[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

Thuận mua vừa bán thôi.
Tôi có điều kiện abc thì tôi cần lấy anh có điều kiện cba. Đấy là chuyện tôi vs anh.
Còn chuyện tôi vs các cụ nhà anh: các cụ tôn trọng tôi thì tôi tôn trọng các cụ, các cụ thích thủ thế vs tôi thì tôi cũng thủ thế vs các cụ.
Thế thôi, đàm phán k đc thì ta chấm dứt hợp đồng. ^^
Cái xe vc tôi đang đi là mua bằng tiền ông già vợ cho , và tôi đi đăng kí tên tôi , ông già vợ không ý kiến gì . Nhưng căn nhà thì ông chỉ cho riêng gấu đứng tên . Nghĩa là , cứ tầm 1 tỉ 2 tỉ trở xuống thì theo tình cảm được . Còn từ 10 tỉ trở lên thì phải rõ ràng rành mạch .
Tôi hiểu điều đấy và không lăn tăn hậm hực gì . Về cơ bản thì phải biết mình là ai , đừng ảo tưởng .

Em mà là bố vợ cụ thì em sẽ không mặt dày đến độ cho riêng ts con gái. Không thì vô liêm sỉ quá.

Em là con, bm giàu hay nghèo em vẫn chăm sóc. Nghèo thậm chí mình cố gắng bù đắp. Nhưng là bậc cha mẹ thì cũng nên biết điều thì con cái mới tôn trọng. Cứ tính ăn không ăn hỏng của dâu rể thì không đáng mặt làm cha mẹ.

Có ân tình là có báo đáp.
Tôi lại nghĩ , mình không nên đòi hỏi quá công trạng được hưởng , bởi nếu không thì chính mình mới là thiếu nhân cách . :)

Haolo1992

Xe tăng
Cái xe vc tôi đang đi là mua bằng tiền ông già vợ cho , và tôi đi đăng kí tên tôi , ông già vợ không ý kiến gì . Nhưng căn nhà thì ông chỉ cho riêng gấu đứng tên . Nghĩa là , cứ tầm 1 tỉ 2 tỉ trở xuống thì theo tình cảm được . Còn từ 10 tỉ trở lên thì phải rõ ràng rành mạch .
Tôi hiểu điều đấy và không lăn tăn hậm hực gì . Về cơ bản thì phải biết mình là ai , đừng ảo tưởng .
Hihi cụ là người đi xin nên nó thế ^^
Chứ em chưa phải xin bmc hay chồng nửa cắc, chả nhờ vả tí ti kể cả con cái. Nó sẽ khác ^^
Ông bà cho đất bnhiu em cũng sẽ coi đấy là của chồng em, em chả tơ hào một mẩu, còn thì của cho không bằng cách cho. Cụ cho cả hai thì em cũng sẽ từ chối, nhưng nếu các cụ thích thủ cho con trai cụ, thì ok, em cũng phải thủ cho cái thân em, thế thôi. ^^
À mà ô tô đứng tên một người nhưng là tài sản chung của cả hai, cụ bán vẫn phải xin vợ cụ, chứ đất thì không à nha~~~ đừng ảo tưởng ^^

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Tôi lại nghĩ , mình không nên đòi hỏi quá công trạng được hưởng , bởi nếu không thì chính mình mới là thiếu nhân cách . :)
Em có trả lời cụ bài trên rồi ấy. Cụ thông cảm, lương em hơi cao nên mới nói thế. Bm em lẫn bmc dù có bán nhà đều không đủ khả năng trả lương cho em, nên với em là tình cảm thôi :)

__Trường hợp này hay xẩy ra trong hôn nhân ko các cụ các mợ, và theo mọi người thì nên xử lý sao cho ổn. Ngược lại nếu bên vợ cho nhà thì sao, ông chồng cũng dỗi đòi đứng tên có hợp lý

"Bố mẹ chồng tôi chia nhà cho các con nhưng quyết không cho con dâu đứng tên chung cùng con trai trong tài sản"...
Tôi đang cảm thấy rất phật ý với chồng và gia đình chồng. Các cụ ở đất làng từ xưa, nên diện tích nhà rất rộng, đến khi các con lớn khôn lập gia đình thì xắn đất xây cho mỗi đứa một cái nhà ở quây quần cạnh nhau.
Nhà chồng tôi có tận 4 anh chị em, một chị gái đi lấy chồng, còn lại 3 anh con trai, chồng tôi là áp út. Mới đây các cụ vì tuổi đã cao nên làm thủ tục chia nhà chia đất cho các con, theo đó, nhà gia đình nào đang ở thì sẽ là của gia đình đó.
Chị gái đi lấy chồng được các cụ dành cho một mảnh nhỏ nhất, còn lại 3 mảnh của ba người con trai. Phân chia như vậy cũng là hợp lý chẳng có gì phải bàn, nếu như không có thêm việc các cụ quyết không đồng ý cho các con dâu đứng tên chung với con trai trong tài sản.
Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên - 1
Mấy cái thằng lều phều báo này.

carmex

Xe hơi
Ông bà cho ở đấy là có, nhưng vợ chồng cơm ko lành, canh ko ngọt thì cũng chỉ là ở nhờ thôi bác nhỉ! Ở được mấy hôm? Con ông bà muốn đi đâu thì đi là đúng rồi, nó về lúc nào chẳng được.

7vienngocrong

Xe tăng
Những việc mà mợ than là " phải hầu " ấy mà , tôi thấy các điều dưỡng họ làm nhanh , bởi đấy là nghề của họ rồi . Tất nhiên cũng có điều dưỡng làm cho xong nhiệm vụ , nhưng tôi thấy khá nhiều điều dưỡng có tâm , họ làm việc với tâm thế vui vẻ , động viên người bệnh . Và tất nhiên họ chỉ được bệnh viện trả lương , không được chia cho tài sản . :)
Oh chuyện thuê điều dưỡng là chuyện thường. Vấn đề ở đây là khối người làm bố mẹ chồng thích khôn thích bóc lột con dâu chứ k muốn bóc lột con ruột. Gặp phải dâu cứng thì bỏ tiền thuê điều dưỡng, còn dâu hiền thì lấn tới. Chứ cuộc sống cứ rõ ràng minh bạch như Tây, tài sản bố mẹ cjo ai tùy, già vào dưỡng lão ai nói gì. VN mình khôn lõi mà, tận dụng lắm.

dracula_bg

Xe điện
Âu nó cũng là do cái lòng tham,
Em thật chứ với các cụ, đứng tên cả vk cả chồng thì vẫn là mình cho cháu mình, đối với người vk, ông bà có cho đứng tên hay ko vẫn là con mình hưởng, sao ai cũng tính toán để rồi thiệt thòi nhất là con là cháu mình.

Oh chuyện thuê điều dưỡng là chuyện thường. Vấn đề ở đây là khối người làm bố mẹ chồng thích khôn thích bóc lột con dâu chứ k muốn bóc lột con ruột. Gặp phải dâu cứng thì bỏ tiền thuê điều dưỡng, còn dâu hiền thì lấn tới. Chứ cuộc sống cứ rõ ràng minh bạch như Tây, tài sản bố mẹ cjo ai tùy, già vào dưỡng lão ai nói gì. VN mình khôn lõi mà, tận dụng lắm.
Như tôi đã nói , người dưng còn có thể giúp nhau lúc cần thiết mà không cần trả công ( tất nhiên không trả công thì chỉ giúp một vài lần thôi ) .
Nếu mợ có tâm thế là bị " bóc lột " , thì mợ mãi mãi sẽ không hiểu được đâu . :)

Vịt Điên

[Tịch thu bằng lái]
__Trường hợp này hay xẩy ra trong hôn nhân ko các cụ các mợ, và theo mọi người thì nên xử lý sao cho ổn. Ngược lại nếu bên vợ cho nhà thì sao, ông chồng cũng dỗi đòi đứng tên có hợp lý

"Bố mẹ chồng tôi chia nhà cho các con nhưng quyết không cho con dâu đứng tên chung cùng con trai trong tài sản"...
Tôi đang cảm thấy rất phật ý với chồng và gia đình chồng. Các cụ ở đất làng từ xưa, nên diện tích nhà rất rộng, đến khi các con lớn khôn lập gia đình thì xắn đất xây cho mỗi đứa một cái nhà ở quây quần cạnh nhau.
Nhà chồng tôi có tận 4 anh chị em, một chị gái đi lấy chồng, còn lại 3 anh con trai, chồng tôi là áp út. Mới đây các cụ vì tuổi đã cao nên làm thủ tục chia nhà chia đất cho các con, theo đó, nhà gia đình nào đang ở thì sẽ là của gia đình đó.
Chị gái đi lấy chồng được các cụ dành cho một mảnh nhỏ nhất, còn lại 3 mảnh của ba người con trai. Phân chia như vậy cũng là hợp lý chẳng có gì phải bàn, nếu như không có thêm việc các cụ quyết không đồng ý cho các con dâu đứng tên chung với con trai trong tài sản.
Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên - 1
Làm như thế là đúng,
Đây là đồ Cho/Tặng của cha mẹ dành cho cá nhân con trai. Đứa con dâu có công tích gì trong việc tạo dựng tài sản này mà đòi xen vào ???

starsn

Xe điện
Như tôi đã nói , người dưng còn có thể giúp nhau lúc cần thiết mà không cần trả công ( tất nhiên không trả công thì chỉ giúp một vài lần thôi ) .
Nếu mợ có tâm thế là bị " bóc lột " , thì mợ mãi mãi sẽ không hiểu được đâu . :)
Cụ và mợ ấy đang nói 2 vđ khác nhau. Giúp người 1 vài lần thì không cần báo đáp, nhưng lúc nào cũng coi dâu rể là lao động miễn phí dựa vào từ "trách nhiệm" thì lại khác.

hưvô

Xe lăn
Của cho ko bằng cách cho, trước em có đọc ở đâu đó có câu như vậy.

vibo

Xe tải
Cụ nói khiếp quá. Em phải về hỏi vợ em xem có đúng như cụ nhận xét hay không :))
Dù nói hay không nói ra thì chia TS vẫn là vấn đề nằm trong tâm trí của bất kỳ thành viên nào trong gia đình trong những thời điểm bước ngoặt. Con cái không nhắc thì bố mẹ cũng đề cập. Gồng nên quá dễ thành đạo đức giả
Đất dữ thì hậu hoạ khôn lường. Nếu biết mảnh đất đó dữ thì nên nói ra để mọi người cùng biết và giải quyết. Đã không nói ra lại còn nghĩ cách đẩy cho người khác. Hơn hết đấy lại là chị em ruột thịt của mình.
Ý kiến cá nhân em dựa trên thông tin trên còm thôi ạ. Nhận thức em có phần hạn chế, có gì không phải em xin lỗi cụ trước nhá.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Đất dữ thì hậu hoạ khôn lường. Nếu biết mảnh đất đó dữ thì nên nói ra để mọi người cùng biết và giải quyết. Đã không nói ra lại còn nghĩ cách đẩy cho người khác. Hơn hết đấy lại là chị em ruột thịt của mình.
Ý kiến cá nhân em dựa trên thông tin trên còm thôi ạ. Nhận thức em có phần hạn chế, có gì không phải em xin lỗi cụ trước nhá.
Đểu cái là đất dữ với Nam nhưng lại vượng với Nữ. Dẻo đất có 3 nhà thì có 6 nam chết sớm. Còn nữ thì chỉ có 1 người chết khi 92 tuổi. Cả nhà đều biết là đất dữ, có cho các chị thì cũng lại bán sớm chứ cũng chẳng để ở nên cụ khỏi phải lo :))

nvk155

Xe điện
Ai cũng biết vậy thì xh này tươi đẹp, gia đinh hp biết bao, cụ có biết bao vụ ly hôn vì mối quan hệ giữa nàng dâu với gđ chồng k?
Vợ cháu nó bỏ cháu chắc đc chứ bỏ bố mẹ chồng là khó kiếm bm chồng đc thế.

technovs

Xe tải
Các cụ bàn luận xôm quá.

Tiện đây các cụ hiểu luật cho em hỏi là em thấy các cụ cứ bàn luận về việc cha mẹ cho tặng riêng/ thừa kế riêng nhà đất cho con trai/ con gái thì dâu/ rể lại phải ra kí công chứng việc từ chối nhận tài sản là sao nhỉ? Có phải của mình đâu mà từ chối? Nếu gặp mấy ông bà cù nhây không kí thì sao nhỉ các cụ? 😆
Ko phải ký văn bản từ chối tài sản trong trường hợp này cụ nhé, (khác với tài sản có nguồn gốc từ mua bán/chuyển nhượng)

dtrung

Xe điện
Nhiều chị em đang làm dâu cay cú vậy nhưng khi thành mẹ chồng chắc gì đã sang tên nhà đất cho con dâu, khéo còn coi nó là kẻ làm phai nhạt tình cảm mẹ con, ấm ức vì con trai từ khi lấy vợ nó đội vợ lên đầu không còn nghe lời mình.

trungunimor

Xe buýt
Nhà em bố mẹ cũng cho riêng em 1 căn nhưng sau em thêm tên gấu vào sở hữu chung, như vậy là ngu quá các cụ nhỉ? Nhưng em nghĩ thân mình còn chả tiếc, tiếc chi cái nhà.
Mợ nên đi bệnh viện khám sức khỏe ngay.

Chỉnh sửa cuối:

Tnh

Xe hơi
Tài sản các cụ các mợ đổ mồ hôi sôi nước mắt kiếm ra thì các cụ để cho con các cụ hay con người khác?