[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

Amendaphat

Xe buýt
Vin, tập đoàn mạnh vì gạo, bạo vì tiền nhất VN dừng cuộc chơi cho thấy 3 điểm trong cuộc chuyển đổi công nghiệp sản xuất, xây dựng thương hiệu ở VN:
- Không thể cạnh tranh về sản xuất với Tàu, trong bất kì mảng nào từ thấp đến cao, tốt hơn hết là hợp tác, chia sẻ trong chuỗi giá trị đối với các sản phẩm qua chu kì phát triển nóng : điện thoại, thiết IOT, đồ gia dụng... Cách làm như Sunhouse có lẽ phù hợp nhất với VN ( thuê từ thiết kế đến sản xuất, xây dựng thương hiệu VN dựa trên phân phối, mkt, bảo hành...). Đến nhật bản, Hàn quốc còn đấu không lại, thì cơ hội cho VN ở đâu, chúng ta có lợi thế gì hơn họ.
- Các mảng mới như 5,6G, oto điện, AI... cũng khó có cửa nếu làm manh mún, không có chính sách hỗ trợ cụ thể, quyết liệt của nhà nước. Đây là bài toán RD lâu dài, doanh nghiệp tư nhân dù lớn đến đâu, nhưng bài toán lợi nhuận vẫn là ưu tiên hàng đầu, nếu vì lợi ích chính trị, hư vinh thì doanh nghiệp sẽ chết trước khi làm ra được cái gì, vì lỗ âm vốn rồi tiền đâu mà làm. Hướng đi vẫn là ứng dụng công nghệ.
- Đừng mang tự hào dân tộc ra PR, hãy tập trung vào chất lượng sản phẩm , giá trị sản phẩm. Triết lí trong thị trường đóng, độc quyền như bđs, không thể mang ra sân chơi với rất nhiều tay chơi quốc tế bình đẳng như hàng tiêu dùng thế được.
ÂăF
Thằng nào cũng làm được thì bác làm cho em mở mắt cái. Cách nói của bác hệt như cái bọn tuyển dụng đòi sv mới ra trường có 10 năm kinh nghiệm. VF mà tự nghiên cứu từ đầu thì chắc sau 5 năm mới tòi ra đc cái xe cỡ Lada hồi xưa, lúc đó ko có ai mua thì cũng phá cmn sản ngay và luôn. Thế chỉ có cách đi mua và thuê lại của những thằng đang làm tốt rồi từ từ học của họ. Bác có cách nào hay hơn để 1 hãng xe còn non trẻ mà có đc ngay bằng sáng chế của riêng mình, có đc ngay những cái xe chất lượng xứng tầm với thiên hạ, thì bác giảng dạy cho em nghe với.
Bọn Thailand chấp nhận làm con sen cho bọn Nhật, Mỹ để sx oto, cũng chả cần bằng sáng chế gì đâu. Vẫn nội địa hóa 80%, xuất khẩu ầm ầm. Mình muốn ngang hàng ngồi trên mâm chúng nó nên rủi ro cao, Vivaxuki tèo là một điển hình.

MotoG

Xe tăng
Còn cái AVG nữa, e nghĩ khả năng cũng tèo.

danshari

Xe tải
Sáng thấy bài này hay gửi các cụ

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Tổng hợp bên voz & otofun (voz em hay vào, còn oto thì ít hơn) thì đến 80% mọi người nói lời cay nghiệt. Em cũng không biết tại sao người Việt lại như thế. Khi mà Hàn bước ra thì Nhật đang trên đỉnh, sản phẩm của Hàn với Nhật lúc đó thì chắc chỉ như...bphone, nhưng điện thoại, oto bây giờ chạy đg chỉ có hàn và hàn thôi. Nếu sinh ra ở VN chắc SS vẫn bán cá quá. Người Việt sính ngoại, a rua, ghen ăn tức ở, đấu đá...làm vc thì chỉ mong nhẹ nhàng lương cao, nền kinh tế từ bà bán nước đến ông tổng giám đốc đều đi buôn đất (cũng chẳng trách được vì có lợi, không vi phạm pháp luật thì làm thôi). Nói thì buồn chứ cứ bảo dân tộc Việt cần cù, thông minh thì đến chính dân mình còn tự cười chứ so sánh gì đến dân Đông Á.
Vì chúng ta nghe lời dạy của tiền nhân "thương thì cho roi cho vọt, ghét thì cho ngọt cho bùi". Càng cay nghiệt là chúng ta càng thương mấy ảnh.

technovs

Xe tải
Không biết chỗ nào thanh lý mấy cái tivi em khuân cái :D

Mandalord

Xe điện
Nhảm nó vừa thôi.

Nhìn vào những j Vin đang làm thì ô tô và bđs là 2 mũi chính. Ô tô lỗ là tất yếu nhưng nó sẽ đc bđs bù. Vinfast lỗ sẽ đc tăng vốn trong nhiều năm tới.
Bỏ tv, đt là để tập trung cho ô tô chứ ko phải do họ khó khăn hay thiếu tiền.

Chém gió nó dễ lắm. Ông nào độ tôi cân hết kèo này 2-3-4-5 năm tới Vinfast tiếp tục cho ra sp, ông nào chọn stop vào đây. Tiền gửi cho ban đh of. Ai thua nộp gấp 2 và tất cả cho quĩ từ thiện of
Đừng chém gió, cứng và tự tin thì chơi đi.
Em tham gia. Sức em mỏng nên chỉ 10tr thôi. Kèo là sau tối đa 5 năm nữa, từ 2017 trở đi, sẽ có 1 trong 2 tình huống:
1. Không có xe Vinfast nào gắn logo Vinfast được sản xuất mới và bán ra thị trường.
2. Vinfast bị bán đi và không còn nằm trong Vingroup.

Mời min mod vào nhận kèo này.

Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Tổng hợp bên voz & otofun (voz em hay vào, còn oto thì ít hơn) thì đến 80% mọi người nói lời cay nghiệt. Em cũng không biết tại sao người Việt lại như thế. Khi mà Hàn bước ra thì Nhật đang trên đỉnh, sản phẩm của Hàn với Nhật lúc đó thì chắc chỉ như...bphone, nhưng điện thoại, oto bây giờ chạy đg chỉ có hàn và hàn thôi. Nếu sinh ra ở VN chắc SS vẫn bán cá quá. Người Việt sính ngoại, a rua, ghen ăn tức ở, đấu đá...làm vc thì chỉ mong nhẹ nhàng lương cao, nền kinh tế từ bà bán nước đến ông tổng giám đốc đều đi buôn đất (cũng chẳng trách được vì có lợi, không vi phạm pháp luật thì làm thôi). Nói thì buồn chứ cứ bảo dân tộc Việt cần cù, thông minh thì đến chính dân mình còn tự cười chứ so sánh gì đến dân Đông Á.
Vin cứ tỏ thái độ giống như SS đi đã thì dân Việt sẽ giống dân Hàn thôi. Em thật, đã sống ở Hàn gần 1 năm rưỡi. Thái độ quan trọng hơn trình độ nhiều.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em tham gia. Sức em mỏng nên chỉ 10tr thôi. Kèo là sau tối đa 5 năm nữa, từ 2017 trở đi, sẽ có 1 trong 2 tình huống:
1. Không có xe Vinfast nào gắn logo Vinfast được sản xuất mới và bán ra thị trường.
2. Vinfast bị bán đi và không còn nằm trong Vingroup.

Mời min mod vào nhận kèo này.
217 trở đi là sao, cụ làm rõ đi.

Bị bán là ở mức độ nào? Tất vốn hay ko còn là cổ đông chi phối, cụ nghĩ và chi tiết nữa đi?

Mandalord

Xe điện
217 trở đi là sao, cụ làm rõ đi.

Bị bán là ở mức độ nào? Tất vốn hay ko còn là cổ đông chi phối, cụ nghĩ và chi tiết nữa đi?
Em nghĩ em viết khá rõ rồi nhỉ? Em có thể sửa lại 1 chút cho rõ hơn chăng?

1. Từ 01/01/2017, hãng xe Vinfast sẽ không còn sản xuất xe gắn logo Vinfast nữa. Có thể vẫn còn bán hàng tồn, nhưng sau đấy thì đóng cửa.
2. Vingroup mất cổ phần chi phối tại Vinfast, có thể là bán đứt cả Vinfast, hoặc bán hơn 50% cổ phần, hoặc đem Vinfast sáp nhập vào 1 công ty khác rồi Vingroup chỉ nắm cổ phần thiểu số trong công ty mới (tương tự mô hình với của Vinmart với Masan)

Nếu cụ thấy vẫn chưa rõ, thì cụ có thể bổ sung thêm. Em thành thật muốn chiến trận này, nên cụ cứ sửa đi, em với cụ đồng ý điều khoản là được rồi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ em viết khá rõ rồi nhỉ? Em có thể sửa lại 1 chút cho rõ hơn chăng?

1. Từ 01/01/2017, hãng xe Vinfast sẽ không còn sản xuất xe gắn logo Vinfast nữa. Có thể vẫn còn bán hàng tồn, nhưng sau đấy thì đóng cửa.
2. Vingroup mất cổ phần chi phối tại Vinfast, có thể là bán đứt cả Vinfast, hoặc bán hơn 50% cổ phần, hoặc đem Vinfast sáp nhập vào 1 công ty khác rồi Vingroup chỉ nắm cổ phần thiểu số trong công ty mới (tương tự mô hình với của Vinmart với Masan)

Nếu cụ thấy vẫn chưa rõ, thì cụ có thể bổ sung thêm. Em thành thật muốn chiến trận này, nên cụ cứ sửa đi, em với cụ đồng ý điều khoản là được rồi.
E hỏi lại và vẫn ko hiểu cụ?
Từ 1/1/2017 ko sx xe logo Vin nữa mà h 2021 nó vẫn sx thì cụ thua luôn rồi nhé.

Đk 2 thì e thấy ko ổn. Cty cp nó là cuộc chơi phức tạp. A Musk hay Gates, Cậu Mác ấy chắc chắn ko sh cp chi phối nhưng tên tuổi họ là ko thể tách rời.
Vin hiện cũng chỉ có tầm 40% cp tạin Vjnfast thôi nên a V và gđ mới là bên nắm nhìu nhất.... chỗ này e nghĩ phải xem xét kĩ ko thì ko kết đc.

E bận lái đi chút đã, cc nghĩ hộ e.

P/s: Để đỡ rối và vui vẻ, e nhận 1 kèo với cụ thôi nhé nhưng đề nghị x3 nếu ai thua và ta cố gắng đi đến chung cuộc :).

Mandalord

Xe điện

Đk 2 thì e thấy ko ổn. Cty cp nó là cuộc chơi phức tạp. A Musk hay Gates, Cậu Mác ấy chắc chắn ko sh cp chi phối nhưng tên tuổi họ là ko thể tách rời.
Vin hiện cũng chỉ có tầm 40% cp tạin Vjnfast thôi nên a V và gđ mới là bên nắm nhìu nhất.... chỗ này e nghĩ phải xem xét kĩ ko thì ko kết đc.

P/s: Để đỡ rối và vui vẻ, e nhận 1 kèo với cụ thôi nhé nhưng đề nghị x3 nếu ai thua và ta cố gắng đi đến chung cuộc :).
À em bị nhầm năm. Từ 01/01/2027, như vậy là sau 5 năm nữa.

Điều kiện 2 là nhằm cover cho điều kiện 1. Em đặt ra điều kiện 1 là vì em cóc tin anh Vượng làm được ô tô. Nhỡ đâu anh ấy bán đi, thằng mới giỏi hơn nó làm được thì sao? Cho nên em cần phải cover trường hợp là hãng xe VF vào tay người khác và làm được ô tô, vẫn mang logo VF, nhưng không phải là xe của anh Vượng. Trường hợp này coi như anh Vượng từ bỏ mảng ô tô.

Gentleness

Xe tải

Chắc ý cụ í là 2027. E cũng đoán dư cụ í. Nhưng độ dài quá! :D

cocsku

Xe cút kít
Em hỏi là rút khỏi mảng vsmart thì còn là máy thở ko? Giờ mà bùng dịch thì mấy ảnh có kịp sản xuất máy thở phục vụ nhân dân ko?

Amendaphat

Xe buýt
Vì chúng ta nghe lời dạy của tiền nhân "thương thì cho roi cho vọt, ghét thì cho ngọt cho bùi". Càng cay nghiệt là chúng ta càng thương mấy ảnh.
Thành công của các bom cha như Samsung nó hội đủ cả 4 yếu tố:
- Nội lực: Nhà sản xuất có tâm, có tầm, tinh thần dân tộc cao, cầu thị, cống hiến.
- Thiên thời: Làm CN từ thời 2.0 - No internet - vạn vật câm điếc, dê hơn nhiều so với thời 4.0 - internet of things - vạn vật soi mói.
- Địa lợi: Được Mỹ chọn là đồng minh chiến lược trong chanh chấp địa chính trị. Được tiếp thu tinh hoa của khoa học và văn hóa xã hội phương Tây.
- Nhân hòa: Được sự ủng hộ của khối đại đoàn kết, từ nhân dân, đến các cấp chính quyền.

Bây giờ mà cho Sam Sung bắt đầu khởi nghiệp thì chắc cũng chỉ ngồi khóc.

cocsku

Xe cút kít
Thành công của các bom cha như Samsung nó hội đủ cả 4 yếu tố:
- Nội lực: Nhà sản xuất có tâm, có tầm, tinh thần dân tộc cao, cầu thị, cống hiến.
- Thiên thời: Làm CN từ thời 2.0 - No internet - vạn vật câm điếc, dê hơn nhiều so với thời 4.0 - internet of things - vạn vật soi mói.
- Địa lợi: Được Mỹ chọn là đồng minh chiến lược trong chanh chấp địa chính trị. Được tiếp thu tinh hoa của khoa học và văn hóa xã hội phương Tây.
- Nhân hòa: Được sự ủng hộ của khối đại đoàn kết, từ nhân dân, đến các cấp chính quyền.

Bây giờ mà cho Sam Sung bắt đầu khởi nghiệp thì chắc cũng chỉ ngồi khóc.
Khởi nghiệp chả có thời nào dễ. Thời của Sam Sung cũng có cái khó của họ. Công nghệ, khoa họ ko cởi mở như bây giờ. Bên Hàn quốc cũng đầy người phản đối sam sung đến chết. Em còn nhớ có ông còn leo cả lên cột điện cắm cờ phản đối Samsung, dứt khoát ko chịu xuống mấy chục năm. Các cụ anti vin ở đây chả là gì so với ổng.
Samsung cũng từ làm ô tô, xuất cả sang vn, vậy mà phải cắt bỏ, bán giá sắt vụn. VEAM nhà mình mua về lắp lại ở Bỉm sơn. Để thành công được như ngày nay, họ cũng lên voi, xuống chó nhiều lần.

nextlevel2019

[Tịch thu bằng lái]
Khởi nghiệp chả có thời nào dễ. Thời của Sam Sung cũng có cái khó của họ. Công nghệ, khoa họ ko cởi mở như bây giờ. Bên Hàn quốc cũng đầy người phản đối sam sung đến chết. Em còn nhớ có ông còn leo cả lên cột điện cắm cờ phản đối Samsung, dứt khoát ko chịu xuống mấy chục năm. Các cụ anti vin ở đây chả là gì so với ổng.
Samsung cũng từ làm ô tô, xuất cả sang vn, vậy mà phải cắt bỏ, bán giá sắt vụn. VEAM nhà mình mua về lắp lại ở Bỉm sơn. Để thành công được như ngày nay, họ cũng lên voi, xuống chó nhiều lần.
Công nghệ nào ko cởi mở thế? Samsung đươc Mẽo chuyển giao free cả tá công nghệ nhờ quan hệ đồng minh đặc biệt với Hàn xẻng đấy.
Chân đất mắt toét có mà còn khướt.

Nói chung giờ Samsung khởi nghiệp cũng chả khá hơn anh Vượng đâu. Phông bạt lắm

mitdac1819

Xe điện
Cổ phiếu VIC ngày hôm nay
- Vốn hóa thị trường 427,877 tỷ vs tổng tài sản 422,503 tỷ
- Trong tổng tài sản 422,505 tỷ thì nợ 286,651 tỷ và vốn chủ 135,852 tỷ ( nợ bằng hơn 2 lần vốn chủ)
- Trong nợ 286,651 tỷ thì nợ ngắn hạn (phải trả trong năm) là 169,222 tỷ và nợ dài hạn 117,428 tỷ
- Lợi nhuận thuần năm 2020 là 14,654 tỷ trong đó đã bao gồm doanh thu hoạt động tài chính 31,068 tỷ (bán thêm cổ phiếu cho công chúng, phát hành trái phiếu) để thu tiền.
- Chỉ số ROA các năm gần đây đều nhỏ hơn 3% và ROE nhỏ hơn 9%

Chúng ta ai cũng yêu nước cả, nhưng các cụ hãy tỉnh táo.
Trong bảng cân đối kế toán thì nợ xếp vào nguồn vốn chứ ai lại gọi là tài sản hả cụ? Phải thu, hàng tồn kho thì mới gọi là tài sản chứ. Còn Vin đang gặp khó thì ai chả biết, nhưng chém như cụ như kiểu Vin sắp sụp như anh Đức Hagl đến nơi ấy

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Dưói đây là link nội dung các ưu đãi về thuế đer các cụ cùng biết nó đặc biệt như nào:

" Tập đoàn tư nhân lớn nhất Việt Nam - VinGroup đầu tư hàng tỷ USD vào dự án sản xuất ô tô, xe máy điện VinFast và đang nắm giữ sứ mệnh hiện thực hóa "giấc mơ ô tô Việt". Vậy, doanh nghiệp này có những thuận lợi gì từ các chính sách trong nước..."
Cụ đang research thì tiện tay gg luôn xem Samsung được ưu đãi gì luôn cho tăng thêm hiểu biết ;)

coolpix8700

Xe ngựa
Trong bảng cân đối kế toán thì nợ xếp vào nguồn vốn chứ ai lại gọi là tài sản hả cụ? Phải thu, hàng tồn kho thì mới gọi là tài sản chứ. Còn Vin đang gặp khó thì ai chả biết, nhưng chém như cụ như kiểu Vin sắp sụp như anh Đức Hagl đến nơi ấy
Phải thu, tồn kho,... đều là tài sản ngắn hạn.
Tài sản ngắn hạn là tài sản lưu động, là những danh mục trong bảng cân đối kế toán doanh nghiệp có thể được chuyển thành tiền mặt trong khoảng thời gian là 1 năm.
Cũng lại là vốn...!

justdoit85

Xe đạp
Cụ dốt bỏ mẹ.

Tài sản doanh nghiệp = tài sản ngắn hạn + tài sản dài hạn = vốn chủ sở hữu + vốn vay
Cấu trúc tài sản của VIC quá rủi ro với nhà đầu tư cá nhân. Còn chuyện VIC có sập như HAG của anh Đức hay không thì cụ hãy chờ vài năm sẽ có câu trả lời