[Funland] Vợ dùng tiền tiết kiệm chơi chứng khoán và thua lỗ 1 tỷ

LeTai1979

Racing Boy
Em thấy nhiều người chê cụ chủ nên rảnh làm tạm cái bảng tính cho các mợ nhanh tay đọc xem ạ (bảng tính tương đối)

Cụ đừng tính như thế này, không phải tự nhiên người ta tính toán càng nhanh càng tốt, càng đơn giản càng dễ hình dung đâu.

1. Thu nhập 8 năm trước và thu nhập hiện tại không giống nhau. Chi phí không đều nhau mỗi tháng không chỉ ngày thường so với ngày Tết, mà còn ốm đau, chửa đẻ. Chưa thấy nhà nào vợ đẻ mà thu nhập, chi phí như ngày thường. (Thu nhập - Chi phí) là để ước tính mức tiết kiệm. Muốn chính xác dù tương đối để tính như cụ, phải giả thiết từng tháng các thu nhập, chi phí tại thời điểm ước tính. Các mô hình dự tính, dự phóng, quan trọng nhất không phải là công thức, mà là giả thiết;

2. Các sản phẩm tích luỹ cam kết góp theo tháng mỗi ngân hàng có thể gọi tên khác nhau, đều có bản chất của sản phẩm tiết kiệm bậc thang, có lãi suất thấp hơn các sản phẩm tiết kiệm thông thường, với số tiền góp thường bắt buộc phải đều nhau. Từ 2012 đến nay mức lãi suất tiết kiệm theo năm cao nhất ghi nhận được là 9%/năm, dành cho gửi đủ 12 tháng, với một số tiền không thay đổi. Thiết nghĩ, vợ có làm ngân hàng cũng không một năm mở 12 sổ tiết kiệm. Lãi suất tiết kiệm theo tháng, không thể so với lãi suất năm được. Vậy nên, cách tính của cụ không thực tế.

3. Có nói cái gì, thì 1,6 tỷ nếu tồn tại trong quá trình hôn nhân, mà không phải tài sản riêng của bên nào, thì vợ chồng đều đóng góp. Không có chuyện hiểu vợ tiêu hết tiền của chồng, để rỉa róc xỉa xói. Cách tiếp cận vẫn đề thể hiện tầm của con người. Có thể nghèo, nhưng người đàn ông ở mỗi bước ngoặt cần thể hiện đúng vai trò của người trụ cột. Nếu không ai đóng đúng vai của mình, thì hỗn loạn là dĩ nhiên, coi thường lẫn nhau không thể tránh được.

IP man

Tháo bánh
2011 đang 800 điểm, ông gì to lắm bảo Đáy rồi, tôi có tiền tôi cũng chơi chứng! năm sau thì nó lên đỉnh 300 điểm! ofer đã là gì
"Bán là thua, mua là thặng", câu nói nổi tiếng năm 2008 làm bao nhiêu chứng sĩ nhận giấy chứng tử luôn cụ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em tính tương đối để cho thấy là không phải có tỷ sáu là mặc nhiên một năm phải trích lương ra 200 triệu. Cụ thể ra sao thì vợ chồng cụ ấy mới tính chính xác được. Ngoài ra vợ cụ chủ quản lý tiền nong nên mình phải khen là mợ ấy giỏi thu vén mới để ra được từng đó tiền mới đúng.

Chỉnh sửa cuối:

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho thuê như gửi bank thì cũng phải ccmn chứ nhà ko thì e nghĩ khó, chúc mừng cụ, mấy cái e cho thuê đợt này giảm n, e giảm hết cho mọi ng, coi như chia sẻ bớt mọi người.
Ở trung tâm cho thuê rất dễ, người thuê nói chung là có thu nhập ổn định, luôn có khách hàng xếp hàng chờ thuê nên chẳng ai trả lại nhà.

Bughati

Xe buýt
Chơi món này ko bao h có con số cuối cùng đâu. Trừ khi vỡ hẳn, đi tù.

thanhtrung052

Xe tăng
Thôi xuống đại thành ăn miếng 100m2 để đó sổ đứng tên cụ là xong

moongket

Xe điện
cụ hỏi thử những ông đu đỉnh 2011 xem có khác gì không nhé. Chục năm trôi qua rồi chứ chả ít. Chứng vợ thớt k biết chơi kiểu gì nhưng cụ có tin là để thêm chục năm cũng k đến nỗi như mấy ông đu đỉnh đất?
Cụ nói ntn
Đất đu đỉnh còn có mảnh đất còn thấy giá trị
Chứng đu đỉnh nó chỉ là tờ giấy lộn
Đất đủ đỉnh cùng lắm /2 /3 tài khoản là kịch kim đường tầu
Thị trường tài chính nó khốc liệt /10 /20 tài khoản là bình thường đấy là nói ôm các mã giảm nhiều
Còn máu hơn chơi margin thì nó còn âm mẹ nó tài khoản luôn ý chứ về 0 đồng là còn may mắn

nhoc74

Xe tải
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Chắc vợ bác xem bài này rồi nhiễm:

Esse blue

Xe tải
Em thấy cụ nào bảo rút chứng sang đất thì đều là nhảy từ hố vôi này sang hố vôi khác thôi. Chưa hiểu biết rõ thì tốt nhất đừng làm. Làm lụng chân phương thôi, không khôn hơn thiên hạ được đâu.

Xedap4banh2

Xe tăng
E đọc đc 10 tầng thấy tò mò nên muốn hỏi các cụ chút ạ.
Cái ck này, sao lại mất hết đc tiền? Cứ để đó lúc nó lên thì sao? Như e hồi 2008 mua 1000 cổ 1 con hot giá 36 triệu, sau cứ thế nó xuống, e quên nó đến tận bây giờ, nhưng mỗi năm ít nhiều cũng đc 1 triệu cổ tức . e ngoại đạo, nta bảo mua thì mua thôi :) . còn trường hợp cụ chủ e thấy nếu đưa vợ 700 gỡ thì nên mỗi ngày đánh 200 tr/ 2 con lô tỷ lệ thắng còn cao hơn.

thanhgamo

Xe container
Năm 2012 2 vc cụ ấy mới bắt đầu đi làm

Năm 2015 2 vc cụ ấy mới lấy nhau và bắt đầu tiết kiệm chung. Cùng năm 2015 có con và mẹ chồng ra trông cháu.
Em đọc cũng thấy tào lao.
Nếu có thật thì cũng nên chuẩn bị mà bán nhà....sắp mua :D cô vợ mà khát nước kiểu ấy thì không sớm thì muộn cũng ra đê cho mà coi.

Taplai_07

Xe container
Mơ zin ( đòn bẩy ) bay nhanh lắm. 1:1 còn đỡ chứ 1:4 thì mấy hồi. CK là kênh đầu tư tốt, nhưng không phải lúc nào cũng tốt.

April_

Xe điện
Em tính tương đối để cho thấy là không phải có tỷ sáu là mặc nhiên một năm phải trích lương ra 200 triệu. Cụ thể ra dao thì vợ chồng cụ ấy mới tính chính xác được. Ngoài ra vợ cụ chủ quản lý tiền nong nên mình phải khen là mợ ấy giỏi thu vén mới để ra được từng đó tiền mới đúng.
:D người vợ nào thu vén được với 15tr chi tiêu cả thuê nhà cho 5 người trong gia đình như này hả cụ?

5tr tiền ăn cho 5 người, người lớn ko ăn nhưng con bé mới 1tuổi ko cần uống sữa?
3tr tất tật xăng xe điện nước quần áo đám giỗ?

Ko phải vợ cụ ấy vén khéo, mà là cụ chủ tự nhận rất tiết kiệm. Vậy phải tiết kiệm kinh khủng đến mức độ nào thì 5 năm nữa với thu nhập như vậy có 1tỷ3 để hoàn thành mục tiêu 5 năm nữa có 2tỷ mua nhà?

Mà đâu phải sống khổ có vài năm, còn phải tiếp tục để trả nợ ngân hàng, rồi mua nhà xong còn phải mua oto cho nó sang.

Nói kiệt xỉ thì cũng còn quá nhẹ, chắc phải kinh khủng lắm, nếu chả cafe nhậu nhẹt gì thì làm gì có bạn :-ss

Gianthienly

Xe container
Cụ đừng tính như thế này, không phải tự nhiên người ta tính toán càng nhanh càng tốt, càng đơn giản càng dễ hình dung đâu.

1. Thu nhập 8 năm trước và thu nhập hiện tại không giống nhau. Chi phí không đều nhau mỗi tháng không chỉ ngày thường so với ngày Tết, mà còn ốm đau, chửa đẻ. Chưa thấy nhà nào vợ đẻ mà thu nhập, chi phí như ngày thường. (Thu nhập - Chi phí) là để ước tính mức tiết kiệm. Muốn chính xác dù tương đối để tính như cụ, phải giả thiết từng tháng các thu nhập, chi phí tại thời điểm ước tính. Các mô hình dự tính, dự phóng, quan trọng nhất không phải là công thức, mà là giả thiết;

2. Các sản phẩm tích luỹ cam kết góp theo tháng mỗi ngân hàng có thể gọi tên khác nhau, đều có bản chất của sản phẩm tiết kiệm bậc thang, có lãi suất thấp hơn các sản phẩm tiết kiệm thông thường, với số tiền góp thường bắt buộc phải đều nhau. Từ 2012 đến nay mức lãi suất tiết kiệm theo năm cao nhất ghi nhận được là 9%/năm, dành cho gửi đủ 12 tháng, với một số tiền không thay đổi. Thiết nghĩ, vợ có làm ngân hàng cũng không một năm mở 12 sổ tiết kiệm. Lãi suất tiết kiệm theo tháng, không thể so với lãi suất năm được. Vậy nên, cách tính của cụ không thực tế.

3. Có nói cái gì, thì 1,6 tỷ nếu tồn tại trong quá trình hôn nhân, mà không phải tài sản riêng của bên nào, thì vợ chồng đều đóng góp. Không có chuyện hiểu vợ tiêu hết tiền của chồng, để rỉa róc xỉa xói. Cách tiếp cận vẫn đề thể hiện tầm của con người. Có thể nghèo, nhưng người đàn ông ở mỗi bước ngoặt cần thể hiện đúng vai trò của người trụ cột. Nếu không ai đóng đúng vai của mình, thì hỗn loạn là dĩ nhiên, coi thường lẫn nhau không thể tránh được.
Còm Mợ dễ thương và em lại ưng nữa.
Em thích cái chốt của còm này.

:D

Super_Speed

Xe đạp
Có khi nào.CC thấy do chủ thớt chị tiêu quá ki cóp và chắc cú nên nhiều khi vk chủ thớt do hoàn cảnh như vậy nên mới chơi ck ko.còn tất nhiên đáng trách thì vk chủ thớt sai ko phải bàn cãi rồi.nhưng có khói thì có lửa.nếu như chủ thớt đừng 1 phát muốn mua ngay nhà đất mà mua chung cư rồi từ từ phấn đấu.để vk con không ở trọ.nếu chủ thớt không chi ly quá
Thì chưa chắc đã rơi vào trường hợp ntn lên đây để tư vân.mà e cũng chia xẻ em sợ nhất đàn ông chi ly như vậy.chưa nói đến chị em phụ nữ
Thực tế là cả 2 vc đều có tinh thần tiết kiệm. 200tr chỉ là số tiền TRUNG BÌNH e chia ra từ 1ty6/ 8 năm. Và các cụ chú ý là em không gửi tiết kiệm 200tr trước. E luôn gửi lương tháng cho vợ và việc chi tiêu là do vợ quyết định. đến cuối năm thì vợ em tổng kết lại và gửi sổ cho em. Và các cụ cũng phải chú ý 1 điều tới lãi suất kép và số tiền dư ra nhờ gửi tiết kiệm cũng phải 200-300tr. Nên số tiền thực tiết kiệm chỉ là dưới 1ty4.
Ngoài ra đúng như một số cụ có đoán thì 35tr là thu nhập cứng. Còn thưởng tùy từng năm, tầm từ 50-100 củ. Việc tiết kiệm này là thực tế nhà em. Em cam đoan ko sai một lời. Và chi tiêu với gia đình e đánh giá cũng ko phải quá "hà tiện" như một số cụ nói. 15tr là chi tiêu cơ bản cho gđ. còn 5tr cho ô bà nội tính riêng. tức là mỗi tháng gđ e chi khoảng 20tr hoặc hơn một chút. Đôi lời giải thích cho các cụ.

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Chơi phô rếch thì mất tưng đó là vẫn may đấy cụ :)) Tỉ 6 của cụ nó đi trong phút mốt thôi :)) Nó là đánh lô chứ ko phải chứng khoán :))

trungpham666

Xe tải
Em thì chả quan tâm gì tới vụ vợ cụ chơi CK. Cái em đánh giá cao tổng thu nhập 2 vợ chồng cụ 35tr, ở HN và 2 đứa như nhà em mà tiết kiệm quá giỏi. 2 vc em kém cụ dăm chịu, ở quê, thế mà mỗi năm éo để đc 2 loét. Mà chả dám chi tiêu gì. Hài.

wild nature

Xe điện
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
E thấy ck rất ảo. Các nhà ĐT nhỏ lẻ chết như sung
Vk cụ ko hối hận và tiếp tục chơi là biểu hiện của say ck, nó như cờ bạc.
Chắc lại tiếp tục vay để chơi thôi. Loại vk bán đứng ck ntn nên xem lại.
Đôi năm nữa lại báo nợ vài củ như bóng bánh thôi

trungpham666

Xe tải
Đấy, nhẩy sang đây nhiều cụ cũng khen vợ chồng cụ chủ.

Justforfuntoo

Xe container
Câu tư vấn này hay nhất trong thớt. Vì giác mơ quá cao, nên bị áp lực kiếm tiền.

Làm luôn con chung cư trả góp, như vậy là sạch tiền, và phải tiết kiệm để trả góp hàng tháng, nên không còn tâm trí để chơi ck.

Sau 5-7 năm nữa, lại bán chung cư, vay tiền mua nhà đất, và tiếp tục trả góp.

Như vậy cuối cùng cụ cũng có nhà đất, nhưng mà đi đường vòng
Cụ tư vấn chuẩn
Em cứ có 200tr là em đã mua bds trả góp
Vừa có mục tiêu tiết kiệm, vừa không tiêu hoang, vừa không phải cho ai vay vì lúc nào mình cũng nợ
Sau vài năm em lại bán cái rẻ đi, mua cái to hơn và lại trả góp
Sau hơn chục năm vừa mua đi bán lại bds, vừa chăm chỉ làm ăn, tiết kiệm, em đã có trong tay mấy bds
Cụ chủ để 1.6 tỷ mà chưa mua là bỏ phí nhiều cơ hội và dễ mất tiền