[Funland] Vợ em muốn 1,5 tỷ mới ở cùng bố mẹ chồng

cha biet chi

Xe điện
Em thấy mệt vk cụ quá.nhà cụ điều kiện nhỉ.nhà e có 10tr còn khó.nhà nghèo nên khổ lắm.tín e chẳng mơ lấy tiền bố mẹ.tu làm ra tiêu.

Rivers

Xe container
Đơn giản nhất là cụ bán một mảnh trả lại tiền, hoặc cho vợ đứng tên riêng luôn một mảnh là xong, còn chuyện vợ không thích ở nhà bố mẹ chồng nó là việc khác, không liên quan tới chuyện tiền nong.

Yeuaibaygio

Xe container
Tư duy thời bao cấp à cụ? À mà thôi.
Trước em đọc báo mạng có 1 cụ tỷ phú (hình như ở Thái Bình) đông con mà ở quây quần mấy chục con cháu dâu rể trong 1 căn biệt thự to, cùng lao động ở xưởng gỗ gia đình. Ông bố là tay hòm chìa khóa, phân công lao động, trả lương cho con cháu, sinh hoạt đại gia đình theo tiếng kẻng... Đọc vui phết. :)

Riêng em thì vẫn là: Không có gì quý hơn độc lập tự do.

Lái xe máy

Xe tăng
Nhiều cụ có vẻ trọng nam khinh nữ quá nhỉ.
Cái chính là nữ k muốn ở chung bm chồng.
Chứ tiền bạc chỉ là lí do. Mà lí do cũng có cái đúng. Bm chồng có nhõn 1 ông trai, em gái ở Tây, nhà 2 cái, xây cái cc mini 15 tỏi mà k cho con trai nổi 1 tỉ để nó ra riêng lập nghiệp.
Thử nghĩ là.con gái mình phải về ở cùng bm chồng kiểu này, và ông chồng có vẻ lép vế thì hơ bất an. Giờ mà hô ly hôn khéo gái nó lại đồng ý vội. Tiền bạc, tài kiếm tiền nó có đủ. Chỉ cái tính hi sinh, cam chịu là k có. Nói chung vụ này k hợp nhau.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhiều cụ có vẻ trọng nam khinh nữ quá nhỉ.
Cái chính là nữ k muốn ở chung bm chồng.
Chứ tiền bạc chỉ là lí do. Mà lí do cũng có cái đúng. Bm chồng có nhõn 1 ông trai, em gái ở Tây, nhà 2 cái, xây cái cc mini 15 tỏi mà k cho con trai nổi 1 tỉ để nó ra riêng lập nghiệp.
Thử nghĩ là.con gái mình phải về ở cùng bm chồng kiểu này, và ông chồng có vẻ lép vế thì hơ bất an. Giờ mà hô ly hôn khéo gái nó lại đồng ý vội. Tiền bạc, tài kiếm tiền nó có đủ. Chỉ cái tính hi sinh, cam chịu là k có. Nói chung vụ này k hợp nhau.
Đồng ý vội thì đơn phương cho nhanh sao cần ai đề nghị?

ubisapro

Xe trâu
Lấy thêm vợ 2, nhận 1,5 tỏi từ vợ 2 trả cho vợ cả. Done.

Còn Vợ cả ko đồng ý phương án đó thì ... trả về địa phương :D

Muon_biet

Xe cút kít
Số là em có lấy vợ con nhà điều kiện, khá là được chiều, nên tính cô ấy khá là ngang. Bọn em lấy nhau được 4 năm, đã có 1 con trai 1,5 tuổi. Bọn em kinh doanh online nên thu nhập khá và có nhiều dự định phát triển + mở rộng thêm. Thế nhưng..

Hôm nay em và vợ mâu thuẫn căng thẳng trong việc tiền nong. Do nhà vợ em khá là điều kiện, ông bố vợ giỏi làm ăn nên có mấy cái nhà vừa ở vừa cho thuê ở tỉnh, hồi cách đây 2 năm có bán 1 cái và cho vợ em 1,5 tỷ gửi tiết kiệm, sau khi hết kỳ hạn, sẵn có mấy miếng đất ven thành phố tiềm năng nên em và vợ mua đầu tư và hiện đã tăng giá khá là ok.

Từ sau chuyện đó trở đi, vợ em đôi khi hay nhắc lại chuyện ông ngoại cho tiền để kinh doanh, còn nhà nội chưa thấy cho đồng nào.

Kể thêm một tý với các cụ là nhà em ở HN thì cũng bình thường, bố mẹ em cũng có vài cái nhà, nhỏ thôi để cho thuê, nhưng gần đây do vợ chồng em (đang thuê nhà ở riêng) có em bé, và ông bà cũng muốn ở gần con cháu nên quyết định bán hết các căn nhà hiện có và dồn tiền lại làm 1 căn chung cư to khoảng 7 tầng-100m2 sàn, ông bà sẽ ở t6, còn cho vợ chồng em ở t7, khép kín hết, ở dưới thì cho thuê dòng tiền, thậm chí còn để hẳn mặt tiền t1 cho vợ chồng em kinh doanh. Em là con trai cả, còn 1 cô em gái lấy chồng đã ở tây rồi, nên em nghĩ ông bà tính như vậy cũng ổn (em năm nay 33, ông bà đều 60 cả rồi).

Nhưng vợ em thì không muốn như vậy, do em đã nói ở trên là ông bà ngoại đã cho 1,5 tỷ rồi nên vợ em muốn bên nội cũng phải cho 1,5 tỷ để theo như ý của vợ em là công bằng, sẽ lấy tiền đó đi mua đất, rồi có so sánh với bạn bè là "bạn em được bố mẹ chồng cho tiền mua đất, mua nhà riêng, rồi người kia thì được bên nội vay cả tiền mua biệt thự cho"... "em chỉ ở chung với bố mẹ chồng khi được cho 1.5 tỷ, vì nếu ko cho 1,5 tỷ thì khác gì nhà ngoại bán con gái"...

Bố mẹ em nói là có nhiều nhà nhưng đều là thế chấp cái này, lấy tiền xây cái kia, rồi cho thuê, dần dần hơn chục năm mới trả được hết, nên nói là nhiều tiền thì ko hẳn, chỉ là có đồng nào thì đem đi trả ngân hàng thôi. Nhưng có được đồng nào thì đều hỗ trợ vợ chồng em, lúc thì mua ô tô, mẹ đưa thêm 100tr, bán đất đưa thêm 300tr, rồi trả một phần tiền nhà bọn em đang thuê + học phí cu con là 8triệu/ tháng. Nói để các cụ thấy là tuy ở riêng nhưng bố mẹ em luôn để tâm để ý đến con cháu.

Hôm nay khả năng nhà em bán đc 2 căn dồn được một khoản để mua hẳn căn nhà to mà bố mẹ em mong muốn, nhưng để ở được thì tiền đất + xây phải tầm ko dưới 15 tỷ. Số tiền bố mẹ em bán mấy căn kia gộp lại thì chưa đủ, chắc chắn phải vay thêm ngân hàng và lại cho thuê để trả nợ. Vâng, ông bà 60t lại chấp nhận trả nợ thêm vài năm để được sống gần con cháu. Em thương bố mẹ, nhưng vợ em lại muốn được thêm 1,5 tỷ, còn ko thì nhất quyết ko ở cùng. Em có nói là "nhà anh không được dư dả như nhà em, chả lẽ a lại hỏi xin 1,5 tỷ để bố mẹ mắc nợ thêm à?"

Theo các cụ, các mợ phải làm thế nào ạ? Em buồn và đau đầu quá. Cảm ơn cccm đã đọc!
Đúng là đầu óc và lòng dạ hẹp hòi, nông cạn của....đàn bà như vợ cụ (các mợ khác đừng nhảy cẫng lên nhé): trả về nơi sản xuất cho làm kiểm điểm sâu sắc!!!

Lái xe máy

Xe tăng
Đồng ý vội thì đơn phương cho nhanh sao cần ai đề nghị?
Giờ thì nó cần gì phải đơn phương. Nó là bên chủ động ra đk mà. 1,5 tỏi để về ở chung bm chồng, k thì về.
Với tính cách của bm chồng như vậy thì chắc khó có đc 1,5 tỏi.Nghĩa là nó thỏa mãn đk k phải về với bm chồng thì cần gì phải ly hôn. Nó chỉ ly hôn khi giới hạn. Ví dụ là chồng bắt về ở với bm chồng.... Vì đằng này cũng đã con cái.
Còn cụ chủ thớt thử k cần 1,5 tỏi mà ép về ở xem. Khó đấy.
Nhiều cụ bảo bán bớt đất trả 1.5 tỏi rồi xách cổ về ở với bm chồng. Xin lỗi. K có mùa xuâ Vìn ấy.đâu. Vì suy cho cùng thì đám đất ấy cũng nguồn gốc từ vốn bố mẹ vợ cho. Đời nào vợ nó chịu.
1. Xin bố mẹ cho 1.5 tỏi.
2. Ép về, k đc thì ly hôn.
3. Ngậm bồ hòn.
Em thấy p/a 3 là p/a cụ chủ lựa chọn.

Chanwadiah

Xe đạp
Đọc thread cụ chủ thì cảm giác cụ ko kể hết, giấu 1 sô thứ để dư luận đồng tình với mính hơn... (nếu ko phải cụ cho em xin lỗi nhé)
Thế bm cụ có tính lấy tiền 1.5 tỷ (và tiền lãi đầu tư) của vợ cụ - cụ thể là bên nhà vợ cho - để xây cái chung cư mini ko? Nếu có thì hoàn toàn co thể giải thích tại sao vợ cụ ko muốn ở chung và đòi thêm 1.5 tỷ. Tự dưng nôn tiền mình ra xây nhà cho bm chồng cò phải làm dâu thì e nghĩ ng có bản lĩnh như vợ cụ ko chịu là phải.

haibanhrangcua

Xe máy
Đọc thread cụ chủ thì cảm giác cụ ko kể hết, giấu 1 sô thứ để dư luận đồng tình với mính hơn... (nếu ko phải cụ cho em xin lỗi nhé)
Thế bm cụ có tính lấy tiền 1.5 tỷ (và tiền lãi đầu tư) của vợ cụ - cụ thể là bên nhà vợ cho - để xây cái chung cư mini ko? Nếu có thì hoàn toàn co thể giải thích tại sao vợ cụ ko muốn ở chung và đòi thêm 1.5 tỷ. Tự dưng nôn tiền mình ra xây nhà cho bm chồng cò phải làm dâu thì e nghĩ ng có bản lĩnh như vợ cụ ko chịu là phải.
Cụ này đúng ý em, nhưng em ko hiểu chuyện nhà cụ chủ thread nên ngại không nói ra. Nếu đúng em nghĩ thì cô con dâu này khá hiểu nhà chồng và khôn nên mới đưa ra ý kiến nt, chứ nếu ko khả năng p bán lô đất đầu tư để góp vào xây nhà CC nếu đồng ý về nhà CC mini ( vì bố mẹ chồng tuổi đã già không vay được, chồng thì ko có tích lũy nhiều tức là nguồn thu không cao, vậy khả năng bán TS để trả nợ là cao). Mà cái CC mini theo như mô tả của cụ chủ em đoán nằm trong khu dân cư, đường xá nhỏ mà lại xây cho thuê nên không riêng tư và cũng ko tiện nghị, con dâu nó chán :)

dpl

Xe lăn
vì đầu óc cụ kém quá chứ sao. Đây là building cho thuê, các tầng độc lập. Gia đình ở 2 tầng, 5 tầng còn lại cho thuê tiền ổn định. Sau này nếu 2vc có con thậm chí có thể ko cần mua nhà mà để 2-3 đứa ở tiếp 2-3 tầng còn lại. Vẫn còn 2-3 tầng cho thuê, mấy đời ko nghèo được
Sau ko thích ở thì bán cái building này vẫn bộn tiền vì nó vẫn là nhà liền thổ
Bố mẹ e đang làm ntn. Rất ổn định và ngon lành

dpl

Xe lăn
Làm được như này là cũng mạnh đấy ạ, ko phải ai cũng phấn đấu được như thế
Bm e hơn 70t rồi.
Các cụ mua đất thời 2000 nên cũng rẻ mà. 2 năm covid e mới thấy các cụ quá chuẩn, chỉ ăn với thu tiền thuê nhà. Khách nào khó khăn bm e cho free luôn 😁

lany

Xe tải
Số là em có lấy vợ con nhà điều kiện, khá là được chiều, nên tính cô ấy khá là ngang. Bọn em lấy nhau được 4 năm, đã có 1 con trai 1,5 tuổi. Bọn em kinh doanh online nên thu nhập khá và có nhiều dự định phát triển + mở rộng thêm. Thế nhưng..

Hôm nay em và vợ mâu thuẫn căng thẳng trong việc tiền nong. Do nhà vợ em khá là điều kiện, ông bố vợ giỏi làm ăn nên có mấy cái nhà vừa ở vừa cho thuê ở tỉnh, hồi cách đây 2 năm có bán 1 cái và cho vợ em 1,5 tỷ gửi tiết kiệm, sau khi hết kỳ hạn, sẵn có mấy miếng đất ven thành phố tiềm năng nên em và vợ mua đầu tư và hiện đã tăng giá khá là ok.

Từ sau chuyện đó trở đi, vợ em đôi khi hay nhắc lại chuyện ông ngoại cho tiền để kinh doanh, còn nhà nội chưa thấy cho đồng nào.

Kể thêm một tý với các cụ là nhà em ở HN thì cũng bình thường, bố mẹ em cũng có vài cái nhà, nhỏ thôi để cho thuê, nhưng gần đây do vợ chồng em (đang thuê nhà ở riêng) có em bé, và ông bà cũng muốn ở gần con cháu nên quyết định bán hết các căn nhà hiện có và dồn tiền lại làm 1 căn chung cư to khoảng 7 tầng-100m2 sàn, ông bà sẽ ở t6, còn cho vợ chồng em ở t7, khép kín hết, ở dưới thì cho thuê dòng tiền, thậm chí còn để hẳn mặt tiền t1 cho vợ chồng em kinh doanh. Em là con trai cả, còn 1 cô em gái lấy chồng đã ở tây rồi, nên em nghĩ ông bà tính như vậy cũng ổn (em năm nay 33, ông bà đều 60 cả rồi).

Nhưng vợ em thì không muốn như vậy, do em đã nói ở trên là ông bà ngoại đã cho 1,5 tỷ rồi nên vợ em muốn bên nội cũng phải cho 1,5 tỷ để theo như ý của vợ em là công bằng, sẽ lấy tiền đó đi mua đất, rồi có so sánh với bạn bè là "bạn em được bố mẹ chồng cho tiền mua đất, mua nhà riêng, rồi người kia thì được bên nội vay cả tiền mua biệt thự cho"... "em chỉ ở chung với bố mẹ chồng khi được cho 1.5 tỷ, vì nếu ko cho 1,5 tỷ thì khác gì nhà ngoại bán con gái"...

Bố mẹ em nói là có nhiều nhà nhưng đều là thế chấp cái này, lấy tiền xây cái kia, rồi cho thuê, dần dần hơn chục năm mới trả được hết, nên nói là nhiều tiền thì ko hẳn, chỉ là có đồng nào thì đem đi trả ngân hàng thôi. Nhưng có được đồng nào thì đều hỗ trợ vợ chồng em, lúc thì mua ô tô, mẹ đưa thêm 100tr, bán đất đưa thêm 300tr, rồi trả một phần tiền nhà bọn em đang thuê + học phí cu con là 8triệu/ tháng. Nói để các cụ thấy là tuy ở riêng nhưng bố mẹ em luôn để tâm để ý đến con cháu.

Hôm nay khả năng nhà em bán đc 2 căn dồn được một khoản để mua hẳn căn nhà to mà bố mẹ em mong muốn, nhưng để ở được thì tiền đất + xây phải tầm ko dưới 15 tỷ. Số tiền bố mẹ em bán mấy căn kia gộp lại thì chưa đủ, chắc chắn phải vay thêm ngân hàng và lại cho thuê để trả nợ. Vâng, ông bà 60t lại chấp nhận trả nợ thêm vài năm để được sống gần con cháu. Em thương bố mẹ, nhưng vợ em lại muốn được thêm 1,5 tỷ, còn ko thì nhất quyết ko ở cùng. Em có nói là "nhà anh không được dư dả như nhà em, chả lẽ a lại hỏi xin 1,5 tỷ để bố mẹ mắc nợ thêm à?"

Theo các cụ, các mợ phải làm thế nào ạ? Em buồn và đau đầu quá. Cảm ơn cccm đã đọc!
Cụ đc nhà vợ bonus tỏi rưởi là sướng hơn khối người rồi! Em mua nhà đc cho cái cát tút kkk

ngocquybk

Xe điện
Riêng bà ngoại có cho em cũng trả lại, lấy mình k nói đc vk :(( .

kiailovey

Xe tải
Nhà em cải hai bên đều chả có tỷ nào để cho con, cháu nên không biết khuyên cụ chủ thế nào. Nhưng theo em thì cụ chủ không nên về ở cùng bố, mẹ. Xa thương gần thường, không ưa thì dưa có giòi em sợ ba bảy hai mốt ngày cụ sẽ điên đầu vì đứng giữa bố, mẹ và vợ. (Kể cả mỗi nhà ở một tầng thì cũng vẫn là chung nhà ra vào chạm mặt, mâu thuẫn trong việc chăm sóc giáo dục f1 nữa)
Nhiều còm thấy vô cảm đáng sợ… Nhà thớt này có nhõn một giai nên bố mẹ cần tính dài hơi một chút để chăm sóc lúc già. Hơn nữa bố mẹ thớt là người tình cảm, trách nhiệm, muốn sống gần con cháu - người già tâm tốt thì muốn ở cùng con cháu. (một số bố mẹ già rách trời rơi xuống , kiểu lô đề cờ bạc thì chả muốn sống với ai vì có tiền thì bố giữ, hay bố bán đất, nhà để tiêu cho sướng, chả cho ai). Có câu:” Nước có quốc pháp, nhà có gia phong “ nhưng có vẻ ko đúng với thớt này. Chủ thớt chả thầy có lập trường mong muốn gì… không nghĩ mình phải hãy nên làm gì…. Phải có cái đó đã, mới phân định được yêu cầu của vợ, hoặc lên mạng nghe ngóng. Không có lập trường, tình cảm với bố mẹ mình thì sao xử lý được ý kiến xúi nên tính toán với bố mẹ mình đi, cho có lợi nhất cho vợ như mặc kệ bố, ở riêng đi..
Bố mẹ nào nghe thấy thì lại tiếc xưa đẻ mẹ nó ra quả trứng để ăn cho nó sướng. Chứ để ra cái thằng ất ất này… đau đầu. Chán

Chỉnh sửa cuối:

HUMMER H2 SUV

Xe container
Gấu cụ chủ thớt tự định giá tỏi rưỡi nên nếu cụ chủ ko có tiền bơm ra thay mặt các cụ nhà thì trả về nơi sản xuất đi thôi.

Sent from iPhone via OTOFUN
Em vote phương án này ko thì ngày đẹp trời nào đó cụ chủ cũng mọc sừng thôi

HUMMER H2 SUV

Xe container
Cụ có trong hoàn cảnh của cụ chủ thớt đâu. Nội cái việc đơn giản thế đã đau đầu, chứng tỏ cụ chủ cũng thuộc loại mong manh dễ vỡ, chưa gặp khổ bao giờ.
Gia đình cụ thớt có mấy cái nhà cho thuê thì khả năng chưa phải lăn lộn kiếm tiền ngày nào.

beomap2

Xe container
Em nhiều thóc như bố mẹ cụ em cho thẳng vc cụ tiền (nhiêu thì tùy các cụ) rồi em sống riêng chứ chả sống chung với con cái (khi mới ngoài 60).
Cụ cũng nên xem lại sao đang nhiên lại ghép về ở chung thế?
Vợ cụ thì em ko bàn vì em sẽ ko nghĩ giống cô ấy.
Cụ không hiểu tâm lý người già là rất quý cháu nên muốn ở gần để chơi và chăm sóc cháu.