[Funland] Vô cùng hoan nghênh - Bộ giáo dục yêu cầu dừng tuyển thẳng lớp 10 bằng IELTS

emperortan

Xe máy
Có 1 thực tế là để đạt dc điểm cao thi IELTS thì đa phần gia đình phải đầu tư học ôn cả quá trình, khá tốn kém. Ngay ở thành phố cũng k phải nhiều nhà đầu tư và tiếp cận dc. Do đó vô hình chung gây thiệt thòi cho thí sinh xét trên địa bàn rộng. Và nếu k có IELTS thì cũng vô tình bỏ lỡ nhân tài ở 1 số lĩnh vực khác nên giảm sự ảnh hưởng, bỏ IELTS cũng là 1 cách đều trung hoà lại việc này
thực ra tiếng Anh không cần phải cày cuốc quá mức ở cấp phổ thông, cứ tích luỹ kiến thức đều đều, đến khi học đại học xong trình độ cao là được. Chứ cấp thấp mà đã ép các con học đến 7 chấm này nọ thì rất phí, vô hình chung làm ảnh hưởng đến các môn học khác, thậm chí tạo tâm lý sợ học các ngành không phải tiếng Anh, gây lệch lạc cơ cấu lao động của cả nước. Hậu quả các cụ có thể thấy rất rõ ràng qua các năm:

caisua

Xe lăn

Mytv

Xe điện
F1 nhà em học lớp 9 năm trước, thi IELTS để phòng trượt thôi, mục tiêu là CNN. Kết quả thì trên 45đ dù ôn kiểu thi chuyên là chính

10 hết ạ, đề đấy chúng làm như toán lớp 1 nên ko thể sai nổi, xong ngủ cả giờ vì ko đc nộp bài
À e chỉ nói trên diện rộng là cũng có ko ít bạn dù ielts 7.0 trở lên vẫn có thể trượt vào 10 thôi cụ ạ.

5-10p các bạn làm xong nhưng vẫn có những bạn làm sai 1-2 câu. Vậy là hổng dc 10đ rồi. Thế nên ko phải cứ 7.0 là 10đ đâu ạ:D . Vd như con e làm cùng lúc cả đề thi 10 & tốt nghiệp ptth. Đề ptth 10đ nhưng thi 10 lại sai 1 câu. Sơ sót là chuyện bt nên việc ốp luôn cái rank 4.0-4.5 ielts của một số tỉnh e thấy nó ko phù hợp & hợp lý

Mytv

Xe điện
Khối gia đình đầu tư cho con học và thi Ielts giờ chắc ngã ngửa người ra đấy nhỉ.
Ko sao cả cụ ạ. Hn ko tuyển thẳng vào công. Với lại mục tiêu của các gđ cho con ôn luyện ielts từ c2 xa hơn, cao hơn. Phục vụ mục đích đi du học sau này.

caisua

Xe lăn
À e chỉ nói trên diện rộng là cũng có ko ít bạn dù ielts 7.0 trở lên vẫn có thể trượt vào 10 thôi cụ ạ.

5-10p các bạn làm xong nhưng vẫn có những bạn làm sai 1-2 câu. Vậy là hổng dc 10đ rồi. Thế nên ko phải cứ 7.0 là 10đ đâu ạ:D . Vd như con e làm cùng lúc cả đề thi 10 & tốt nghiệp ptth. Đề ptth 10đ nhưng thi 10 lại sai 1 câu. Sơ sót là chuyện bt nên việc ốp luôn cái rank 4.0-4.5 ielts của một số tỉnh e thấy nó ko phù hợp & hợp lý
Chuyên toán đôi khi cũng ko đc 10 toán mà cụ.
4.0-4.5 thì thấp, chưa chứng tỏ đc điều gì thật. Từ 5.0 lên 7.0 là 1 đoạn đường rất dài và phải biết học mới qua đc

xetaiday

Xe buýt
Em cũng ủng hộ bỏ tuyển thẳng với chứng chỉ tiếng anh.
TA quan trọng nhưng tiêu chí xét tuyển là năng lực chứ k phải trình độ ngoại ngữ. Bỏ cái quy định này chỉ làm thất thu cho các trung tâm ngoại ngữ chứ gia đình có điều kiện họ vẫn đầu tư cho con học tiếng anh vì họ biết tầm quan trọng của TA.

Vô địch Euro hay là đương kim vđ World Cup vẫn phải đá vòng loại WC thôi. Đó mới là luật chơi công bằng. Ông kém thì bị loại. Ko có diện tuyển thẳng gì ở đây hết.

QMintech

Xe tăng
Chuẩn đó đối với việt nam bây giừo khcn và sản xuất mới là trọng tâm nếu muốn bứt lên và thoát khỏi thân phận gia công và bẫy thu nhập trung bình. Còn chỉ muốn đi tây xong lo cho mỗi bản thân được sung sướng hoặc làm cho doanh nghiệp fdi để hướng lương cao thì đó chỉ là suy nghĩ cá nhân. Lãnh đạo mà chỉ nghĩ như cá nhân thì chết. Phải nghĩ cho số đông quần chúng những người ko có điều kiện chứ.
Doanh nghiệp FDI giờ thì bọn em nhân viên đa số chém tiếng anh ầm ầm( dù ko bằng ielts gì ). Không phủ nhận Ielts là ko tốt nhứng XH ta thần thánh quá đâm ra bỏ hết cái gốc KHCB. Em có làm việc vưới dân Philipine đúng là tiếng anh tốt nhứng tư duy, độ kiên kì, nhanh nhạy thì chưa ăn được dân mình.

Ko sao cả cụ ạ. Hn ko tuyển thẳng vào công. Với lại mục tiêu của các gđ cho con ôn luyện ielts từ c2 xa hơn, cao hơn. Phục vụ mục đích đi du học sau này.
Cụ nói đúng rồi, nhưng không phải tất cả các gia đình đều nhận ra điều này. Và trong số những gia đình nhận ra thì cũng không phải tất cả đều nhận ra là con mình đặt chân sang đến bên kia thì lợi thế tiếng Anh cũng không còn nữa. Túm lại TA chỉ là phương tiện thôi.

traiHNcodon

Xe tăng
Trường Lương Thế Vinh tuyển thẳng 6.5 từ lâu, các bạn đc tuyển thẳng hầu hết đứng đầu lớp suốt 3 năm cấp 3, cụ có biết ko ạ? Giờ càng nhiều trường tư tuyển thẳng theo để giữ chất danh tiếng, chắc họ ko ngốc
thần đồng tiếng Anh.dịch giả trẻ tuổi nhất,nhà lãnh đạo tương lai,nhà hùng biện tuổi trẻ bằng tiếng Anh ĐNN giờ làm cái gì cụ.

Matxech

Xe container
Lớp con e (lớp 9) Ielts 6.5-7.0, thậm chí có bạn 7.5. H bố mẹ đang chuẩn bị tâm lý cho con học trường tư vì Toán làm khảo sát 6-7-8đ. Lý, Hoá cũng phèn phèn vậy.
Cháu e lớp 12 Ielts 8.0. Mẹ nó bảo sơ suất phần viết nếu ko phải 8.5. Toán, Hoá học bt. Lý tàm tạm. Văn thì khỏi nói vì là con trai.
Đó là 2 chỗ e biết rõ thông tin ạ.
Ps: Cụ có tin ielts 7.0 làm bài thi 10 của sở ko dc 10 điểm ko?:D
Vào trường cnn hoặc mấy trường chuyên ý
Cụ sẽ thoả mãn
thậm chí cả đàn ca sáo nhị nhạc hoạ nhảy nhót nhé

dannongthon

Xe tăng
Môn nào học tốt, có thành tựu thời nay cũng đáng ghi nhận và nếu dc thì cứ bồi mạnh cho các cháu học. Còn bạn nào k học tốt đều thì hướng đến tốt lệch, nhưng khi đó đừng quay sang chửi nhau, chửi môn này cần môn kia k nghe nó cứ sai sai :))
Họ cãi nhau về sử dụng IELTS để tuyển thẳng vào lớp 10 thôi cụ. Việc dừng tuyển thẳng khiến cho dân mình bớt " lên đồng" tiếng Anh và bớt bất công cho các môn học khác còn kiến thức thì lũ trẻ có thêm được cái gì thì tốt cái đó!

Hazelnut

Xe tải
Lúc em tuyển ng năm 2012-2017 các bạn SV BK vào mà Toeic 850+ hay Ielts trên 7 là em ko nhận. Vì thực ra các bạn ấy trượt học bổng nên mới đi làm tạm để đợi đợt sau. thế nhưng các bạn này lại luyện phỏng vấn khá tốt, nào là gắn bó, kế hoạch 5 năm lên leader :)) nên bên HR ưng lắm, em thì ko nhận.

Chả nhẽ nói anh làm 10 năm đấu đá vcl mới lên đc leader đây.

chưa kể cái tâm lý lấy tiếng Anh là chuẩn, dần dần đọc hiểu tiếng Việt có vấn đề. Bảo soạn cái công văn thì từ ngữ ko biết dùng, có hôm nói luôn thế em soạn bằng tiếng Anh đi cũng ko làm đc.

cái dở của việc đề cao Tiếng Anh làm cho nhiều người sống ko phù hợp với hiện tại :)

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe điện
Cụ nhầm à? Ra thế giới mới thấy tiếng Anh là quan trọng.
Thời xưa thôi cụ ơi. Giờ tiếng anh nhan nhản. Em nói chuyện bọn Ấn bọn Malay, bọn Nhật. Tiếng Anh nó nói nghe như cãi nhau. Thi ielts speaking chắc 5đ. Nhưng chỉ cần đủ giao tiếp thì chuyên môn mới quan trọng

QMintech

Xe tăng
Lúc em tuyển ng năm 2012-2017 các bạn SV BK vào mà Toeic 850+ hay Ielts trên 7 là em ko nhận. Vì thực ra các bạn ấy trượt học bổng nên mới đi làm tạm để đợi đợt sau. thế nhưng các bạn này lại luyện phỏng vấn khá tốt, nào là gắn bó, kế hoạch 5 năm lên leader :)) nên bên HR ưng lắm, em thì ko nhận.

Chả nhẽ nói anh làm 10 năm đấu đá vcl mới lên đc leader đây.

chưa kể cái tâm lý lấy tiếng Anh là chuẩn, dần dần đọc hiểu tiếng Việt có vấn đề. Bảo soạn cái công văn thì từ ngữ ko biết dùng, có hôm nói luôn thế em soạn bằng tiếng Anh đi cũng ko làm đc.

cái dở của việc đề cao Tiếng Anh làm cho nhiều người sống ko phù hợp với hiện tại :)
Có cái hạy Cụ ah, em chuyên làm cho Tây nên cái CV toàn Tiếng Anh nên sau này có thi tuyển nó đòi CV tiếng Việt làm em hơi lúng túng và ngượng( khó bốc phét :) ).

Ca phê thôi

Xe tăng

Việc lấy 4.0 để tuyển thẳng thì cũng hơi thấp thật, có lẽ nên lấy từ 6.0 trở lên, tuy nhiên để đạt được mức 6.0 trở lên đối với đại đa số các cháu cấp 2 là không đơn giản chút nào, cũng phải rất chăm chỉ (chưa nói là thi 4 kỹ năng và thi thật). Việc tuyển thẳng cũng có cả những môn khác, những yêu cầu khác mà (kết quả thi hsg, huy chương các môn khác…), việc tuyển thẳng cũng là giảm tải việc thi cử cho các con, các con đỡ vất vả hơn, thêm nữa, tuyển thẳng vào rồi thì các con vẫn học bình thường như các bạn chứ có phải không phải học gì nữa đâu. Nhiều cụ có vẻ đề cao quá toán lý hóa (để phát triển khkt, để hoá rồng…) cá nhân em làm việc và quan sát (trong phạm vi hẹp thôi chứ không đại đa số) thì thấy nhiều ông học kỹ thuật ra cũng rất bình thường về kỹ thuật (đi làm rồi phải học lại từ đầu, trình còn kém nhiều ông không phải thuần kỹ thuật), đặc biệt lãnh đạo bên em (ngành sản xuất) toàn dân tài chính, kte) lại chém và hiểu về sx vãi.
P/S: À, F1 nhà em bảo thi vào 10 chẳng có gì khó cả, chỉ cần học bình thường trên lớp là đỗ (nghe giảng, làm đủ Btvn, ôn luyện cẩn thận). Chỉ những bạn không học, không Btvn, không tập trung giai đoạn cuối mới sợ thi cấp 3)

Chỉnh sửa cuối:

thungkhe

Xe điện
Vật đổi sao rời, như lứa bọn Em. Trò thì đốt sách tiếng Nga, thầy cô thì cuống cuồng đi học tiếng A ko thì nó cho nghỉ 1 cục đi buôn.

emperortan

Xe máy
Vật đổi sao rời, như lứa bọn Em. Trò thì đốt sách tiếng Nga, thầy cô thì cuống cuồng đi học tiếng A ko thì nó cho nghỉ 1 cục đi buôn.
Mỗi thời 1 khác thôi cụ, thằng nào bá chủ thì ngôn ngữ của nó lên ngôi thôi, sau này giả sử bọn Trung Quốc làm trùm thay Mỹ thì lại đến thời tiếng Trung. Nói tóm lại nó chỉ là công cụ

theanh90

Xe tăng
Người nc ngoài: ielts của em 7.0 em đủ điều kiện để học.
Việt Nam: ielts 7.0, đù giỏi vl, cần éo gì học nữa…

emperortan

Xe máy
Việc lấy 4.0 để tuyển thẳng thì cũng hơi thấp thật, có lẽ nên lấy từ 6.0 trở lên, tuy nhiên để đạt được mức 6.0 trở lên đối với đại đa số các cháu cấp 2 là không đơn giản chút nào, cũng phải rất chăm chỉ (chưa nói là thi 4 kỹ năng và thi thật). Việc tuyển thẳng cũng có cả những môn khác, những yêu cầu khác mà (kết quả thi hsg, huy chương các môn khác…), việc tuyển thẳng cũng là giảm tải việc thi cử cho các con, các con đỡ vất vả hơn, thêm nữa, tuyển thẳng vào rồi thì các con vẫn học bình thường như các bạn chứ có phải không phải học gì nữa đâu. Nhiều cụ có vẻ đề cao quá toán lý hóa (để phát triển khkt, để hoá rồng…) cá nhân em làm việc và quan sát (trong phạm vi hẹp thôi chứ không đại đa số) thì thấy nhiều ông học kỹ thuật ra cũng rất bình thường về kỹ thuật (đi làm rồi phải học lại từ đầu, trình còn kém nhiều ông không phải thuần kỹ thuật), đặc biệt lãnh đạo bên em (ngành sản xuất) toàn dân tài chính, kte) lại chém và hiểu về sx vãi.
P/S: À, F1 nhà em bảo thi vào 10 chẳng có gì khó cả, chỉ cần học bình thường trên lớp là đỗ (nghe giảng, làm đủ Btvn, ôn luyện cẩn thận). Chỉ những bạn không học, không Btvn, không tập trung giai đoạn cuối mới sợ thi cấp 3)
Không phải là vấn đề đề cao theo ý chí cá nhân, mà đây là kinh nghiệm mà các nước có nền KHCN phát triển đều làm như vậy cụ ạ, cụ nhìn gương mấy thằng công nghệ phát triển nhanh những thập niên qua như Nhật, Hàn, Trung, Nga xem có nước nào không chú trọng mấy môn KH cơ bản không. Học sinh nó còn cày hơn mình nhiều ấy chứ. Nhiều cụ cứ nghĩ hs mình ngày xưa học tự nhiên nặng, xin lỗi chả là gì so với mấy nước kia.

Còn dạng học kỹ thuật ra mà lơ mơ kém cả mấy ông ngoại đạo thì không xét đến ở đây, học hành kém thì đâu cũng có, chưa kể kinh nghiệm công tác còn non thì cũng có thể. Nhưng với những ngành nghiên cứu phát triển để tạo đột phá cho đất nước thì 100% không có ông nào ngoại đạo làm nổi, phải là dân nghiên cứu nòi.

Chỉnh sửa cuối: