[Funland] Vô thần tốt hay không tốt, luật nhân quả có hay không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nine

Xe điện
Dành cho mấy bác nào tin vào kiếp sau.
Số lượng cá thể tổng cộng của các loài trên thế giới đều tăng lên theo thời gian, 10 năm sau cao hơn 10 năm trước. Vậy, linh hồn đâu ra cho đủ để bù vào số lượng tăng lên đó ? Nghĩ vậy thôi đã thấy nhảm nhí. Mục đích của người đầu tiên dựng lên lý thuyết về Kiếp này Kiếp sau là để con người sống trên đời có đạo đức đoàng hoàng hơn thôi (đánh vào lòng tham, kiếp này ở hiền kiếp sau sung sướng)
số lượng con người tăng lên nhưng số lượng nhiều loài khác giảm đi thậm chí tuyệt chủng đấy

kites1

Xe điện
Tin vào nhân quả và có kiếp sau hay không là do mỗi người tự nhận định . Những ai tin vào hai chữ "vô thường", thì sẽ tin nhân quả. Khi tin vào nhân quả rồi, thì sẽ tin tưởng có sự luân hồi .

Ý nghĩa kinh văn của Phật vô cùng sâu xa, khó mà hiểu hết được. Tuy nhiên, căn cứ vào những điều xảy ra ở quanh mình, thì biết được sự nhân quả tuần hoàn ra sao . Trồng cây nào, thì sẽ có được trái của loại cây đó . Từ đó, sẽ sửa đổi hành vi của mình, để làm 1 người có tấm lòng từ bi, bác ái hơn .

Ocdaonho

Xe tải
[
cụ thử tìm hiểu sâu hơn xem. theo thuyết nhân quả thì kiếp sau vẫn là người đó thôi chứ đâu phải người khác
Cái này thì đúng là em không hiểu và không biết tìm hiểu sâu ở đâu. Cụ có thể giải thích cho em biết nếu có thì người ở kiếp này có liên quan đến kiếp sau ở mặt nào như thế nào ạ?

Nine

Xe điện
em cũng có nhiều thắc mắc giống cụ, các cụ mợ nào biết lý giải dùm em với
Thứ nhất là tại sao nói có kiếp luôn hồi thì các cụ mất đi sẽ luân hồi sang kiếp khác, đâu còn cần cúng, giỗ hay có thể phù hộ con cháu?
Thứ hai là nói ma sợ ánh sáng, nhất là ánh mặt trời, thế cúng giỗ vào ban ngày thì sao người đã khuất về được ạ?
Em cũng nghĩ nếu được thì tốt nhất là nợ ở kiếp nào thì trả luôn kiếp đó cho xong, để ngta biết sợ mà hướng thiện, chứ sang kiếp khác có nhớ được gì đâu
khi cúng giỗ mà các cụ về nghĩa là đã vào luân hồi rồi. chỉ là không làm kiếp người thôi.
khi cún giỗ ban ngày mà các cụ về nghĩa là không sợ ánh sáng

Ocdaonho

Xe tải
khi cúng giỗ mà các cụ về nghĩa là đã vào luân hồi rồi. chỉ là không làm kiếp người thôi.
khi cún giỗ ban ngày mà các cụ về nghĩa là không sợ ánh sáng
Làm sao mà biết các cụ về ăn cơm giỗ hả cụ?

Nine

Xe điện
[

Cái này thì đúng là em không hiểu và không biết tìm hiểu sâu ở đâu. Cụ có thể giải thích cho em biết nếu có thì người ở kiếp này có liên quan đến kiếp sau ở mặt nào như thế nào ạ?
giải thích ngắn gọn là chúng ta hiện tồn tại và nhận thức đươc cái thể xác. nhưng cái thể xác này không phải là chúng ta. hình như thuật ngữ gọi the xác này là tiên thiên đạo thể. khi thể xác chết đi thì cái còn lại và luân hồi là linh hồn

xegiacmo

Xe container
Có cái để tin hay hơn chả tin cái gì =)) Nhưng lấy ra doạ nhau là vớ vẩn:))

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Có cái để tin hay hơn chả tin cái gì =)) Nhưng lấy ra doạ nhau là vớ vẩn:))
Kiểu 18 tầng địa ngục rất khủng khiếp song khi qua cầu Nại Hà uống Canh Mạnh Bà thì...Quên tiệt ! Rồi nhập Niết Bàn cũng thế . Không kí ức , không tương lai mà chỉ có hiện tại vậy thì làm gì có mục tiêu và động cơ phấn đấu nữa cơ chứ . Vậy nên cứ hành xử theo tư tưởng của Phật , Chúa , Thánh...Sống nhân ái , chan hòa , cố gắng làm điều thiện , thuận theo tự nhiên... là được rồi . Phỏng ạ ?

Em công giáo,OK?Em phản đối các cụ vì em muốn tốt cho cccm thôi,ý tốt cả mà.
Ôi thôi, em đã vô thần rồi thì đó là lựa chọn của em. Còn cụ phản đối hay thì cũng chưa chắc tốt cho em đâu. Tôn giáo là một phạm trù phức tạp, nên em ko muốn tranh cãi về nó đâu.

BinhWalker

Xe điện
em cũng có nhiều thắc mắc giống cụ, các cụ mợ nào biết lý giải dùm em với
Thứ nhất là tại sao nói có kiếp luôn hồi thì các cụ mất đi sẽ luân hồi sang kiếp khác, đâu còn cần cúng, giỗ hay có thể phù hộ con cháu?
Thứ hai là nói ma sợ ánh sáng, nhất là ánh mặt trời, thế cúng giỗ vào ban ngày thì sao người đã khuất về được ạ?
Em cũng nghĩ nếu được thì tốt nhất là nợ ở kiếp nào thì trả luôn kiếp đó cho xong, để ngta biết sợ mà hướng thiện, chứ sang kiếp khác có nhớ được gì đâu
Theo học thuyết PG thì khi chết, trong ngũ uẩn của con người (sắc - thọ - tưởng - hành - thức) sẽ chết tiêu tan, trừ thức (linh hồn) không chết. "Thức" người sống sao thì "thức" chết vẫn vậy, vẫn "ái" tiếc nuối vợ trẻ ko ai chăm, tiền bạc chưa xài hết :D vì tiếc nên "thức" cứ vương vất.

Cúng là cho thức thỏa mãn phần nào cái ái đó, nhưng cúng phải kèm tụng kinh để "thức" hiểu được lẽ vô thường mà từ bỏ kiếp cũ đi đầu thai kiếp mới. Nhưng kinh toàn tụng Hán Nôm với Tiếng Phạn, nên em cũng ko chắc là Thức hiểu được :) PGVN nên Việt hóa toàn bộ kinh.

Còn "ma sợ ánh sáng" thì chưa nghe nói. Ma ko sợ gì hết và mình cũng ko sợ ma, "ma" (nếu có) đáng thương hơn là đáng sợ.

Chỉnh sửa cuối:

quochiep

Xe tăng
Chả ai chứng minh dc kiểp trươc kiep sau, nên cháu ghét nhất từ ngữ “kiếp trứoc , sau”
Em cũng ko tán thành cái luật này mặc dù nó cũng có mặt tốt là khuyên người ta hướng thiện để tốt cho kiếp sau ! Nhưng có nhiều trường hợp bị dị tật bẩm sinh chẳng hạn lại vu cho là trả nợ cho kiếp trước hay kiếp trước làm quá nhiều điều ác nên kiếp này phải gánh !! Trong cuộc sống có rất nhiều người tốt nhưng cuộc sống lại chả ra gì , nhiều kẻ ác độc lại sống tốt và người ta lại tự an ủi rằng người tốt kiếp sau dc đền đáp còn kẻ xấu kiếp sau bị trừng phạt nhưng chẳng ai chứng minh dc điều đó !

Cụ dòm tờ Đôla có câu " chúng tôi tin ở chúa trời", rồi nhìn cái tháp có đôi mắt ấy. Niềm tin của người ta, giờ là số1 thế giới, qua thực tế, khủng đấy cụ.
Khồng, em thì lại ko nghĩ do nó đâu cụ ạ. Nó lên số 1 thế giới thì phải cảm ơn Nixson mới đúng cụ ạ.

Vasa

Xe buýt
E xin trình bày chút quan điểm cá nhân. Thuyết nhân quả không phải thuyết của nhà Phật. Nó luật tạm gọi là luật tự nhiên, luật của vũ trụ. Nó tự vận hành, không 1 ai có thể can thiệp, thay đổi, dù có là Phật, Thánh, Tổng thống...nó công bằng tuyệt đối.

BinhWalker

Xe điện
Em cũng ko tán thành cái luật này mặc dù nó cũng có mặt tốt là khuyên người ta hướng thiện để tốt cho kiếp sau ! Nhưng có nhiều trường hợp bị dị tật bẩm sinh chẳng hạn lại vu cho là trả nợ cho kiếp trước hay kiếp trước làm quá nhiều điều ác nên kiếp này phải gánh !! Trong cuộc sống có rất nhiều người tốt nhưng cuộc sống lại chả ra gì , nhiều kẻ ác độc lại sống tốt và người ta lại tự an ủi rằng người tốt kiếp sau dc đền đáp còn kẻ xấu kiếp sau bị trừng phạt nhưng chẳng ai chứng minh dc điều đó !
"Trả nợ kiếp trước" chỉ là 1 cách nói thôi, ý là do những "nghiệp thức" còn hằn ở trong trong "thức" mang từ kiếp này sang kiếp sau, vết hằn đó như hạt giống khởi tạo những hệ quả. Hạt giống tốt thì hệ quả tốt, hạt giống xấu thì hệ quả xấu, đó là nhân -quả. Tương tự như "vô thức" ảnh hưởng "ý thức", ý thức ảnh hưởng hành vi và thực tại vậy.

Trạng thái
Thớt đang đóng