[Funland] Vô cùng hoan nghênh - Bộ giáo dục yêu cầu dừng tuyển thẳng lớp 10 bằng IELTS

Mytv

Xe điện
Chúng nó chia nhau, ông nào phanh quả này là chê xèng rồi, rất là dũng cảm. Cứ mỗi bài thi nó thu hơn 5tr, kiếm tiền dễ thật.
Xời. 5tr này chỉ là muỗi so với chi phí bỏ ra ôn luyện cụ nhé. Nhà nhà ngừoi người góp xèng nuôi các tt/thầy cô luyện ielts.
Mấy đứa bạn e ở tỉnh còn cuối tuần cho con lên Hn ôn thì cụ biết ielts nó hot thế nào rồi đấy.

PhongFood

Xe điện
Chúng nó chia nhau, ông nào phanh quả này là chê xèng rồi, rất là dũng cảm. Cứ mỗi bài thi nó thu hơn 5tr, kiếm tiền dễ thật.
Đây là số HS được miễn thi, còn số không đạt thì chắc cũng nhiều.
46k x 5tr = 230 tỏi/năm đấy là thi 1 lần (thường thì 1 cháu thi 2 lần cỡ 460 tỏi) :D

RaptorLake

Xe buýt
Ủng hộ các loại chứng chỉ quốc tế, không thể gian lận được. Cháu nào có chứng chỉ là kiến thức thật của các cháu, cần phải khuyến khích chứ. Khi nào ngành giáo dục hết tiêu cực, học sinh không phải chạy chọt để có học bạ đẹp thì hãy nghĩ đến chuyện cấm đoán những thứ chuẩn mực được quốc tế công nhận
Vậy là cụ chưa biết IELTS quay vòng đề rồi ;) Mà ủng hộ phải đúng chỗ. Chứng chỉ quốc tế tiếng Anh thì chỉ có thể thay thế cho môn thi tiếng Anh thôi.

dannongthon

Xe tăng
đấy là do các bạn ý làm nhầm công ty chứ ko phải là do năng lực kém vì chỉ giỏi tiếng anh mà ko giỏi kỹ thuật :)
Vậy họ học tiếng Anh giỏi phải đi kèm với 1 chuyên môn tốt và đúng môi trường làm việc! Tiếng Anh giỏi chưa quyết định được tương lai có đúng không? Tiếng Anh là công cụ tốt nhưng xã hội đang lên đồng, đến mẫu giáo còn cho con đi học tiếng Anh trong khi nghĩa tiếng Việt còn chưa thạo sẽ dẫn đến nhiều người ngộ nhận!

maitung

Xe buýt
Vậy họ học tiếng Anh giỏi phải đi kèm với 1 chuyên môn tốt và đúng môi trường làm việc! Tiếng Anh giỏi chưa quyết định được tương lai có đúng không? Tiếng Anh là công cụ tốt nhưng xã hội đang lên đồng, đến mẫu giáo còn cho con đi học tiếng Anh trong khi nghĩa tiếng Việt còn chưa thạo sẽ dẫn đến nhiều người ngộ nhận!
Thôi thì ở cấp phổ thông, tiếng Anh nói riêng hay ngoại ngữ nói chung vẫn đang là môn bắt buộc. Đúng là tự nhiên xã hội coi trọng cái chứng chỉ Ielts quá đâm ra thần thánh hóa nó :). Còn học tiếng Anh theo em thấy sẽ có 2 dạng. Dạng thứ nhất là những người cần TA để làm việc. Họ sẽ học và học được để phục vụ công việc của họ. Dạng thứ hai là có năng khiếu và thích học TA. Dạng này học TA nhanh và tốt nhưng thường khi ra đời lại ít sống bằng TA mà lại sử dụng nó để học và làm những thứ khác. Trong xã hội hiện nay, những bạn học TA giỏi vẫn có lợi thế hơn :)

sivibi

Xe tăng
Vậy là cụ chưa biết IELTS quay vòng đề rồi ;) Mà ủng hộ phải đúng chỗ. Chứng chỉ quốc tế tiếng Anh thì chỉ có thể thay thế cho môn thi tiếng Anh thôi.
Vâng, tôi cũng chỉ nói tiếng anh thôi. Các môn khác mà có chứng chỉ được công nhận rộng rãi mà không tiêu cực được thì cũng nên khuyến khích

tieunhupha

Xe điện
Em ko bàn về việc được tuyển thẳng hay cộng điểm nếu giỏi Ielts mà thấy nhiều cụ chỉ coi việc học TA là giao tiếp giữa người với người là ko đúng lắm. Ở đây giao tiếp nên được hiểu theo nghĩa rộng hơn là tiếp cận với các kiến thức bằng ngoại ngữ nữa. Với các bạn học giao tiếp thì ko bàn chứ tiếng anh chuyên ngành cũng là các mảng rất rộng và ai cần phần nào phải học chuyên sâu để phục vụ cho công việc. Vậy nên học ngoại ngữ vừa có thể là món chính vừa có thể là món bổ sung với mỗi người tuỳ vào khả năng đánh giá, trình độ của mỗi người.

RaptorLake

Xe buýt
Em ko bàn về việc được tuyển thẳng hay cộng điểm nếu giỏi Ielts mà thấy nhiều cụ chỉ coi việc học TA là giao tiếp giữa người với người là ko đúng lắm. Ở đây giao tiếp nên được hiểu theo nghĩa rộng hơn là tiếp cận với các kiến thức bằng ngoại ngữ nữa. Với các bạn học giao tiếp thì ko bàn chứ tiếng anh chuyên ngành cũng là các mảng rất rộng và ai cần phần nào phải học chuyên sâu để phục vụ cho công việc. Vậy nên học ngoại ngữ vừa có thể là món chính vừa có thể là món bổ sung với mỗi người tuỳ vào khả năng đánh giá, trình độ của mỗi người.
Tiếng Anh chuyên ngành không còn môn ngoại ngữ hay IELTS đang bàn ở thớt nữa rồi. Đó là chuyên môn ở dạng ngôn ngữ quốc tế.

Trong thông báo tối 23/2, Bộ giáo dục cho biết một số địa phương đã đưa nội dung "không đúng quy định" vào kế hoạch tuyển sinh lớp 10 công lập. Cụ thể là tuyển thẳng, cộng điểm cho thí sinh đạt giải học sinh giỏi cấp tỉnh, có chứng chỉ ngoại ngữ.
Mình thấy Bộ dừng là đúng vì chủ trương này sẽ tạo ra 1 lứa học sinh chỉ giỏi tiếng Anh nhưng kiến thức cơ bản lại khá yếu. Chỉ làm lợi cho các trung tân luyện thi IELTS hiện nay mà thôi. Việc học ngoại ngữ tích hợp vào các môn Toán, Khoa học,...cần được chú trọng nhiều hơn là chỉ học mỗi phần ngôn ngữ.
Rất hoan nghênh quyết định sáng suốt của Bộ.
Việt Nam thì vẫn trọng thành tích. Chưa chú trọng phát triển năng khiếu, thế mạnh của học sinh. Lúc nào cũng mong muốn, yêu cầu toàn diện.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em chỉ hỏi thật các cụ các mợ, những người có con trong độ tuổi đang cuối cấp II, đầu cấp III thôi nhé, vì các cụ con ngoài độ tuổi này sẽ ko hiể hết được, các cụ các mợ có thấy cháu nào 7.5 hoặc 8. trở lên mà học yếu các môn phải thi khác chưa. Em thì biết mấy cháu toàn xuất sắc cả.

traiHNcodon

Xe tăng
Em chỉ hỏi thật các cụ các mợ, những người có con trong độ tuổi đang cuối cấp II, đầu cấp III thôi nhé, vì các cụ con ngoài độ tuổi này sẽ ko hiể hết được, các cụ các mợ có thấy cháu nào 7.5 hoặc 8. trở lên mà học yếu các môn phải thi khác chưa. Em thì biết mấy cháu toàn xuất sắc cả.
Nhiều chứ hs các trường mang danh quốc tế IE cao nhưng học các môn khác rất dở,điển hình như Vinschool,có thi nổi vào trường công đâu.

tieunhupha

Xe điện
Tiếng Anh chuyên ngành không còn môn ngoại ngữ hay IELTS đang bàn ở thớt nữa rồi. Đó là chuyên môn ở dạng ngôn ngữ quốc tế.
Thế nên em mới nói rõ là em ko bàn về Ielts mà chỉ nói về tiếng anh nói chung mà cụ.

Mytv

Xe điện
Lớp con e (lớp 9) Ielts 6.5-7.0, thậm chí có bạn 7.5. H bố mẹ đang chuẩn bị tâm lý cho con học trường tư vì Toán làm khảo sát 6-7-8đ. Lý, Hoá cũng phèn phèn vậy.
Cháu e lớp 12 Ielts 8.0. Mẹ nó bảo sơ suất phần viết nếu ko phải 8.5. Toán, Hoá học bt. Lý tàm tạm. Văn thì khỏi nói vì là con trai.
Đó là 2 chỗ e biết rõ thông tin ạ.
Ps: Cụ có tin ielts 7.0 làm bài thi 10 của sở ko dc 10 điểm ko?:D

dannongthon

Xe tăng
Nhiều chứ hs các trường mang danh quốc tế IE cao nhưng học các môn khác rất dở,điển hình như Vinschool,có thi nổi vào trường công đâu.
Cái này chính xác! Học sinh Chu Văn An với Am rất ít cháu học trường tư thi vào! Đừng có nói là bố mẹ cháu không thèm cho con học ở các trường này!

traiHNcodon

Xe tăng
Lớp con e (lớp 9) Ielts 6.5-7.0, thậm chí có bạn 7.5. H bố mẹ đang chuẩn bị tâm lý cho con học trường tư vì Toán làm khảo sát 6-7-8đ. Lý, Hoá cũng phèn phèn vậy.
Cháu e lớp 12 Ielts 8.0. Mẹ nó bảo sơ suất phần viết nếu ko phải 8.5. Toán, Hoá học bt. Lý tàm tạm. Văn thì khỏi nói vì là con trai.
IELTS 8,0 thi chuyên sở được 8,5 và chi chuyên 7,kèm theo luyện như điện bằng cách thuê thầy trong kèm 5 trẹo một buổi trong 1năm nhé.

PhongFood

Xe điện
Cụ kinh nghiệm đầy mình nhể :D

le_petit

Xe tăng
Tôi trả lời cụ rất dễ và chính xác vì mỗi năm tôi có mẫu của hàng ngàn học sinh:
1- Những đứa giỏi tự nhiên (hàng đầu,cấp đội tuyển) vẫn giỏi tiếng Anh và các môn khác.
2- Những đứa giỏi tiếng Anh mà vào tuyển Anh thì càng ngày càng kém các môn khác, nhất là các môn tự nhiên, chúng chỉ tốt ở môn văn.
Những đứa này cấp 1 và đầu cấp 2 đều giỏi toàn diện, toán hay Anh như nhau.
Đặc thù môn Anh chỉ là học một ngôn ngữ, cần chăm chỉ chứ ít tư duy sâu nên dần ko cập được các môn như toán, lý hóa (cấp độ cao-tất nhiên).
Một ví dụ cụ thể:
Khi kiểm tra môn Anh, đa số học sinh làm bài rất nhanh, chỉ 1/4 thời gian với hs giỏi và 1/2 thời gian với bọn kém hơn. Nhưng với môn toán, dù đề dễ đến đâu chúng vẫn sử dụng hầu hết thời gian. Lý do: Khi thấy con nhóc làm đề Anh với thời gian quá ít, tôi hỏi còn nhiều câu sai sao con ko suy nghĩ thêm thì nó nói: Câu nào làm được là làm ngay còn ko làm được thì nghĩ cũng vô ích. Đây là đặc điểm khác các môn tự nhiên: Bài nào cũng cần suy luận, tìm tòi. Vì vậy dần sẽ trở thành thói quen: bọn học Anh lười nghĩ dần!

Chỉnh sửa cuối:

Xechaybangcom

Xe điện
Con lớn nhà em tự học và ôn thi ielts được 7.0 (không học thêm), thi tốt nghiệp cấp 3 được 10 điểm đây ạ.
Tuy nhiên có bạn 8.0 thi tốt nghiệp lại chỉ được 9.5.
Thế nên so sánh nó không đúng lắm.

gzelka

Xe tải
Cháu nào giỏi các môn tự nhiên thì ngoại ngữ (Anh, Phap, Nga..) cũng giỏi. Các cháu này chỉ coi ngoại ngữ là phương tiện để qua vòng gủi xe, sau đó người ta đánh giá theo trình độ, bằng cấp chuyên môn. Những cháu không giỏi còn mỗi tiếng ANh làm cứu cánh bám vào đó. Đã làng nhàng còn "câm điếc" nữa ai chơi.