[Funland] Vợ chồng lại cải nhau chuyện về quê ăn tết

Binhkiet

Xe tăng
Mợ giống gấu nhà em sợ về nội rét, sáng dậy sớm. Thế nên bao năm trước có về nhà chồng thì đều đăng ký chân rửa bát để ngủ dậy muộn. Sáng sớm 4 rưỡi 5 giờ là cùng, ck với bmc hoặc em ck dậy sớm làm cỗ. Nhà em trưởng nên bm bảo phải ăn xong trước 8h30 để mọi người còn đến lễ tết. Dậy sớm ở quê là ác mộng với đội dâu phố. Ở nhà mình thì ấm áp, nước vòi nóng lạnh dẫn đến mọi nơi, đến tận... chân giường, chủ động, chả có ai đến lễ tết sớm nên khoái hơn là đúng rồi.
Ối giời. Tết mà phải dậy sớm thế để nấu nướng thì cô ấy sợ là phải.

Leanh65

Xe container
Đúng là nàng dâu nào cũng sợ cảnh này, cháu may mắn là mẹ chồng thuộc tuýp người đơn giản, ông bà lại là con thứ nên khoản cỗ bàn rất nhàn. Nhưng cái đoạn dậy sớm thì ko kể ngày tết mà cả ngày thường, cứ 5h sáng là bà dậy đi chợ, tầm 6h là đã phải gọi cả nhà dậy ăn sáng. Ăn xong ngồi ngáp ruồi chờ đến trưa để đi nấu cơm trưa :). Tại nhà chồng cháu ở quê, nhưng ông bà ko làm nông nghiệp, vườn tược cũng ko có gì ngoài 1-2 luống rau nên chả có việc gì làm luôn :).
Ơn giời, sau bao nhiêu năm làm dâu nên bà cũng quen với cảnh mấy đứa cả con cả cháu, cả giai cả dâu chúng nó đều thích ngủ hơn thích ăn nên giờ về quê bà cũng kệ cho ngủ đến tầm 7h30 - 8h mới khua dậy để ăn sáng :).
Vâng mợ. Giờ thì ở quê các cụ, kể cả 70-80 cũng tân tiến lắm rồi. Quen dậy sớm các cụ cứ mặc con dâu, cháu dâu ngủ tùy thích. Đến lúc nào dậy thì dậy rồi hò nhau đi lượn chợ quê, muốn mua gì, ăn gì thì tùy. Quê giờ lễ tết sớm cũng ít lắm rồi. Các cụ già không tự đi được đợi con trẻ đưa đi thì phải 10h giở ra nó mới áo váy xong. Hơn nữa giờ oto xe máy đi vù cái xong như đi xin lửa chứ không đi bộ cả đại gia đình rồng rắn cả ngày như trước kia nữa.

Chỉnh sửa cuối:

nicktrongsang

Xe buýt
giờ covid rồi lại hóa hay, đỡ phải lằng nhằng họ hàng cỗ bàn. Tỉ năm gặp nhau 1 lần, tết nào cũng hỏi bao giờ đẻ đứa nữa :D

Binhkiet

Xe tăng
Bm em chiều dâu không bắt dậy sớm và cũng không có ý gì. Nhưng bà con thì xì xào cũng có đôi người.🤣
Nhà mẹ em, có hôm CN 8h sáng em gọi điện về, bà đang tíu tít cho mấy đứa cháu ăn sáng. Em hỏi mẹ chúng nó đâu (2 nàng dâu) thì bà bảo mấy mẹ nó vẫn ngủ chưa xuống. 😁😁😁

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cụ thật sự dại.
Kể cả nhà vợ 2 cô con gái hay như nào cụ cũng không nên ở nhà vợ.
Xác định thuê trọ gần nhà vợ cũng được, chứ ở chung cụ mất đi cái vị thế của mình. Vợ chồng đồng cam cộng khổ, cùng xây dựng tổ ấm riêng thì may ra cụ mới có vị thế được.
Mà vợ cụ trẻ nhỉ? Cụ lấy vợ trẻ nên chắc hay bị làm nũng, chiều quá sinh quá trớn.

agrimeco

Xe lăn
Cụ thật sự dại.
Kể cả nhà vợ 2 cô con gái hay như nào cụ cũng không nên ở nhà vợ.
Xác định thuê trọ gần nhà vợ cũng được, chứ ở chung cụ mất đi cái vị thế của mình. Vợ chồng đồng cam cộng khổ, cùng xây dựng tổ ấm riêng thì may ra cụ mới có vị thế được.
Mà vợ cụ trẻ nhỉ? Cụ lấy vợ trẻ nên chắc hay bị làm nũng, chiều quá sinh quá trớn.
Câu chuyện từ tết năm ngoái rồi mà các cụ vẫn nhiệt tình khuyên bảo cụ thớt nhỉ, xem ra suốt 1 năm qua chắc cũng vỡ ra nhiều điều cho cụ thớt:)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Câu chuyện từ tết năm ngoái rồi mà các cụ vẫn nhiệt tình khuyên bảo cụ thớt nhỉ, xem ra suốt 1 năm qua chắc cũng vỡ ra nhiều điều cho cụ thớt:)
Thế à bác :)) em cứ tưởng mới :D

ubisapro

Xe trâu
Khéo năm nay vẫn bài ca này thôi :))

agrimeco

Xe lăn

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Có mấy bài mới rồi ạ, có 1 vụ bố mới mất, mẹ ck ở có 1 mình mà nàng dâu nhất quyết đòi ck phải về ăn tết nhà ngoại từ 29, 30 chứ ko chịu về từ chiều mùng 1 cơ đấy;))
Bình đẳng giới đây ư 😩

Website
joombooking.com
Chủ thớt muốn có tiếng nói thì cố phấn đấu mà ra ở riêng, éo có ở rể ở diếc gì hết. Nghe tình tiết câu chuyện thì có vẻ đổi vai, vợ nó làm chủ mất rồi.
Với kiểu này thì có ở riêng cũng ko giải quyết gì

Pvsc

Xe ba gác
Có mấy bài mới rồi ạ, có 1 vụ bố mới mất, mẹ ck ở có 1 mình mà nàng dâu nhất quyết đòi ck phải về ăn tết nhà ngoại từ 29, 30 chứ ko chịu về từ chiều mùng 1 cơ đấy;))
Dễ quá, có cơ hội đổi vợ :D

ubisapro

Xe trâu
Chắc sắp có thớt bỏ gấu ;))

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Về "Quên ăn Tết" cãi nhau là đúng rồi. :)

sakai_yo

Xe lăn
Chủ đề này năm nào cũng hot quá cơ, nhà em thì mười mấy Tết kể từ ngày lấy nhau chưa bao giờ phải tranh luận về việc này, đôi bên đều hài lòng (2 quê cũng gần nhau).
Cc bên trên nói đúng đấy, bây giờ ở quê các cụ cũng rất tân tiến, không bắt con cái dậy sớm theo mình. Nhà ai mà bố chồng là con thứ thì càng nhàn.
Em thì chỉ bận bận mỗi chiều 30 thôi còn đâu nhàn lắm. Các món mà chuẩn bị được ở HN thì em cố gắng chuẩn bị trước như: gói chả nem, làm mọc, chả rươi. Thậm chí thịt em cũng mua sẵn từ HN vì sườn trên HN ngon hơn sườn ở quê, móng giò trên này họ làm sạch chứ ở chợ quê thì nguyên lông. Hải sản thì em mua mực ăn trước tết, tôm thì tùy. Sáng m1 thì mâm cơm cúng gồm có: xôi, gà, giò, em xào lòng gà với su hào, nấu bát canh măng miến (măng đã ngâm và xào xơ cất tủ từ trước), rán đĩa chả nem nhỏ nữa. Thế là 8h30 xong xuôi hết, sau đó đến tận 4h chiều mới phải nấu bữa tối. Bữa này thì em hay xay cua sẵn từ trong năm, thêm 2 khay thịt bò, mấy gói nấm nữa làm nồi lẩu riêu cua chiều m1 cả nhà chống ngán. M2 em sang ngoại tung tăng, chiều m3 em về nội hóa vàng là hết Tết.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Chủ đề này năm nào cũng hot quá cơ, nhà em thì mười mấy Tết kể từ ngày lấy nhau chưa bao giờ phải tranh luận về việc này, đôi bên đều hài lòng (2 quê cũng gần nhau).
Cc bên trên nói đúng đấy, bây giờ ở quê các cụ cũng rất tân tiến, không bắt con cái dậy sớm theo mình. Nhà ai mà bố chồng là con thứ thì càng nhàn.
Em thì chỉ bận bận mỗi chiều 30 thôi còn đâu nhàn lắm. Các món mà chuẩn bị được ở HN thì em cố gắng chuẩn bị trước như: gói chả nem, làm mọc, chả rươi. Thậm chí thịt em cũng mua sẵn từ HN vì sườn trên HN ngon hơn sườn ở quê, móng giò trên này họ làm sạch chứ ở chợ quê thì nguyên lông. Hải sản thì em mua mực ăn trước tết, tôm thì tùy. Sáng m1 thì mâm cơm cúng gồm có: xôi, gà, giò, em xào lòng gà với su hào, nấu bát canh măng miến (măng đã ngâm và xào xơ cất tủ từ trước), rán đĩa chả nem nhỏ nữa. Thế là 8h30 xong xuôi hết, sau đó đến tận 4h chiều mới phải nấu bữa tối. Bữa này thì em hay xay cua sẵn từ trong năm, thêm 2 khay thịt bò, mấy gói nấm nữa làm nồi lẩu riêu cua chiều m1 cả nhà chống ngán. M2 em sang ngoại tung tăng, chiều m3 em về nội hóa vàng là hết Tết.
Mợ cân hết thế này chồng sướng nhỉ, tha hồ mát mặt. Em nhớ mợ còn cho quà hàng xóm nữa :)

Em chưa bao giờ nấu nướng Tết nhà chồng, vì lúc ở VN em còn trẻ bận đi làm, bmc ở nhà cả ngày nên ob làm trước hết rồi. Bên bm em cũng đông người, khác thói quen ăn uống, em có làm thì thái hành đuổi mèo thôi. Tết 2 vc em với con, ngoài lúc thăm ob, ở nhà ăn uống như ngày thường.

sakai_yo

Xe lăn
Mợ cân hết thế này chồng sướng nhỉ, tha hồ mát mặt. Em nhớ mợ còn cho quà hàng xóm nữa :)
Vâng, em cân hết mà thấy rất đơn giản, nhàn nhã vì mấy cái may mắn:
- Bố chồng em không phải là trưởng
- Bmc quan niệm cực đơn giản trong việc cúng bái mấy ngày Tết
- Ông bà giao em toàn quyền trong bếp, muốn sắp cúng gì, đãi khách cái gì là do e hết, Ob không biết nấu nướng. Quan trọng nhất là ob không hề chỉ đạo nhé, nhiều cụ không làm nhưng chỉ đạo từng ly từng tí rất đau đầu.
- Nhà rất ít người ạ, có mỗi 2 ông bà với gđ em. Chỉ có trưa 28 cúng tất niên và tối m1 mới có thêm 1 mâm là gđ chị chồng với 1-2 khách. Mà 2 bữa đấy thì mọi người đều tham gia món nọ món kia nên không khí vui vẻ chứ không phải mình em quần quật trong bếp.
Để việc sắp cúng bái, ăn uống mấy ngày Tết nhàn thì trước Tết em đã lên ds những thứ cần mua mang về quê. Vì nhà bmc em đúng là xóm trong làng nên muốn mua đồ khác lạ hoặc ngon một chút là không có. Em thì triệu phú thời gian nên từ rằm tháng chạp là em làm 1 list (file exel, mỗi năm chỉ sửa chút), đại loại:
- Đồ bánh kẹo, hoa quả bày biện, tiếp khách
- Đồ ăn mặn cúng, sắp cơm: thịt lợn, thịt bò, hải sản, chả nem, chả rươi
- Đồ nhâm nhi mời khách: thịt gác bếp, lạc rang tỏi ớt, nem Bùi.
- Đồ cho F1 nhà em và trẻ con quanh đấy liên hoan: khoai tây chiên, cánh gà khúc giữa chiên
- Ob em ở nhà thì luôn nuôi sẵn mấy con gà, chuẩn bị gạo nếp với gấc nấu xôi chiều 30.
Em thì cv không áp lực, lại có thời gian nên là sắm Tết đối với em là một thú vui, em thích lang thang trên mạng xem năm nay có món gì mới mới không. Món nào mua online thì em tìm chỗ oder, món nào phải ra BigC thì em tập hợp làm chuyến.
Ox nhà em quanh năm cv áp lực, Tết là dịp duy nhất được thoát khỏi cv nên em để xã thích làm gì thì làm, đúng là refresh hoàn toàn để sang năm lại có sức kiếm xiền nuôi gđ. Thường thì cũng chỉ là mua hoa, cây cảnh, mua đồ uống Tết.
Đấy, Tết nhà em đơn giản thế thôi ạ. Một dịp để trẻ con không phải lo toan học hành, người lớn không phải nghĩ đến công việc, thế nên em 4x rồi vẫn thích Tết và sắm Tết ạ. Cả năm chỉ có 1 dịp mà phải mặt nặng mày nhẹ với nhau về chuyện sắm tết, rồi về nội hay về ngoại thì thật là đáng tiếc.

Chỉnh sửa cuối: