[Funland] Vợ em muốn 1,5 tỷ mới ở cùng bố mẹ chồng

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nhiều tiền những khổ nhỉ

TÔN

Xe container
Kinh doanh bằng tiền vốn nhà vợ cho. Tiền học của con, tiền mua xe thì bố mẹ cụ cho hoặc hỗ trợ thêm.

Đọc đến đấy thì em có cảm giác cụ chủ thớt chẳng làm ra đồng nào, nên vợ nó khinh.

Kinh doanh online chắc vợ cầm chịch, cầm đồng vốn, quyết định hết. Còn chồng chắc chỉ đi ship hàng theo lệnh điều động của vợ thôi.

Kiểu làm việc đó rất mệt (làm gần như từ sáng đến đêm), nhưng ai nhìn vào cũng có thể nói mình là thằng đàn ông bám vào váy vợ mới có miếng ăn. Tiêu gì cũng phải ngửa tay xin vợ.

Cụ nên bàn giao việc kinh doanh lại cho vợ, ra ngoài tìm việc mà làm. Mỗi tháng cụ về đưa vợ 1 khoản gọi là tiền ăn, tiền thuê nhà, tiền học của con.

Hết giờ làm của cụ, cụ có quyền đi làm vài quại bia hay ly cafe, không ai dám nói gì. Về nhà giúp vợ làm việc nhà, chăm con 1 tí gọi là.

Sống như thế, vợ nó không dám khinh đâu.
E ở nhà vừa ship hàng cho vợ vừa bán hàng của mình đây.nhưng ko phải ngửa tay xin tiền vợ mà tiền trong túi lấy bao nhiêu thì lấy miễn đừng lấy hết sạch là đc :))
Phải công nhận nhiều con vợ quái thai ngâm dấm thật.phải e thì ông ở 1 mình đỡ đau đầu

zoro1970

Xe điện
XH muôn hình vạn trạng, giàu nghèo đều khóc cả ...Haizz

Lái xe máy

Xe tăng
Cơ bản vợ nó k muốn ở chung. Cái này thì cũng dễ hiểu.
Vợ đc cưng chiều, con gái thời giờ nghe nói đến ở chung với bm chồng là sợ rồi.
Còn vụ này nghe đau đầu kiểu nhà giàu nên em phải k va vấp. Nhà em thuộc hệ nhà vợ có hỗ trợ 1 ít, nhà nội thì mình phải hỗ trợ. Vợ k dám lèm bèm tiền nong vì trước khi cưới xác định là phải vậy rồi. Nói chung vc thì 1 người phải chỉ đạo đc người kia, k chỉ đạo đc thì ngoan ngoãn nghe lời.

danleduc

Xe điện
Phí mịa mấy phút cuộc đời đọc thớt này, lủng cà lủng củng, chả đâu vào đâu. :D

dongnat123

Xe container
Phim nhà giàu cũng khóc là đây chứ đâu :D

Xe 4 chân

Xe hơi
Số là em có lấy vợ con nhà điều kiện, khá là được chiều, nên tính cô ấy khá là ngang. Bọn em lấy nhau được 4 năm, đã có 1 con trai 1,5 tuổi. Bọn em kinh doanh online nên thu nhập khá và có nhiều dự định phát triển + mở rộng thêm. Thế nhưng..

Hôm nay em và vợ mâu thuẫn căng thẳng trong việc tiền nong. Do nhà vợ em khá là điều kiện, ông bố vợ giỏi làm ăn nên có mấy cái nhà vừa ở vừa cho thuê ở tỉnh, hồi cách đây 2 năm có bán 1 cái và cho vợ em 1,5 tỷ gửi tiết kiệm, sau khi hết kỳ hạn, sẵn có mấy miếng đất ven thành phố tiềm năng nên em và vợ mua đầu tư và hiện đã tăng giá khá là ok.

Từ sau chuyện đó trở đi, vợ em đôi khi hay nhắc lại chuyện ông ngoại cho tiền để kinh doanh, còn nhà nội chưa thấy cho đồng nào.

Kể thêm một tý với các cụ là nhà em ở HN thì cũng bình thường, bố mẹ em cũng có vài cái nhà, nhỏ thôi để cho thuê, nhưng gần đây do vợ chồng em (đang thuê nhà ở riêng) có em bé, và ông bà cũng muốn ở gần con cháu nên quyết định bán hết các căn nhà hiện có và dồn tiền lại làm 1 căn chung cư to khoảng 7 tầng-100m2 sàn, ông bà sẽ ở t6, còn cho vợ chồng em ở t7, khép kín hết, ở dưới thì cho thuê dòng tiền, thậm chí còn để hẳn mặt tiền t1 cho vợ chồng em kinh doanh. Em là con trai cả, còn 1 cô em gái lấy chồng đã ở tây rồi, nên em nghĩ ông bà tính như vậy cũng ổn (em năm nay 33, ông bà đều 60 cả rồi).

Nhưng vợ em thì không muốn như vậy, do em đã nói ở trên là ông bà ngoại đã cho 1,5 tỷ rồi nên vợ em muốn bên nội cũng phải cho 1,5 tỷ để theo như ý của vợ em là công bằng, sẽ lấy tiền đó đi mua đất, rồi có so sánh với bạn bè là "bạn em được bố mẹ chồng cho tiền mua đất, mua nhà riêng, rồi người kia thì được bên nội vay cả tiền mua biệt thự cho"... "em chỉ ở chung với bố mẹ chồng khi được cho 1.5 tỷ, vì nếu ko cho 1,5 tỷ thì khác gì nhà ngoại bán con gái"...

Bố mẹ em nói là có nhiều nhà nhưng đều là thế chấp cái này, lấy tiền xây cái kia, rồi cho thuê, dần dần hơn chục năm mới trả được hết, nên nói là nhiều tiền thì ko hẳn, chỉ là có đồng nào thì đem đi trả ngân hàng thôi. Nhưng có được đồng nào thì đều hỗ trợ vợ chồng em, lúc thì mua ô tô, mẹ đưa thêm 100tr, bán đất đưa thêm 300tr, rồi trả một phần tiền nhà bọn em đang thuê + học phí cu con là 8triệu/ tháng. Nói để các cụ thấy là tuy ở riêng nhưng bố mẹ em luôn để tâm để ý đến con cháu.

Hôm nay khả năng nhà em bán đc 2 căn dồn được một khoản để mua hẳn căn nhà to mà bố mẹ em mong muốn, nhưng để ở được thì tiền đất + xây phải tầm ko dưới 15 tỷ. Số tiền bố mẹ em bán mấy căn kia gộp lại thì chưa đủ, chắc chắn phải vay thêm ngân hàng và lại cho thuê để trả nợ. Vâng, ông bà 60t lại chấp nhận trả nợ thêm vài năm để được sống gần con cháu. Em thương bố mẹ, nhưng vợ em lại muốn được thêm 1,5 tỷ, còn ko thì nhất quyết ko ở cùng. Em có nói là "nhà anh không được dư dả như nhà em, chả lẽ a lại hỏi xin 1,5 tỷ để bố mẹ mắc nợ thêm à?"

Theo các cụ, các mợ phải làm thế nào ạ? Em buồn và đau đầu quá. Cảm ơn cccm đã đọc!
1.5 tỉ nhà vợ cho thì ông nhận làm *** gì. Cho vợ thì vợ tự giữ. Của vc ông làm riêng thì lấy cái đó mà tiêu. Giờ há miệng mắc quai

LosBlancos90

Xe buýt
Bố mẹ cụ tính thế là tính cho cả tương lai con cháu rồi.Vợ chồng cụ có chỗ ở ổn định, có chỗ làm ăn, ông bà có dòng tiền dưỡng già.
Cụ bán phần đất ven thành phố đi trả lại bố mẹ vk 1.5 tỷ là nhẹ nợ, vợ hết lý do.
Nhiều cụ bảo mua 2 cái chung cư. 15 tỷ mua 2 chung cư thì cũng rộng rãi, ở sướng đấy nhưng cũng dừng ở đấy thôi.

Được gửi từ iPhone - Otofun

Lucky

Xe tăng
Riêng việc mang chuyện nhà lên đây hỏi đã là tào lao rồi, 33 tuổi tự giải quyết đi bé bỏng gì đâu.

fanbarca

Xe buýt
Vợ cụ tính tình thế chắc có 1.5T mà ở chung với các cụ cũng khó quan hệ tốt dc. Nên theo mình nói với các cụ mua nhà ở gần thôi đừng ở chung. Tìm lý do nào đó hoặc ko nói thẳng với các cụ vợ con quen tự do nó ko thích ở chung. Các cụ buồn nhưng còn hơn sống chung sau này lại phát sinh mâu thuẫn.

nowhereland

Xe điện
Chuyện nhí nhố tào lao mà các cụ cũng bàn xôm quá nhỉ.

tomo21311

Xe tăng
Các cụ nhà cụ tính oái oăm, vợ cụ cũng vậy, cụ thì chả đưa ra phương án gì.
Các cụ trên này đều sẽ thống nhất là đổi vợ thôi.

xebetong

Xe container
Nhà cụ cũng dạng có điều kiện, lấy vợ tiểu thư phải chịu thôi
Nếu xin được 1.5t cụ xin cho vợ vui
Em ngược dòng phát

Ben BMS

Xe buýt
Bảo nó với hoàn cảnh hiện nay của tớ chỉ cần búng tay cái là gái lao đến ầm ầm nên nếu cậu không thích thì next để tớ làm ván mới.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Vợ cụ tính tình thế chắc có 1.5T mà ở chung với các cụ cũng khó quan hệ tốt dc. Nên theo mình nói với các cụ mua nhà ở gần thôi đừng ở chung. Tìm lý do nào đó hoặc ko nói thẳng với các cụ vợ con quen tự do nó ko thích ở chung. Các cụ buồn nhưng còn hơn sống chung sau này lại phát sinh mâu thuẫn.
Chung này thì vẫn là riêng mà, cũng khác gì căn hộ chung cư đâu, nếu ăn riêng nữa thì hoàn toàn độc lập.
Mà quan trọng nhất là ăn riêng, người về sớm người về muộn, người thích ăn cứng kẻ thích ăn mềm, người muốn ăn thức ăn nhanh kẻ lại muốn nấu ăn truyền thống. Mâu thuẫn từ đó mà ra.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Số là em có lấy vợ con nhà điều kiện, khá là được chiều, nên tính cô ấy khá là ngang. Bọn em lấy nhau được 4 năm, đã có 1 con trai 1,5 tuổi. Bọn em kinh doanh online nên thu nhập khá và có nhiều dự định phát triển + mở rộng thêm. Thế nhưng..

Hôm nay em và vợ mâu thuẫn căng thẳng trong việc tiền nong. Do nhà vợ em khá là điều kiện, ông bố vợ giỏi làm ăn nên có mấy cái nhà vừa ở vừa cho thuê ở tỉnh, hồi cách đây 2 năm có bán 1 cái và cho vợ em 1,5 tỷ gửi tiết kiệm, sau khi hết kỳ hạn, sẵn có mấy miếng đất ven thành phố tiềm năng nên em và vợ mua đầu tư và hiện đã tăng giá khá là ok.

Từ sau chuyện đó trở đi, vợ em đôi khi hay nhắc lại chuyện ông ngoại cho tiền để kinh doanh, còn nhà nội chưa thấy cho đồng nào.

Kể thêm một tý với các cụ là nhà em ở HN thì cũng bình thường, bố mẹ em cũng có vài cái nhà, nhỏ thôi để cho thuê, nhưng gần đây do vợ chồng em (đang thuê nhà ở riêng) có em bé, và ông bà cũng muốn ở gần con cháu nên quyết định bán hết các căn nhà hiện có và dồn tiền lại làm 1 căn chung cư to khoảng 7 tầng-100m2 sàn, ông bà sẽ ở t6, còn cho vợ chồng em ở t7, khép kín hết, ở dưới thì cho thuê dòng tiền, thậm chí còn để hẳn mặt tiền t1 cho vợ chồng em kinh doanh. Em là con trai cả, còn 1 cô em gái lấy chồng đã ở tây rồi, nên em nghĩ ông bà tính như vậy cũng ổn (em năm nay 33, ông bà đều 60 cả rồi).

Nhưng vợ em thì không muốn như vậy, do em đã nói ở trên là ông bà ngoại đã cho 1,5 tỷ rồi nên vợ em muốn bên nội cũng phải cho 1,5 tỷ để theo như ý của vợ em là công bằng, sẽ lấy tiền đó đi mua đất, rồi có so sánh với bạn bè là "bạn em được bố mẹ chồng cho tiền mua đất, mua nhà riêng, rồi người kia thì được bên nội vay cả tiền mua biệt thự cho"... "em chỉ ở chung với bố mẹ chồng khi được cho 1.5 tỷ, vì nếu ko cho 1,5 tỷ thì khác gì nhà ngoại bán con gái"...

Bố mẹ em nói là có nhiều nhà nhưng đều là thế chấp cái này, lấy tiền xây cái kia, rồi cho thuê, dần dần hơn chục năm mới trả được hết, nên nói là nhiều tiền thì ko hẳn, chỉ là có đồng nào thì đem đi trả ngân hàng thôi. Nhưng có được đồng nào thì đều hỗ trợ vợ chồng em, lúc thì mua ô tô, mẹ đưa thêm 100tr, bán đất đưa thêm 300tr, rồi trả một phần tiền nhà bọn em đang thuê + học phí cu con là 8triệu/ tháng. Nói để các cụ thấy là tuy ở riêng nhưng bố mẹ em luôn để tâm để ý đến con cháu.

Hôm nay khả năng nhà em bán đc 2 căn dồn được một khoản để mua hẳn căn nhà to mà bố mẹ em mong muốn, nhưng để ở được thì tiền đất + xây phải tầm ko dưới 15 tỷ. Số tiền bố mẹ em bán mấy căn kia gộp lại thì chưa đủ, chắc chắn phải vay thêm ngân hàng và lại cho thuê để trả nợ. Vâng, ông bà 60t lại chấp nhận trả nợ thêm vài năm để được sống gần con cháu. Em thương bố mẹ, nhưng vợ em lại muốn được thêm 1,5 tỷ, còn ko thì nhất quyết ko ở cùng. Em có nói là "nhà anh không được dư dả như nhà em, chả lẽ a lại hỏi xin 1,5 tỷ để bố mẹ mắc nợ thêm à?"

Theo các cụ, các mợ phải làm thế nào ạ? Em buồn và đau đầu quá. Cảm ơn cccm đã đọc!
Nếu chú thực sự là 1 thằng đàn ông, cầm 1.5 tỷ nhà ngoại thẳng tiến trả ông bà. Lý do là do vợ so đo với nội nên ko muốn lấy nữa. Thế cho ló nhanh

Leean

Xe tăng
Chưa xét bối cảnh và gia thế các bên, uẩn khúc nội tình ra sao, nhưng theo tường thuật ( và tạm tin như thế) thì chuẩn bị tư tưởng là giải tán luôn cho xong việc, tránh được chuyện như thế này lúc này không có nghĩa sẽ tránh được chuyện khác lúc khác, con vợ như vầy thì thôi. Cứ thử cương quyết và làm căng lên vì vấn đề này nó không chỉ về tiền bạc, nói cho ông già vợ biết để họ giáo dục lại con cái mình, nếu họ cùng "hệ tư tưởng" thì thôi hãy nghĩ đến những kế hoạch dự phòng tình huống về sau đi là vừa. It nhất cũng cần xác định lại tư tưởng về cuộc sống hôn nhân về sau.

Con cái kiểu gì kỳ cục, cha mẹ đã nuôi nấng lớn khôn cho ăn học đến lúc đi làm rồi mà vẫn còn cái tư tưởng cha mẹ phải thế này thế kia với mình thì thua rồi, đã không cho được các cụ đồng nào , phụ dưỡng báo hiếu được ngày nào chưa mà đòi hỏi như vậy? loại gái mà cứ sỹ diện với bạn bè nào là nhà chồng tao thế này thế kia, tụi bay nhìn coi mà học hỏi thì thua toàn tập.

Chẳng may cha mẹ nhà chống mà nghèo khó, với cái tính cách như này thì chắc nó khinh lắm.

Làm đàn ông mà không thu xếp được chuyện như vậy , lên mạng hỏi này hỏi nọ để tìm kế mách nước thì thua thật sự, vợ nó từng ngồi lên đầu là cái chắc rồi, tính cách nhu nhược quá. Mình không có gia trưởng và luôn tôn trọng phụ nữ, nhưng phải làm công tác tư tưởng và thống nhất những nguyên tắc cơ bản về việc đối nhân xử thế giữa cả hai nhà dâu/nội ngay từ đầu, được thì xây dựng gia đình, khác "hệ" thì giải tán từ đầu cho nhanh, nếu đã chấp nhận cố đấm ăn xôi lúc đầu thì phải cắn răng mà chịu thôi.

Cái việc đòi hỏi này của cô con dâu nó không chỉ thể hiện cái lối sống ích kỷ, mà nó là còn là cả một cái tư duy nhận thức dài hạn, nó là tính cách rồi.

Good luck cụ trẻ thôi

Chỉnh sửa cuối:

Ranfer

Xe buýt
Cụ chủ được bố mẹ cho nhà, tiền, vợ cũng thế, đây là phạm trù tài sản thừa kế rồi. Nên thông thường vẫn coi là tài sản riêng của từng người, tuy đã là vc. Cứ lấy nguyên tắc đấy mà quyết: Tiền bm vợ cho là của vợ, bm cho là của mình, cấm xâm phạm hoặc đòi thêm, so sánh ganh tị.

banmotnucuoi

Xe lăn
Kinh doanh bằng tiền vốn nhà vợ cho. Tiền học của con, tiền mua xe thì bố mẹ cụ cho hoặc hỗ trợ thêm.

Đọc đến đấy thì em có cảm giác cụ chủ thớt chẳng làm ra đồng nào, nên vợ nó khinh.

Kinh doanh online chắc vợ cầm chịch, cầm đồng vốn, quyết định hết. Còn chồng chắc chỉ đi ship hàng theo lệnh điều động của vợ thôi.

Kiểu làm việc đó rất mệt (làm gần như từ sáng đến đêm), nhưng ai nhìn vào cũng có thể nói mình là thằng đàn ông bám vào váy vợ mới có miếng ăn. Tiêu gì cũng phải ngửa tay xin vợ.

Cụ nên bàn giao việc kinh doanh lại cho vợ, ra ngoài tìm việc mà làm. Mỗi tháng cụ về đưa vợ 1 khoản gọi là tiền ăn, tiền thuê nhà, tiền học của con.

Hết giờ làm của cụ, cụ có quyền đi làm vài quại bia hay ly cafe, không ai dám nói gì. Về nhà giúp vợ làm việc nhà, chăm con 1 tí gọi là.

Sống như thế, vợ nó không dám khinh đâu.
Em cũng định còm giống cụ, cụ chủ đang ko làm chủ đc kinh tế gia đình, Vợ chán nên có ý phòng thân, về nhqf cụ ở nó tính toán Ông bà bán hết vào lo cho cái nhà có bệnh tình gì đến tay nó chăm sóc...cái tỷ rưỡi kia để phòng thân.
Giống em nhà ngoài dồn hết sức vào mua đất xây nhà cho ông anh vợ càu nhàu, em bảo thôi mình ủng hộ và ko đòi hỏi vì là phận gái, nhưng bảo ông bà cứ phải dành 1 tỷ phòng thân, chú giờ lỡ đau ốm thì cũng khổ. Ko lẽ bán nhà đi mà chữa bệnh??

Leean

Xe tăng
Em cũng định còm giống cụ, cụ chủ đang ko làm chủ đc kinh tế gia đình, Vợ chán nên có ý phòng thân, về nhqf cụ ở nó tính toán Ông bà bán hết vào lo cho cái nhà có bệnh tình gì đến tay nó chăm sóc...cái tỷ rưỡi kia để phòng thân.
Giống em nhà ngoài dồn hết sức vào mua đất xây nhà cho ông anh vợ càu nhàu, em bảo thôi mình ủng hộ và ko đòi hỏi vì là phận gái, nhưng bảo ông bà cứ phải dành 1 tỷ phòng thân, chú giờ lỡ đau ốm thì cũng khổ. Ko lẽ bán nhà đi mà chữa bệnh??
Nọi cái chuyện đi lên mạng hỏi như này thì cũng hình dung được ông rể kia dạng thế nào rồi