[Funland] Vợ dùng tiền tiết kiệm chơi chứng khoán và thua lỗ 1 tỷ

tranhoangminh

Xe container
Vợ em thì lại ngu ngu, đưa bao nhiêu tiền là cho vào tiết kiệm, cứ hòm hòm mụ ấy lại mua nhà tập thể loanh quanh HK, BĐ, HBT. Sau đó cho thuê, thu nhập chỉ ngang gửi ngân hàng nhưng được cái không bị mất giá như tiền mặt. Mụ này quá chắc nên không có cơ hội đột phá, em thì máu chơi đất nhưng mụ ấy làm hỏng hết kế hoạch. Giờ đang dịch may cái là các nhà cho thuê vẫn thu tiền đều, vì toàn khu trung tâm nên khách hàng tranh nhau thuê, không lo đói nhưng chẳng giàu được.
Cụ cho thuê như gửi bank thì cũng phải ccmn chứ nhà ko thì e nghĩ khó, chúc mừng cụ, mấy cái e cho thuê đợt này giảm n, e giảm hết cho mọi ng, coi như chia sẻ bớt mọi người.

Camry270772

Xe buýt
Không sao đâu cụ, làm ăn thì được mất là chuyện bình thường.
Nỗi ám ảnh về những cú tăng cao rồi tụt sâu lại trở về, cổ phiếu QCG nhà ông Nguyễn Quốc Cường (Cường đôla) lại khiến nhiều nhà đầu tư cháy túi với 9 phiên giảm sàn liên tiếp, bốc hơi 48%, tương đương mất 1,5 ngàn tỷ đồng.

Mr Chun

Xe tăng
Có 1,6 tỉ rồi mà cụ còn chưa mua nhà để ở trọ. Em ạ cụ luôn
Em cũng bỏ học đi làm từ 2011 lấy vk năm ngoái. Trc khi cưới bọn em cũng ở vs nhau năm rưỡi. Từ đầu 2019 bọn em quyết mua nhà, ok quyết là mua luôn. Cuối tháng 11 năm ngoái em làm 2 việc cùng lúc lấy vk và nhận nhà làm nội thất. Tổng 2,7 vk ck em cắt ra 1,5 tỏi còn lại vay bank. Từ ngày có nhà thoải mái , sướng hẳn ra. Tháng em trả 11tr gốc lãi vì vk em làm bank vay ưu đãi. Có tháng làm đc em trả 5-7 chục. Nhà em thi thu nhập em kinh doanh k cố định còn vk em thì 3 choặc
- niềm tin là cần thiết cụ, chỉ mới yêu nhau nhưng vk em luôn tin em tuyệt đối, có bao tiền tiết kiệm đưa em hết để em có vốn làm ăn, rồi lúc mua nhà vk hỏi chưa cưới giờ đứng tên nhà sao anh, em bảo đứng tên Em luôn đi, anh trên răng dưới d ái từ ngài ra HN chả quan trọng. Cũng vì bọn em dành cho nhau niềm tin tuyệt đối nên thực sự mới đc như bây giờ. Dạo này khó khăn kinh doanh k có thu, em ở nhà trông gon, vk đi làm còn dúi thêm tiền cho tiêu. Xong suốt ngày chêu hoá ra số anh sướng. Em chả tiếc mua bán cho vk em cái gì dù em nhịn đi cũng đc.
- theo em cụ nên nói lại nghiêm túc vs vk, thực sự nghiêm túc, thích thì tự biên diễn cho vụ gì nữa cho sáng mắt ra, toang luôn.
- đang dịch bệnh dự tm là nhất, k đầu tư đầu tiếc gì cả
- k thì mua căn chung cư xa xa khoảng 1,3 tỉ ở tạm, thiếu vay. Mua là đc.
-

Chỉnh sửa cuối:

Mưa tháng 11

Xe tăng
Dân Ngân hàng nhiều người chơi chứng lắm, dịp này đen mới thế chứ lúc nó lên cụ lại chả cười phe phé ra. Lỗi này do thị trường, không phải tại vợ. Nhà cụ đẹp thế, nếp tẻ đủ cả, vợ chồng chăm chút chi tiêu, dành dụm quá giỏi. Tiền bạc là phù du, hết rồi lại có, cụ hãy độ lượng bao dung bỏ qua, mọi thứ lại sẽ tươi đẹp. Lửa thử vàng, gian nan thử lòng nhau cụ ạ.

selfer

Xe buýt
Biết đến và chơi chứng khoán từ 2006, thời bắt đầu bùng nổ, phải cầu cạnh làm thân với tụi môi giới, làm ở CTCK và quỹ đầu tư từ 2008 đến 2011(thời 2009-2010 tụi môi giới ck thăng long làm mưa làm gió) , quen biết cỡ hơn 100 ông chơi chứng khoán từ nhân viên, môi giới, tự doanh, tới giám đốc ctck, với đủ kiểu đánh theo tin, theo ptkt, cơ bản... em chưa may mắn thấy ai thắng cả.

Sau khi bỏ hẳn chứng khoán từ 2012, quay lại vào 2019, em mới đi khảo sát 1 lượt và thấy sau ngần ấy năm, có duy nhất 2 ông bạn là thắng thực sự, 2 thằng này đầu óc, tư duy phân tích đều hơn đa số, và đều đc đào tạo bài bản về phân tích, khả năng đọc hiểu báo cáo tài chính rất tốt, lại làm trong ctck to nhất nhì Việt Nam nên thông tin luôn nhiều hơn đa số.

Vậy nên nếu đã chơi món này, cụ hỏi vợ cụ tự đánh giá khách quan xem tư duy, đầu óc có hơn 95% những người vợ cụ quen biết không, nếu không thì lấy gì đảm bảo vợ cụ nằm trong 3-5% số người thực sự kiếm đc tiền từ chứng khoán? Nói rộng ra, ai cũng nên tự đánh giá khách quan như vậy trc khi đổ tiền vào chứng khoán nếu không muốn mất tiền.

Cậu bé

Xe buýt
Nếu đầu tư ck không chuyên thì nên tìm hiểu mấy công ty làm ăn bài bản ấy cụ, mua xong vứt đấy chờ thời gian thôi. Chứ cứ ngày nào cũng vào táy máy thì toang là đúng rồi. Chia buồn với cụ

Vốn có 1.6 tỷ mà lỗ mất 900 triệu là còn khéo chơi đấy. Cháu thật!

Mà tầm này, cụ cấm vợ chơi tiếp là sai rồi. Đang đáy!
"Đang đáy", câu này cháu nghe quen lắm. Nhưng từ lúc nghe đến lúc thị trường về đáy thì cháu thấy còn lâu lắm. Cháu qua cảm giác này rồi nên vẫn sợ chưa vào lại đc chứng khoán từ 2012 ạ.

Hatha Yoga

Xe tăng
Vốn có 1.6 tỷ mà lỗ mất 900 triệu là còn khéo chơi đấy. Cháu thật!

Mà tầm này, cụ cấm vợ chơi tiếp là sai rồi. Đang đáy!
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
1,6 tỷ chơi ps thì nhanh bay lắm. Có kho nó cho đánh 5tr/hđ.
Ck cơ sở mà khát máu có chỗ nó cho đòn bẩy 1/8 luôn. Cháy tk là bt chứ vẫn còn tiền là may.
Nói chung đân cờ bạc mà vào sòng ck thì 99% thua, vì nó là cờ bạc bịp.
Đòn bẩy, 1 tỷ 6 mua dc 3 tỷ 2, bay 30% là 900 triệu.
Mà cái bài này e đọc ở đâu rồi thì phải.
Máu cờ bạc chứng khoán thì khó bỏ lắm, nam cũng như nữ, nữ đã ham có khi còn khó dứt hơn. Cố gắng quản lý chặt nguồn thu của mình thôi, còn vợ có tiền thì chơi cũng không quản lý nổi đâu. Coi như cụ phải lo tất kinh tế nuôi các con ăn học, còn vợ góp được tí nào thì tốt tí đó vậy.

Trao đổi rõ quan điểm với vợ cụ, tự làm tự chịu chứ cụ sẽ không lo được nếu vay tiền chơi mà thua lỗ.
Em hình như năm 2014 năm của cổ phiếu dầu khí em cũng tập chơi, xác ddinhhj thử nghiệm bằng 30 triệu, chơi mấy tháng lỗ xác định không ăn được là rút , mua cho bố mẹ vợ cái ti vi 32 inch khoảng 5 triệu.

Có 1 câu nói thế này : chơi ck ăn 10 lần thì sướng thật, nhưng chỉ cần lỗ 1 lần thôi là đủ cháy tk. Đơn giản thế này, 1 tỷ 6 cộng margin lên 3 tỷ 2, tất tay vào 1 con lô nào đó, vừa mua xong hứng đầy bô xanh mắt mèo mấy phiên thôi còn 1 nửa tk là may.

sthd

Xe lăn
"Đang đáy", câu này cháu nghe quen lắm. Nhưng từ lúc nghe đến lúc thị trường về đáy thì cháu thấy còn lâu lắm. Cháu qua cảm giác này rồi nên vẫn sợ chưa vào lại đc chứng khoán từ 2012 ạ.
2011 đang 800 điểm, ông gì to lắm bảo Đáy rồi, tôi có tiền tôi cũng chơi chứng! năm sau thì nó lên đỉnh 300 điểm! ofer đã là gì

xelubabanh

Xe buýt
Vốn một tỷ 6 bay 900 là bình thường lão, chưa bay hết tài khoản là may, vợ cụ e nghĩ chỉ biết sơ qua về ck, cũng muốn kiếm từ ck để thay đổi gd nhưng hơi đen, ck nó cũng ham lắm lão, lỗ thì ko dám cắt, lãi thì mong lãi hơn, rồi mua thêm.. Tốt hơn hết lão cứ nắm tài chính
Nói thật là đừng có đáy với đỉnh cái gì nữa. Nếu chưa muốn bỏ vợ thì rút hết tiền về, canh thêm chừng 2 tháng nữa mua một miếng đất để đó chờ thời, thay vì gửi tiền tiết kiệm. Khi lao vào chơi chứng thì trừ khi cụ là người làm chủ cuộc chơi mới có cơ thắng chứ nếu chỉ đầu tư theo kiểu đớp mồi thì thắng cú này sẽ chết cú tiếp theo, chỉ có cách kiên quyết bỏ mới mong thoát thôi. Nhưng bây giờ vợ cụ say máu rồi thì chuyện đó rất khó. Lời khuyên chân thành là tính sẵn phương án xấu nhất đi và cầu trời cho nó đừng xảy ra

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em thấy nhiều người chê cụ chủ nên rảnh làm tạm cái bảng tính cho các mợ nhanh tay đọc xem ạ (bảng tính tương đối)

Vn-Index

Xe tải
Thời điểm này theo em muốn gỡ cụ liều tất tay vào 1 mã CK cho em, chọn con nào làm ăn tốt nhưng xuống sâu 1 tý là được. Cụ mua đúng số tiền 700 thôi không hơn, đảm bảo 1 năm rút lãi không dưới 50% thôi nhé

seeyou

Xe điện
Nhiều người đang lao vào vét sàn hy vọng 1 ngày CK nó dựng đứng trở lại lúc đó thì lồi mồm.

Heroin

Xe hơi
tiền nong mất đi là chuyện bình thường, còn người là còn của. thuận vợ chồng biển đông tát còn cạn, nhưng trước tiên cụ tát vào mặt vợ cụ 1 cái vì tiền nong đi làm ngày đêm, bao nhiêu năm trời mà giờ mất cứ bình thản như không. Em cũng đã từng mất nhiều hơn như thế rồi nhưng chính em thấy có lỗi thực sự và em đang làm lại cuộc đời ~ 5-10 năm nay. Còn mợ nhà cụ em ko chắc nếu như cụ kể là chẳng mảy may.

April_

Xe điện
Em thấy nhiều người chê cụ chủ nên rảnh làm tạm cái bảng tính cho các mợ nhanh tay đọc xem ạ (bảng tính tương đối)

Năm 2012 2 vc cụ ấy mới bắt đầu đi làm

Năm 2015 2 vc cụ ấy mới lấy nhau và bắt đầu tiết kiệm chung. Cùng năm 2015 có con và mẹ chồng ra trông cháu.

Chỉnh sửa cuối:

Le Hung 1980

Xe buýt
Chơi thì được ăn thua chịu lỡ mà 900 kia nó x2 x3 tài khoản thì lại cười phớ lớ thôi, em chỉ phục vc cụ chủ để dành kiểu gì mà giỏi thế thôi😂