[Funland] Vợ dùng tiền tiết kiệm chơi chứng khoán và thua lỗ 1 tỷ

pandahn

Xe điện
Biết e gái dân Ck chuyên nghiệp, giỏi giang chân dài, mà h vẫn ế, chắc nguyên nhân là đây.

202

Xe container
Sau 1 năm, nếu tất tay là giờ lên mây. Tháng này năm trước e rủ mn chơi chứng khi thấy giá xuống thấp. Lần đầu bỡ ngỡ, nên chưa ăn thua. Nếu vợ chủ thớt mà thạo rồi thì chắc ngon. Nhưng chốt lại ko thể để ra đường đc

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Giờ nhìn lại, nếu lúc đó nghe theo vợ thì giờ có tiền tỷ rồi :))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhiều cụ tâm niệm chứng khoán là rủi ro là cờ bạc nhưng biết đâu cờ bạc là do bản thân mình mà ra. Thị trường bao nhiêu cổ phiếu tốt vững chắc nhưng lại cứ lao vào những cổ phiếu lởm công ty thì lỗ chỏng gọng thì thua là chắc. Sợ nhất là đầu tiên nói không với chứng khoán . Rồi sau đó thấy mọi người kiếm được, nhà nhà người người nói chuyện lãi mới nghe ngóng dè dặt tìm hiểu rồi xiêu xiêu. Cuối cùng nhảy vào khi thị trường đã lên đến đỉnh. Khi đó xác suất thắng lợi không còn bao nhiêu. Chứng khoán là một cuộc chơi dài hạn và luôn có biến động theo hình dích dắc . Ai căn được khoảng thấp nhảy vào thì mới hy vọng chiến thắng. Còn các cụ nói chứng khoán thà đánh lô đề chắc chỉ nói văng mạng cho sướng miệng hoặc từng bị vặt trụi:))

bizicafe

Xe tăng
Có gì đó sai sai. Tổng thu nhập 35 củ/tháng, gia đình 2 vc, mẹ chồng & 2 em bé, thuê nhà Hà nội, chu cấp đằng nội 5 củ/tháng, tiết kiệm ~ 20 củ/tháng?

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Nhỡ đâu cụ chủ thuê nhà 2 củ 1 tháng , tiền điện và nước hết 1 củ, con có bà trông ko đi nhà trẻ . Còn 7củ để ăn uống em nghĩ là vẫn tiết kiệm được.
QUOTE="bizicafe, post: 59270263, member: 126685"]
Có gì đó sai sai. Tổng thu nhập 35 củ/tháng, gia đình 2 vc, mẹ chồng & 2 em bé, thuê nhà Hà nội, chu cấp đằng nội 5 củ/tháng, tiết kiệm ~ 20 củ/tháng?
[/QUOTE]

Lái Ngựa

Xe buýt
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Ck hay lướt sóng các món khác nó cũng là 1 dạng cờ bạc thôi, đã có máu cờ bạc, ng ta gọi là con bạc, mà con bạc đã khát nước thì có trời cũng không cản nổi - chẳng khác gì ma tuý cả.
Tổng tk chung đc 1.6t. Vợ cụ tiêu riêng hết 900 thì xem như là đã chia 2. Phần còn lại là của Cụ, cất riêng đi.
Tiếp tục cày cuốc thì minh bạch tài chính ra, phần nào cần góp chung thì góp, còn lại phần ai nấy giữ.
Đường ai nấy đi thì cũng rạch ròi thế thôi.

JanJan

Xe tải
Thắng thua là chuyện thường tình. Quan trọng là cách tiếp cận thị trường ck ntn. Bình thường ai mà không phải trả lời học phí, đã ngã ở đâu sẽ đứng lên ở đó. Trừ phi uýnh theo đội lái, hóng phím hàng, thích mua cổ phiếu rác theo trend đầu cơ làm giá, đánh theo tin đồn rỉ tai...thì xem như xong phim.

dpl

Xe lăn
Bây giờ ck lên thì mợ đã giàu lại chưa ạ?

Badboyxumyong

Xe đạp
Đọc bài cụ mà e như nhìn thấy nhà e trong đấy. Về e phải hỏi vợ ngay mới được.

Badboyxumyong

Xe đạp
Em tính ra cụ thớt mỗi tháng chi 18 triệu cho gia đình, 5 triệu cho ông bà, vị chi 13 triệu cho 4 người (tiền ăn + tiền nhà + chi phí khác). Thế phải nói là rất tiết kiệm.

Thế nên, việc vợ cụ làm bay 900 củ thì cụ xót là điều đương nhiên. Vợ cụ thì khác. Vợ cụ kiếm chỉ đủ tiền chi tiêu hàng tháng, dư 1 ít (em tính coi như 2 vợ chồng cùng góp vào số chi tiêu mỗi tháng, vợ cụ chỉ để ra đc 1 triệu trong số tiết kiệm). Vậy suy ra gần như toàn bộ số tiền 1,6 tỷ tiết kiệm là tiền của cụ. Dễ hiểu khi tiền không phải do mình làm ra thì ko xót mấy rồi.

Theo em, cụ yêu cầu minh bạch chuyện tài chính. 900 củ, OK, mất rồi thì thôi. Giờ toàn bộ tiền tiết kiệm, cụ gửi vào 1 ngân hàng khác ko liên quan đến vợ cụ. Mỗi tháng, 2 vợ chồng trích tiền như nhau để cùng chi dùng, cụ có thể chấp nhận chi cao hơn, VD như toàn bộ 5 triệu cho ông bà nội thì cụ đảm nhận hết, còn lại chia 50-50. Tiền dư của vợ thì tùy vợ, muốn làm gì thì làm. Cho chơi chứng tẹt ga, lời ăn, lỗ chịu.
Ý kiến của cụ rất hay, chủ thớt nên nghe theo

SonLT4

Xe hơi
Đầu tư có được có mất, vấn đề là phải trao đổi trước với nhau chứ làm quả âm thầm rút sổ thì quả là khó nghĩ

Badboyxumyong

Xe đạp
Công nhận vc cụ tiết kiệm giỏi thật, thu nhập của vc e cũng same mà tổng kết cuối năm chả bovra đc xu nào (xấu hổ quá).
Quay lại câu chuyện của cụ: cụ là đàn ông, trụ cột trong gia đình, tiền đã đi rồi ko lấy lại đc đâu nên đừng trách móc chị nhà nữa cho không khí gd nó đỡ nặng nề. Giờ cố gắng bình tĩnh khuyên vk thoát ra khỏi cái vòng đó để làm lại từ đầu, xác định 5 năm cày cuốc nữa để cho ra cái nhà thôi.
Cụ không đọc à? VK cụ ấy không chút ăn năn hối cải mà còn định nướng nốt 700tr. Hòa giải có vẻ khó vụ này

SonLT4

Xe hơi
Cụ không đọc à? VK cụ ấy không chút ăn năn hối cải mà còn định nướng nốt 700tr. Hòa giải có vẻ khó vụ này
Ngã ở đâu gấp đôi tại đó mà cụ. Mà lúc đó ( 3/2020) mà all in thì giờ đã gỡ xong từ lâu rồi

theanh.cnth

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mình cũng đang trong tình trạng này đây. Con vk nó có hội chơi chứng khoán suốt ngày với nhau. Mình đề phòng nên ko đưa tiền cho vk. Chỉ đưa 1 khoản đủ chi tiêu và đóng học cho con. Tóm váy éo tin tưởng con vk đc nữa

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

cairong_2011

Xe container
Nghe nói đàn bà mà say cờ bạc thì máu hơn đàn ông.

winterrain7x

Xe tải
Vợ cụ chơi đúng vào cái thời điểm mà chứng khoán Việt Nam tự nhiên có ngày mấy mấy chục điểm mà chẳng có lý do gì, nếu vay margin nên thua lỗ thế cũng bình thường. Nhất là cái đợt bệnh nhân covid thứ 18 được phát hiện thì cả tuần sau chứng khoán rớt thê thảm, hàng ngày nhìn bảng điện toàn giảm sàn và trắng bên mua. Thế nhưng sau đó thì cơ hội lại đến cụ à, Có mã chứng khoán tăng đến 5, 7 lần trong tháng. Nếu để ý, theo dõi biến động và ra vào đúng thời điểm thì rủi ro được hạn chế nhiều, nên cụ cũng đừng lo lắng khi vợ cụ vẫn tiếp tục đầu tư chứng khoán, qua mấy năm đầu tư thì vợ cụ cũng nhiều kinh nghiệm rồi. Khoản thua lỗ 900tr kia chắc là do vợ cụ thua trong đợt bùng phát covid, gần như mọi mã chứng khoán đều giảm xuống đến 50%