[Funland] Virus và giải pháp

Cá Ngão

Xe hơi
Em đang dùng cả 2 máy tính, 1 máy để ở chỗ làm dùng chung và 1 máy để ở nhà. Chỗ làm cách nhà không xa, cách có mấy căn nhà thôi và dùng chung đường truyền internet, dùng cáp quang. Chỗ em làm có 8 máy tính. 1 máy có cấu hình mạnh nhất thì thường được sử dụng chung. Ở chỗ làm của em công việc là sửa và thiết kế, team của em có vài cậu trẻ tuổi cùng dùng máy tính đấy, không biết có vào trang web nào không, bị nhiễm virus hình như là trojan, em không biết nữa vì thấy máy hơi có hiện tượng lạ, thỉnh thoảng file tự sao ra, hoặc file biến mất... Em mới cài lại nhưng ko chắc chắn đã hết virus chưa. Cho hỏi em mang máy tính đến đâu để fix cho yên tâm.

Ngoài ra khi sử dụng máy tính này vào website trong đó có diễn đàn otofun và 1 số diễn đàn khác em có thói quen để save nick, những người dùng cũng tương tự, vì em là lớn nhất thói quen nghiêm túc không bao giờ đọc trộm linh tinh, mấy cậu kia cũng vậy. Đêm hôm qua dùng máy xong em để nguyên si, vì bình thường em chỉ vào bằng firefox người khác sử dụng sẽ dùng chrome, ko mở lẫn lộn, bắt đầu từ chuyện ban nick (chắc là cùng địa chỉ IP) trong máy sáng nay mở ra mọi người mới ngớ hết cả ra. Các bác cho em hỏi, trên máy này save khá nhiều pass của mail công việc chung, mail cá nhân riêng tư của các thành viên trong team... liệu thông tin rò rỉ ở mức nào ạ, có đáng lo ngại ko. Em nên cài lại máy và quét bằng phần mềm nào? Em cảm ơn các bác.

Cá nhân em đã đổi pass mail, yahoo, facebook toàn bộ.

dinhnhan1990

Xe hơi
Dùng bkav đi cụ :))

adxnguyen

Xe tăng
KASPERSKY có bản quyền là tốt nhất
nếu ko thì dùng bản free 1 tháng bằng cách cài bản dùng thử + update rồi quét sạch sẽ , sau đó xóa đi lúc nào cần lại làm lại những thao tác đó =)) dùng vô tư chỉ là hơi mất thời gian vớ vẩn

levinh05

Xe container
Bác nên dùng thêm cả malwarebytes nữa bác ạ! Tránh spyware ăn cắp mật khẩu, đặc biệt không được dùng Idm silent, vì trong idm silent có 1 file.vbs tự động lấy thông tin nick FB

haithanhleminh

Xe tải
Nói chung thấy nhà cung cấp máy hay bảo hành, bảo trì máy chỗ cụ quá amatuer, giờ này vẫn dùng chung apps với account người này lưu, người kia lưu,....
Cụ giờ phải làm như sau:
1. Dùng đĩa CD Hiren's Boot hoặc USB có Boot Hiren's phiên bản cao (15.2 chẳng hạn), khởi động từ nó để vào mini Win7 và quét virus, quét xong vào tất cả các ổ cứng xem trên thư mục gốc (ổ C, D, E, F,...) có file nào dạng aplication (.exe, .com) hay thuộc tính ẩn không thì xóa hết. Sau đó Quick format ổ C để cài lại win, cuối cùng cài bản Kaspersky Internet Security 2014 và cài các apps cho công việc.
2. Đăng nhập win với quyền administrator và tạo account (có bao nhiêu người dùng thì tạo bấy nhiêu acc) với quyền là User (limited) cho họ, từ giờ ai dùng máy thì đăng nhập với acc của mình, dùng xong lock máy hoặc người khác vào thì lại log in với acc của mình.

Cá Ngão

Xe hơi
Nói chung thấy nhà cung cấp máy hay bảo hành, bảo trì máy chỗ cụ quá amatuer, giờ này vẫn dùng chung apps với account người này lưu, người kia lưu,....
Cụ giờ phải làm như sau:
1. Dùng đĩa CD Hiren's Boot hoặc USB có Boot Hiren's phiên bản cao (15.2 chẳng hạn), khởi động từ nó để vào mini Win7 và quét virus, quét xong vào tất cả các ổ cứng xem trên thư mục gốc (ổ C, D, E, F,...) có file nào dạng aplication (.exe, .com) hay thuộc tính ẩn không thì xóa hết. Sau đó Quick format ổ C để cài lại win, cuối cùng cài bản Kaspersky Internet Security 2014 và cài các apps cho công việc.
2. Đăng nhập win với quyền administrator và tạo account (có bao nhiêu người dùng thì tạo bấy nhiêu acc) với quyền là User (limited) cho họ, từ giờ ai dùng máy thì đăng nhập với acc của mình, dùng xong lock máy hoặc người khác vào thì lại log in với acc của mình.
1 máy em đang cài win8 dùng thì nhẹ nhưng mà nhiều bản load về ko tương thích, có khi phải quay về với win 7 nặng tí nhưng mà ổn định mới được. 1 máy dùng chung thì cài win 7, 1 cậu nhân viên cài. Em cảm ơn bác, chỗ em toàn mù IT cài máy được đã là giỏi, cái này chắc em phải thuê 1 cậu IT về làm cho yên tâm, ko có xóa với khóa hết dữ liệu cũng chết dở...

Chỉnh sửa cuối:

khoilong2903

Xe đạp
Cụ giờ phải làm như sau:
Đúng chuyên gia là đây

nickname2606

Xe tải
Cụ cài Kaspersky cho yên tâm, còn nếu biết kha khá rồi thì khỏi cài gì cả cho nhẹ máy :D

như em mấy năm rồi chả cài phần mềm diệt virus bao giờ :D

thangktvta

Xe tăng
Về nguyên tắc thì máy chung không dùng việc riêng. Muốn dùng việc riêng thì cụ chủ tạo mỗi ông 1 account, ông nào dùng thì "Switch user" sang acc đó là ok.
Để xử lý Trojan, Virus triệt để thì cụ phải dùng 1 hệ điều hành sạch và quét cái ổ đang dùng. Sau đó cài cái phần mềm Kaspersky Anti Virus ngon bổ rẻ 250k/1pc/1year mà dùng là yên tâm cụ nhé!

chuotdong

Xe điện
Chương trình chống virus Kaspersky Anti bây giờ là tốt nhất cho giao dịch qua mạng ạ ? Em cũng không cài chống virus bao giờ quan tâm malware nhiều hơn nhưng chắc giờ phải cài cho an tâm

trungphuong1508

Xe hơi
Bác nên dùng thêm cả malwarebytes nữa bác ạ! Tránh spyware ăn cắp mật khẩu, đặc biệt không được dùng Idm silent, vì trong idm silent có 1 file.vbs tự động lấy thông tin nick FB
Ặc!!! Thế em phải xoá ngay đi mới được. Cứ tưởng nó hỗ trợ gì cho IDM.

Cá Ngão

Xe hơi
Bây giờ phần mềm nào diệt virus là tốt nhất hả các bác, em vừa mua được cái đĩa 500k về thấy bảo dùng được mà em chả biết dùng như thế nào?

nghidt1982

Xe hơi
Em thấy bkav dùng cũng hay mà

kaka07

Xe máy
mình thì khi dùng máy lạ thì hạn chế tối đa truy cập info như mail vs face,
còn máy cá nhân thì cài NIS vs theo thói quen là khi mở máy lên là mở processxp liền coi có process nào lạ ko, nếu có thì kill hoặc google để biết thêm chi tiết :D

Cá Ngão

Xe hơi
mình thì khi dùng máy lạ thì hạn chế tối đa truy cập info như mail vs face,
còn máy cá nhân thì cài NIS vs theo thói quen là khi mở máy lên là mở processxp liền coi có process nào lạ ko, nếu có thì kill hoặc google để biết thêm chi tiết :D
Cảm ơn bác

giotimdau

Xe hơi
Kaspersky là tốt nhất, chưa thấy virus nào qua được. Nếu không Bác dùng Trendmicro office cũng được.

dhatcntt

Xe tăng
Cụ giờ phải làm như sau:
Cụ chủ làm theo bài của cụ này là chuẩn rồi đấy ạ.
Nếu bên cụ toàn người yếu IT thì nhờ 1 cậu IT về làm cho:
- Mỗi người 1 account, đặt pass cho từng account.
- Tạo cho mỗi người 1 thư mục, phân quyền sử dụng cho các account theo từng thư mục tương ứng, quy định dữ liệu của ông nào thì phải bỏ vào chỗ của ông đấy (Nếu bỏ ngoài các thư mục đã tạo thì ông nào mất ông ấy chịu trách nhiệm, ko được ý kiến)
- Chương trình diệt virus thì cụ cứ mua KIS, BIT mà dùng là yên tâm.
Các yêu cầu trên 1 IT trung bình trá trở lên là làm tốt rồi cụ à.