[Thảo luận] Vỡ mồm khi lần đầu đi UBER - 400k/Lê Đại Hành - Mỹ Đình

thichxeFord

Xe tăng
Thường nó sẽ tính Sur-charge (phụ thu) vào khung giờ cao điểm và hỏi xem với mức gấp 2, 3 lần như thế khách hàng có đồng ý không. Cụ mới đi Uber nên không để ý cái này. Ai không biết cứ ok là "vỡ mồm" thật luôn. Vì giá thật của chuyến đi chỉ hơn 100k một chút thôi nên cụ coi đây là kinh nghiệm cho lần sau.

Sanblack

Xe máy
Khả năng đây cũng là chuyến đi max nhất lịch sử trên cùng một quãng đường cụ ạ.

Archer

Xe điện
Trước khi có Uber, em cứ phải đầu tắt mặt tối đưa đi đón về bà xã. Sau Uber em hầu như được giải phóng khỏi chức danh Người vận chuyển bất đắc dĩ. Đi chơi thứ &, CN thì okie. Giá của tự do là khoảng 3T/tháng (lộ trình Q5-Q7-Q5 - em ở SG)- an toàn và tiện lợi. Mụ xã em đi lâu, thái độ tốt (tài xế bình bầu) nên được upgrade lên hi-level, đồng nghĩa với việc đi xe cao cấp (Camry, KIA Sedona, Benz...) với giá mềm.
Cần chú ý khi trời mưa, giờ cao điểm... giá sẽ tăng thêm và được báo trước với khách hàng. Chịu được thì chấp nhận, không thì lại xe nhà, xe máy cho tiết kiệm. Nhiều bác không để ý đến giá thay đổi, cứ ung dung hưởng thụ, đến khi bank báo trừ nhiều trên TK thì lại tưởng đội Uber nó cho mình vào xiệc. Lại chửi, lại tố cáo, lại kích động dư luận xã hội :)

Chỉnh sửa cuối:

Phong7887

Xe buýt
Thế là bác chưa bao giờ đi uber rồi, ở đâu cũng vậy. Tôi đi uber bên Mỹ cũng phải đợi khi nào hệ số nhân chỉ còn 1.2 hoặc 1.5 thì mới bắt đầu chấp nhận đi.
Cũng học được ít kinh nghiệm từ thông tin của các cụ !

lx3079

Xe tăng
Trước khi có Uber, em cứ phải đầu tắt mặt tối đưa đi đón về bà xã. Sau Uber em hầu như được giải phóng khỏi chức danh Người vận chuyển bất đắc dĩ. Đi chơi thứ &, CN thì okie. Giá của tự do là khoảng 3T/tháng (lộ trình Q5-Q7-Q5 - em ở SG)- an toàn và tiện lợi. Mụ xã em đi lâu, thái độ tốt (tài xế bình bầu) nên được upgrade lên hi-level, đồng nghĩa với việc đi xe cao cấp (Camry, KIA Sedona, Benz...) với giá mềm.
Cần chú ý khi trời mưa, giờ cao điểm... giá sẽ tăng thêm và được báo trước với khách hàng. Chịu được thì chấp nhận, không thì lại xe nhà, xe máy cho tiết kiệm. Nhiều bác không để ý đến giá thay đổi, cứ ung dung hưởng thụ, đến khi bank báo trừ nhiều trên TK thì lại tưởng đội Uber nó cho mình vào xiệc. Lại chửi, lại tố cáo, lại kích động dư luận xã hội :)
Cụ bình luận vậy là rất khách quan. Vào thớt này tự dưng em lại liên tưởng đến câu "Đã ngu lại còn tỏ ra nguy hiểm" =))

zeromax

Xe hơi
Hôm nay em có tí kinh nghiệm đau thương khi lần đầu đi UBER, các bác rút kinh nghiệm để đừng bị ngu như em nhé.

Chả là em có mấy thằng em nó quảng cáo về UBER nhiều quá, nên sáng hôm nay vừa mưa vừa rét gọi taxi đi làm khó quá nên mới thử UBER để gọi xe xem sao.

Máy em vốn cài UBER từ trước nhưng chưa bao giờ xài đến. Hôm nay mở lên thấy toàn tiếng Anh, mình mày mò 1 lúc thấy không có chỗ nào cho chuyển đổi ngôn ngữ sang tiếng Việt (tiếng Anh em hơi dốt) thôi đành liều cứ dùng thử vì nghĩ chắc nó cũng đơn giản vì em đã sử dụng ứng dụng gọi taxi rồi.

Sau 1 vài thao tác gọi xe, lướt thấy giá 6000đ/km, sau đó nó hiện lên cái số rất to là 3.9

Em nghĩ nó là cái mã xác nhận gì đó mà hàng ngày rất nhiều trang web đang áp dụng. Chắc chẳng sao, cứ thế em nhập theo.

Kết quả là sau khi kết thúc hành trình trên chiếc Kia Morning từ Lê Đại Hành - The Garden em đã phải trả số tiền lên đến 393.000đ. Hơi bị sốc nhưng phần mềm nó tính tiền ra rồi mình vẫn phải trả thôi các bác ạ.

Hóa ra là số tiền em trả đã bị nhân lên gần 3-4 lần. Bình thường em đi tãxi Thanh Nga hoặc Morning thì mất khoảng 120-130k. Tự dưng mất 400 cho 1 cuốc xe đi làm em cảm thấy đau đớn tâm can quá.

Thực ra mình dốt tiếng anh là lỗi của mình thôi, nhưng em thấy ức chế là phần mềm của UBER không thể chuyển sang ngôn ngữ tiếng Việt. Em có nhờ 1 số chuyên gia mà cũng ko chuyển được. Nếu như nó có tiếng Việt thì em đã có thể cân nhắc trước khi bắt đầu chuyến đi đau thương này.

Quãng đường là 11km hay 15km?

Thêm 1 tình tiết nữa mình mới phát hiện ra. Dường như chuyến đi đã bị UBER kéo dài ra hơn so với bình thường. Đây là quãng đường mình đi làm hàng ngày nên dù có đi đường nọ hay đường kia thì cũng chỉ 11km là cùng. Đằng này UBER đã đo đạc kiểu gì mà lên đến 9.7 dặm tương đương 15,52km.

Như vậy quãng đường đã bị kéo dài ra thêm 40-50%. Cứ cho rằng UBER sử dụng công nghệ định vị GPS để đo đạc quãng đường nên mình đồng ý là không thể chính xác như công tơ mét gắn trên ô tô được. Nhưng sai số đến 40-50% thì hơi vô lý.

Mình đã đo thử quãng đường và lộ trình trên google maps và được kết quả như sau:

Lộ trình thì có 1 chút khác, (ở chỗ đường vẽ màu đỏ) nhưng về cơ bản thì chiều dài quãng đường cũng không có khác biệt nhiều so với đường lộ trình màu xanh: Lê Đại Hành - Đại Cồ Việt - Xã Đàn - Tây Sơn - Nguyễn Trãi - Phạm Hùng - The Garden.

Các bác có thể thấy Google Maps cũng đo được quãng đường có 10.7km. Sai số 10% đi nữa thì cũng không thể nào ra được quãng đường 15.52km của UBER.

Liệu đây có phải là hành vi ăn gian của UBER không các bác?
cụ muốn chuyển sang tiếng việt thì phải chuyển tiếng việt của máy đt, máy cụ đang sử dụng tiếng anh nên trong uber nó tưởng cụ là Tây nên hiển thị tiếng anh :D

Website
www.otofun.net
Em cũng đi Uber tương đối và không chỉ ở Việt Nam. Cảm nhận của em là ... quá chuẩn và quá hợp lý. Em giờ còn nhờ cả đưa đón bà và các cháu khi em bận luôn nữa ạ. Và em thấy thằng này nhanh nhậy, mới thấy mỗi Việt Nam là nó cho CASH trong khi món PAYPAL nó lại cấm ở Việt Nam :P.
Mã của em là : du37h ;)

thelife_287

Xe hơi
Khả năng đây cũng là chuyến đi max nhất lịch sử trên cùng một quãng đường cụ ạ.
Cụ không theo dõi vụ cs Tóc tiên rồi, không biết nhân mấy nhưng đi từ phố cổ lên Nội bài gần triệu cơ, hôm đó cũng mưa và tắc đường nữa. Nhà cháu biết chút nên hay đi uber vì nó không mào tiện vào các chỗ cấm taxi.

vjtcon

Xe điện
Em không nói là tránh né hay không, nhưng cụ chủ thớt chia sẻ kinh nghiệm, cụ hanoi2868 nặng lời quá. Còn việc HDSD thì không phải ai cũng biết ngay hết, em ở nước ngoài mười mấy năm, Tây Tàu đi cũng đủ cả nhưng thỉnh thoảng vẫn phải trả học phí một số thứ dù mình đã dành thời gian đọc kỹ.
Cụ chủ thớt chia sẻ cái "học phí" trả giá cho cái CHƯA đọc kỹ HDSD trước khi dùng. Để sử dụng đc uber phải có thẻ tín dụng ... là có hiểu bjet. Em thấy dân Việt mjnh rất thjk xu nịnh, học dốt hay ngu.... thj nghe rất khó chju và phản ứng gay gắt, nghe những câu kiểu Học thầy thi phận, thiếu may mắn.....trong khj bản chất là điểm thấp..... Thôi dùng từ thiếu hiểu biết vậy :). ^^

DucCD

Xe hơi
May chưa đi lần nào. Kinh nghiệm quý khi nhỡ gọi uber.

Valen BTA

Đi bộ
đường bt ko tắc, ko mưa gió thì nên gọi Uber các bác ạ

tiennhat1989

Xe hơi
Em cũng chưa đi Uber bao giờ nhưng e thấy mấy ông anh cạnh nhà kí xe vào đó giờ cg bỏ hết,hình như ko đủ ăn các cụ ah

zzluudiecphi

Xe hơi
Cụ sài grab car ý, em thấy ok lắm

duytd

Xe đạp
Đi Uber mà tắc đường thì chết tiền

bachdo

Xe máy
Em thì cứ Grab mà dùng, thấy nó thân thiện hơn Uber nhiều, cũng rẻ nữa

nvm087

Xe hơi
học được kinh nghiệm của các cụ hay quá (1 thanh niên dốt đặc tiếng anh cho biết :)) )

hopes6166

Xe tải
Uber sử dụng ngôn ngữ theo hệ điều hành. Em dùng iphone chuyển từ tiếng Anh sang tiếng Việt là Uber cũng chuyển ngôn ngữ tương ứng. Cụ đi xe lần đầu ngoài vụ ngôn ngữ không biết thì đáng ra cụ nên nhập code, free được 100k chuyến đầu, mà thông thường Uber không nhân thì đi được từ Hồ Tây đến Linh Đàm còn thừa ý chứ. Em có code 100k cho các cụ mới đi đây: MINHH129UE

Còn code Grab 20k cho người mới là gbdi các cụ nha

Moilaixe

Xe tải
Cụ chủ thớt chia sẻ cái "học phí" trả giá cho cái CHƯA đọc kỹ HDSD trước khi dùng. Để sử dụng đc uber phải có thẻ tín dụng ... là có hiểu bjet. Em thấy dân Việt mjnh rất thjk xu nịnh, học dốt hay ngu.... thj nghe rất khó chju và phản ứng gay gắt, nghe những câu kiểu Học thầy thi phận, thiếu may mắn.....trong khj bản chất là điểm thấp..... Thôi dùng từ thiếu hiểu biết vậy :). ^^
Em thì thấy cụ kết luận là cụ chủ có thẻ tín dụng là có hiểu biết hoặc đánh đồng các sự việc khác vào thì cũng hơi phiến diện. Cụ chủ cũng đã nói rõ là cụ ấy chuyển sang tiếng Việt thì không được mà cụ ấy không rành tiếng Anh nên đành phải trả học phí. Vụ chưa đọc kỹ HDSD trước khi dùng thì đúng là khiếm khuyết của nhiều người, em cũng nằm trong số đó. Nhưng nếu cụ ký các hợp đồng bảo hiểm, dài lê thê khoảng 10-15 trang, cụ có chắc là cụ nắm hết được từng điều khoản trong đó không? Nếu ai cũng như cụ rành rẽ tiếng Anh, đọc đâu hiểu đó, không phải trả tiền học phí các khoản để học kinh nghiệm thì dân mình chắc tiến xa lâu rồi. Xã hội có người này người kia, bản thân em thì thấy bài học cụ chủ chia sẻ kinh nghiệm là đáng quý, còn có thể là không hợp ý cụ chăng.

vjtcon

Xe điện
Em thì thấy cụ kết luận là cụ chủ có thẻ tín dụng là có hiểu biết hoặc đánh đồng các sự việc khác vào thì cũng hơi phiến diện. Cụ chủ cũng đã nói rõ là cụ ấy chuyển sang tiếng Việt thì không được mà cụ ấy không rành tiếng Anh nên đành phải trả học phí. Vụ chưa đọc kỹ HDSD trước khi dùng thì đúng là khiếm khuyết của nhiều người, em cũng nằm trong số đó. Nhưng nếu cụ ký các hợp đồng bảo hiểm, dài lê thê khoảng 10-15 trang, cụ có chắc là cụ nắm hết được từng điều khoản trong đó không? Nếu ai cũng như cụ rành rẽ tiếng Anh, đọc đâu hiểu đó, không phải trả tiền học phí các khoản để học kinh nghiệm thì dân mình chắc tiến xa lâu rồi. Xã hội có người này người kia, bản thân em thì thấy bài học cụ chủ chia sẻ kinh nghiệm là đáng quý, còn có thể là không hợp ý cụ chăng.
cụ là 1 trong những người lười đọc HDSD thj dĩ nhjen lời e nói cụ ko thoải mái.
Nhận đjnh người có thẻ tín dụng là ng hiểu bjet là nhận đjnh cá nhân e. mỗi ng 1 quan điểm sao cho ít fai trả giá nhất nên k cần bjnh luận đúng sai.
E nghjem chỗ em làm ra, rất nhjeu các a 7x tiếng anh ko bjet, nhưng lại rất chju khó học hỏi "đàn em" đã từng sử dụng, đó là gì? kinh nghiệm sống, ko bjet ko thạo nên hỏi. gg free mà