[Funland] Vingroup đang chuyển thành một tập đoàn công nghệ ?

cocsku

Xe cút kít
Thị trường di động đã bão hòa.
Không hiểu sao mấy công ty VN như Vin, BKAV, Asanzo cứ thích đâm đầu vào?
Sắp tới LG sẽ chuyển nhà máy điện thoại sang VN.
Bão hoà, nhưng đtdđ vẫn là sản phẩm điện tử tieru dùng nhiều nhất, chi phối hành vi và chiếm dụng thời gian của người tiêu dùng.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Chuyển được thôi, chẳng lẽ một dân tộc có lịch sử trên 2000 năm lại không bằng dân tộc Thái với lịch sử chỉ 800 năm sao.
Lịch sử của 1 quốc gia ko cứu được sự tụt hậu của quốc gia đó so với nước ngoài

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Thành tập đoàn Công Nông thì có chứ công nghệ thì em chưa biết.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Đầu tư thành một tập đoàn công nghệ hàng đầu ở VN ngon quá với Vin, ở VN chỉ cần trả lương gấp đôi là 90% chuyên gia công nghệ của FPT, VT sang VIN hết - món này lại là sở trường của anh ấy
Cụ nói đúng phần nhân sự mảng công nghệ của các nơi tập trung về Vin dễ dàng vì lương lậu hứa hẹn cao
Em nói tiếp đoạn sau: Kết hợp với nhau như đám ô hợp, vào ra như cái chợ vợ, ý tưởng thực hiện dở dang, không đồng nhất ... đến hiện tại chả ra được cái sản phẩm gì cho ra hồn

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng phần nhân sự mảng công nghệ của các nơi tập trung về Vin dễ dàng vì lương lậu hứa hẹn cao
Em nói tiếp đoạn sau: Kết hợp với nhau như đám ô hợp, vào ra như cái chợ vợ, ý tưởng thực hiện dở dang, không đồng nhất ... đến hiện tại chả ra được cái sản phẩm gì cho ra hồn
Em có ông anh kể nhiều ông ở Ford HD nghe chào mời của Vin phét với mức lương hậu hĩnh bỏ sang, làm một thời gian thì muốn quay lại nhưng không được.
Chắc nó phải có nguyên nhân.

Waterblack

Xe tải
Thì phải chuyển tiền bẩn sang tiền sạch chứ.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em có ông anh kể nhiều ông ở Ford HD nghe chào mời của Vin phét với mức lương hậu hĩnh bỏ sang, làm một thời gian thì muốn quay lại nhưng không được.
Chắc nó phải có nguyên nhân.
Mr Dương trưởng Maintenance nhà máy GM đc câu sang làm quản lý phần xây dựng, công nghệ ở nhà máy VF Cát Hải, loanh qua loanh quanh cũng bung sới, chả làm đc mẹ gì
Mr Hoàng, PGĐ nhà máy M1 Viettel, đc câu sang làm bộ phận nghiên cứu trạm sạc điện VF, 3 hôm dừng mẹ dự án, đẩy qua làm ở Viện nghiên cứu công nghệ, tháng sau lại giải tán viện --> nghỉ việc, mất hết sự nghiệp bên Vịt teo trong nháy mắt, lúc đi còn phải xuất ngũ mãi mới được
Tan hoang hết cả cụ ạ, đám râu ria tài năng trẻ tuổi cấp trưởng phòng, trưởng nhóm thì vào ra nhiều hơn đi chợ :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Mr Dương trưởng Maintenance nhà máy GM đc câu sang làm quản lý phần xây dựng, công nghệ ở nhà máy VF Cát Hải, loanh qua loanh quanh cũng bung sới, chả làm đc mẹ gì
Mr Hoàng, PGĐ nhà máy M1 Viettel, đc câu sang làm bộ phận nghiên cứu trạm sạc điện VF, 3 hôm dừng mẹ dự án, đẩy qua làm ở Viện nghiên cứu công nghệ, tháng sau lại giải tán viện --> nghỉ việc, mất hết sự nghiệp bên Vịt teo trong nháy mắt, lúc đi còn phải xuất ngũ mãi mới được
Tan hoang hết cả cụ ạ, đám râu ria tài năng trẻ tuổi cấp trưởng phòng, trưởng nhóm thì vào ra nhiều hơn đi chợ :D
Không nói lên điều gì cả, môi trường khác nhau thì ông này ok chỗ này sang chỗ kia hỏng, ông kia ko là gì sang chỗ này ngon. Miễn là phù hợp mới được. Viettel --- Vin, nghe cũng có vẻ không cùng tông lắm rồi nhỉ.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Không nói lên điều gì cả, môi trường khác nhau thì ông này ok chỗ này sang chỗ kia hỏng, ông kia ko là gì sang chỗ này ngon. Miễn là phù hợp mới được. Viettel --- Vin, nghe cũng có vẻ không cùng tông lắm rồi nhỉ.
Cụ đọc comment trước của em nhé, vợt từa lưa người ở khắp nơi về nhét vào thành 1 đống hổ lốn, mỗi người có 1 cách làm việc, kết quả thì muốn nhanh, dẫn đến sản phẩm không hoàn thiện, các ý tưởng bị bỏ dở dang, người đến người đi như cái chợ vỡ

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thì lại đoán mò là: cái cần nhất nhưng Vin chưa làm đó là Vin Bank.
Cứ nhìn gương THmilk là rõ ngay, còn việc chưa làm được thì:
- Có thể là vì Vin quá tự tin;
- Có thể đã có nhiều NH sẵn sàng làm sân sau;
- Nhưng có thể Vo Va đã định làm, chưa kịp làm và đã kịp nhìn mấy tấm gương cỡ Trầm Bê, Bắc Hà, Kiên Bạc, Thắm HD
-------
Đoc cái chủ đề này thấy OF còn nhiều nhân tài hơn Vin;
Nhiều bác bảo vệ quan điểm của mình ác chiến thật, thể hiện trình độ, tranh luận, sỉ nhục nhau vì toàn những vấn đề có khi VoVa cũng chả nghĩ được tới.
Có thím nào làm xếp lớn của Vin (thiên hạ đồn xếp lớn của Vin chủ yếu là woman), giới thiệu cho VoVa vào OF đọc cũng vỡ ra được khối điều, có khi nhiều bác và mời về làm cố vấn ấy chứ. :D.
Về cá nhân tôi thấy anh VoVa hiện mới thành công ở lĩnh vực BĐS và chạy chính sách liên quan tới BĐS, còn đầu tư vào mấy thứ khác là do anh ấy đang nhiều tiền, phải chờ thời gian đã.
Riêng việc bán nhà tặng xe VFast, yêu cầu nhân viên dùng Vsmart... tôi thấy có khi phản tác dụng
--------
Quan điểm cá nhân, xin các bác đừng ném đá
Techcombank nó không là Vinbank thì là cái gì hả cụ :D Do luật nên mới phải rút về mặt hình thức thôi

cách đây nửa năm, sau vụ AVG em có comment là cổ phiếu dòng VIN đã lên đỉnh và giảm từ từ, sau đó đến vụ VIN bán vinmart em lại comment giống thế. Đến hôm nay tìm lại lịch sử trong 1 năm qua thì không thấy nữa, phải chăng nó bị bay hơi bởi .........?????

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc comment trước của em nhé, vợt từa lưa người ở khắp nơi về nhét vào thành 1 đống hổ lốn, mỗi người có 1 cách làm việc, kết quả thì muốn nhanh, dẫn đến sản phẩm không hoàn thiện, các ý tưởng bị bỏ dở dang, người đến người đi như cái chợ vỡ
Ok, đó là phong cách của ông chủ mà, có sao, rồi cổ phiếu lên sẽ có cách cơ cấu :D chậm mà chắc đi lên, nhanh mà ẩu, cơ cấu lại, tùy thời điểm và ý đồ của người ta thôi.

Tiger Hunter

Xe container
Tuy nhiên, e thấy hơi lạ là chuyên ngành mỏ (Mà anh Vượng được đào tạo) chưa thấy có đầu tư gì nhỉ ?
Anh Vượn đã nâng ngành đào mỏ lên 1 tầm cao mới rồi. Ko còn là "khai khoáng" như cụ nghĩ nữa đâu =))

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Làm cái chân ý thì khó cụ ạ. Công nghệ của cát hải là công nghệ 201x. Công nghệ của GM Việt nam từ những năm 60, học lại từ đầu nên khó sống. Các a ở Ford cũng vậy, lương mà cao hơn tụi Thái với indo thì khó.
Có vài trưởng bộ phận ở các hãng lớn hỏi người quen của em về công việc ở Việt nam. Vì với thua nhập tầm trung sống ở Việt nam ko kém triệu phú ở bển

Mycar222

Xe điện
Có thể a Vova và Team muốn tẩy trắng
Vì tiền tài vật chất của team đấy quá dư thừa rồi
Nên chuyển hướng làm vì đam mê danh tiếng
Nhưng mà lĩnh vực này lắm thử thách
Bài học của Nokia, Yahoo...vv

Mycar222

Xe điện
Dạo này thấy ảnh bỏ vincom sportcity rồi, chuyển sang quảng bá smart city. Không hiểu ảnh sẽ nhồi nhét những gì vào đấy.
Vụ sản xuất tv điều hoà chắc sẽ cho vào cái đô thị này.
Định hướng lại và đổi tên dự án này mà cụ

isak

Xe tăng
Bạn bè em bỏ toàn chỗ ngon sang phát triển VinFa (dược phẩm), vẽ viễn cảnh tươi đẹp, sau 1 năm lay lắt giờ đóng cửa toàn bộ đi kiếm việc lại. Một ví dụ nữa về những startup của Vin ko thành công và rồi ko ai nhắc đến nữa.

banmotnucuoi

Xe lăn
Bạn bè em bỏ toàn chỗ ngon sang phát triển VinFa (dược phẩm), vẽ viễn cảnh tươi đẹp, sau 1 năm lay lắt giờ đóng cửa toàn bộ đi kiếm việc lại. Một ví dụ nữa về những startup của Vin ko thành công và rồi ko ai nhắc đến nữa.
Em nghĩ họ học đc nhiều điều hơn. Chứ mảng dược làm vẫn amator lắm