm đấy các cụ.

Thỏ móm

Xe điện

chim-ưng

Xe tăng
Mua chứ. Mua luôn kể cả chất lượng 9/10. Nhưng đến giờ đồ anh ý làm ra thì phải +++ lòng yêu nước mới mua được.
e chạm vào đồ của Vin có mấy thứ là đt , xe Klara của thằng e út mua cho vợ nó , những thứ đó e thấy hơn về chất đối với sản phẩm cùng loại , trong nhà e thì toàn đồ Nhật , Đức nội địa , mới có cũ có nên nếu đồ kô chất lượng là e bái bai ngay . Nói chung Vin làm cái gì chất lượng cao thì mua , chất lượng kô cao thì kệ bởi lý do rất đơn giản : sản phẩm đấy kô phù hợp với mình .

VKN

Xe tăng
Không phải Anti nhưng tôi thấy:
- Từ xưa đến giờ anh Vo Va vẫn đầu tư chủ yếu là BĐS, mua DN sắp tèo, phá đi xây nhà ở,... lớn hay nhỏ gì cũng là một dạng tham nhũng chính sách
Anh Vo Va phất lên từ đất đai, Sản phẩm của anh Vo Va đến nay chỉ phục vụ một nhóm nhỏ trong XH.
Mấy cái khu nhà của Vin, công dân làm ăn chăm chỉ tuân thủ pháp luật chắc chỉ đủ tiền ở Royal hay Time là cùng, còn như Vin Riverside... chắc chỉ có mấy bác quan chức tham nhũng mới đủ tiền ở đó.
- Thằng em thì hối lộ, tiếp tay cho mấy thằng tham nhũng để bán Công ty tư nhân chỉ còn mỗi cái vỏ thu về một mớ tiền.
---------
Cái chính sách làm ô tô của Vin tôi thấy hoài nghi lắm, 100% của nước ngoài thì chắc làm màu thôi, bao giờ VN mới nội địa hóa được
Bây giờ anh Vo Va mua một DN Nhà - Nước sắp tèo nào đó rồi đẩy nó lên, VD: mua GTel (chắc rẻ như bèo), đổi tên thanh Vin-Phone để bán VinSmart thì chắc sẽ nổi hơn nhiều.

quiz

Xe tải
Nguy hiểm quá, ko phát triển bền vững,ko có sáng tạo cốt lõi, lại thích đi lắp thuê, gắn thương hiệu. Hết cái phát triển đang chuyên sang giãy, cái gì cũng làm . Khôn như mấy ông này các nước phát triển tội gì tập trung nghiên cứu. Đây gọi là vì doanh nghiệp không phải thương hiệu vì dân lừa
Cụ chắc là nhà báo chém gió chuyên nghiệp nhỉ =]]. Mấy nước phát trien nó có hẳn những bộ phận đi sao chép, nghiện cứu cách sao chép đấy cụ ah.
Làm sao để thu được lợi nhuận, chiếm lĩnh thi trường mới quan trọng ...ở đó mà sĩ diện hảo như cụ.

Kurumasuki

Xe container
ốp lưng trong đây cụ

e mua 80k .

Cái miếng hình chữ nhật ở trên là e dùng băng dính 2 mặt rồi dán miếng nhựa cắt từ ốp khác với mục đích đặt xuống mặt phẳng kô xước camera .
Ơ cụ phải mua ốp à.
F1 nhà em nó đăng ký kiểu gì mà anh V tặng ốp lưng, đến Vinmart để nhận.

chim-ưng

Xe tăng
e mua Vsmart ở thegioididong nên phải tự mua ốp lưng , mua ốp lưng mới thấy dán nilong lưng là kô cần thiết , mà lại làm xấu đi :D .

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Anh Vượng này toàn làm ngược, người ta nghiên cứu, phát triển xong mới xây nhà máy. Trong khi anh ta xây nhà máy trước rồi mới nghiên cứu.
Cụ k biết thì nên dựa cột mà nghe, k nghe thì cũng nên đọc và tìm hiểu.
Xu hướng trên toàn TG bây h là mua công nghệ kèm chuyển giao để tiến đến làm chủ rồi phát triển. Chứ sx những cái đã tồn tại rồi có ai điên đi nghiên cứu phát triển lại từ đầu để mất đến cả chục năm ko? Cụ thấy ai làm nv với 1 sản phẩm đã định hình trên thế giới này ví dụ cái.
Bây h bảo có doanh nghiệp nào sản xuất chíp gắn vào não cho mấy tay tự nhục vs clone chửi đổng bàn phím thì chắc chắn phải nghiên cứu kỹ rồi ms làm đc.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

Simson

Xe buýt
Cấp P thì được mấy người nhỉ? Cả tập đoàn có được 500 ko?

Với sản phẩm tốt, nhiều tính năng đặc biệt thì mỗi 1 người Việt Nam là 1 đại sứ thương hiệu thì không có đủ hàng để bán ý chứ!

cocsku

Xe cút kít
Cụ k biết thì nên dựa cột mà nghe, k nghe thì cũng nên đọc và tìm hiểu.
Xu hướng trên toàn TG bây h là mua công nghệ kèm chuyển giao để tiến đến làm chủ rồi phát triển. Chứ sx những cái đã tồn tại rồi có ai điên đi nghiên cứu phát triển lại từ đầu để mất đến cả chục năm ko? Cụ thấy ai làm nv với 1 sản phẩm đã định hình trên thế giới này ví dụ cái.
Bây h bảo có doanh nghiệp nào sản xuất chíp gắn vào não cho mấy tay tự nhục vs clone chửi đổng bàn phím thì chắc chắn phải nghiên cứu kỹ rồi ms làm đc.

Ý cụ bẩu anh Vượng làm như thế là xuôi, phỏng ạ?

3077

Xe container
Sv thì quen dùng đt tàu rồi cụ ạ. Còn Vs thì dân vp đã đi làm có tiền và muốn ủng hộ chút xu thế mới nên dùng thôi. Nhà em cũng dùng Vs và thực sự là số lượng người dùng đt này nói chuyện với em chưa quá được 10 người.

Sent from my BBF100-1 using Tapatalk
E thấy Tàu hay k cũng k quan trọng lắm, chủ yếu là giá thôi. Với giá đó phù hợp sv và ng lao động chứ Tàu nó cũng có mấy con gì hơn 20 củ khác gì iphone đâu

Cái gì cũng nhảy vào làm tí... thì chỉ có thể là lắp ráp, OEM .... nói chung là phò phạch, méo ham.
Rất tiếc khi phải nói i'm so sorry với cụ. Cụ không sai nhưng vấn đề là cụ không hiểu chí của đại bàng,mục tiêu của Vin đả xác định rõ là vươn tầm châu lục, tầm thế giới chứ không phải phải luỹ tre làng.Cụ chưa từng thấy tận mắt cái thế giới đó như thế nào thì không thể đánh giá chuẩn xác được đâu ~:>

Toilaai08

Xe tăng
Rất tiếc khi phải nói i'm so sorry với cụ. Cụ không sai nhưng vấn đề là cụ không hiểu chí của đại bàng,mục tiêu của Vin đả xác định rõ là vươn tầm châu lục, tầm thế giới chứ không phải phải luỹ tre làng.Cụ chưa từng thấy tận mắt cái thế giới đó như thế nào thì không thể đánh giá chuẩn xác được đâu ~:>
Đại bàng cũng ko chắc là ko gãy cánh nếu ham mồi. :D

win7

[Tịch thu bằng lái]
Nguy hiểm quá, ko phát triển bền vững,ko có sáng tạo cốt lõi, lại thích đi lắp thuê, gắn thương hiệu. Hết cái phát triển đang chuyên sang giãy, cái gì cũng làm . Khôn như mấy ông này các nước phát triển tội gì tập trung nghiên cứu. Đây gọi là vì doanh nghiệp không phải thương hiệu vì dân lừa
cụ nói đúng rùi , thuê lắp ghép không có phát minh , không nội lực sớm muộn cũng tèo , cuối cùng dùng toàn vốn nhà nước mất dân chịu ,

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Trình em thấp, nên hiểu đơn giản. Cụ ấy làm không ngược thì là làm xuôi.
Căn bản là lười đọc lười tìm hiểu, tạo clone để đi dìm chửi các kiểu nên chỉ ra đc từng đó chữ thôi.
Họ làm có bài bản, có cả đội chuyên gia tư vấn trong v ngoài nước và xây dựng kế hoạch trong nhiều năm chả lẽ lại ko khôn bằng cái nick clone chuyên đi cạnh khoé châm chọc dìm đểu.
Với tôi các cụ lề trái mà có kiến thức , chịu khó tìm hiểu tranh luận, đưa ra lập luận thì kể cả xung đột quan điểm vẫn sẽ tôn trọng.
Còn loại phun vài chữ sáo rỗng đả kích như cụ thì nhan nhảm khắp các diễn đàn vs mạng xh ngày nay.

benq

Xe điện
Theo tiến độ bàn giao thì hình như hôm nay 30/4 là bàn giao nhà máy SX smartphone và tv trên khu CNC Hòa lạc