[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

rachfan

Xe điện
Những thằng thành công lớn thường cái tên nó rất hay, đặc biệt có những thằng như amazon chỉ riêng việc nghĩ ra cái tên thôi đã chiếm 50% thành công rồi (bán hàng mà hệ thống nó như amazon thì còn éo gì mà nói nữa), thằng Apple nếu ngày xưa nó đặt tên là quả bưởi hay quả mít thì giờ có thể nó là một công ty nuôi gà chứ ko phải là sản xuất điện thoại.
Cái tên Vinfast nó ko đẹp với một thương hiệu ô tô, nếu nó sản xuất công nông hay máy kéo thì được.
Ở VN những thương hiệu thành công nó cũng khá hay và ý nghĩa: Vinamilk, Viettel, thế giới di động.
Ngay cái tên Vingroup nghe cũng tạm được.
Cụ nói đúng. A Vượng cố làm 1 hệ thống tên gọi (Vin + từ tố chỉ định sản phẩm), kết quả được 1 cái tên khá khiên cưỡng, vừa không hay vừa không hợp với ô-tô.

Không có một tập đoàn nào trên thế giới làm như thế cả. Hoặc người ta lấy 1 cái tên chung chung cho tất cả các sản phẩm (vd Mitsubishi, Sony) hoặc lấy các tên độc lập hoàn toàn tùy vào tính chất sản phẩm. Như anh Musk mỗi công ty 1 tên (Space-X, Tesla, Hyperloop) có sao đâu, ai cũng nhận diện được hết.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Những thằng thành công lớn thường cái tên nó rất hay, đặc biệt có những thằng như amazon chỉ riêng việc nghĩ ra cái tên thôi đã chiếm 50% thành công rồi (bán hàng mà hệ thống nó như amazon thì còn éo gì mà nói nữa), thằng Apple nếu ngày xưa nó đặt tên là quả bưởi hay quả mít thì giờ có thể nó là một công ty nuôi gà chứ ko phải là sản xuất điện thoại.
Cái tên Vinfast nó ko đẹp với một thương hiệu ô tô, nếu nó sản xuất công nông hay máy kéo thì được.
Ở VN những thương hiệu thành công nó cũng khá hay và ý nghĩa: Vinamilk, Viettel, thế giới di động.
Vinamit cũng hay mà :D

nextlevel2019

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng. A Vượng cố làm 1 hệ thống tên gọi (Vin + từ tố chỉ định sản phẩm), kết quả được 1 cái tên khá khiên cưỡng, vừa không hay vừa không hợp với ô-tô.

Không có một tập đoàn nào trên thế giới làm như thế cả. Hoặc người ta lấy 1 cái tên chung chung cho tất cả các sản phẩm (vd Mitsubishi, Sony) hoặc lấy các tên độc lập hoàn toàn tùy vào tính chất sản phẩm. Như anh Musk mỗi công ty 1 tên (Space-X, Tesla, Hyperloop) có sao đâu, ai cũng nhận diện được hết.
Hồi ra cái tên vin nhanh em đã thấy hài. Nghe nó ngô nghê sao sao :))

cerato87

Xe tải
E cũng thấy vậy. Muốn bơi ra thế giới mà đặt cái tên nội địa quá

lehungacc

Xe buýt
"mở rộng ngành nghề vươn vòi bạch tuộc về tứ phía, phía nào thuận lợi thì phát triển mạnh lên, phía nào khó khăn thì thoái vốn dừng lại âu cũng là quản trị về hiệu quả của doanh nghiệp " phát biểu này sặc mùi định hướng giống chánh trệ rồi cụ.

Doanh nghiệp phải phát triển dựa trên nền tảng có sẵn, tiền ko phải là núi, và đặc biệt nguồn lực con người có hạn.
Phong cách làm việc của người đứng đầu nó sẽ quyết định xem cty có tồn tại ko nhé. Trong SX, làm 1 sp với số lượng cực khủng, thì thay đổi 1 kết cấu siêu nhỏ cũng là 1 bài toán.
A Vượn chỉ thích ăn xổi, bộ sậu quản lí toàn thuê lương cao các cty đối thủ về để hớt váng. Riêng khoản này mà làm SX là thua mịa nó rồi. Để 1 tập thể hiểu biết văn hóa tạo giá trị, thời gian phải tính tới 5 năm hoặc hơn. Còn riêng SX mà ăn xổi thì thua mịa từ vạch đích rồi.
Tại sao đội Ford, VW chúng nó là trùm SX xe, lại ko cạnh tranh với Tesla ? Bởi vì Tesla với họ chỉ như con muỗi, tính về năng lực SX, kĩ thuật, hay nói chung là nguồn lực SX.
Em thì lại không nghĩ vậy, nghề của anh Vin ở VN cũng chỉ có BĐS từ gốc và ra tiền từ đó, nhưng lợi nhuận từ đấy sẽ làm gì để tiếp tục tăng trưởng phát triển vì đất mãi cũng phải hết, rất nhiều người phải đi từ con số 0 nhưng với thế giới phẳng người ta có thể đi từ lớn hơn con số 0 đấy bằng cách mua bán, sát nhập, lôi kéo tuyển dụng...không thử làm sao biết có thành công hay không, còn cụ bảo em phát biểu sặc mùi chánh trị thì em cũng chịu thật, âu cũng là ý kiến cá nhân của cụ thôi.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Là bên Europlas phải không cụ, xem dữ liệu hải quan thấy họ ẩn được nhiều thông tin quan trọng quá, số liệu rất ảo mà đầu tư đa ngành rất lớn.
Em có tình cờ biết qua vài mảng nhỏ của Europlas, theo như em thấy ngành nhựa cơ bản là lãi mỏng lắm. Do đó quy mô phải lớn để lấy số lượng bù lại, nhưng vẫn là lợi nhuận thấp.

Europlas đầu tư đa ngành cũng ko có gì lạ, ngành nhựa trừ vài phân khúc nhỏ lời lãi tốt thì đa phần là khó kiếm tiền nhanh. Nhưng làm đa ngành mà ko có nhân sự giỏi thì em thấy rủi ro lớn lắm !

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em có tình cờ biết qua vài mảng nhỏ của Europlas, theo như em thấy ngành nhựa cơ bản là lãi mỏng lắm. Do đó quy mô phải lớn để lấy số lượng bù lại, nhưng vẫn là lợi nhuận thấp.

Europlas đầu tư đa ngành cũng ko có gì lạ, ngành nhựa trừ vài phân khúc nhỏ lời lãi tốt thì đa phần là khó kiếm tiền nhanh. Nhưng làm đa ngành mà ko có nhân sự giỏi thì em thấy rủi ro lớn lắm !
Họ xk nhiều mà cụ, lại được hoàn thuế nữa. Mong cụ xem lại và học hỏi mô hình được cho công ty của mình nhé.

blackhole1

Xe tăng
Thuê luôn vin gia công cụ ạ
Nó thuê thằng melko gia công cụ ah linh kiện cũng meiko cấp luôn .Vin thì chỉ gia công mấy dòng rẻ tiền chứ đắt tiền đòi hỏi khung thân nhôm thì khó . ai đã vào SS Thái Nguyên nhìn đống máy CNC nhôm của nó thì hiểu là tại sao .

cerato87

Xe tải
Nó thuê thằng melko gia công cụ ah linh kiện cũng meiko cấp luôn .Vin thì chỉ gia công mấy dòng rẻ tiền chứ đắt tiền đòi hỏi khung thân nhôm thì khó . ai đã vào SS Thái Nguyên nhìn đống máy CNC nhôm của nó thì hiểu là tại sao .
Ý em là thuê nó để costdown giá Bphone xuống, dù gì nó cũng Đã có kinh nghiệm lắp ráp. Meiko chỉ cung ứng Main và linh kiện trên main thôi

blackhole1

Xe tăng
Ý em là thuê nó để costdown giá Bphone xuống, dù gì nó cũng Đã có kinh nghiệm lắp ráp. Meiko chỉ cung ứng Main và linh kiện trên main thôi
Chịu sao nổi cụ đơn hàng tính theo vài triệu chiếc để có giá hợp lý thì a Q chịu sao nổi ,chưa kể đến tiêu thụ

trancannam

Xe điện
Dừng Vmart để tập trung phát triển vaccine

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
nếu anh Quảng đủ lực mua lại VSmart thì tốt
cái thằng Quảng rồ đấy mà cụ nhắc đến được thì chịu. Thằng đấy lừa bà con được mấy năm đầu, ai cũng hào hứng ủng hộ (có em), giờ nó lộ mặt mất dậy mà cụ vẫn tin nó được cơ.

2209

Xe tải
Công nghệ nào ko cởi mở thế? Samsung đươc Mẽo chuyển giao free cả tá công nghệ nhờ quan hệ đồng minh đặc biệt với Hàn xẻng đấy.
Chân đất mắt toét có mà còn khướt.

Nói chung giờ Samsung khởi nghiệp cũng chả khá hơn anh Vượng đâu. Phông bạt lắm
Cụ có thể kể ra là Samsung được Mỹ cho free công nghệ nào không ạ? Cái thông tin sai này em nghe nhiều lần rồi rác tai quá buộc phải lên tiếng.

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Không biết tiền từ đâu nhưng những pha cutloss liên tục trong thời gian ngắn của vin sẽ phí phạm rất nhiều nguồn lực quốc gia, gián tiếp ảnh hưởng đến mỗi cá nhân.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thiết nghĩ Vin nên tham gia vào sản xuất đồ tiêu dùng như là tủ lạnh, máy điều hòa, bếp từ, ấm đun nước.... để trang bị cho hệ sinh thái nhà của Vin, chứ chạy đua đồ công nghệ, với xe hơi sao lại được với TQ, nhật, hàn, chứ đừng nói là Mỹ.
Em mong họ ( sản xuất) chứ không mong đợi lắp ráp hay đặt hàng rồi lấy thương hiệu.

nextlevel2019

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể kể ra là Samsung được Mỹ cho free công nghệ nào không ạ? Cái thông tin sai này em nghe nhiều lần rồi rác tai quá buộc phải lên tiếng.
Cụ lên gú gồ nhé. Usa còn có hẳn 1 chương trình chuyển giao đấy

2209

Xe tải
Cụ lên gú gồ nhé. Usa còn có hẳn 1 chương trình chuyển giao đấy
Làm gì có mà google hả cụ. Việc Mỹ cho free công nghệ cho Samsung là chuyện chém gió ở quán trà đá VN thôi chứ không tồn tại trong lịch sử.