[Funland] Vợ chồng trẻ có nên mua chung cư cũ nội thành Hà Nội

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Với mức lương và tiết kiệm như vậy, với mức vốn như vậy thì chưa nên mua nhà. Đợi khoảng 3, 4 năm nữa, thêm tích lũy rồi hãy mua. Lúc đó tính chuyện mua xa hay gần sau. Với mức lương 2 vợ chồng ở tuổi 26 mà như này thì cũng khá, hoàn toàn có thể chờ đợi thêm để mua chung cư cận cao cấp.

phinnguyen

Xe máy
tài chính như cụ muốn chọn chung cư cũng không quá khó, trong nội thành cũng nhiều chung cư để cụ lựa chọn mà

nguyencanhtrung

Xe hơi
Em khuyên là nên đi thuê ... Để vốn đấy đầu tư ...

To Reng

Xe máy
Chưa có con mà mới cưới nhau thì mua làm gì vội cứ thuê nhà gần chỗ làm cho tiện, còn tiền tiết kiệm mang đi làm ăn đầu tư ngon hơn bao h có con hẵng tính chuyện mua nhà. 3 năm trước mình cũng trong hoàn cảnh như bạn và mình đã quyết định Ko mua nhà mà đi thuê

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Phương án thuê nhà để tiết kiệm tiền mua chung cư hay nhà riêng rất tốt thôi, quan trọng là thu nhập & chi tiêu của 2 vợ chồng ra sao để có thể mua nhà. Còn ko thì tổng động viên các thể loại, cân đối được bao nhiêu mua cái tập thể cũ cũng được. Dù sao nó cũng là nhà mình. Tâm lý NHÀ CỦA MÌNH dù to bé nó rất khác so với nhà đi thuê, nay đây mai đó, ko ổn định tí nào

hbu082

Xe container
Lên ộp mà hỏi mua nhà mua xe thì loạn xới, ko vững lập trường là sau nhà đi thuê mà xe thì taxi ngay :D .
Chưa cưới mà trong tay đã có gần tỏi thì đầu óc hơn em với khối cụ trong này rồi, tự quyết đi sao phải hỏi, hai vc em cưới xong nợ đầm nợ đìa. Nhưng với kinh nghiệm từng trải của em thì quan trọng nhất 2vc làm ở đâu thì mua hoặc thuê gần đấy mà ở.

huylinht

Xe buýt
Linh Đàm, Kim Văn Kim Lũ, Vành đai 3 thì nội thành gì cụ. Đường xá cũng xa xôi tắc điên lên. Tầm giá 2 tỷ - 2 tỷ 5 ở quận khu vực Thanh Xuân, thậm chí Đống Đa vẫn mua đc căn 6-80m2 mà.

trungcsds

Xe buýt

Quảng cáo, rao vặt không đúng quy định

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Dinh Tran.ARC

Xe tải
Hãy bỏ cái tư tưởng cố hữu là phải sở hữu nhà đi, tận hưởng cuộc sống đã. Vì vậy, Phương án thế này là hợp lý nhất.
1. Mua 1 chiếc xe cũ tầm khoảng 250-300 triệu là đi tốt rồi, phục vụ việc đi lại đỡ nắng mưa.
2. Kiếm 1 căn hộ nhỏ thuê tầm khoảng 3-5 triệu/tháng
===> Tiền con dư có thể đầu tư gì đó (CK) hoặc cứ tiết kiệm đó. Cuộc sống mà lúc nào cũng lo trả nợ nó bí bách lắm, sống không hoang phí, tiết kiệm đủ tiền thì mua.
cụ nói quá hay . cùng quan điểm với em

hanhhdvn

Xe tải
Sao cụ không tính mua chung cư cũ (nhà tập thể) nội đô để ở tạm một thời gian. Thể loại nhà này ít mất giá, dễ bán sau này mà được ở trung tâm tiện cho sinh hoạt đi lại, đặc biệt sau này con cái lớn còn học hành chứ ở xa trung tâm học hành của con cái sẽ ko bằng và rất bất tiện. Còn xe thử cứ mua cái vừa phải thôi rồi trả góp là ok, đỡ áp lực.

zitaicrazy

Xe buýt
Cụ nghiên cứu chung cư Vin Smart city xem , trả trước có 20% giá trị căn hộ nhận nhà ngay, bank giải ngân 80%, trong 2 năm đầu miễn lãi và gốc, chiết khấu 9% giá trị căn hộ, trừ thẳng vào tiền nhà, tặng voucher mua xe Vinfast 4 bánh từ 70 đến 200tr. Cụ quan tâm zalo e 0968141182.

quang_trungdt1

Xe hơi
Em biết 1 khu rất rẻ nếu đi làm ở cụ rùa. Cách 7km và rất rẻ.

akietthang

[Tịch thu bằng lái]
208 trần cung cổ nhuế 1 bắc từ liêm hà nội
Cám ơn cụ, em thì nói thật là vẫn thích phương án mua xe trước hơn, tuy nhiên có 2 vấn đề:
1. Các cụ ở quê cũng nói em hơi rát tai nếu chưa mua nhà mà đã mua xe, bản thân mình em thì không ngại, nhưng có người lớn nói chuyện thì em cũng khó ăn nói
2. Trót mua 1 cái tiêu sản rồi, sau đó mới mua nhà, nhỡ có vấn đề gì liên quan tới nhà thì cũng hơi mệt vụ tiền nong ạ.
Không biết cụ có cao kiến gì hơn không ạ?
Có nhiều thứ như thời gian, sức khoẻ, cơ hội không tính ra tiền được cụ ah. Cụ nên thuê thử mà ở chung cư rồi quyết định mua tốt hơn là mua vào rồi khó thanh khoản

Hocki999

Xe hơi
Em cũng giống cụ đang ngâm cứu.
Tiện em cần tìm chung cư, nhà tập thể cũ cụ nào có giá ib em với tầm 1 tỷ quay đầu

angkorwat

Xe điện
Thuê nhà mà ở. Cứ chỗ nào gần chỗ làm là thuê. Tích lũy vài năm nữa kiếm nhà sau. Ô tô thì từ từ, năm vài lần về quê ko cần xe gấp.

Jerrrry

Xe tải
Kính thưa các cụ các mợ,
Hiện tại em 26t, đang chuẩn bị có phương án lập gia đình và mua nhà Hà Nội. Em đang hơi băn khoăn về việc xây dựng tổ ấm, kính nhờ các cụ các mợ có kinh nghiệm về nhà cửa cho em xin lời khuyên. Em xin trình bày hoàn cảnh nhà em như sau:
Thu nhập tổng 2 vợ chồng làm công ăn lương: 40-50tr/tháng, mức chi tiêu không nhiều, để ra mỗi tháng được khoảng ~25-30 triệu
Tiền mặt hiện có: Khoảng 700 triệu (chưa kể vay họ hàng, hoặc cuối năm cưới nhau có thể được 2 bên gia đình họ hàng "lì xì" thêm)
2 phương án em đưa ra như sau:
- Phương án 1: Mua chung cư ở khu xa xa, ngoại thành (Hà Đông/ Nhổn/ Đại lộ Thăng Long...) giá khoảng từ 1,5ty-2ty (căn 2 ngủ) chưa nội thất khoảng 70m2
Với phương án này em phải vay khá nhiều và sẽ mất khá nhiều thời gian mới có thể mua xe (dự định em mua xe để đi lại cho tiện, quê em cách HN ~90km), chưa kể các chi phí khác, đi làm cũng xa, lo lắng về pháp lý, bàn giao...

- Phương án 2: Mua chung cư cũ ở nội thành hoặc ở khu ven (Linh Đàm, Kim Văn Kim Lũ, Vành đai 3...) giá tầm 1ty full nội thất (căn nhỏ tầm 50-60M2). Ở khoảng 5-10 năm sau đó bán đi để lên đời nhà sau.
Với phương án này, em sẽ thoải mái hơn ở kinh tế, có thể không phải vay, mà lại có thể mua xe trả góp OK đỡ đau đầu, đi làm tiện hơn. Tuy nhiên sẽ khó trong khâu lựa chọn chung cư nào tốt, chung cư xuống cấp.

Em đang nghiêng về phương án 2 hơn, vậy các cụ có thể cho em lời khuyên được không? Và tiện cho em hỏi chung cư cũ thì có mất giá khi bán lại không?
Các cụ đừng khuyên em nên thuê nhà nhớ, vì tâm lý em muốn an cư trước hihi :D

Em kính cảm ơn CCCM đã cho em lời khuyên ạ.
nên 1 bảng các tiêu chí, cho điểm và có tỷ trọng từng cấu phần ưu tiên. Cái nào nhiều điểm nhất thì chốt. Giá cả, vị trí, trường học, dân trí, gần ông bà, cc mới/cũ, ...