[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

Haolo1992

Xe tăng
Ủa cụ không hiểu là tài sản cá nhân của các cụ đến cả con trai, con gái các cụ không cho thì cũng không được quyền ý kiến à. Lạnh lòng với người ngoài gì ở đây.
thế là giờ cụ thích nói luật hay nói tình cảm
về luật thì đúng tài sản của các cụ cho ai thì cho k có quyền đòi, ngược con dâu nó cũng éo lan quyên gì vs bmc cả, nhà của vc nó là nhà riêng, các cụ muốn vào phải xin phép, mà nó k thích nó kính mời các cụ ra khỏi nhà cũng phải ra, gia đình con cái nó điều hành như nào là việc nó cấm đc xía vào, lễ tết nó về ngoại nó chơi, tiền con zai các cụ kiếm cũng là của hai vợ chồng nó, muốn mua sắm cái gì toa toa cho các cụ phải được dâu nó đồng ý, k đồng ý thì nhịn khoẻ, tất nhiên về già mời gọi con zai đến đổ bô, đừng nói thuê osin nhé, thời nay osin nó cũng làm có giờ thôi.

còn thích nói về tình, thà là k cho, còn cho thì sao phải cho riêng, sợ bỏ nhau con dâu nó lấy nửa tài sản à, thế k phải đề phòng bó thì là gì, đề phòng nó thì nó đề phòng lại thế thôi.

emphailamsao

Xe tăng
Thực ra khi ông bà đưa con dâu ra ngoài danh sách thừa kế thì tức là đã vạch giới hạn với con dâu rồi. Thì đừng trách con dâu nó đứng ngoài giới hạn thôi Bà dâu khôn trong tình cảnh này là nên thật sự coi mình là ‘người ngoài’: tài sản nhà chồng k nhận, công việc nhà chồng k lo, vui vẻ bình thường và luôn luôn đề phòng đường lui cho mình. Thế hệ trước thì k rõ chứ lớp trẻ bây giờ nó chỉ ước có vậy :)
Cũng ko sao cả. Nếu cả 2 đều thoải mái và nói rõ ràng với nhau. Khi bố mẹ chồng cần người chăm sóc thì con trai bỏ tiền ra thuê hoặc làm kiểu gì lo được thì lo. Với bố mẹ vợ cũng thế. Cách ứng xử của mỗi nhà mỗi thế hệ lại khác, ko có chuẩn chung nào cả. Như bản thân em sau này chắc chắn phải tự lo cho mình trước (có tài sản tiền bạc gì phải đảm bảo ko liên luỵ đến con. Sau khi đã ra đi rồi thì còn đâu là của chúng nó. Ko có chuyện thả gà ra đuổi, cho nó hết xong yêu cầu nó phụng dưỡng. Nó ko làm được lại bảo nó bất hiếu). Con mình giả sử nó lại ko quan tâm vì mình ko cho nó tài sản sớm thì quyết định ko cho càng đúng đắn. Lúc nó lấy được rồi thì ko biết thế nào đâu.

TÔN

Xe container
Ko hiểu đã đóng góp đc gì cho nhà chồng chưa mà đã phật ý ?

TorienT

Xe container
về luật thì đúng tài sản của các cụ cho ai thì cho k có quyền đòi, ngược con dâu nó cũng éo lan quyên gì vs bmc cả, nhà của vc nó là nhà riêng, các cụ muốn vào phải xin phép, mà nó k thích nó kính mời các cụ ra khỏi nhà cũng phải ra, gia đình con cái nó điều hành như nào là việc nó cấm đc xía vào, lễ tết nó về ngoại nó chơi, tiền con zai các cụ kiếm cũng là của hai vợ chồng nó, muốn mua sắm cái gì toa toa cho các cụ phải được dâu nó đồng ý, k đồng ý thì nhịn khoẻ, tất nhiên về già mời gọi con zai đến đổ bô, đừng nói thuê osin nhé, thời nay osin nó cũng làm có giờ thôi.

còn thích nói về tình, thà là k cho, còn cho thì sao phải cho riêng, sợ bỏ nhau con dâu nó lấy nửa tài sản à, thế k phải đề phòng bó thì là gì, đề phòng nó thì nó đề phòng lại thế thôi.
Em đồng ý hoàn toàn luôn với những gì cụ nói. Cấm cửa bmc cũng được mà cụ, có ai bắt các cô vợ không được làm thế đâu. Osin 20 củ/1 tháng họ làm cả ngày đêm mà cụ, nhiệt tình lắm.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn

Cụ này thô nhưng thật nói toạc móng heo ra. Thế hệ trẻ bây giờ nó ko cam chịu đâu. Nên cũng dễ bỏ nhau là vì vậy.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Em đồng ý hoàn toàn luôn với những gì cụ nói. Cấm cửa bmc cũng được mà cụ, có ai bắt các cô vợ không được làm thế đâu. Osin 20 củ/1 tháng họ làm cả ngày đêm mà cụ, nhiệt tình lắm.
Osin phải có người khoẻ giám sát chứ mà ốm nằm đáy có một mình thì chưa chắc đâu nhé cụ. Hay osin lại ngòii chém gió với điện thoại tiền lays đều đều

TorienT

Xe container
Osin phải có người khoẻ giám sát chứ mà ốm nằm đáy có một mình thì chưa chắc đâu nhé cụ. Hay osin lại ngòii chém gió với điện thoại tiền lays đều đều
Lúc đấy cắt cổ tay tự tử thôi cụ. Đơn giản mà. Cá nhân e thì cả con trai hay con dâu em đều không có nhu cầu nhờ vả, chăm sóc. Già em thuê giúp việc, già quá thì vào trại dưỡng lão, già nữa nữa thì giải pháp tự giải quyết cho nó nhẹ nhàng. Cứ thần thánh mấy vụ chăm sóc về già làm gì.
P/s: Chứ cụ nghĩ những người có chia nhà mới chăm thì họ không ngồi chém gió với điện thoại.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nói chung mỗi người một điều kiện và hoàn cảnh. Mỗi người cũng có cách thu xếp và giải quyết mâu thuẫn/bất ổn trong gia đình thôi. Với em thì nếu vợ phạm 2 lỗi sau thì gần như chắc chắn không thể dung tha là ngoại tình và bất kính với bố mẹ mình. Mọi thứ khác từ hỗn với chồng, lười nhác, vụng về, làm thất thoát tài sản (kể cả dẫn đến phá sản), … em đều chấp nhận và có hướng điều chỉnh và khắc phục dần dần được ~o)

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Vợ cụ thật là may mắn có phúc. VC cụ ly hôn rồi mà bố mẹ chồng không biết vẫn cho tặng hết cho con dâu, cụ biết rõ mà cũng không có ý kiến gì thì quả là cao thượng!
Cao thượng j đâu cụ. Vk e dc cái chuyện tiền nong rất tuyệt ( còn lại đa phần bị e mắng cho suốt ngày). Khi yêu còn dám đưa e mấy chục ngàn để lo việc. Cưới xong tiền bm bạn ấy cho đưa e giữ muốn làm j chỉ cần bảo. Khi e khó khăn bạn ấy dồn hết tiền đưa e giải quyết.... với ngừoi vậy e còn tiếc j. E là ngừoi chủ động bảo bố mẹ e đưa ts cho bạn ấy đó. 2 chị e cũng ủng hộ. Mọi thứ đều có nguyên nhân cả mà cụ. Nếu bạn ấy ko như thế thì gđ e ko làm vậy đâu. Cũng phải giữ mặt mũi với thông gia nhà ngừoi ta chứ cụ:))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cao thượng j đâu cụ. Vk e dc cái chuyện tiền nong rất tuyệt ( còn lại đa phần bị e mắng cho suốt ngày). Khi yêu còn dám đưa e mấy chục ngàn để lo việc. Cưới xong tiền bm bạn ấy cho đưa e giữ muốn làm j chỉ cần bảo. Khi e khó khăn bạn ấy dồn hết tiền đưa e giải quyết.... với ngừoi vậy e còn tiếc j. E là ngừoi chủ động bảo bố mẹ e đưa ts cho bạn ấy đó. 2 chị e cũng ủng hộ. Mọi thứ đều có nguyên nhân cả mà cụ. Nếu bạn ấy ko như thế thì gđ e ko làm vậy đâu. Cũng phải giữ mặt mũi với thông gia nhà ngừoi ta chứ cụ:))
Vâng. vậy cũng phải. Mà cũng là cho con của mình, cho cháu của ông bà mà!

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Còn việc chăm sóc bố mẹ khi già yếu ốm đau. Xin lỗi nhà e đây. Bố mẹ e nằm viện 1 m e làm tất. 2 mụ chị & bạn cùng giường tuyên bố chịu ko chăm dc. 3 con vịt đòi thuê ngừoi. Bố mẹ e thì ko chịu thuê. Cuối cùng e gánh tất. 3 ngừoi kia chi chạy đi chạy lại thôi. Nhiều cái trái khoáy vô cùng

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. vậy cũng phải. Mà cũng là cho con của mình, cho cháu của ông bà mà!
Uh thì đúng vậy đó. Vừa đc tiếng có mất j đâu. Nếu vk e bay nhảy ko chăm lo cho con cái gđ thì có thần kinh mới cho. Ngay cả 2 chị e cũng " vớ vẩn". 2 bà nói cho vc e tất sau này có trách nhiệm với bố mẹ. 2 bà chị phụ thôi. Láo đến thế là cùng.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Còn việc chăm sóc bố mẹ khi già yếu ốm đau. Xin lỗi nhà e đây. Bố mẹ e nằm viện 1 m e làm tất. 2 mụ chị & bạn cùng giường tuyên bố chịu ko chăm dc. 3 con vịt đòi thuê ngừoi. Bố mẹ e thì ko chịu thuê. Cuối cùng e gánh tất. 3 ngừoi kia chi chạy đi chạy lại thôi. Nhiều cái trái khoáy vô cùng
Nhà em thị bà nội bị tai biến nhẹ gần chục năm trời vợ nó chăm tất, giai đoạn đầu cũng có giúp việc và thay đến 4-5 người, sau nó làm hết từ tắm giặt cho bà, đút cho bà ăn, sau mấy gái lớn cũng phụ giúp được mẹ nó nhiều. Nhiều đợt bà ngoại còn phải đến trông và chăm bà nội :((

TorienT

Xe container
Như nhà em hồi ông già mất em bảo vợ để u già sống một mình em không yên tâm. Vợ em lo tiền nhát một mua luôn căn bên cạnh để bà về sống cùng từ đó đến nay. Bà già em vẫn khỏe mạnh mà cơm nước, con cái vợ em lo tất, cụ thích thì phụ chút không thì thôi. Đến giờ u già cũng chưa cho vợ em cái gì. Nói chung vợ như thế làm em lúc nào cũng xác định hết lòng vì gia đình.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Như nhà em hồi ông già mất em bảo vợ để u già sống một mình em không yên tâm. Vợ em lo tiền nhát một mua luôn căn bên cạnh để bà về sống cùng từ đó đến nay. Bà già em vẫn khỏe mạnh mà cơm nước, con cái vợ em lo tất, cụ thích thì phụ chút không thì thôi. Đến giờ u già cũng chưa cho vợ em cái gì. Nói chung vợ như thế làm em lúc nào cũng xác định hết lòng vì gia đình.
Nhà em thì không phải lo về kinh tế lắm, có thuê vài giúp việc hay mua vài cái nhà cho bà ở cũng được nhưng nó tiếc tiền, hơn nữa bà đi lại khó khăn không ở một mình được. Đất ở quê em Bắc Ninh đắt phết, rộng gần nghìn mét mà lúc nào nó cũng bảo mua thêm xung quanh :))

TorienT

Xe container
Nhà em thì không phải lo về kinh tế lắm, có thuê vài giúp việc hay mua vài cái nhà cho bà ở cũng được nhưng nó tiếc tiền, hơn nữa bà đi lại khó khăn không ở một mình được!
Vấn đề không phải tiền cụ ạ. Em đánh giá cao việc vợ em tung tẩy đang ở riêng chồng ngỏ lời cái tuần sau đã mua xong căn bên cạnh để sống cuộc sống nàng dâu, mẹ chồng như các mợ trên này nói rồi. Với những thứ nhỏ nhỏ kiểu nấu riêng những món u em thích hoặc đi đâu cũng mua mấy thứ cho người già. Thuê giúp việc nhà em cũng từng thuê nhưng bà già với vợ em không ưng (à em cũng chả biết hai sếp ấy có tiếc tiền không) . Nói chung với e thì gái có công, chồng không phụ. Vợ sống thế mình không hết lòng cũng không được.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cũng ko sao cả. Nếu cả 2 đều thoải mái và nói rõ ràng với nhau. Khi bố mẹ chồng cần người chăm sóc thì con trai bỏ tiền ra thuê hoặc làm kiểu gì lo được thì lo. Với bố mẹ vợ cũng thế. Cách ứng xử của mỗi nhà mỗi thế hệ lại khác, ko có chuẩn chung nào cả. Như bản thân em sau này chắc chắn phải tự lo cho mình trước (có tài sản tiền bạc gì phải đảm bảo ko liên luỵ đến con. Sau khi đã ra đi rồi thì còn đâu là của chúng nó. Ko có chuyện thả gà ra đuổi, cho nó hết xong yêu cầu nó phụng dưỡng. Nó ko làm được lại bảo nó bất hiếu). Con mình giả sử nó lại ko quan tâm vì mình ko cho nó tài sản sớm thì quyết định ko cho càng đúng đắn. Lúc nó lấy được rồi thì ko biết thế nào đâu.
Khi làm thủ tục thừa kế, tâm lý của cha mẹ là cho con mình - việc con mình quyết định ntn sau đó là việc của nó - ông bà nội ngoại đều có tâm lý như thế, và nó là chính đáng!
Còn việc chăm sóc - đó là trách nhiệm (1 thứ truyền thống ngàn đời của người phương Đông), mợ thốt ra lời này chứng tỏ cha mẹ mợ thiếu sự dạy dỗ… hoặc giả, mợ nhiễm lối sống phương Tây - nhưng nên nhớ: ở phươnh Tây, qua 18 tuổi tự lo, hoàn toàn khác với những kẻ vừa muốn ăn bám - vừa muốn tự do phương tây!
Đau xót vì quan niệm tây học từ chính gia đình tôi - cũng là sự nhục nhã cho những thứ tự do nửa vời…!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Vấn đề không phải tiền cụ ạ. Em đánh giá cao việc vợ em tung tẩy đang ở riêng chồng ngỏ lời cái tuần sau đã mua xong căn bên cạnh để sống cuộc sống nàng dâu, mẹ chồng như các mợ trên này nói rồi. Với những thứ nhỏ nhỏ kiểu nấu riêng những món u em thích hoặc đi đâu cũng mua mấy thứ cho người già. Thuê giúp việc nhà em cũng từng thuê nhưng bà già với vợ em không ưng (à em cũng chả biết hai sếp ấy có tiếc tiền không) . Nói chung với e thì gái có công, chồng không phụ. Vợ sống thế mình không hết lòng cũng không được.
Vâng đúng rồi, từ ngày em lấy vợ em còn chả bao giờ cầm lương, trước cùng cơ quan thì vợ lĩnh. Sau khác chỗ làm thì vợ cầm thẻ em còn chả quan tâm lương bao nhiêu. Vợ ko cho dùng thẻ nhưng kiểm tra ví và nhét tiền cho em thường xuyên bảo đảm lúc nào cũng chỉ để hạn mức chục triệu :))

TorienT

Xe container
Khi làm thủ tục thừa kế, tâm lý của cha mẹ là cho con mình - việc con mình quyết định ntn sau đó là việc của nó - ông bà nội ngoại đều có tâm lý như thế, và nó là chính đáng!
Còn việc chăm sóc - đó là trách nhiệm (1 thứ truyền thống ngàn đời của người phương Đông), mợ thốt ra lời này chứng tỏ cha mẹ mợ thiếu sự dạy dỗ… hoặc giả, mợ nhiễm lối sống phương Tây - nhưng nên nhớ: ở phươnh Tây, qua 18 tuổi tự lo, hoàn toàn khác với những kẻ vừa muốn ăn bám - vừa muốn tự do phương tây!
Đau xót vì quan niệm tây học từ chính gia đình tôi - cũng là sự nhục nhã cho những thứ tự do nửa vời…!
Phương Tây thì không đặt ra vấn đề thừa kế với con dâu cụ ạ. Mặc dù em chơi với một chị là dâu Tây mà trong di chúc mộng chè để lại 100% tài sản cho chị ấy (mặc dù bà có 3 con trai), chả ai ý kiến gì.

emphailamsao

Xe tăng
Uh nhà cụ như thế cụ đau xót là phải. Chắc cũng anh em ko bảo được nhau, tranh giành tài sản hoặc đâm chém ghen ghét nhau. Trên dứoi ko đúng chuẩn mực.

Góp ý cụ khi nói chuyện ko nên bảo ng khác với những từ khó nghe như thế. Cụ nghe những lời đầu comment của tôi cảm thấy thế nào thì ngta nghe câu “cha mẹ thiếu sự dạy dỗ” cũng cảm thấy như thế.

Ko để cụ phải đoán mò, tôi tự lập từ 19t và cũng dạy con cái để chúng nó như thế. Đúng là tôi ảnh hưởng văn hoá phương tây nhiều nên có quan niệm như vậy. Điều tôi nói là dành cho thế hệ con cháu. Còn bản thân thôi thì vẫn còn gốc của đời “cũ” nên tất nhiên phụng dưỡng cha mẹ luôn là trách nhiệm mà ko cần đòi hỏi quyền lợi về tài sản. Nhưng tôi ko coi đó là việc vợ tôi phải làm nếu cô ấy ko muốn. Lúc lấy nhau tôi cũng tuyệt đối ngay từ đâu là ko bao giờ để mẹ và vợ ở chung nhà. Bà chăm cháu ko theo ý tôi là tôi mời về vì tôi nói ngay từ đầu con của con ko phải trách nhiệm của bà. Nếu bà muốn chăm giúp cũng được, nhưng áp dụng cách dạy dỗ của thế hệ cũ ko hợp lý thì con không đồng ý. Do nói thẳng thật ngay từ đầu nên ko ai giận ai cả. Tôi sống cuộc đời của chính mình nên ko ai bảo tôi phải làm tnay, thế kia được cả. Vì tôi cũng ko xin hay dựa dẫm vào ai hết, kể cả bố mẹ đẻ.

Chỉnh sửa cuối: