[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

Tony_Le

Xe container
Vẫn bắt ra anh nhé, căn hộ em bán ở ecopark anh ạ.
Mợ đùa dai thật ! Em bán nhà có cái giấy đó rồi, chìa cái giấy ra là xong. Nếu nó bắt chồng mợ ra ký thì mợ úp bô lên đầu nó hỏi ngày trước ký cái giấy đó làm gì? Em hỏi lại mợ, chồng mợ ký cái giấy gì và nó có giá trị gì trên tinh thần pháp luật hiện hành?

Mr.7

Xe hơi
Dạ, về nguyên tắc từ chối rồi thì không cần ra nhưng bên phòng công chứng vẫn yêu cầu chồng em ra, chồng em vẫn ra😉
May mợ nó khoe trên này. Chứ khoe trên FB thì dễ bị mợ khác vợt mất ck đó

Tony_Le

Xe container
Dạ, về nguyên tắc từ chối rồi thì không cần ra nhưng bên phòng công chứng vẫn yêu cầu chồng em ra, chồng em vẫn ra😉
Mợ nói tiếng gì đấy. Nguyên tắc không phải ra, Công chứng vẫn yêu cầu ra, rồi chồng em vẫn ra. Em người Việt mà không thẩm thấu được khúc này.

xommai

Xe tải
Mợ đùa dai thật ! Em bán nhà có cái giấy đó rồi, chìa cái giấy ra là xong. Nếu nó bắt chồng mợ ra ký thì mợ úp bô lên đầu nó hỏi ngày trước ký cái giấy đó làm gì? Em hỏi lại mợ, chồng mợ ký cái giấy gì và nó có giá trị gì trên tinh thần pháp luật hiện hành?
Khi mẹ em mua căn đó thì anh ấy ký một tờ giấy từ chối tài sản để căn hộ đó sổ đứng tên một mình em, nhưng khi em bán thì phòng công chứng yêu cầu công chứng hộ khẩu, đkkh nên hđ công chứng bán phải có tên đủ hai vợ chồng, còn tờ giấy đó thì đã nộp cho làm sổ lần mua rồi. Hai vợ chồng em chả truy cứu nữa ra ký cho nhanh ạ

Tony_Le

Xe container
Vẫn bắt ra anh nhé, không ra bên công chứng không làm cho, Chồng em chẳng quan tâm đâu nên không lo anh ấy vui hay buồn, anh ấy chỉ lo duy nhất em không được việc thôi ạ
Mợ trả lời quanh co. Có tờ giấy đấy công chứng không làm thì phải có lý do, lý do đó là gì? Còn việc chồng mợ ra để xứ lý cho xong là chuyện khác. Mợ cộng hai việc vào làm một nói ra câu chuyện nhạt quá.

Kiabuoisang

Xe container
Mẹ em cũng cho em mảnh đất để mỗi tên em mà vợ em cũng ý kiến gì. Hai vợ chồng cũng xác định của cả hai. Sổ thì tên em nhưng cho sau hôn nhân thì không đứng tên cả hai nhưng về luật vẫn của cả 2 chứ nhỉ?
Em đọc thì thấy ghi là:
"...,Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về QSDĐ là tài sản tặng cho vợ, chồng trong thời kì hôn nhân như sau:
- Tài sản tặng cho là tài sản chung của vợ chồng khi tài sản đó được tặng cho chung vợ chồng.
- Tài sản tặng cho là tài sản riêng của vợ hoặc chồng khi tài sản đó được tặng cho riêng vợ hoặc chồng dù là trong thời kỳ hôn nhân.,..."

Nên em nghĩ là nếu thích thì tài sản tên cụ chẳng phải của cả 2 vợ chồng cụ đâu mà có thể là của cụ và em ún ngoài kia chứ ko phải của cụ và vợ cụ :D

xommai

Xe tải
Mợ nói tiếng gì đấy. Nguyên tắc không phải ra, Công chứng vẫn yêu cầu ra, rồi chồng em vẫn ra. Em người Việt mà không thẩm thấu được khúc này.
Em nói không hết ý, túm lại là chuyện này là chuyện thật của em, và với vợ chồng em nó cũng không quá quan trọng nên cũng không phải phòng thủ gì, mẹ em phòng thủ cho em chồng em cũng vui vẻ thôi, nhưng cuối cùng thì chồng em vẫn phải ra ký bán. Chúc cụ vui và dừng lại ở đây thôi ạ

Tony_Le

Xe container
Khi mẹ em mua căn đó thì anh ấy ký một tờ giấy từ chối tài sản để căn hộ đó sổ đứng tên một mình em, nhưng khi em bán thì phòng công chứng yêu cầu công chứng hộ khẩu, đkkh nên hđ công chứng bán phải có tên đủ hai vợ chồng, còn tờ giấy đó thì đã nộp cho làm sổ lần mua rồi. Hai vợ chồng em chả truy cứu nữa ra ký cho nhanh ạ
Chuyện của mợ không đầu không đuôi, không đúng nội dung mợ muốn diễn tả nên không ai hiểu. Tờ giấy từ chối tài sản nó có vài bản, một tờ mợ giữ và một tờ để đi làm sổ (nếu phải nộp). Mợ vất đi thì lúc bán Công chứng nó hỏi thôi.

xommai

Xe tải
May mợ nó khoe trên này. Chứ khoe trên FB thì dễ bị mợ khác vợt mất ck đó
Chồng em được mệnh danh là yêu cô nào cô ấy đắt chồng, em vẫn trêu với các bạn anh ấy là may các chị chê nên em mới vợt được anh. Số em hoá ra lại đỏ ạ😇

Bố khỉ 123

Xe điện
Cho dâu đứng tên, mai kia nó li dị nó dòi một nửa thì toi à. Ko cho đứng tên là đúng

Cho dâu đứng tên, mai kia nó li dị nó dòi một nửa thì toi à. Ko cho đứng tên là đúng
Để mai em viết 1 bài đăng báo , nội dung về 1 anh chồng cho vợ đứng tên cùng . Sau này bị vợ cắm sừng , nó kéo bồ mới về diễn trò đực cái ngay trước bàn thờ gia tiên . Tha hồ các cụ tranh luận . :))

Húp sụp sụp

Xe điện
Chuyện nhà em: bà già em cũng cho em cái bđs riêng :) con gấu nhà em vờ như không ý kiến gì, giống như các cụ trên này phán "của mình đâu mà mình quan tâm" :) (em thì nghĩ giá trị thừa kế nếu nó nhỏ hơn 1/5 tài sản tự có thì mới lên giọng không quan tâm :) )
Em cũng cứ "để nguyên hiện trạng" vì tôn trọng ý nguyện của bà già, mỗi thế hệ, mỗi người có cách nghĩ khác nhau và mình nên chấp nhận ý muốn của người có tài sản. Nhưng sau đó gấu đi tìm bđs có giá trị tương đương nhưng tiềm năng tốt hơn rồi sui em đổi sang, em thấy hợp lý nên về nói với bà già, bà già cũng ok luôn vì thấy vợ chồng em cũng đã hình thành tài sản chung kha khá rồi nên em chập chung tài sản cũng là hợp lý
Đấy là chuyện nhà em, còn chuyện nhà khác nó khác đi thì chắc nó cũng có cái lý của nó, nó diễn biến dựa trên công sức đóng góp, niềm tin của các bên và thay đổi theo từng thởi điểm

MrSpy

Xe điện
Chuyện nhà em: bà già em cũng cho em cái bđs riêng :) con gấu nhà em vờ như không ý kiến gì, giống như các cụ trên này phán "của mình đâu mà mình quan tâm" :) (em thì nghĩ giá trị thừa kế nếu nó nhỏ hơn 1/5 tài sản tự có thì mới lên giọng không quan tâm :) )
Em cũng cứ "để nguyên hiện trạng" vì tôn trọng ý nguyện của bà già, mỗi thế hệ, mỗi người có cách nghĩ khác nhau và mình nên chấp nhận ý muốn của người có tài sản. Nhưng sau đó gấu đi tìm bđs có giá trị tương đương nhưng tiềm năng tốt hơn rồi sui em đổi sang, em thấy hợp lý nên về nói với bà già, bà già cũng ok luôn vì thấy vợ chồng em cũng đã hình thành tài sản chung kha khá rồi nên em chập chung tài sản cũng là hợp lý
Đấy là chuyện nhà em, còn chuyện nhà khác nó khác đi thì chắc nó cũng có cái lý của nó, nó diễn biến dựa trên công sức đóng góp, niềm tin của các bên và thay đổi theo từng thởi điểm
Gấu của cụ khôn thế

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ko mâu thuẫn, vì bản chất con người là tham. Không tham thì ko còn là con người nữa :))
Đây chả phải là tham, mà là mâu thuẫn hài hước, muốn con rể như con mình, nhưng tài sản của mình chỉ muốn con mình hưởng, cho an toàn :)
Ngược lại ở trên, các gia đình kỳ vọng con dâu đủ thứ, nhưng đổi lại có coi con dâu là con quái đâu...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đúng thế!
Mỗi nhà mỗi cảnh, hành xử của mỗi người đều có lý do của nó...

superPDP

Xe điện
Đây chả phải là tham, mà là mâu thuẫn hài hước, muốn con rể như con mình, nhưng tài sản của mình chỉ muốn con mình hưởng, cho an toàn :)
Ngược lại ở trên, các gia đình kỳ vọng con dâu đủ thứ, nhưng đổi lại có coi con dâu là con quái đâu...
bản thân con cái đc bố mẹ cho gì thì cho chứ kiểu tình thương đi kèm của nả phân phát thì… Đừng nói tới con dâu hay rể, được cho thì vui ko thì cũng chả ảnh hưởng gì cả.

enghoang

Xe buýt
Dạ không nhé.
Tài sản của cha mẹ cho tặng con cái nghiễm nhiên là tài sản riêng, con dâu/ rể không có quyền sở hữu cùng. Trừ khi người con chủ động thêm tên vợ/ chồng vào giấy CNQSD.
Cha mẹ chồng em cũng cho đất riêng ông chồng em đây. Không có con dâu, tất nhiên. Hoàn toàn bình thường vì đó là tài sản của ông bà và ông bà giữ cho con cái là đúng. Sau em có cho con em, em cũng cho riêng con mình. Còn nó quyết định sao là chuyện của nó.
Tham thứ không thuộc về mình là tham ngu.
mợ này hiểu luật và đạo này

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
bản thân con cái đc bố mẹ cho gì thì cho chứ kiểu tình thương đi kèm của nả phân phát thì… Đừng nói tới con dâu hay rể, được cho thì vui ko thì cũng chả ảnh hưởng gì cả.
Ko phải ai cũng nghĩ xông xênh đâu cụ...
Nếu mình sống tử tế, mình cũng mong được đối xử tử tế, đúng ko?
Nếu mình tham lam, thì mình càng mong được có quyền lợi...
v.v
Nhiều tình huống lắm cụ ah...
Nhưng đặt TH em trong các cô vợ đó, nếu chồng em ko cho em đứng tên cùng, em cho là em sẽ rất tổn thương, nếu em yêu chồng, em tin chồng em. Vì em cho đi em cũng muốn được đối xử như thế!
Tại sao em toàn tâm toàn ý mà chồng em lại đề phòng em...
Ôi, nhiều suy diễn lắm!