[Funland] Vợ dùng tiền tiết kiệm chơi chứng khoán và thua lỗ 1 tỷ

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Con này già chim tướng đẹp, căng chưa xoè, chịu khó mồi tươi vào, con này có tố chất đấy lão
He he! Nó hót Thông mùa luôn. Chứ hót theo mùa thì đầy. Đang đúc ngày 5 con dế trũi đây. Chắc phải mùa sau thay lông mới hoàn hảo.

provtc

Xe container
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Thua lỗ CK như này bình thường thôi động viện vợ đừng chì chiết quá, còn người là còn của. Vợ cụ cũng muốn đầu tư mang tiền về cho gia đình.

Susu77

Xe tăng
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Chào cụ, tôi đã từng chơi chứng khoán từ năm 2008 và mất 90% toàn bộ số tiền tích cóp thậm chí phải è cổ ra trả nợ tiếp mấy năm do có vay để chơi. Thu nhập của tôi thì thấp hơn vc cụ và tôi cũng là phụ nữ. Nói thế để cụ thấy tình trạng vc cụ vẫn còn khá tốt ạ. Mục đích ban đầu tôi chơi cũng là để mong kiếm thêm cho cái vụ nhà đất, nhưng kết quả thì như trên. Tôi nghĩ chắc vk cụ cũng vậy chứ không phải xuất phát từ ham mê cờ bạc. Vk cụ cũng là muốn kiếm thêm cho gia đình chung nhưng cái ck này nó đúng là đỏ đen, bập vào rồi là cứ lao theo khó dừng. Tôi chỉ dừng lại khi tôi cạn sạch tiền và ck gần như giấy lộn, tôi ko quan tâm nữa. Với cụ thì có cái khó là vk làm ngân hàng, lúc nào cũng có tiền bên mình nên có khả năng bạn ấy sẽ vay khống. Bạn cần nói chuyện tỉ tê với vk chứ đừng chì chiết vì người làm ra tiền chứ tiền ko làm ra người, tc vk ck là quan trọng. Theo tôi bạn nên dùng số tiền còn lại mua trả góp chung cư hoặc đất nào đó, hàng tháng tiền trả góp trích thẳng trừ vào lương 2vc, chứ để dành 4-5 năm là ko khả thi vì có tiền vk có thể sẽ tiếp tục chơi, và tiền để dành lâu chắc gì đất đai giữ nguyên giá chờ bạn. Còn bạn nói vk ko đau xót thì có thể tâm lý bạn ấy cũng giống tôi, dám chơi dám chịu chứ mình cũng không đi lừa đảo trộm cắp của ai. Vk có cái sai là để bạn giữ cái sổ ko giá trị, cái đó vk cần nhận lỗi với bạn và cam kết ko tái diễn để tránh một lần nữa làm bạn mất lòng tin. Chia sẻ với bạn vậy, mong vc bạn ngồi lại tìm ra phương án khả thi nhất. Với thu nhập đều như hiện tại thì bạn không cần quá lo lắng. Chúc hai vc vui vẻ hoà hợp.

Arabia

Xe tăng
Thua lỗ CK như này bình thường thôi động viện vợ đừng chì chiết quá, còn người là còn của. Vợ cụ cũng muốn đầu tư mang tiền về cho gia đình.
Ai chẳng muốn mang tiền về. Mua con lô, con đề hay bóng bánh cũng là muốn mang tiền về vậy. Còn người còn của nó chỉ đúng với những người biết điểm dừng, chứ còn có nhiều người chẳng những của không còn mà còn làm khổ lây sang người thân và gia đình không ngóc đầu lên nổi.

Như đã nói, thứ nhất là dùng đến tài sản giá trị lớn, thứ nhì là dùng tiền vào chuyện rủi ro cao, thì nhất định phải có sự đồng thuận của cả 2 vợ chồng, đằng này lại còn cả 2 mà không thèm nói 1 tiếng.

Đã vậy mà còn không trung thực với nhau, vậy ai sai chỉ người đấy chịu. Nếu thế thì giải pháp có thể như em nói đấy, ly hôn nhưng ko để ai biết và vẫn sống với nhau. Tiền thì mỗi tháng mỗi người góp 1 nửa cho sinh hoạt chung, phần còn lại mỗi người tự chịu trách nhiệm. Bao giờ thay đổi thì đăng ký tái hôn lại.

provtc

Xe container
Ai chẳng muốn mang tiền về. Mua con lô, con đề hay bóng bánh cũng là muốn mang tiền về vậy. Còn người còn của nó chỉ đúng với những người biết điểm dừng, chứ còn có nhiều người chẳng những của không còn mà còn làm khổ lây sang người thân và gia đình không ngóc đầu lên nổi.

Như đã nói, thứ nhất là dùng đến tài sản giá trị lớn, thứ nhì là dùng tiền vào chuyện rủi ro cao, thì nhất định phải có sự đồng thuận của cả 2 vợ chồng, đằng này lại còn cả 2 mà không thèm nói 1 tiếng.

Đã vậy mà còn không trung thực với nhau, vậy ai sai chỉ người đấy chịu. Nếu thế thì giải pháp có thể như em nói đấy, ly hôn nhưng ko để ai biết và vẫn sống với nhau. Tiền thì mỗi tháng mỗi người góp 1 nửa cho sinh hoạt chung, phần còn lại mỗi người tự chịu trách nhiệm. Bao giờ thay đổi thì đăng ký tái hôn lại.
Chơi lô đề nó khác với chơi CK cụ nhé, đừng đánh đồng, đặt nặng đồng tiền trên cả hôn nhân thì vứt

Arabia

Xe tăng
Chơi lô đề nó khác với chơi CK cụ nhé, đừng đánh đồng, đặt nặng đồng tiền trên cả hôn nhân thì vứt
Đây không phải là chuyện đồng tiền trên hôn nhân, mà là sự tôn trọng lẫn nhau trong hôn nhân, vì trách nhiệm là chung. Như đã nói đã dùng đến tài sản giá trị lớn, hoặc là làm cái gì độ rủi ro cao có thể gây ra hậu quả cho những thành viên còn lại trong gia đình, thì vợ chồng đều phải biết và có sự đồng thuận.

Nhà em ấy à, đừng có nói là chứng khoán, nếu tự dùng tiền mua đất mua xe, hay chỉ đơn giản nhận lời đi công tác xa nhà thời gian dài mà không có sự đồng ý của người kia trước là hoàn toàn có thể dẫn đến ly dị, nói để cụ biết thế. Khi mà mỗi người đều đủ tự tin sống 1 mình được, chỉ nghĩ đến cái tôi bản thân mà không nghĩ đến trách nhiệm với gia đình thì dễ tan vỡ lắm.

provtc

Xe container
Đây không phải là chuyện đồng tiền trên hôn nhân, mà là sự tôn trọng lẫn nhau trong hôn nhân, vì trách nhiệm là chung. Như đã nói đã dùng đến tài sản giá trị lớn, hoặc là làm cái gì độ rủi ro cao có thể gây ra hậu quả cho những thành viên còn lại trong gia đình, thì vợ chồng đều phải biết và có sự đồng thuận.

Nhà em ấy à, đừng có nói là chứng khoán, nếu tự dùng tiền mua đất mua xe, hay chỉ đơn giản nhận lời đi công tác xa nhà thời gian dài mà không có sự đồng ý của người kia trước là hoàn toàn có thể dẫn đến ly dị, nói để cụ biết thế. Khi mà mỗi người đều đủ tự tin sống 1 mình được, chỉ nghĩ đến cái tôi bản thân mà không nghĩ đến trách nhiệm với gia đình thì dễ tan vỡ lắm.
Vãi, thì đương nhiên làm việc gì cũng phải thuận vợ thuận chồng, nhưng theo cụ vợ cụ chủ thớt 1 lần như này mà bỏ phắt luôn thì nghe phũ phàng quá, mình là đàn ông là trụ cột thì rộng lượng lên 1 chút, còn nếu sai lầm theo hệ thống thì thôi khỏi bàn. À mà bồ bịch hoặc công tác xa ko báo chồng thì 1 lần cũng cho nghỉ

Arabia

Xe tăng
Vãi, thì đương nhiên làm việc gì cũng phải thuận vợ thuận chồng, nhưng theo cụ vợ cụ chủ thớt 1 lần như này mà bỏ phắt luôn thì nghe phũ phàng quá, mình là đàn ông là trụ cột thì rộng lượng lên 1 chút, còn nếu sai lầm theo hệ thống thì thôi khỏi bàn. À mà bồ bịch hoặc công tác xa ko báo chồng thì 1 lần cũng cho nghỉ
Em không hề nói bỏ vợ hay chì chiết vợ. Em chỉ nói là bỏ trên giấy tờ, đây kiểu như 1 cái án treo, thẻ vàng, để vợ thớt nhận thức được rõ trách nhiệm của bản thân với các thành viên khác trong gia đình. Tất cả những cái trên em nói là về cả 2 phía, chứ không phải 1. Cụ không biết chứ em rắn 1 vợ em phải rắn gấp mấy lần ấy.

24082010

Xe tải
Nhà kiểu gì chả có 1 người làm, 1 người phá, 2 vc ko phá thì con cái nó cũng phá, nhìn chung khó lắm :))

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
He he! Nó hót Thông mùa luôn. Chứ hót theo mùa thì đầy. Đang đúc ngày 5 con dế trũi đây. Chắc phải mùa sau thay lông mới hoàn hảo.
Ngon đấy giá đấy rẻ đấy lão, tìm được con như ý khó lắm, trước em lọc cả chục con được 1-2 con giữ lại chơi, bận quá tl hết, chơi chim mất tiền mất thời gian vãi.

tkt6868

Xe máy
Thực tế là cả 2 vc đều có tinh thần tiết kiệm. 200tr chỉ là số tiền TRUNG BÌNH e chia ra từ 1ty6/ 8 năm. Và các cụ chú ý là em không gửi tiết kiệm 200tr trước. E luôn gửi lương tháng cho vợ và việc chi tiêu là do vợ quyết định. đến cuối năm thì vợ em tổng kết lại và gửi sổ cho em. Và các cụ cũng phải chú ý 1 điều tới lãi suất kép và số tiền dư ra nhờ gửi tiết kiệm cũng phải 200-300tr. Nên số tiền thực tiết kiệm chỉ là dưới 1ty4.
Ngoài ra đúng như một số cụ có đoán thì 35tr là thu nhập cứng. Còn thưởng tùy từng năm, tầm từ 50-100 củ. Việc tiết kiệm này là thực tế nhà em. Em cam đoan ko sai một lời. Và chi tiêu với gia đình e đánh giá cũng ko phải quá "hà tiện" như một số cụ nói. 15tr là chi tiêu cơ bản cho gđ. còn 5tr cho ô bà nội tính riêng. tức là mỗi tháng gđ e chi khoảng 20tr hoặc hơn một chút. Đôi lời giải thích cho các cụ.
Với thu nhập ntn thì mỗi năm để được 150-200tr là hoàn toàn khả thi, mỗi tháng để được tb:15 củ*12=180+50~100(thưởng) =230~280 củ trừ đi 60~80 củ các chi phí tết nhất,về quê, hiếu hỉ...phát sinh khác và ko có biến cố gì nghiêm trọng thì vẫn dư tầm 150-200 củ.
nhưng nói thật để tiết kiệm như thế sống khó chịu vcđ, không hẳn tằn tiện chi li nhưng muốn làm gì cũng khó, kiểu nửa vời.
Mình góp ý với cụ ntn:
1.cụ nên bỏ mục tiêu mua được nhà đất 3 tỷ, mục tiêu đó là quá xa và quá áp lực với thu nhập của vc cụ, để đạt được nó cụ phải đi trên quãng đường tối thiểu 16 năm có thể nhiều hơn, Cụ có thể mua chung cư tầm 1.2-1.5 tỷ hoặc nhỏ hơn để an cư và tiếp tục phấn đấu từng bước (loại 2pn có dt vừa đủ 60-70m2),nhà đất thì ai cũng thích nhưng đủ tiềm lực tài chính lúc đó hãy nghĩ đến, giờ là lúc kiếm cái NHÀ để an cư đã.
2.mức lương 25tr/th+50-100tr thưởng đi làm thuê chứng tỏ cụ là người có trình độ, thuộc mức tốt trong xh, cụ xem lại có thể bứt phá riêng hay chân trong chân ngoài để tăng thu nhập được không, thu nhập tăng tài chính dồi dào mình mới nghĩ cái sâu xa hơn được
3.của chồng, công vợ.việc đã thế rồi cùng nhau làm lại, giờ là lúc thể hiện tình nghia vợ chồng, bản lĩnh đàn ông.như các cụ trên đã nói, vợ cụ cũng khéo thu xếp tài chính nên mới để dư được nhiều như vậy, việc đánh ck cũng là để mong đổi đời mua được nhà như cụ mong mỏi (có khi cụ có lỗi vì cái áp lực nhà 3ty của cụ lên vợ), nên giờ có hạn thì cùng nhau vượt qua.
Vì vậy:hãy xem như đó là hạn, cùng trao đổi với vợ để vượt qua lúc này, xác định các mục tiêu ngắn, trung và dài hạn để thực hiện dần dần, cải thiện thu nhập để tính cái lâu dài.
Ngày trước e cũng đi làm thuê như cụ sau nhảy ra ngoài làm riêng mới thấy thiên hạ khôn và quái vật lắm, không dễ gì ăn được tiền đâu,nên vốn ít và chưa va chạm bên ngoài như vc cụ thì nên tập trung ptrien nghề của mình chậm mà chắc, nên cẩn thận với các ý kiến “nổ” cụ ạ.

duytrong

Xe lăn
Nhà em năm 2008 cũng tham gia chơi chứng khoán,Mất toi ngay từ quả đầu tiên,300 triệu.2 vợ chồng thống nhất coi như đóng tiền ngu,và không bao giờ nhòm ngó đến nữa.

Minhcongdc92

Xe hơi
Các cái món này thì càng gỡ càng chết. Khuyên cụ nên cứng rắn với vk hơn nữa vào không là tan cửa nát nhà

dragon2011

Xe tải
Nhà em năm 2008 cũng tham gia chơi chứng khoán,Mất toi ngay từ quả đầu tiên,300 triệu.2 vợ chồng thống nhất coi như đóng tiền ngu,và không bao giờ nhòm ngó đến nữa.
Em chơi từ 2007, đoạn đầu lãi được chút, về sau đi mất gần củ to. Cơ mà em vẫn chơi, tập trung đầu tư giá trị (Ck xuống mua để đó) ăn cổ tức. Đoạn 2018 giữa 2019 em ăn được tương đối và bán tất tay, gỡ lại gần hết mất mát trước kia. Giờ đang nghiên cứu tham gia lại.

duytrong

Xe lăn
Em chơi từ 2007, đoạn đầu lãi được chút, về sau đi mất gần củ to. Cơ mà em vẫn chơi, tập trung đầu tư giá trị (Ck xuống mua để đó) ăn cổ tức. Đoạn 2018 giữa 2019 em ăn được tương đối và bán tất tay, gỡ lại gần hết mất mát trước kia. Giờ đang nghiên cứu tham gia lại.
Cụ đỏ và có kinh nghiệm đấy.đa số chỗ em chết đợt 2.sau khi đợt đầu họ ăn đủ.

Arabia

Xe tăng
Các cái món này thì càng gỡ càng chết. Khuyên cụ nên cứng rắn với vk hơn nữa vào không là tan cửa nát nhà
Nói thế thì cũng ko hẳn đúng, có người mất phải có người được. Cái chính là người ta toàn nhìn vào người được mà ko biết kiềm chế lòng tham, cuối cùng thành ra "khát nước" ko biết đâu là giới hạn, là điểm dừng nữa. Vợ thớt mà ko sửa được thì vợ chồng ko còn niềm tin vào nhau, ko nghĩ tới trách nhiệm với gia đình ai cũng chỉ muốn theo ý mình, thì gia đình lúc nào cũng sẽ mong manh như làm xiếc đi trên dây, như thế có mang về mấy tỷ thì cũng chẳng thèm nữa là lỗ 1 tỷ.

Mấy cái này thực ra cá nhân em nghĩ chủ thớt hiểu rõ, cũng như là biết rõ cần phải làm gì. Chẳng qua vẫn mềm lòng với vợ nên ko nỡ, nên em vào động viên để thớt có đủ can đảm để thực hiện việc cần phải làm.

Đã biết là có bệnh thì phải dứt khoát uống thuốc, dù thuốc có đắng.

BMW 2012

Xe đạp
Em tay mới..Vào hóng các cụ chém :D

dacmd1

Xe hơi
Cụ tiết kiệm quá , 1 vợ 2 con và thuê nhà mà 1 tháng chi phí 15tr

KoBietTenGi

Xe hơi
Nhà cụ tiết kiệm thật đấy. tông thu nhập 35 củ nuôi 4 miệng ăn, học (lại còn chi cho ông bà nội 5 triệu) mà vẫn để được 200 củ/năm thì phải nói giỏi,
Em có ông anh họ. Ổng kiếm được cả tỷ nhưng ko tiêu gì. Niềm vui là ngồi đếm mớ tiền đã kiếm được. Con cái nhìn tội hơn cả con mấy người mua đồng nát. Vợ chồng chủ thớt tiết kiệm vậy là còn ít đấy 😄