[Funland] Vĩnh Xuân Quyền - Khảo cứu

nouvo

Xe tăng
Trước em cũng lọ mọ đến chùa Tảo Sách để học VXQ. Học được mấy buổi đến bữa luyện quay tay có thằng béo tay nó to như cây chuối nó cứ thả trên xuống làm em mờ hết mắt hết mũib-( Sau bữa đó bỏ VXQ đi tập thể hình luôn. =)) Múa máy thì đẹp nhưng không có thể lực thì cũng bằng thừa ạ. Có muốn chạy cũng khó cơ :D

Xét về lý thuyết VX là 1 môn hay và tinh tế, chú trọng đến lấy nhu thắng cương, tránh chỗ mạnh đánh chỗ yếu, ví dụ khi đỡ đòn ko có những đòn kiểu như vung tay gạt đòn đối phương mà là chạm, nghe lực, và đưa lực đối phương ra bên cạnh bằng cách xoay thân, hoặc nếu có đỡ bằng cách đấu lực thì đưa lực mình vào gốc lực đối phương chứ ko đỡ ở đầu tay. Nhưng vầng lại là nhưng để áp dụng cái tinh tế, nghe lực (thính kình), rồi xoay thân đó trong điều kiện thực chiến, với khoảng thời gian cực nhỏ, chưa đến 1s em e là hơi khó. Vì vậy nếu cụ tập để lấy sức khỏe thì OK, một số bài như đổ chuối, đu đẩy rất hay, tốt hơn tập tạ, còn nếu cụ muốn tự vệ nữa thì em khuyên là ko nên
1. Màu đỏ Sao em tưởng "thủ đầu quyền" là bài quyền cơ bản của môn sinh Vịnh Xuân
2. Màu xanh trong thực chiến liệu đối phương có đưa tay cho cụ chạm để rồi sau đó gia tăng kình với tốc độ hợp lý để cụ cảm nhận (thính kình) sau đó dẫn lực hoặc hấp lực đối phương không ạ!
Em mạo muội thử góp tý cho xôm8->

Tran Thanh Tung

Xe điện
Trước em cũng lọ mọ đến chùa Tảo Sách để học VXQ. Học được mấy buổi đến bữa luyện quay tay có thằng béo tay nó to như cây chuối nó cứ thả trên xuống làm em mờ hết mắt hết mũib-( Sau bữa đó bỏ VXQ đi tập thể hình luôn. =)) Múa máy thì đẹp nhưng không có thể lực thì cũng bằng thừa ạ. Có muốn chạy cũng khó cơ :D
Múa may gì đâu cụ, cụ xem phim này của Vịnh Xuân Quyền chưa - IP man (Diệp Vấn).
http://phimvang.org/xem-phim/diep-phan-2008-ip-man-2008/tap-7-sv5/25201009.html

cumoc

Xe tải
Nghe các cụ luyện Vĩnh Xuân buôn, có cả ngày. Các cụ ý võ mồm thì thôi dồi, chém gió gạt bão loạn xị ngậu. Toàn anh hùng bàn phím, nổi tiếng như cái chợ

Riêng bài thủ đầu quyền, tiểu niệm đầu.. thì có nhiều nhánh cho tập ngay khi mới nhập môn, nhưng có nhánh phải ba, bốn năm sau mới dậy. Rồi học tầm kiều, tiêu chỉ. Ngày xưa em mới nhập học nghe thầy chém kinh lắm, bảo là phải luyện nội công trước đến khi nào "khí nhập cốt" thì lúc đấy gậy phang vào người vận khí lên đỡ được hết, rồi cố luyện đến lục hợp, tam tinh...Bì bõm mấy năm giời vẫn chưa xong ngũ hình quyền. Riêng bài thượng, trung hạ xoay chân tập mãi vẫn chưa chuẩn. Thôi về đánh te lít cho lành

Vĩnh xuân quyền này múa là chủ yếu thôi, còn thực chiến thì không hiệu quả mấy. Đòn thế thì học đến hàng ngàn nhưng vào chiến nhau toàn tả bổ xiểng. Xem Tuấn hạc ( 15 năm VX ) chiến nhau với đệ tử VX nam anh ( cũng hơn chục năm tập tành ) là bít ngay. Làm gì có đòn thế VX nào đâu? Phản xạ là chính. Ngay đến Lý tiểu Long các ông VX vơ vào nhưng thực chất Lee chỉ tập VX quyền chưa tới 2 năm và đòn thế chủ yếu là bài thượng trung hạ. Nếu các cụ học VX rồi xem phim sẽ thấy rõ.

Em không có ý chê gì cả, nhưng thực chiến thì không hiệu quả cho dù VX chỉ dùng đôi tay là chủ yếu chứ chân cực hiếm. Tất nhiên môn này càng tập càng khỏe người và dẻo dai và không phân biệt độ tuổi hay giới tính. Cụ nào sức khỏe yếu hay bệnh tật học môn này rất hợp.

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Nghe các cụ luyện Vĩnh Xuân buôn, có cả ngày. Các cụ ý võ mồm thì thôi dồi, chém gió gạt bão loạn xị ngậu. Toàn anh hùng bàn phím, nổi tiếng như cái chợ

Riêng bài thủ đầu quyền, tiểu niệm đầu.. thì có nhiều nhánh cho tập ngay khi mới nhập môn, nhưng có nhánh phải ba, bốn năm sau mới dậy. Rồi học tầm kiều, tiêu chỉ. Ngày xưa em mới nhập học nghe thầy chém kinh lắm, bảo là phải luyện nội công trước đến khi nào "khí nhập cốt" thì lúc đấy gậy phang vào người vận khí lên đỡ được hết, rồi cố luyện đến lục hợp, tam tinh...Bì bõm mấy năm giời vẫn chưa xong ngũ hình quyền. Riêng bài thượng, trung hạ xoay chân tập mãi vẫn chưa chuẩn. Thôi về đánh te lít cho lành

Vĩnh xuân quyền này múa là chủ yếu thôi, còn thực chiến thì không hiệu quả mấy. Đòn thế thì học đến hàng ngàn nhưng vào chiến nhau toàn tả bổ xiểng. Xem Tuấn hạc ( 15 năm VX ) chiến nhau với đệ tử VX nam anh ( cũng hơn chục năm tập tành ) là bít ngay. Làm gì có đòn thế VX nào đâu? Phản xạ là chính. Ngay đến Lý tiểu Long các ông VX vơ vào nhưng thực chất Lee chỉ tập VX quyền chưa tới 2 năm và đòn thế chủ yếu là bài thượng trung hạ. Nếu các cụ học VX rồi xem phim sẽ thấy rõ.

Em không có ý chê gì cả, nhưng thực chiến thì không hiệu quả cho dù VX chỉ dùng đôi tay là chủ yếu chứ chân cực hiếm. Tất nhiên môn này càng tập càng khỏe người và dẻo dai và không phân biệt độ tuổi hay giới tính. Cụ nào sức khỏe yếu hay bệnh tật học môn này rất hợp.
Cụ nói đúng.. bác em đặc công ngày xưa bảo em đúng 1 câu, học võ làm gì, chào nhau cháu cứ nhằm d ái nó mà lên gối cho 1 phát.. trâu còn ngã huống gì con người, hồi chiến tranh bác làm biệt kích bác toàn làm thế cho nhanh, hiệu quả!

Kill dragon

Xe buýt
Em ngồi chém với cụ Nhâm này 1 lần, đc 1 lúc cụ hứng lên bảo tôi có thể cho anh đấm tôi thoải mái mà ko sao. Em buồn lắm mà ko dám cười :))
Cụ ấy nói chuẩn đấy ạ!
Cụ Nhâm là một đại sư trong làng võ mà....

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Vĩnh Xuân là môn võ phụ nữ, các cụ tập thể hình cho nó đàn ông.
Cụ ạ. Em biết một chỗ dậy Vĩnh Xuân chỉ nhận nam không nhận nữ đó. Nhận nữ khó dậy vì môn này phải động chạm cơ thể trực tiếp nhiều. :D

nouvo

Xe tăng

My Hao

Xe điện
Cụ dauroi bận làm ăn phương nào mà không vào đây chém vụ VX này nhỉ?

meoxu

Xe tải
1. Màu đỏ Sao em tưởng "thủ đầu quyền" là bài quyền cơ bản của môn sinh Vịnh Xuân
2. Màu xanh trong thực chiến liệu đối phương có đưa tay cho cụ chạm để rồi sau đó gia tăng kình với tốc độ hợp lý để cụ cảm nhận (thính kình) sau đó dẫn lực hoặc hấp lực đối phương không ạ!
Em mạo muội thử góp tý cho xôm8->
Chài ơi, đầu tay ở đây ko liên quan gì đến thủ đầu quyền cụ ơi, đầu tay ở đây là cái nắm đấm đó cụ, VX nếu phải đối lực thì sẽ lấy đầu tay mình đối vào gốc lực đối phương, trường hợp này là cái khớp vai.
Màu xanh như em nói rồi, hổng làm được, hay ít ra là em hổng làm được với thời gian dưới 1s trong chiến đấu, thế em mới nghỉ VX chuyển qua BJJ

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Luyện võ là để rèn sức khỏe, ý chí, thỏa mãn niềm đam mê là chính. Còn thời buổi này luyện võ mà để tự vệ hay đánh nhau thì ko hại người cũng hại chính mình. Muốn tự vệ tốt thì dùng võ mồm thôi các cụ. Không biết võ ra đường cứ nhịn có khi là xong, đàng này biết tí võ mà ko biết kiềm chế là to chuyện.

meoxu

Xe tải
Luyện võ là để rèn sức khỏe, ý chí, thỏa mãn niềm đam mê là chính. Còn thời buổi này luyện võ mà để tự vệ hay đánh nhau thì ko hại người cũng hại chính mình. Muốn tự vệ tốt thì dùng võ mồm thôi các cụ. Không biết võ ra đường cứ nhịn có khi là xong, đàng này biết tí võ mà ko biết kiềm chế là to chuyện.
Cụ nói cơ bản là đúng, nhưng theo em mục đích võ được sáng tạo ra là để đánh người, thậm chí giết người, bên cạnh đó còn có các tác dụng phụ như cụ nói "Luyện võ là để rèn sức khỏe, ý chí..." giống như lưỡi kiếm ta có thể dùng cắt thịt, thái rau nhưng bản chất của nó vẫn là làm ra để chém người. Cho nên võ trước hết phải đúng là võ đã, đánh được, tự vệ được, khống chế đối thủ được còn ta dùng nó vào mục đích gì là tùy ta, chứ võ lại ko làm được nhiệm vụ chủ yếu của nó mà chỉ để khỏe người thì tập Gym cho xong.

dauroi

Xe tăng

Vĩnh Xuân nó hay ở chiết lý cũng như cách ứng xử còn nếu là phang nhau làm gì có thằng nào chịu quá một xiên. Càng to chết càng nhanh lão ạ, cuối cùng là võ giời ko bản lĩnh và luôn biết xác định thì dẹp đi mà hãy học lấy sức khỏe và cái gọi là tĩnh mà thôi

dauroi

Xe tăng
có sức khỏe là có tất cả mà các cụ
Có sức khỏe chỉ là yếu tố cần thôi ạ, còn muốn có tất cả thì nó lại là Tiền cụ ạ. Thậm trí thằng có tiền nó có đủ quyền để tước đi cái sức khỏe của người nó muôn.
Những muốn có tiền thì lại cần bản lĩnh, giám nghĩ giám làm giám chấp nhận, gia vị quan trọng nhật cho món ăn ngon này chính là may mắn nữa.
Nếu ai đã qua Vĩnh Xuân sẽ thấy nó có một chiết lý mà khi áp dụng vào cuộc sống thật hay. EM thích Vĩnh Xuân không phải vị nó có đòn sát thủ cũng hay gì gì chẳng hạn.
EM thích VX chỉ đơn giản bởi nó có nhiều cái để cho ta chiêm nhiệm ví dụ như
- Hổ trước khi vồ mồi bao giừo cũng thu mình lại, ai hiểu nó chuẩn bị vồ người đó sẽ sống.
- Mũi tên chi có thể giết người khi đã được kéo lại phía sau.
Em xin phép rút khỏi thớt và không bình luận gì nữa ạ bởi thực sự em cũng không biết nhiều về VX và hơn nữa em là người không thích va chạm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenle318

Xe hơi
hé hé, cuối tuần làm vụ môi giới hôn nhân đê e ơi

nguyenle318

Xe hơi
Có sức khỏe chỉ là yếu tố cần thôi ạ, còn muốn có tất cả thì nó lại là Tiền cụ ạ. Thậm trí thằng có tiền nó có đủ quyền để tước đi cái sức khỏe của người nó muôn.
Những muốn có tiền thì lại cần bản lĩnh, giám nghĩ giám làm giám chấp nhận, gia vị quan trọng nhật cho món ăn ngon này chính là may mắn nữa.
Nếu ai đã qua Vĩnh Xuân sẽ thấy nó có một chiết lý mà khi áp dụng vào cuộc sống thật hay. EM thích Vĩnh Xuân không phải vị nó có đòn sát thủ cũng hay gì gì chẳng hạn.
EM thích VX chỉ đơn giản bởi nó có nhiều cái để cho ta chiêm nhiệm ví dụ như
- Hổ trước khi vồ mồi bao giừo cũng thu mình lại, ai hiểu nó chuẩn bị vồ người đó sẽ sống.
- Mũi tên chi có thể giết người khi đã được kéo lại phía sau.
Em xin phép rút khỏi thớt và không bình luận gì nữa ạ bởi thực sự em cũng không biết nhiều về VX và hơn nữa em là người không thích va chạm ạ.
Sức khoẻ e chưa hiểu phạm vi rộng hay hẹp cụ ơi, chứ e biết nhiều người lắm tiền lắm có thể dùng tiền để làm giảm sức khoẻ của người khác, nhưng ko mua nổi sức khoẻ cho mình đâu cụ ạ., dù họ có chấp nhận đổi tất cả tiền tài kiếm được trước đây đem ra đánh đổi với thần chết để lấy lại Sức Khoẻ cho bản thân, cho vợ, cho con mà ko nổi cụ à.
Về phần võ thì e là người đang đi hỏi các cụ để biết, nên e ko dám bàn ạ

Chỉnh sửa cuối:

@xichlo@

Xe điện
Vịnh Xuân đấu với Miketyson bao giờ chưa các cụ ơi?

Best Fox

Xe tải
Cụ nói đúng.. bác em đặc công ngày xưa bảo em đúng 1 câu, học võ làm gì, chào nhau cháu cứ nhằm d ái nó mà lên gối cho 1 phát.. trâu còn ngã huống gì con người, hồi chiến tranh bác làm biệt kích bác toàn làm thế cho nhanh, hiệu quả!
"Bác ấy" mà Ác Ma một thì chính bác là Ác Ma... mười!:))

miu189

Xe buýt
E cũng thích VXQ...
Of thành lập hội VXQ đê... hihi...