[Funland] Vợ qua

Motdon_chetbay

Xe hơi
con vợ qua có lập bàn thờ thì tổ tiên bên ngoại cũng ko vào hưởng được đâu. Thổ công hà bá ai người ta cho vào mà thờ... đúng là con này dở mịa nó rồi
Đúng vậy. Thờ cúng đâu phải thích là làm. Thắp 1 nén hương, các hồn đều biết. Làm gì có chuyện vong linh bên ngoại ngồi cùng mâm với tổ tiên, ông bà nhà người ta mà thụ lộc được.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
So sánh khập khiễng. Việc vợ mang cau trầu tới nhà chồng dạm hỏi khác với việc con gái thờ cha mẹ ở nhà mình.
Mình đang nói tới thông lệ của phong tục. Mình không bàn việc đúng / sai trong việc làm của Thảo.
Đại đa số theo phong tục VN thì con trai sẽ sang nhà gái dạm hỏi, trường hợp ngược lại cũng có ( phong tục của các dân tộc ít người còn theo chế độ mẫu hệ). Khác thông lệ người ta gọi là ngoại lệ.
Đại đa số bàn thờ gia tiên chỉ thờ nội tộc, số ít thờ ngoại tộc nhưng phải được chồng đồng ý. Đó là thông lệ hiện nay. Mình cũng không có nhu cầu bàn việc đúng sai của thông lệ này.
Tuy vậy vụ qua phản đối là đi theo số đông hiện tại của thông lệ phong tục thờ cúng của Vn.

QN. Trần Tài

Xe đạp
hik đọc cái tít của cụ nhanh quá tưởng là đụ vũ không đụ thảo thấy toát mồ hôi

khanhtx8

Xe tăng
Thằng này hỏng, thờ cha mẹ trong nhà mà nó cũng không cho!
Theo em việc thờ cúng tổ tiên là văn hóa truyền thống, vậy hãy theo cái phong tục lề thói truyền thống.

Chứ bạ đâu cũng thờ cũng cúng thì nó mất cái ý nghĩa của nó. Lúc đó cần gì nhà thờ họ, cần gì trưởng tộc... những cái đó thuộc phạm trừ truyền thống rồi. Cụ cứ bảo ông nào giữ nhà thờ họ nhà cụ bày thêm bát hương nhà ngoại xem ông ấy nói gì :D

Nếu Qua lên báo nói rằng.
Tôi rất coi trọng gia đình Vợ cư xử biết điều với bên Ngoại.
Thậm chí tôi cho Vợ thờ Cha và Ông Bà ngoại ở Từ Đường nhà tôi.

Như vậy có phải Qua là người rộng lượng vă minh.

Như thế thì Mợ Thảo sẽ bị thiên hạ chê trách có chồng tốt như thế không biết điều.

Thật Qua làm truyền thông tệ hại quá.

Qua làm vậy nói vậy cho dù đúng phong tục.

Qua thể hiện sự nhỏ mọn của mình.

Lễ giáo phong tục không phải là 1 khuôn vàng thước ngọc không thay đổi theo từng gia đình.

Bàn thờ Ông Bà nội ngoại em - đang ở nhà em.
Em là con gái thứ.

Bố em ở với em không phải chị Gái.

Đơn giản nhà em rộng hơn kinh tế của em tốt hơn Chị gái em.

Em dành 1 phòng ngủ thành phòng thờ cho Ông Bà Nội - Ngoại của mình.

Điều đó có gì sai sai đúng không :D.
Nếu căn cứ theo lễ giáo phong tục.

Nếu căn cứ như vậy Chị gái cả em sẽ phải chăm Bố Mẹ và thờ tự ?
Lại gặp mợ, mợ nhầm giữa việc báo hiếu với hiếu lễ. Chăm sóc bố mẹ là trách nhiệm nghĩa vụ của con cái, không phân biệt nội ngoại dâu rể. Nhưng việc thờ cúng thì lại khác.

Không phải tự nhiên người ta nói là để con gái là tuyệt tự. Văn hóa nho giáo là thế. Mợ thích khác đi thì đó là quyền của mợ, mợ thờ cúng hay không cũng là quyền của mợ nhưng đừng bắt người khác hoặc chồng làm theo cách của mình rồi bẻ cong phong tục lễ giáo cổ rồi lại bảo VN không còn giữ được phong tục lễ giáo.

Vụ này nhà em cũng từng tranh luân 1 lần, em vuông và nhanh là con gái thích thờ thích cúng em ko cấm, nhà các cụ vẫn còn đó. Sau này thích thì lập ban thờ ở đó mà thờ, giỗ chạp sóc vọng về đó cả 2 đứa cùng về. Còn chuyện chung ban thờ thì không

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
Cãi nhau làm méo gì!
Cụ có vợ, có con chưa???
Pháp luật méo ai cấm con cụ theo họ mẹ.
Thế nhưng theo phong tục VN con sẽ mang họ cha.
Cụ nghĩ như nào nếu vợ cụ giãy nảy lên bắt con của cụ phải mang họ mẹ. ??? Thế có coi là trọng nam khinh nữ không bình đẳng không???
Cụ chuẩn, cụ nói cãi nhau làm méo gì ? xong lại aays 1 cái ví dụ về phong tục, mời cụ:

Con khai sinh mang họ mẹ được không?

Theo quy định của Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch thì có 02 trường hợp con khai sinh có thể mang họ mẹ.

Trường hợp 1: Do bố, mẹ thỏa thuận

Khoản 1 Điều 4 của Nghị định nêu trên quy định như sau: Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán.

Như vậy, nếu bố mẹ có thỏa thuận, con có thể khai sinh theo họ của mẹ mà không bắt buộc phải theo họ của bố.

Trường hợp 2: Không xác định được bố

Khoản 2 Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP chỉ rõ: Trường hợp chưa xác định được bố thì khi đăng ký khai sinh, họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về bố trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.

Và ý kiến của em tham gia, do nhận thức của em thấy thế này:
- Thờ cúng là việc tưởng nhớ, báo hiếu người đã mất, thờ ai mà chả được, giai gái, ai có lòng thì thờ.
- Bày đặt được thờ người này, không thờ người kia,... nội ngoại phân biệt,... thì chỉ là gia trưởng, nho giáo cổ hủ,...

Đến tầm cái ông Qua Vũ khỉ gió kia, giàu có đầy đủ, mà vợ muốn thờ cha mẹ mình ở nhà (1 nửa của minh) mà cấm đoán, mà cho là này nọ, ảnh hưởng nọ chai, ảnh hưởng đến cái uy của thằng đàn ông/thằng chồng,... Qua Vũ uy lực "thống lĩnh trên thông thiên văn dưới tường địa lý, được nhân truyền để KHAI SÁNG TRI THỨC, CỨU RỖI NHÂN LOẠI,..." mà lại nhỏ nhen, sợ hãi,... việc vợ mình thờ cha mẹ của cô ta ở nhà của cô ấy.

điên.....

Chỉnh sửa cuối:

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Thằng này hỏng, thờ cha mẹ trong nhà mà nó cũng không cho!
Ko liên quan đến chuyện Qua. Em nghĩ là nơi thờ cúng tổ tiên bên nội và tổ tiên bên ngoại là phải khác nhau chứ nhỉ? Sao lại thờ chung được

cusao

Xe lăn
Thờ ai cũng nên theo văn hóa hay nghi lễ truyền thống....Nhưng quan trọng là lúc các cụ còn sống thì đối xử tốt mới là quí. Lúc các cụ đã đi xa rồi thì đừng làm quá vì như thế chỉ có ý nghĩ làm hàng với người xung quanh mà thôi

ipadair2

Xe tải
Mình đang nói tới thông lệ của phong tục. Mình không bàn việc đúng / sai trong việc làm của Thảo.
Đại đa số theo phong tục VN thì con trai sẽ sang nhà gái dạm hỏi, trường hợp ngược lại cũng có ( phong tục của các dân tộc ít người còn theo chế độ mẫu hệ). Khác thông lệ người ta gọi là ngoại lệ.
Đại đa số bàn thờ gia tiên chỉ thờ nội tộc, số ít thờ ngoại tộc nhưng phải được chồng đồng ý. Đó là thông lệ hiện nay. Mình cũng không có nhu cầu bàn việc đúng sai của thông lệ này.
Tuy vậy vụ qua phản đối là đi theo số đông hiện tại của thông lệ phong tục thờ cúng của Vn.
Ôi dào, thông lệ thì cũng có thể thay đổi, sống thoải mái cho nó dễ thở. Mai kia ông bà nhạc em khuất núi em sẽ chủ động bảo vợ làm bàn thờ thờ các cụ ở nhà em. Nhà em 100% tiền em kiếm và mua, không vay/xin nhà vợ đồng nào đâu nhé, nhưng chuyện thờ cha mẹ vợ là việc tốt, có ông bà ngoại mới có vợ, mới có con cái mình, có gì hẹp hòi mà phải nhất nhất không cho thờ?

Thanh fotuner

Xe tải
Chả ai thờ ông bà, bố mẹ của vợ cùng ban thờ với ông bà, bố mẹ đẻ của mình cả.
Nhà em có đấy. Bố mẹ em thờ cả ông bà nội và ông bà ngoại em trên cùng một ban thờ. Mà bên ngoại em bác vẫn còn các cậu. Nhưng mà mẹ em nhớ ông bà nên vẫn thờ, ngày giỗ vẫn làm cơm cúng tưởng nhớ.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn, cụ nói cãi nhau làm méo gì ? xong lại aays 1 cái ví dụ về phong tục, mời cụ:

Con khai sinh mang họ mẹ được không?

Theo quy định của Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch thì có 02 trường hợp con khai sinh có thể mang họ mẹ.

Trường hợp 1: Do bố, mẹ thỏa thuận

Khoản 1 Điều 4 của Nghị định nêu trên quy định như sau: Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán.

Như vậy, nếu bố mẹ có thỏa thuận, con có thể khai sinh theo họ của mẹ mà không bắt buộc phải theo họ của bố.

Trường hợp 2: Không xác định được bố

Khoản 2 Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP chỉ rõ: Trường hợp chưa xác định được bố thì khi đăng ký khai sinh, họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về bố trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.
Thì đấy đúng rồi còn gì!
Việc con cái được mang họ mẹ chuyện không ai cấm, cũng như việc con gái thờ cha mẹ tại nhà chồng cũng không ai cấm.
Nhưng theo phong tục tập quán (mình ko bàn chuyện đúng sai của phong tục, tập quán này) thì rất hiếm trừ những trường hợp ngoại lệ.
Việc làm của Thảo nó đi ngược với thông lệ phong tục tập quen hiện tại nên bị chồng và cộng đồng mạng ko đồng tình là dễ hiểu.

kvboto

Xe container
Thì đấy đúng rồi còn gì!
Việc con cái được mang họ mẹ chuyện không ai cấm, cũng như việc con gái thờ cha mẹ tại nhà chồng cũng không ai cấm.
Nhưng theo phong tục tập quán (mình ko bàn chuyện đúng sai của phong tục, tập quán này) thì rất hiếm trừ những trường hợp ngoại lệ.
Việc làm của Thảo nó đi ngược với thông lệ phong tục tập quen hiện tại nên bị chồng và cộng đồng mạng ko đồng tình là dễ hiểu.
Cụ nói và quy cho việc con gái thờ cha mẹ tại nhà chồng là đi ngược với thông lệ phong tục tập quen hiện tại, cộng đồng mạng ko đồng tình,... là cụ tự nghĩ ra vậy thôi, chỉ 1 phần thôi,... và đối với nhận thức của em ở thời nay thì em nói đó là thói gia trưởng, hủ tục, nhỏ nhen, ích kỷ,...

Cụ xem, đất nước này, thế giới này, có bao nhiêu gia đình sinh con 1 bề là gái, ông chồng nào cũng cấm đoán vợ thờ cúng cha mẹ của vợ ở nhà chồng cũng là 1 phần nhà mình,... vậy bao nhiêu gia đình sinh con 1 bề là gái thì chết xong là hết không ai thờ cúng, hương khói,....

Em dám cá và nói là nay có nhiều gia đình, thờ cả nội, cả ngoại, chồng coi việc vợ thờ cha mẹ đẻ của vợ nếu có nhu cầu là bình thường,...

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ôi dào, thông lệ thì cũng có thể thay đổi, sống thoải mái cho nó dễ thở. Mai kia ông bà nhạc em khuất núi em sẽ chủ động bảo vợ làm bàn thờ thờ các cụ ở nhà em. Nhà em 100% tiền em kiếm và mua, không vay/xin nhà vợ đồng nào đâu nhé, nhưng chuyện thờ cha mẹ vợ là việc tốt, có ông bà ngoại mới có vợ, mới có con cái mình, có gì hẹp hòi mà phải nhất nhất không cho thờ?
Vâng muốn thay đổi thì phải có một cuộc cách mạng. Làm cách mạng thì phải chấp nhận thương đau.
Cụ làm những việc ngược với đám đông thì phải chấp nhận bị ném đá thôi! Kêu la làm gì.
VN mình thì nói còn mông muội chứ Nhật, Hàn, Đài văn minh vậy mà nhà chồng nó có cho thờ ngoại tộc đâu!
Nhìn qua Tây lông nổi tiếng văn minh, bình đẳng nam nữ vậy mà vợ chồng cưới nhau thì vợ mang họ theo chồng chứ chưa thấy chuyện ngược lại.

depzaicanada

Xe tải
Thì đấy đúng rồi còn gì!
Đã không ai cấm xong lại còn không đồng tình. Người cấm ở đây chính là ông Vũ đấy còn gì cụ.
Nguyên nhân không đồng tình là do tư tưởng phong kiến, gia trưởng, kém cởi mở, thiếu văn minh thôi. Đọc trong thớt này thì cũng đâu có thiếu các cụ có tư duy cởi mở sẵn sàng đồng tình thờ phụng cha mẹ vợ.

depzaicanada

Xe tải
Cụ nói và quy cho việc con gái thờ cha mẹ tại nhà chồng là đi ngược với thông lệ phong tục tập quen hiện tại, cộng đồng mạng ko đồng tình,... là cụ tự nghĩ ra vậy thôi, chỉ 1 phần thôi,... và đối với nhận thức của em ở thời nay thì em nói đó là thói gia trưởng, hủ tục, nhỏ nhen, ích kỷ,...

Cụ xem, đất nước này, thế giới này, có bao nhiêu gia đình sinh con 1 bề là gái, ông chồng nào cũng cấm đoán vợ thờ cúng cha mẹ của vợ ở nhà chồng cũng là 1 phần nhà mình,... vậy bao nhiêu gia đình sinh con 1 bề là gái thì chết xong là hết không ai thờ cúng, hương khói,....

Em dám cá và nói là nay có nhiều gia đình, thờ cả nội, cả ngoại, chồng coi việc vợ thờ cha mẹ đẻ của vợ nếu có nhu cầu là bình thường,...
Cụ dạy phải quá ạ. Sao em ko rót được chén rượu nhạt mời cụ nhỉ

Attoney

Xe tải
Bà này làm những điều pháp luật không cấm, nhưng theo truyền thống thì không ổn tí nào. Mang các cụ về cùng một chỗ nhỡ may va chạm thì sao? người sống ở cùng còn va chạm nữa là người âm. Làm như thế này chỉ khổ bố mẹ, thiên hạ nhìn vào sẽ chửi là ngu.

kvboto

Xe container
q

bác đọc kỹ trang đầu chưa, mỗi người một khác biệt vậy dẫm chân lên mặt nhau làm gì ( chung một bàn thờ đấy)?
Ối giời, còn sống thì hai ông bà thông gia có ngồi chung 1 bàn, chung 1 mâm không ? lý do sao chết rồi thì không được thờ chung 1 bàn thờ ?

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]

Em dám cá và nói là nay có nhiều gia đình, thờ cả nội, cả ngoại, chồng coi việc vợ thờ cha mẹ để nếu có nhu cầu là bình thường,...
Thờ cúng cha mẹ trên bàn thờ gia đình thì chỉ có đám Á Đông thôi.
Mình méo bàn việc đúng sai của cái việc chỉ thờ nội tộc này.
Nhưng hiện tại tuyệt đại đa số đám Á Đông kể cả Nhật, Hàn, Đài nó vẫn chỉ thờ nội tộc ,rất ít cho thờ ngoại tộc.
Vũ nó làm cũng đang theo số đông, kaka.