[Thảo luận] Vỡ mồm khi lần đầu đi UBER - 400k/Lê Đại Hành - Mỹ Đình

Moilaixe

Xe tải
cụ là 1 trong những người lười đọc HDSD thj dĩ nhjen lời e nói cụ ko thoải mái.
Nhận đjnh người có thẻ tín dụng là ng hiểu bjet là nhận đjnh cá nhân e. mỗi ng 1 quan điểm sao cho ít fai trả giá nhất nên k cần bjnh luận đúng sai.
E nghjem chỗ em làm ra, rất nhjeu các a 7x tiếng anh ko bjet, nhưng lại rất chju khó học hỏi "đàn em" đã từng sử dụng, đó là gì? kinh nghiệm sống, ko bjet ko thạo nên hỏi. gg free mà
Em không nói là em lười đọc HDSD, chỉ là có thể có những cái mình không đọc được hết. HDSD thì ngay cả ở nước ngoài, tiếng Anh với họ là bản ngữ nhưng không phải ai cũng đọc được hết hoặc hiểu được hết, rất nhiều trường hợp em làm việc cùng thì thấy họ cũng phải trả giá hoặc mất phí. Em thấy không thoải mái với một số kết luận của cụ là dân ta thế này, dân ta thế kia, và cứ có thẻ tín dụng thì phải là hiểu biết... Em chỉ muốn nói là không ai biết hết tất cả, nên đừng nhìn mọi việc chỉ dưới một khía cạnh nào cả. Mà bàn phím của cụ bị hỏng phím i hả cụ?

Jack Frost

Xe buýt
Khổ thân bác! Em dùng Uber khá nhiều và cũng khá lâu, từ khi nó ra đời ở VN và ra Hà Nội. Có một số kinh nghiệm cá nhân khi sử dụng Uber như sau (theo ngu ý của em, sai hoặc cần chỉnh mong các bác chỉnh)
1. Loại xe: Có 2 loại xe, UberX và Uber BLACK. Uber X là xe bé, các bác cứ hiểu nôm na là chở tầm 4 ng, hatchback và sedan. BLACK là dòng SUV, chở nhiều người (5ng trở lên chẳng hạn). Ở Uber nó có ghi chi tiết dòng xe, trị giá xe vvv. Các bác cứ hiểu nôm na là thế.
2. Cước phí
a. Cước/Km. Nghe bẩu là người HN thích đi xe bé, SG thích đi xe to nên sau đây em cứ tính toán cho dòng Uber X ở HN nhé.
Giá mở cửa 5k.
Các Km tiếp theo: Hà Nội là 5k/km cho các km tiếp theo, tp HCM là 8k.
b. Thời gian di chuyển. Nó Charge cả cước tổng thời gian bác di chuyển. Tầm 200, 300 đồng/phút. Em ko để ý cái này vì nó làm tròn. Khi bác bị tắc đường thì nó cũng dã man phết đấy ạ.
c. Phí charge thêm. Khi trời mưa, trời bão, cao điểm vvv. Cái này khi bác nhìn máy có 2 điểm thể hiện. 1. có tia sét ở dưới dòng xe bác đặt nghĩa là đang bị charge thêm và 2. khi bác vẫn quyết gọi thì nó có hiện hệ số vd 1.2 3.9 vvv tùy. Và bác phải chính tay xác nhận cái số đó bằng cách bấm 1.2 3.9 vvv. Thế là đời bác tèo từ đây:)

KẾT LUẬN: giá taxi truyền thống tầm 10.500-11.000/km (hãng xe bé, phổ thông, ko chơi hạng sang như Group, ABC vvv), Uber là 5000/km.
ưu điểm(khi bình thường): rẻ hơn, xe trông chất chơi hơi, ko mào, bạn bè nhìn thấy bảo lái xe riêng của tao:-), mưa gió luôn có mặt ( để các cụ xế được thêm tiền sur charge mà lị) ,lượng xe cũng khá nhiều, di chuyển quãng ngắn, trời xanh xanh => nên đi,
nhược điểm: khi mưa gió, cao điểm, phí charge siêu đắt, nhiều tài xế chỉ đi lúc có sur charge ý các cụ, nên nghỉ. cố đi taxi thường dù hơi khó gọi. Thế nên cụ là ng bỏ tiền, cụ là thượng để, cụ có quyền chọn sao cho phù hợp với hoàn cảnh của riêng cụ. Vậy thôi!

vjtcon

Xe điện
Em không nói là em lười đọc HDSD, chỉ là có thể có những cái mình không đọc được hết. HDSD thì ngay cả ở nước ngoài, tiếng Anh với họ là bản ngữ nhưng không phải ai cũng đọc được hết hoặc hiểu được hết, rất nhiều trường hợp em làm việc cùng thì thấy họ cũng phải trả giá hoặc mất phí. Em thấy không thoải mái với một số kết luận của cụ là dân ta thế này, dân ta thế kia, và cứ có thẻ tín dụng thì phải là hiểu biết... Em chỉ muốn nói là không ai biết hết tất cả, nên đừng nhìn mọi việc chỉ dưới một khía cạnh nào cả. Mà bàn phím của cụ bị hỏng phím i hả cụ?
tri thức là vô hạn, e đồng ý, nhưng lười lên gg free, hỏi han..... rồi sai lầm, rồi trả giá, rồi kêu....e thấy cũng hơi thừa (e nghj cá nhân, đúng sai k qtrong).
Dân ta thiếu ý thức, chả fai m e nói, Tây nó dán biển riêng cho dân ta kia kìa, mới đây còn tranh ăn tranh uống ở đâu, đại sứ quán xấu hổ chả biết chui vào đâu.
Dùng thẻ tín dụng mà cần hiểu bjet hay ko cụ nào làm bank giảng giải hộ e cái.
Bàn phím e chữ "i" nó chập chờn, tối e lau cồn ngon ngay, lại ko fai trả giá rồi. Chán thật.

orion101

Xe tải
Em đi Uber nhiều mà cũng chả thấy nhân 3,9 lần nào. Quá đen cho cụ lần đầu đi Uber lạ gà tiếng Anh. :)).
Mà chốt lại là em vẫn khoái đi Uber hơn taxi và Grab các cụ ạ.

hoangminh3B

Xe tăng
Học phí này sẽ giúp cụ nhớ lâu

dungnike

Xe hơi
Em đi Uber nhiều mà cũng chả thấy nhân 3,9 lần nào. Quá đen cho cụ lần đầu đi Uber lạ gà tiếng Anh. :)).
Mà chốt lại là em vẫn khoái đi Uber hơn taxi và Grab các cụ ạ.
Cụ cứ thử gọi uber giờ cao điểm xem,không nhân cao hơn 3,9 mới lạ :)

Hôm nay em có tí kinh nghiệm đau thương khi lần đầu đi UBER, các bác rút kinh nghiệm để đừng bị ngu như em nhé.

Chả là em có mấy thằng em nó quảng cáo về UBER nhiều quá, nên sáng hôm nay vừa mưa vừa rét gọi taxi đi làm khó quá nên mới thử UBER để gọi xe xem sao.

Máy em vốn cài UBER từ trước nhưng chưa bao giờ xài đến. Hôm nay mở lên thấy toàn tiếng Anh, mình mày mò 1 lúc thấy không có chỗ nào cho chuyển đổi ngôn ngữ sang tiếng Việt (tiếng Anh em hơi dốt) thôi đành liều cứ dùng thử vì nghĩ chắc nó cũng đơn giản vì em đã sử dụng ứng dụng gọi taxi rồi.

Sau 1 vài thao tác gọi xe, lướt thấy giá 6000đ/km, sau đó nó hiện lên cái số rất to là 3.9

Em nghĩ nó là cái mã xác nhận gì đó mà hàng ngày rất nhiều trang web đang áp dụng. Chắc chẳng sao, cứ thế em nhập theo.

Kết quả là sau khi kết thúc hành trình trên chiếc Kia Morning từ Lê Đại Hành - The Garden em đã phải trả số tiền lên đến 393.000đ. Hơi bị sốc nhưng phần mềm nó tính tiền ra rồi mình vẫn phải trả thôi các bác ạ.

Hóa ra là số tiền em trả đã bị nhân lên gần 3-4 lần. Bình thường em đi tãxi Thanh Nga hoặc Morning thì mất khoảng 120-130k. Tự dưng mất 400 cho 1 cuốc xe đi làm em cảm thấy đau đớn tâm can quá.

Thực ra mình dốt tiếng anh là lỗi của mình thôi, nhưng em thấy ức chế là phần mềm của UBER không thể chuyển sang ngôn ngữ tiếng Việt. Em có nhờ 1 số chuyên gia mà cũng ko chuyển được. Nếu như nó có tiếng Việt thì em đã có thể cân nhắc trước khi bắt đầu chuyến đi đau thương này.

Quãng đường là 11km hay 15km?

Thêm 1 tình tiết nữa mình mới phát hiện ra. Dường như chuyến đi đã bị UBER kéo dài ra hơn so với bình thường. Đây là quãng đường mình đi làm hàng ngày nên dù có đi đường nọ hay đường kia thì cũng chỉ 11km là cùng. Đằng này UBER đã đo đạc kiểu gì mà lên đến 9.7 dặm tương đương 15,52km.

Như vậy quãng đường đã bị kéo dài ra thêm 40-50%. Cứ cho rằng UBER sử dụng công nghệ định vị GPS để đo đạc quãng đường nên mình đồng ý là không thể chính xác như công tơ mét gắn trên ô tô được. Nhưng sai số đến 40-50% thì hơi vô lý.

Mình đã đo thử quãng đường và lộ trình trên google maps và được kết quả như sau:

Lộ trình thì có 1 chút khác, (ở chỗ đường vẽ màu đỏ) nhưng về cơ bản thì chiều dài quãng đường cũng không có khác biệt nhiều so với đường lộ trình màu xanh: Lê Đại Hành - Đại Cồ Việt - Xã Đàn - Tây Sơn - Nguyễn Trãi - Phạm Hùng - The Garden.

Các bác có thể thấy Google Maps cũng đo được quãng đường có 10.7km. Sai số 10% đi nữa thì cũng không thể nào ra được quãng đường 15.52km của UBER.

Liệu đây có phải là hành vi ăn gian của UBER không các bác?
Cụ đi vào vùng tăng giá rồi. Cụ để ý, lần sau nếu nó báo 3.9 hay 1.2 gì gì đó thì thôi.

ali_33

Xe hơi
Lỗi do cụ không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, em toàn đi uber trường hợp nếu giờ cao điểm nó tính > 1,5 lần là em mới đi taxi truyền thống.

soc anh

Xe hơi
ôi tại cụ thôi em đi thấy bt mà, nguyễn sơn về nguyễn hoàn tôn cũng thấy rẻ khoảng 100k

Reth

Xe hơi
Lỗi là do cụ chưa đọc kĩ HDSD trước khi dùng thôi. Nhà em đi Uber thường xuyên liên tục, đặc biệt cu bé đi học tối em toàn gọi uber, an toàn mà lại rẻ hơn cả xe ôm.
Trong cả 100 chuyến em gọi uber cũng có chuyến trục trặc, quãng đường đó bthuong em đi có 40k vậy mà hôm cu bé đi hết 65k. Em la lái xe nhưng đ/c ấy từ tốn kêu bảo em check lại xem sao chứ đ/c ấy đi đúng cung đường. Check lại quãng đường đúng là theo cái kiểu zic zắc, bthuong có hơn 6km mà sao lần này nó cho hẳn 11 km. Em gửi email cho uber support, 2 ngày sau các bạn ý reply xin lỗi và kêu do trục trặc kĩ thuật nên bồi hoàn cho em 30k.
Em thấy dịch vụ uber tốt và rẻ hơn grab, định vị thì chính xác hơn rất nhiều, khi nào high demand, các bạn ấy có nhân hệ số nhưng báo trước rõ ràng, đồng ý thì đi mà ko thì thôi mà.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
iem k biết TA nên ứ đi Uber đc rồi :))

Fan gentra

Xe điện

fantasista

Xe máy
Sai lầm của cụ chủ là không hiểu nhưng cứ làm liều. Giá này cũng chưa phải là đắt :)

Riêng em, em ủng hộ Uber. Cụ nào có thẻ tín dụng nữa thì lại càng nhẹ cái thằng người. Xuống xe không phải tiền nong, thừa thiếu mất thời gian.

Nhatbaivn

Xe hơi
đúng là lợi hại các cụ nhỉ

choe choé84

Xe đạp
Rút kinh nghiệm nhưng số đen vẫn bị chặt chén

long1810

Xe máy
do bác thôi. chứ em dùng uber ổn mà. rẻ hơn đi tãi rất nhiều
bình thường e đi văn quán về cầu giấy taxi truyền thống là khoảng hơn 100k
đi uber chỉ có khoảng 60k thui.
thỉnh thoảng nó nhân hệ số thì né
So sánh với giá của taxi thường mà ko rẻ hơn thì đi taxi thường

sam_i10

Xe hơi
do bác thôi. chứ em dùng uber ổn mà. rẻ hơn đi tãi rất nhiều
bình thường e đi văn quán về cầu giấy taxi truyền thống là khoảng hơn 100k
đi uber chỉ có khoảng 60k thui.
thỉnh thoảng nó nhân hệ số thì né
So sánh với giá của taxi thường mà ko rẻ hơn thì đi taxi thường
đấy là do cụ có kinh nghiệm lên xe uber, chứ như em cũng ù ù cạc cạc chắc đi cũng dính vì ko biết (em chưa đi uber - grab bao giờ)

MasterCool

Xe máy
rẻ nhưng không hề rẻ vì k có cơ chế giá rõ ràng, thích tăng thì tăng thích giảm thì giảm, mà giảm chỉ là hình thức !

Thảo Mộc

Xe tải
Em rút kinh ra các bác ạ:
1) Mưa gió: Chỉ mưa gió thường thôi chưa bão nhé: 2x trở lên
2) Giờ cao điểm: Sáng:7-8h15; Trưa: 11h-13h; CHiều: 4h30-5h30: Xác cmn định là 2-3x
CHưa kể thời gian đi vào những tầm đó thì các cụ chả bao giờ xác định là sẽ hết bao nhiêu phút
CHo nên --> CHỉ đi Uber lúc các cụ thong dong giờ phố vắng, ngày đẹp trời nhé.
P/S: Thích quả giật tít "Vỡ mồm" của thớt :))