[Funland] Vợ hay chồng là người quản lý tài chính, chi tiêu?

Cuongnh5256

Xe điện
Đọc còm của các cụ mà tủi thân, em lấy vợ 10 năm mà lương em đưa sạch toàn phải xin tiền ăn sáng đây:)):)):)) Em thấy vk quản kinh tế tốt hơn ck, chi tiêu hàng ngày vk tự lo, mua bán lớn em sẽ quyết định.

Isu_zu

Xe container
Cháu từ ngày lấy vợ đến nay hơn 2 chục niên chưa biết đồng lương, thu nhập của mình nó thế nào. Tuy nhiên quần áo 100% từ trong ra ngoài toàn vợ mua cho và bắt dẫn đi may, mà may comple nó toàn đặt may 3 bộ liền mỗi bộ 2-3 quần mới xót :((
Em cũng như cụ :)). Nhưng bây giờ mới thấy như vậy là dở, chứ không hay. Một tháng đưa vợ 50tr là đc rồi, còn lại mình giữ thì chủ động hơn. Nhưng nhắc con trai thôi, chứ bây giờ mà tự dưng đòi giữ lại một phần lương, lại thấy kỳ kỳ :))

Đông Khang

Xe tải
Em thì giữ đủ dùng, còn đưa vợ hết. Cần mua sắm đối nội đối ngoại em chỉ đạo, vợ xuỳ tiền. Việc chi tiêu lớn hai vợ chồng thảo luận rồi quyết. Ăn uống chi tiêu vợ lo hết, thế cho nhàn cái đầu với cái thân. Đầu làm việc khác, chứ lúc nào cũng tiền tiền nong nong mệt nhắm.

taychoi2403

Xe tải
Thời xưa các cụ hầu như sống với nhau cả đời, chuyện ly hôn rất hiếm. Thêm nữa là thu nhập thường chỉ đủ lo cho gia đình nên phần lớn nộp hết tiền lương cho vợ là điều dễ hiểu. Tuy nhiên thời nay thời thế đã thay đổi nhiều, thứ nhất tỷ lệ ly hôn rất cao, tuy chưa đến mức 50% các cặp cưới nhau ly hôn như ở phương Tây nhưng cũng phải cỡ 20-30%. Thứ nữa là thu nhập của người chồng nhiều khi đã vượt rất xa chi tiêu thường xuyên của gia đình rồi nên số dư cần phải được đầu tư chứ không nên giao cho người vợ (thường kiến thức đầu tư kém hơn) quản lý. Với cá nhân em trong thời đại ngày nay thì:
1. Khi thu nhập của nhập của người chồng không vượt quá xa những khoản chi tiêu gia đình thì nên đưa tiền để vợ quản lý chi tiêu. Tất nhiên cũng nên giữ lại 1 phần để chi tiêu riêng cho bản thân chứ cứ mỗi lần cần 500, 1 triệu lại ngửa tay xin vợ trông nó hèn hèn kiểu gì ấy.
2. Khi thu nhập của người chồng vượt xa chi tiêu của gia đình thì nên để 1 phần chi tiêu thoải mái vào thẻ giao cho vợ để vợ quản lý chi tiêu. Phần còn lại thì đem đi đầu tư, mua tài sản (tất nhiên mọi thứ cũng nên mình bạch với vợ chứ không giấu diếm). Khi mua bán cũng nên bàn qua với vợ tất nhiên mình vẫn là người ra quyết định cuối cùng.

cadilac30

Xe tăng
Mình từ khi lấy vợ thì giao hết cho vợ, mỗi khi kiểm soát lại có vẻ V không vui thôi kệ , biết chi tiêu nhưng không giỏi đầu tư mấy
Túi luôn không có tiền, Chỉ có 1 cái thẻ CD !!!!

Chỉnh sửa cuối:

Shan88

Đi bộ
Ai giỏi quản lý thì giao cho người ấy. Thời buổi công bằng dân chủ văn minh.

BMW R60

Xe tăng
Thời xưa các cụ hầu như sống với nhau cả đời, chuyện ly hôn rất hiếm. Thêm nữa là thu nhập thường chỉ đủ lo cho gia đình nên phần lớn nộp hết tiền lương cho vợ là điều dễ hiểu. Tuy nhiên thời nay thời thế đã thay đổi nhiều, thứ nhất tỷ lệ ly hôn rất cao, tuy chưa đến mức 50% các cặp cưới nhau ly hôn như ở phương Tây nhưng cũng phải cỡ 20-30%. Thứ nữa là thu nhập của người chồng nhiều khi đã vượt rất xa chi tiêu thường xuyên của gia đình rồi nên số dư cần phải được đầu tư chứ không nên giao cho người vợ (thường kiến thức đầu tư kém hơn) quản lý. Với cá nhân em trong thời đại ngày nay thì:
1. Khi thu nhập của nhập của người chồng không vượt quá xa những khoản chi tiêu gia đình thì nên đưa tiền để vợ quản lý chi tiêu. Tất nhiên cũng nên giữ lại 1 phần để chi tiêu riêng cho bản thân chứ cứ mỗi lần cần 500, 1 triệu lại ngửa tay xin vợ trông nó hèn hèn kiểu gì ấy.
2. Khi thu nhập của người chồng vượt xa chi tiêu của gia đình thì nên để 1 phần chi tiêu thoải mái vào thẻ giao cho vợ để vợ quản lý chi tiêu. Phần còn lại thì đem đi đầu tư, mua tài sản (tất nhiên mọi thứ cũng nên mình bạch với vợ chứ không giấu diếm). Khi mua bán cũng nên bàn qua với vợ tất nhiên mình vẫn là người ra quyết định cuối cùng.
Em thấy ý kiến này hay nhất. Nhà em như ý kiến của cụ.
2 vc em từ 2 bàn tay trắng lấy nhau, xây dựng gia đình..Lúc trẻ, thu nhập khá em giữ khoản lớn để mua nhà..Còn chị tiêu gia đình, lễ tết nội ngoại..vợ lo hết. Em cũng ko rõ vợ tháng đc bao nhiêu lương. Chi tiêu hàng tháng hết nhiêu em cũng ko rõ..
Việc nhớn, nhà cửa xong. Chục năm nay ko kiếm đc. Chỉ có đồng lương. Nên cũng chả có khoản khá khá mà giữ, đầu tư..Chỉ có lương nên em chỉ giữ lại xăng xe, ăn trưa..còn nhiêu đưa hết cho vợ lo chi tiêu gia đình. Tất nhiên em cũng có chút " quỹ đen" để khi có việc cần giải quyết.
Cả năm nay, cv em bấp bênh..thu nhập ko đáng kể..đưa vợ đc tắc bụp..mà ko thấy vợ kêu ca gì..
Em quan điểm, đàn ông ko nên chi li quản lý chi tiêu lặt vặt, chợ búa...Việc đó để phụ nữ lo.
Ông nào kiếm tầm bảy chục, trăm củ/tháng trở lên thì ko nói. Chú lom dom đôi ba chục thì có mẹ gì mà quản lý kinh tế gia đình😁

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Nếu không biết đầu tư thì nên giao cho vợ giữ hết chứ để mấy ông thì đốt trong phút mốt.
Còn biết thì 2 đứa ngồi lại thống nhất một khoản nào đó nộp lại. Còn đâu mang đi nhân giống.

danleduc

Xe điện
Tùy vợ, tùy chồng.
Cái này không có công thức chung cho tất cả các cặp vc được đâu.

Có nhà chồng đưa hết xiền cho vợ thì OK, có nhà chồng đưa hết xiền cho vợ thì vợ tặng ngược lại chồng 1 cục nợ to tướng, vì bị lừa online, tự đầu tư CK thua lỗ, chung chi với bạn đầu tư BĐS bị lừa....ba la bô lô...

Kiểu vợ như này mà đưa hết xiền kiếm được cho vợ giữ thì chồng ra đê mà ở:
2 phụ nữ 'nướng' hơn 244 tỉ vào game đánh bạc, bị thua sạch (thanhnien.vn)

Cũng có ông chồng kiếm được nhiều xiền thì lại gái gú, nuôi sugar baby....ba la bô lô....

XH muôn hình vạn trạng.

Chỉnh sửa cuối:

MinhAnh2023

Xe máy
Cái này trả có công thức chung, tùy mỗi gia đình

bing-bing

Xe buýt
7 năm đầu tiên anh bạn thân của tôi cho vợ tôi cầm tiền xly hết. Giờ thì thôi, sau khi anh ấy phát hiện cổ âm mưu rút tiền ra mang về cho mẹ đẻ :v

AMATAX

Xe điện
Những năm đầu mới cưới em đưa hết cho vk, nhưng sau vk toàn nghe bên ngoại xúi góp vốn đàu tư bds xa ơi là xa..mà lại chỉ đứng tên có AC vk mới chết..rủi ro quá khi phụ thuộc vào sự tử tế của họ(:|

Thuantrung

Xe buýt
Nhà em 4 người, chi tiêu, học hành của con cái trong nhà ( trong đó chi tiêu cho tiền học của 2 đứa là khoản lớn nhất) em lo, quản lý 2 đứa học tập buổi tối cũng là em vì buổi tối chồng em thỉnh thoảng vẫn bận công việc làm tại nhà, trong nhà ko phân chia đâu là việc của phụ nữ đâu là việc của đàn ông. Của Ông chồng thu nhập cao hơn em sẽ chuyển cho em hàng tháng để mang đi đầu tư kiếm lãi và có công bố rõ ràng tiền ông ấy đưa hàng năm.

Chỉnh sửa cuối:

cunglatruong

Xe container
Theo các cụ trong gia đình, chồng là người trụ cột kiếm tiền thì nên là người quản lý tài chính, chi tiêu trong gia đình ko?

Tài khoản chính chồng quản lý, và đưa 1 khoản cố định cho vợ hàng tháng để chi tiêu cho cả nhà.
Những khoản lớn chồng vẫn lên phương án quyết định và có sự tham khảo của vợ.

Vợ đi làm vẫn quản lý tài khoản riêng của vợ.

Em ko chi li tính toán nhưng em thấy làm bao nhiêu đưa hết Sạch cho vợ thấy kỳ kỳ.
thật đưa hết sạch ko :)

duytrong

Xe lăn
Theo các cụ trong gia đình, chồng là người trụ cột kiếm tiền thì nên là người quản lý tài chính, chi tiêu trong gia đình ko?

Tài khoản chính chồng quản lý, và đưa 1 khoản cố định cho vợ hàng tháng để chi tiêu cho cả nhà.
Những khoản lớn chồng vẫn lên phương án quyết định và có sự tham khảo của vợ.

Vợ đi làm vẫn quản lý tài khoản riêng của vợ.

Em ko chi li tính toán nhưng em thấy làm bao nhiêu đưa hết Sạch cho vợ thấy kỳ kỳ.
Đưa cho bồ thì đỡ kỳ hơn cụ nhỉ.

duytrong

Xe lăn
Nhà em thì vợ thu nhập chính, em ăn theo. Em không được cầm tiền mà em cũng không thích quản lý tiền nhưng em thích tiêu thì cứ lấy, trừ mua những món lớn thì cần bàn bạc thôi.

Mytv

Xe điện
Nhà em thì vợ thu nhập chính, em ăn theo. Em không được cầm tiền mà em cũng không thích quản lý tiền nhưng em thích tiêu thì cứ lấy, trừ mua những món lớn thì cần bàn bạc thôi.
Nhà e vk là thủ quỹ còn e là bên hành chính. Thế nên bạn ấy đưa e cái thẻ lương của bạn ấy tiêu j thì chủ động rút ko phải báo cáo những khoản từ 50 củ trở xuống. À cũng giống nhà cụ vk e là thu nhập chính ạ :D