[Funland] Vĩnh biệt người anh hùng của QĐND Việt Nam. Trung tá Đặng Văn Việt - người từng được mệnh danh là "Hùm xám đường số 4"

Trạng thái
Thớt đang đóng

BG25

Xe điện
Cảm ơn cụ. Như vậy lý do cuốn Quân sử của cụ Việt không được in đã rõ.

Còn nguyên nhân cái chết của thân sinh cụ Việt thì tôi nghĩ là không phải mất sau vì tôi có được nói chuyện với một thân thích của cụ. Theo tôi biết thì Ông Cụ có can thiệp nhưng lệnh của Ông Cụ đến quá muộn, khi mọi sự đã rồi.
Vâng, em đọc trong hồi ức thôi, có thể việc này cụ Việt viết tránh đi.

Mặc dù bị đối xử như vậy nhưng cụ không hề làm gì có hại cho nhà nước.
Ngay cả kiện cáo, đòi quyền lợi cũng không.
Vượt lên bản thân, vì nước vì dân cụ nhỉ?
Họ đã thành bậc thánh nhân.

battai

Xe buýt
Sau khi tuyên bố VN độc lập, tự do, HCM viết thư cho Truman đề nghị công nhận nước VNDCCH là quốc gia độc lập. Nếu Truman trả lời thì VN ngày nay có thể đã là cường quốc với những thế hệ lãnh đạo tài năng, nhiệt huyết. Nhưng bánh xe lịch sử đã không cho chúng ta lựa chọn. Sau 5 năm không một nước nào cả TBCN và XHCN công nhận thì chỉ còn một con đường đến ngày nay
Cụ làm em suýt sặc.

vôlăng méo

Xe hơi
Vượt lên bản thân, vì nước vì dân cụ nhỉ?
Họ đã thành bậc thánh nhân.
Giống cụ Giáp bị điều sang làm bên sinh đẻ có kế hoạch mà vẫn không một lần nào nói về chuyện này cho đến lúc chết, cứ nói đến cụ Hồ là giọng cụ Giáp như đang nói về thần tượng của mình

rachfan

Xe điện

Lục_Bản_Mộc

[Tịch thu bằng lái]
Giống cụ Giáp bị điều sang làm bên sinh đẻ có kế hoạch mà vẫn không một lần nào nói về chuyện này cho đến lúc chết, cứ nói đến cụ Hồ là giọng cụ Giáp như đang nói về thần tượng của mình
Cụ biết mới có 1 chứ chưa biết 10 nha.
Đại tướng lúc đó đang giữ chức Phó thủ tướng phụ trách mảng khoa học kỹ thuật.
Cái trọng trách đặt vòng cũng nằm trong trọng trách ấy nha chứ không chỉ 100% công việc là Đặt Vòng. Hơn nữa, công tác Kế hoạch hóa gia đình, Sinh đẻ có kế hoạch lúc đó Đảng ta đang nêu rất cao về quan điểm. Vậy giao việc vào tay cụ Đại tướng là phù hợp :D
Mà cụ Đại tướng ta cũng có quyền từ chối cơ mà :D

intl

Xe tải
Và PTT kiêm nhiệm mảng đấy cũng là bình thường.

Cái trọng trách đặt vòng cũng nằm trong trọng trách ấy nha chứ không chỉ 100% công việc là Đặt Vòng. Hơn nữa, công tác Kế hoạch hóa gia đình, Sinh đẻ có kế hoạch lúc đó Đảng ta đang nêu rất cao về quan điểm. Vậy giao việc vào tay cụ Đại tướng là phù hợp :D

Xế Độp

Xe điện
Vĩnh biệt Cụ !
Thời kỳ đấy nói chung cũng không khác được, Cụ và gia đình cụ là một trong số những nạn nhân của Luật CCRĐ 1953; Sau này Cụ bị điều sang làm Cục phó Cục Vật liệu xây dựng, rồi Cục phó Cục Xây dựng cơ bản thuộc ngành Thủy sản đến khi nghỉ hưu;

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ hay đến nhà ông già em vì cùng là lính 174.Trước giãn cách cụ vẫn đi xe máy 3 bánh đến cửa bấm còi bim bim là em chạy ra đưa cụ vào . Một con người đáng kính và thông tuệ.
Bái phục cụ ấy thật!

buicongchuc

Xe ba gác
Cách đây 7,8 năm lúc cụ U100 đi cùng các đồng đội cũ (sư đoàn 5 QK7) thấy cụ dắt theo em người yêu sn 1970. Các em, các cháu lớp sau nhìn cụ lác mắt.
Em bái phục và ủng hộ cụ ấy!

thuyphongthanh

Xe lăn
Em bái phục và ủng hộ cụ ấy!
Tháng 4,tháng 5 vừa rồi cụ vẫn chạy xe đi vận động tài trợ để làm một bộ phim. Hơn trăm tuổi mà lúc nào cũng thiết tha công việc và các dự định viết sách,xuất bản. Đến giờ thì cụ đã được an nghỉ vĩnh viễn.

buicongchuc

Xe ba gác
Tháng 4,tháng 5 vừa rồi cụ vẫn chạy xe đi vận động tài trợ để làm một bộ phim. Hơn trăm tuổi mà lúc nào cũng thiết tha công việc và các dự định viết sách,xuất bản. Đến giờ thì cụ đã được an nghỉ vĩnh viễn.
Cuộc đời người anh hùng thật tuyệt vời.

Muon_biet

Xe cút kít
Trung tá Đặng Văn Việt - người từng được mệnh danh là "Hùm xám đường số 4" do thành tích chỉ huy đơn vị trong Chiến dịch Biên giới Thu Đông 1950, vừa qua đời ở tuổi 102.
Trưa 26/9, trao đổi với PV Dân trí, một người con của Trung tá Đặng Văn Việt cho biết, lúc 0h55 ngày 25/9, Trung tá Đặng Văn Việt - Trung đoàn trưởng đầu tiên của Trung đoàn 174 - đã qua đời, hưởng thọ 102 tuổi.
Lễ tang của Trung tá Đặng Văn Việt sẽ được tổ chức vào lúc 7h30-8h45 ngày 27/9, tại nhà tang lễ số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội).
View attachment 6533631
Trung tá Đặng Văn Việt là cháu nội cụ Đặng Văn Thụy, đỗ Nhị Giáp tiến sĩ, giữ chức Tế Tửu (tức hiệu trưởng) trường Quốc Tử Giám - trường chuyên dạy cho các con cháu của vua, quan triều Nguyễn. Cha ông là quan lớn trong triều đình Huế - Thượng thư Đặng Văn Hướng - Tổng đốc Nghệ An nhưng bí mật giúp Việt Minh.
Do có công với cách mạng nên sau khi Chủ tịch Hồ Chí Minh thành lập Chính phủ đầu tiên năm 1945, ông Hướng được mời ra giữ chức Bộ trưởng không Bộ, phụ trách Thanh - Nghệ - Tĩnh.
Trung tá Việt rất giỏi chơi thể thao, được giải nhất nhảy cao 1,70 m, chạy 100 m hết 13 giây, 6 giải nhất, nhì môn tennis, 3 giải nhất đua xe đạp vòng chảo ở sân vận động Huế, bơi lội rất giỏi.
Ông Việt từng học ở trường Thanh niên tiền tuyến Huế (tháng 7-9/1945). Tuy không qua một trường quân sự dài hạn nào, nhưng Trung tá Đặng Văn Việt đã chỉ huy và đánh thắng hàng trăm trận chiến.
Ông nguyên là Trung đoàn trưởng đầu tiên của Trung đoàn 174 - một trong ba trung đoàn chủ lực đầu tiên của Quân đội Nhân dân Việt Nam. Ông từng được người Pháp mệnh danh là "Hùm xám đường số 4" do thành tích chỉ huy đơn vị trong Chiến dịch Biên giới thu đông 1950, bắt sống cả 2 chỉ huy binh đoàn Pháp là các Trung tá Marcel Lepage và Pierre Charton.
Cả cuộc đời ông sống thanh bạch, liêm khiết. Mặc dù có nhiều cống hiến cho Cách mạng, từng giữ chức Phó Cục trưởng Cục Xây dựng cơ bản nhưng đến nay ông vẫn sống trong một căn hộ 12 m2 khu tập thể công nhân 8/3.
Trung tá Đặng Văn Việt - "Hùm xám đường số 4" qua đời | Báo Dân trí (dantri.com.vn)
Cụ đã đạt được ba cái năm mươi rồi!

mapnhak10

Xe đạp
Em nghĩ võ này cụ G học cụ Hồ, đại trượng phu biết tiến biết thoái nghĩ cho đại cục, em fun tí thôi

vkthang

Xe container
Trung tá Đặng Văn Việt - người từng được mệnh danh là "Hùm xám đường số 4" do thành tích chỉ huy đơn vị trong Chiến dịch Biên giới Thu Đông 1950, vừa qua đời ở tuổi 102.
Trưa 26/9, trao đổi với PV Dân trí, một người con của Trung tá Đặng Văn Việt cho biết, lúc 0h55 ngày 25/9, Trung tá Đặng Văn Việt - Trung đoàn trưởng đầu tiên của Trung đoàn 174 - đã qua đời, hưởng thọ 102 tuổi.
Lễ tang của Trung tá Đặng Văn Việt sẽ được tổ chức vào lúc 7h30-8h45 ngày 27/9, tại nhà tang lễ số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội).
View attachment 6533631
Trung tá Đặng Văn Việt là cháu nội cụ Đặng Văn Thụy, đỗ Nhị Giáp tiến sĩ, giữ chức Tế Tửu (tức hiệu trưởng) trường Quốc Tử Giám - trường chuyên dạy cho các con cháu của vua, quan triều Nguyễn. Cha ông là quan lớn trong triều đình Huế - Thượng thư Đặng Văn Hướng - Tổng đốc Nghệ An nhưng bí mật giúp Việt Minh.
Do có công với cách mạng nên sau khi Chủ tịch Hồ Chí Minh thành lập Chính phủ đầu tiên năm 1945, ông Hướng được mời ra giữ chức Bộ trưởng không Bộ, phụ trách Thanh - Nghệ - Tĩnh.
Trung tá Việt rất giỏi chơi thể thao, được giải nhất nhảy cao 1,70 m, chạy 100 m hết 13 giây, 6 giải nhất, nhì môn tennis, 3 giải nhất đua xe đạp vòng chảo ở sân vận động Huế, bơi lội rất giỏi.
Ông Việt từng học ở trường Thanh niên tiền tuyến Huế (tháng 7-9/1945). Tuy không qua một trường quân sự dài hạn nào, nhưng Trung tá Đặng Văn Việt đã chỉ huy và đánh thắng hàng trăm trận chiến.
Ông nguyên là Trung đoàn trưởng đầu tiên của Trung đoàn 174 - một trong ba trung đoàn chủ lực đầu tiên của Quân đội Nhân dân Việt Nam. Ông từng được người Pháp mệnh danh là "Hùm xám đường số 4" do thành tích chỉ huy đơn vị trong Chiến dịch Biên giới thu đông 1950, bắt sống cả 2 chỉ huy binh đoàn Pháp là các Trung tá Marcel Lepage và Pierre Charton.
Cả cuộc đời ông sống thanh bạch, liêm khiết. Mặc dù có nhiều cống hiến cho Cách mạng, từng giữ chức Phó Cục trưởng Cục Xây dựng cơ bản nhưng đến nay ông vẫn sống trong một căn hộ 12 m2 khu tập thể công nhân 8/3.
Trung tá Đặng Văn Việt - "Hùm xám đường số 4" qua đời | Báo Dân trí (dantri.com.vn)
Cụ Việt giỏi nhưng số đen quá, lý lịch gia đình không sạch nên lận đận. Nếu không vì nhân thân thì cụ ít cũng ngang cơ cụ Lê Trọng Tấn rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng