[Funland] Vĩnh biệt người anh hùng của QĐND Việt Nam. Trung tá Đặng Văn Việt - người từng được mệnh danh là "Hùm xám đường số 4"

Trạng thái
Thớt đang đóng

comiki

Xe lăn
Cụ Việt giỏi nhưng số đen quá, lý lịch gia đình không sạch nên lận đận. Nếu không vì nhân thân thì cụ ít cũng ngang cơ cụ Lê Trọng Tấn rồi.
Em hiểu ý cụ, nhưng dùng từ "không sạch" thấy cứ sao sao ấy.

rachfan

Xe điện
Giống cụ Giáp bị điều sang làm bên sinh đẻ có kế hoạch mà vẫn không một lần nào nói về chuyện này cho đến lúc chết, cứ nói đến cụ Hồ là giọng cụ Giáp như đang nói về thần tượng của mình
Cụ biết mới có 1 chứ chưa biết 10 nha.
Đại tướng lúc đó đang giữ chức Phó thủ tướng phụ trách mảng khoa học kỹ thuật.
Cái trọng trách đặt vòng cũng nằm trong trọng trách ấy nha chứ không chỉ 100% công việc là Đặt Vòng. Hơn nữa, công tác Kế hoạch hóa gia đình, Sinh đẻ có kế hoạch lúc đó Đảng ta đang nêu rất cao về quan điểm. Vậy giao việc vào tay cụ Đại tướng là phù hợp :D
Mà cụ Đại tướng ta cũng có quyền từ chối cơ mà :D
Em nghĩ võ này cụ G học cụ Hồ, đại trượng phu biết tiến biết thoái nghĩ cho đại cục, em fun tí thôi
Theo tôi tìm hiểu thì mảng "dân số KHH gia đình" này trước đó chính là do cụ Duẩn phụ trách, năm 1981 thì chuyển cho cụ Giáp. Như vậy, cụ Giáp tiếp nhận công tác này từ cụ Duẩn về lý thì không có gì bất thường.

Những bất công cụ Giáp phải chịu nó ở chỗ khác và lớn hơn nhiều so với vụ "kế hoạch hóa gia đình" này.

tientung000

Xe điện
Em hiểu ý cụ, nhưng dùng từ "không sạch" thấy cứ sao sao ấy.
Đấy là yếu tố cảm tính, mang tính chủ quan. Người đọc họ thừa hiểu cụm từ đó phải có thêm bổ ngữ, đại loại "lý lịch không trong sạch" "theo quan điểm của ***/giai cấp nông dân... khi đó".

blackhole1

Xe điện
Cho dù không được công nhận anh hùng ,nhưng thực sự cụ đã thể hiện đẳng cấp riêng của bản thân mình , cụ đi vào lịch sử thông qua các nhận xét của các tướng tá đội quân viễn chinh hàng đầu ,đánh thắng các trận đánh nổi tiếng và hơn hết cụ để lại bài học dụng nhân tài , sự lãng phí cả trí tuệ chứ không riêng gì tiền bạc làm kìm hãm sự phát triển của một dân tộc .

quangsot

Racing Boy
Cụ Việt giỏi nhưng số đen quá, lý lịch gia đình không sạch nên lận đận. Nếu không vì nhân thân thì cụ ít cũng ngang cơ cụ Lê Trọng Tấn rồi.
Đấy là hậu bối nhận xét chứ với Cụ thì chắc không quan trọng.

comiki

Xe lăn
Đấy là yếu tố cảm tính, mang tính chủ quan. Người đọc họ thừa hiểu cụm từ đó phải có thêm bổ ngữ, đại loại "lý lịch không trong sạch" "theo quan điểm của ***/giai cấp nông dân... khi đó".
Vâng, và từ đó nên cho vào ngoặc kép. Thực ra, có "ko trong sạch" thật, và "ko trong sạch" do quan điểm, nhận thức khi đó, để như vậy dễ thành đánh đồng.

Patriots

Xe lăn
Theo tôi tìm hiểu thì mảng "dân số KHH gia đình" này trước đó chính là do cụ Duẩn phụ trách, năm 1981 thì chuyển cho cụ Giáp. Như vậy, cụ Giáp tiếp nhận công tác này từ cụ Duẩn về lý thì không có gì bất thường.

Những bất công cụ Giáp phải chịu nó ở chỗ khác và lớn hơn nhiều so với vụ "kế hoạch hóa gia đình" này.
Trước đó là do cụ Đồng phụ trách cụ ạ (anh Tô)

NguyenAnhPhan

Xe container
Đọc đến đây là em không muốn đọc nữa. Trang 5.
- Em xem phim tài liệu quân sự, từ cả 2 phía. Em đọc tài liệu - cũng cả 2 phía. Và suy luận. Em hiểu. Những người như thế, đáng lẽ phải được đất nước vinh danh.
- Đại Cách Mạng ư ? Ta đã làm gì với ảnh hưởng của nó ? Bác đã khó khi phát biểu tại đại hội quốc dân
Nhận lỗi về mình...còn những người khác ? Họ có áy náy không ? Chịu..
--> Thời thế giờ còn bét hơn xưa nhiều lắm. Thật nhẫn tâm vô cùng

taplai2012

Xe ngựa
Nghiêng mình kính cẩn trước vong linh Cụ Đặng Văn Việt !

Xế Độp

Xe điện
Đọc đến đây là em không muốn đọc nữa. Trang 5.
- Em xem phim tài liệu quân sự, từ cả 2 phía. Em đọc tài liệu - cũng cả 2 phía. Và suy luận. Em hiểu. Những người như thế, đáng lẽ phải được đất nước vinh danh.
- Đại Cách Mạng ư ? Ta đã làm gì với ảnh hưởng của nó ? Bác đã khó khi phát biểu tại đại hội quốc dân
Nhận lỗi về mình...còn những người khác ? Họ có áy náy không ? Chịu..
--> Thời thế giờ còn bét hơn xưa nhiều lắm. Thật nhẫn tâm vô cùng
Đấy chỉ là nguyên nhân gia đình Cụ li tán, người mất người còn thôi cụ ạ;
Nguyên nhân chính là Cụ có 1 bà chị ruột là vợ của TTg VNCH Phan Huy Quát và 2 em di tản sang Mỹ và Pháp; Mà thời đó lý lịch như thế thì cụ biết rồi đấy;

Zindaubo

Xe tải
E thấy lý lịch của Cụ rõ ràng là trong sạch, không thấy nói đến việc tẩy xóa, thay tên, đổi họ, sửa năm sinh...có chăng là Cụ đi nhầm giày thôi!

NguyenAnhPhan

Xe container
Đấy chỉ là nguyên nhân gia đình Cụ li tán, người mất người còn thôi cụ ạ;
Nguyên nhân chính là Cụ có 1 bà chị ruột là vợ của TTg VNCH Phan Huy Quát và 2 em di tản sang Mỹ và Pháp; Mà thời đó lý lịch như thế thì cụ biết rồi đấy;
Chẳng lẽ lại khêu lại chuyện con gái nhà văn Thạch Lam ?

NguyenAnhPhan

Xe container
Bác đọc nhiều, bác cho em cảm nhận về bên kia ạ.
Em cảm ơn.
Vẫn có người này kia cụ ạ. Nói chung rất phức tạp.
- Nhưng người tốt là người tốt. Không sai là không sai.
- Nguyễn Hữu Hạnh có phải là 1 ví dụ không ?

Xế Độp

Xe điện
Chẳng lẽ lại khêu lại chuyện con gái nhà văn Thạch Lam ?
So với các cụ thì mình chỉ là trẻ trâu, cố gắng tìm hiểu để biết về một thời kỳ lịch sử và hiểu về quá khứ của các cụ thôi ạ;
Ngay như ông già em đây, tốt nghiệp bách khoa khóa 2 xong là nhập ngũ vào quân giới, cụ cũng phấn đấu lên đến pgd kỹ thuật năm 28 tuổi nhưng cũng chỉ dừng lại ở đấy cho đến lúc về hưu với cái mác CNVQP mà không được phòng quân hàm chỉ vì có ông chú ruột là bác sỹ quèn bên nước Mỹ xa xôi :D

cun01

Xe container
Không biết về thế giới bên kia, gặp lũ ấy chúng nó có đấu tố cụ nữa không nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng