[Funland] Vợ dùng tiền tiết kiệm chơi chứng khoán và thua lỗ 1 tỷ

Leanh65

Xe container
Cụ tư vấn chuẩn
Em cứ có 200tr là em đã mua bds trả góp
Vừa có mục tiêu tiết kiệm, vừa không tiêu hoang, vừa không phải cho ai vay vì lúc nào mình cũng nợ
Sau vài năm em lại bán cái rẻ đi, mua cái to hơn và lại trả góp
Sau hơn chục năm vừa mua đi bán lại bds, vừa chăm chỉ làm ăn, tiết kiệm, em đã có trong tay mấy bds
Cụ chủ để 1.6 tỷ mà chưa mua là bỏ phí nhiều cơ hội và dễ mất tiền
Không bỏ chứng vào một giỏ cũng là nguyên tắc hay. Nếu đã có mấy bds thì như em cũng cần có ít tm và vàng để khi cần có ngay không phải bán rẻ bđs. Nhiều khi ls nếu căn tốt cũng chả kém bđs là mấy mà cần phát có ngay.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cụ nhầm không ?
Margin nôm na là vay tiền thế chấp bằng cổ phiếu.
Margin 1/8 là cụ có 100tr. Cụ có thể vay thêm 700tr mua cổ phiếu. Và thế chấp bằng toàn bộ số cổ đó. Cổ lên thì ngồi hưởng. Cổ xuống đến mức giới hạn thì CTCK sẽ tự động bán thu hồi vốn.
Tùy theo góc nhìn thôi ạ.

(1) Bác nhìn theo góc nhìn: có 100 triệu tiền vốn, vay thêm 700 triệu, để mua 800 triệu cổ phiếu. Mục đích nhân sức mạnh tiền vốn thêm 07 lần.
(2) Cháu nhìn theo góc nhìn: muốn mua 800 triệu cổ phiếu, dù có khả năng trả đủ 800 triệu, nhưng sử dụng margin để chỉ phải ứng ra 100 triệu. Mục đích tiết kiệm tiền vốn 07 lần.

Chứng khoán đòn bẩy ăn thua gì so với Forex, nhưng hiểu theo cách (1) trong Forex thì tèo trong nốt nhạc. Còn hiểu theo cách (2) thì mọi chuyện bình thường.

Leanh65

Xe container
Cụ lại bảo em khắt khe trong việc đánh giá đàn ông là sao. Phụ nữ bọn em là nhẹ dạ cả tin nhất đấy =)

Cụ chủ mất tiền đau xót thì vợ cụ ấy còn đau xót hơn.

Cụ nói cụ chủ cần đc thông cảm, nhưng 90% còm trong thớt này là sỉ vả vợ cụ ấy. Làm thằng đàn ông mang vợ lên bàn cho ng ta nhậu nhân phẩm thế này thì thế nào?

Trc giờ em toàn thấy đàn ông đánh bạc, chơi chứng khoán mất tiền ko thấy ai xót mấy bà vợ cặm cụi góp nhặt từng đồng, nhưng phụ nữ mà thế thì bị ném đá gần chết.

Nhà em đi qua cũng ném thêm 1,2 viên cho xôm chợ vậy :D
Không phải mợ ạ. Chủ yếu là mọi người chê trách cô vợ lừa chồng rút lõi sổ tk và thái độ tỉnh bơ coi 900 tr nhẹ như không và tiếp tục vay nợ chơi tiếp sau lưng chồng thôi. Nói không phải oan chứ khát nước như này nhiều tấm gương bà vợ đốt cả tiền bạc lẫn sự nghiệp rồi chồng mới ngã ngửa vì giao hết ts cho vợ quản lý. Các ông đốt cũng nhiều nhưng chủ yếu cũng tiền do các ông làm hay cũng lấy của vợ số ít thôi và hầu như công khai chứ mấy ông lừa được của vợ. Hơn nữa mợ thấy có con bạc khát nước nào mà không bị lên án, pn mà đam mê là mất hết lý trí mợ không nhận thấy ư.😂😂😂

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Cụ nhầm không ?
Margin nôm na là vay tiền thế chấp bằng cổ phiếu.
Margin 1/8 là cụ có 100tr. Cụ có thể vay thêm 700tr mua cổ phiếu. Và thế chấp bằng toàn bộ số cổ đó. Cổ lên thì ngồi hưởng. Cổ xuống đến mức giới hạn thì CTCK sẽ tự động bán thu hồi vốn.
Tùy theo góc nhìn thôi ạ.

(1) Bác nhìn theo góc nhìn: có 100 triệu tiền vốn, vay thêm 700 triệu, để mua 800 triệu cổ phiếu. Mục đích nhân sức mạnh tiền vốn thêm 07 lần.
(2) Cháu nhìn theo góc nhìn: muốn mua 800 triệu cổ phiếu, dù có khả năng trả đủ 800 triệu, nhưng sử dụng margin để chỉ phải ứng ra 100 triệu. Mục đích tiết kiệm tiền vốn 07 lần.

Chứng khoán đòn bẩy ăn thua gì so với Forex, nhưng hiểu theo cách (1) trong Forex thì tèo trong nốt nhạc. Còn hiểu theo cách (2) thì mọi chuyện bình thường.
Vc cụ vay thêm mua cái chung cư tầm 1-1.2 tỷ đi. Giá bds giờ cũng hợp lý để mua, tiền trả lãi bằng tiền đi thuê nhà. Mà có khoản nợ trên đầu vc tập trung 1 mục tiêu trả nợ thôi, đỡ ngó nghiêng ck nữa.
cụ chơi món này là nghề tay trái hay là nghề chính mà có vẻ biết nhiều thế :D e thấy tên cụ chả liên quan gìđếnmón này cả
Vào TT đúng t6.2018 là sai rồi kiểu bị ăn chốt vào mặt và đền làng là bth, may là còn lại ít vốn cho ván sau :)) . Đàn bà hay ông đều thế và nó là trò chơi tâm lý, khát thì phải uống, uống đã rồi thì sẽ say..... kết thúc. Nếu là cháu sẽ nói như này: VỀ NẤU CƠM ĐỂ ANH ĐÁNH. Cụ thử đi, thấy cụ cũng là người thận trọng và ko tham nên có thể khác. 2 người sống trong "sới" sẽ hiểu nhau nhiều hơn đó. Giờ là lúc mò cua ở đáy rồi đó cụ ! :))
Margin chỉ là công cụ hỗ trợ trong đầu tư, chứ nó không phải yếu tố cốt lõi để thành công. Có nghĩa rằng, thành công hay không, không phải margin mà là ở khả năng đọc thị trường (view) và cách chọn dòng cổ phiếu phù hợp. Nếu không có khả năng này thì không dùng margin vẫn đứt như thường.

Thí dụ cụ vừa nói ở trên, nếu ôm đợt đỉnh đầu 2018 thì có chít không. Có những cổ phiếu sau đó giảm -60%.

fanmu12345

Xe điện
Nếu vậy thì tiếc thật, SSI và VND đầu năm 2018 chỉ điều chỉnh giảm khoảng 15%. Bác chịu được cú giảm đó, thì sau này ăn được hơn 02 tỷ.
Thế mới đau đớn. Sau tết còn bị vợ chửi 1 trận vì làm lén lút, không chịu khai sớm để nó xoay tiền trả đỡ call marrgin

fanmu12345

Xe điện
Chơi MG lớn như vậy mà giá CP giảm 15% thì bay gần toàn bộ vốn còn đâu ;))
Thật sự mới bay 60% NAV, nhưng trong NAV lại có 50% iền vay của người ta, đến 27 Tết phải thanh toán, nên hoảng quá bán hết. Coi như vốn thực mất trắng.

Đau lòng là bán xong, thì 1-2 hôm sau SSI và VND bắt đầu tăng trần

fundraiser

Xe container
Xin chia buồn với cụ, công nhận từ đầu năm 2018 chứng khoán bắt đầu điên và đặc biệt kéo theo rất nhiều chị em lao vào, em nhớ hồi đó em có lập 1 thớt trên otofun cảnh báo "cơn bão chứng khoán" này.
Về việc vợ cụ có 1 tỷ 6 nhưng lỗ 900 là bình thường, nếu vợ cụ có dùng margin - tức là đòn bẩy tài chính ý ạ. Nếu chơi margin thì chỉ cần đầu tư lỗ 20% (mức thua lỗ bình thường) thì sẽ âm vào vốn bỏ ra đến 40-50%.
Với kinh nghiệm của em, vừa là người chơi chứng khoán khoảng 15 năm rồi, vừa làm công việc là đánh giá đầu tư chuyên nghiệp cho 1 tổ chức thì em khuyên thật là vợ cụ không nên đâm đầu vào chứng khoán nữa. Trên thị trường chứng khoán thì cửa thắng cho nhà đầu tư cá nhân là rất thấp. Thật sự mà nói thì trên thị trường nó có những chiêu lùa gà rất chuyên nghiệp. Ở đây không phải là đỏ đen mà hầu như cá nhân nắm chắc phần thua. Trên này cũng có nhiều người làm nghề chứng khoán nên em không tiện bóc phốt các chiêu trò, nếu cần gì thì cụ inbox cho em.
Nếu cụ muốn biết vợ cụ còn chơi chứng hay không thì chắc chỉ có hỏi ai đó ở bên trung tâm lưu ký chứng khoán dò hộ theo id, hi vọng sẽ tìm ra được vợ cụ mở tài khoản ở những công ty nào.
Chắc cụ phải nắm lại hết tài chính, vì em nói thật là nếu vợ cụ không chơi mà đám bạn bè, đồng nghiệp cũ nó vẫn chơi thì vẫn bị lôi kéo, khó dứt ra lắm.
Dân chứng vào đây đông nhể. Nhìn chung cụ khuyên là đúng, nên rút. E kn ngang cụ và công việc cũng như cụ nhưng đã inactive đc gần 6 tháng rồi. đỡ lỗ đi bao nhiêu.

jany

Xe tăng

Nhà em ở khu vực gần cầu Thanh Trì, nên mọi thứ ăn uống học hành, thuê nhà cũng rẻ. chứ trung tâm sao mức đó chịu được. em chấp nhận đi làm xa 15km. Tiền nhà (3tr), Tiền ăn (5tr), tiền học cu lớn (học trường công: 2tr), tiền điện, nước, mua sắm linh tinh, xăng xe, hiếu hỉ (3tr). Nhà e ăn sáng cũng mang đi, sữa ko mua nhiều, quần áo ko may nhiều, ko ăn ngoài hàng, ko cafe, ít nhậu nhẹt.vị chi tầm 15tr/tháng.
Kinh dị.
Nhà 4 người ăn tháng 5tr, bằng nhà em 2 người ăn là sao?
Nhà em cũng tự nấu ăn ngày 2 bữa ở nhà, ăn sáng thì hôm cơm nguội hôm bún phở hôm bánh mì.
Cụ xem thế nào chứ có vẻ chi tiêu chật vật quá, vợ cụ áp lực nên muốn kiếm thêm.

sthd

Xe lăn
Kinh dị.
Nhà 4 người ăn tháng 5tr, bằng nhà em 2 người ăn là sao?
Nhà em cũng tự nấu ăn ngày 2 bữa ở nhà, ăn sáng thì hôm cơm nguội hôm bún phở hôm bánh mì.
Cụ xem thế nào chứ có vẻ chi tiêu chật vật quá, vợ cụ áp lực nên muốn kiếm thêm.
chắc cụ ở bển mới về.
40% dân vn làm nông nghiệp với thu nhập 3tr/tháng, 50% làm công nhân 7tr/tháng không sống kiểu ấy thì sống kiểu gì?

ra khỏi mấy quận nội thành sg, hn đi cho biết đời là thế nào

70% diện tích vn như ảnh, dân ở đấy họ thu nhập bao nhiêu?

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
Theo em cụ chủ có thể dùng cách này để vừa kiểm soát đc vk mà cũng làm cho cô ấy tỉnh ra là cho vk lại ít tiền khoảng vài chục hoặc trăm triệu rồi bảo vk chơi nhưng công khai tài khoản để mình cùng xem theo dõi. Cho thời gian cụ thể là giữa hoặc cuối năm kiểm tra lại nếu thắng thì chơi tiếp mà gỡ (xác suất này thấp), còn nếu thua hết thì nghỉ hẳn ko mơ màng gì nữa vì ko thể thắng đc (để tâm phục). Chứ đang máu, muốn gỡ mà bị cắt cụt hứng rất ức chế và dễ dẫn đến việc vay nợ ngoài để chiến tiếp (vì tâm không phục, cứ nghĩ là sẽ thắng để gỡ lại). Cái này em đã trải qua khi giấu vk tự vay nh để chơi phái sinh và cháy tk. Giờ thì tạm thời em ko chơi tiền thật nữa mà chơi giả lập để vừa học vừa thực hành (nếu tiền thật chắc cũng cháy thêm mấy lần), khi nào thắng đc thì sẽ vào đòi nợ thị trường ạ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Thật sự mới bay 60% NAV, nhưng trong NAV lại có 50% iền vay của người ta, đến 27 Tết phải thanh toán, nên hoảng quá bán hết. Coi như vốn thực mất trắng.

Đau lòng là bán xong, thì 1-2 hôm sau SSI và VND bắt đầu tăng trần
Cụ vay 100% mà bị bay 60% có nghĩa là bị âm vốn r

darthvader

Xe điện
Cháu thấy bên chứng khoán phái sinh, nhiều người thắng mấy nghìn %/năm.

Nguồn: https://www.vps.com.vn/chinh-phuc-phai-sinh-rinh-ngay-xe-merc/
Thằng VPS là cối xay thịt các con bạc phái sinh, cháu xem mấy cái thông tin vớ vẩn của nó là gì.

Mà nói chung là em thấy các cụ các mợ bên thớt chứng khoán nên ngừng trao đổi ck ở đây đi, chủ thớt đã vì ck mà gia đình mất tiền lại có nguy cơ lục đục. Muốn trao đổi ck về thớt ck...
2 vợ chồng chủ thớt nên đi kiếm lấy 1 cái căn hộ trả góp, có 700tr rồi đóng 1 phần, còn lại lấy lương ra trả dần. Có thể như vậy sẽ lại ổn, có nhà mới ở ngay sẽ đỡ tâm lý bức bối 2 bên, lại có 1 cục nợ tiền nhà 2 vợ chồng tập trung vào trả, xong là có cái nhà thuộc sở hữu của mình để ở. Đất tính sau đi, biết bao nhiêu cho đủ.

Kurumasuki

Xe container
Theo em cụ chủ có thể dùng cách này để vừa kiểm soát đc vk mà cũng làm cho cô ấy tỉnh ra là cho vk lại ít tiền khoảng vài chục hoặc trăm triệu rồi bảo vk chơi nhưng công khai tài khoản để mình cùng xem theo dõi. Cho thời gian cụ thể là giữa hoặc cuối năm kiểm tra lại nếu thắng thì chơi tiếp mà gỡ (xác suất này thấp), còn nếu thua hết thì nghỉ hẳn ko mơ màng gì nữa vì ko thể thắng đc (để tâm phục). Chứ đang máu, muốn gỡ mà bị cắt cụt hứng rất ức chế và dễ dẫn đến việc vay nợ ngoài để chiến tiếp (vì tâm không phục, cứ nghĩ là sẽ thắng để gỡ lại). Cái này em đã trải qua khi giấu vk tự vay nh để chơi phái sinh và cháy tk. Giờ thì tạm thời em ko chơi tiền thật nữa mà chơi giả lập để vừa học vừa thực hành (nếu tiền thật chắc cũng cháy thêm mấy lần), khi nào thắng đc thì sẽ vào đòi nợ thị trường ạ.
Cái trò này chơi giả thì thắng chơi thật thì thua
Nó là tâm lý chiến mà

minhte1984

Xe tải
À thế thì lại khác, cụ tích vào tài sản rồi còn gì hehe :D
Nhà em chuyên đẩy nợ đi trước rồi đuổi. Ko bao h đợi gom đủ hay gần đủ tiền mới thực hiện kế hoạch. Hơi vất tí nhưng động lực cày khỏe.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Theo em biết vợ cụ nó đang chơi kiểu sàn ảo, chơi kiểu này quá chơi lô đề, nó éo có tý minh bạch nào luôn, thằng cháu em 1 tuần kiếm được 5 lít, rồi lại bay trong phút mốt. Mà cụ bỏ mẹ con vợ cờ bạc đi kiếm đứa khác thiếu gì gái
Lão cứu hỏa bằng xăng rồi, e tìm dc e choè hót từ sáng đến tối roài. Rẻ lão ah 1 củ:))

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Lão cứu hỏa bằng xăng rồi, e tìm dc e choè hót từ sáng đến tối roài. Rẻ lão ah 1 củ:))
Lộn cầu ko ? :)), hết mái hết căng, choè giống mi ko có cái chỉ căng 1 tháng là cùng

inova2611

Xe điện
e không rành chứng lắm, có ông anh đang rủ vào mã POW không biết ổn ko các cụ?

xmen_pro

Xe điện
Cùng năm 2008, bổ mẹ đẻ cháu cho 600 tr trả nợ ngân hàng (tiền vay mua xe prado năm 2016)..Gấu nhà cháu lẳng lặng đem cho anh vợ vay chơi lô đề bóng banh.... Giờ đe.o đc lời cảm ơn chứ đừng nói là lãi lời.. Câu #Đối với vợ phải cương quyết và khôn khéo# luôn đúng.