[Funland] Vô thần

JAL

Xe tăng
Ngày còn trẻ em cũng như cụ chủ
Cho đến 1 ngày ...

superPDP

Xe điện
Em chỉ luận ko lẽ thần bọn Á khác bọn Ấn với bọn Tây, bọn Hồi =))))
Rồi thập cẩm các loại tôn giáo mà rảnh rỗi tự dưng một anh vui vui lại nghĩ ra nữa. Nói chung là giờ bảo có thần thì chả biết nên theo ông nào

SongTu

Xe buýt
Cháu hỏi thật cụ chủ.
Thế theo cụ, Thần là gì ?

onex

Xe hơi
Em 3x tuổi thôi ạ. E một vợ hai con, chưa nhà cửa, hai Vc cũng cố mua đc cái xe bằng tiền hai vc làm được. Em có mấy năm ở xã hội người ta không cúng bái, không thần thánh như XH mình. Hồi nhỏ em rất tín vì những người xung quanh ảnh hưởng nhiều, giờ thì khác ợ. Mọi chuyện trong cuộc đời cụ tin vào phương diện tâm linh thì là quan điểm của cụ, chứ em không tin đâu ạ. Cụ chắc tin vào Sống chết có số. Em thì thấy Có làm có ăn, xã hội phát triển có điều kiện kinh tế tốt hơn, đi lại an toàn hơn, chăm sóc sức khỏe tốt hơn, tuổi thọ trung bình cao hơn. Chứ không phải dân mấy nước phát triển nó cao số đâu cụ.
Chuẩn cụ nói thay hộ em. Định hỏi cụ thớt được mấy chục niên rồi. Còn trẻ phơi phới tuổi xuân chưa gặp trắc trở biến cố thì không nghĩ rằng cuộc đời này chưa biết thế nào được đâu. Đâu chỉ có tiền bạc vật chất hưởng thụ...mà còn cần có cs tinh thần tâm linh. Càng có tuổi sẽ càng thấm thía..., khi đó người vô thần và có thần sẽ khác nhau nhiều đấy. Mà thôi chắc thớt trẩu tre, đọc vài còm là biết. Phí công vào thớt.

Puppet

Xe buýt
Có cụ nào vô thần như em không. Các cụ vẫn dạy là có thờ có thiêng, có kiêng có lành mà em chẳng bao giờ tin vào mấy cái Mệnh, số đẹp, ngày đẹp. Em chẳng bao giờ xem bói, lấy vợ chẳng xem ngày, mua xe cũng chả quan trọng màu, biển số đẹp số xấu thế nào, em cũng chẳng kiêng tháng cô hồn luôn. Nhà cửa em cũng chẳng quan trọng mệnh hay tuổi, chỉ cần nhà hướng nào thoáng mát, ăn ở ngủ khỏe là OK :).
Có cccm nào như em không ợ? Em gặp ít người có quan điểm như em quá :D
Em cũng vô thần. Nhưng tỉnh táo quá cũng có cái dở. Khi có chuyện, những người tin vào thần thánh luôn có chỗ dựa tinh thần, họ luôn hy vọng có điều gì thần kỳ sẽ xảy ra, thần kinh đỡ căng thẳng. Em không tin nên chỉ biết dựa vào chính mình, phải cố nghĩ cách giải quyết, đau đầu lắm#-o

Hi.there

Đi bộ
Em không tin, cứ việc mình mình làm thôi

Gosu2016

Xe tăng
Em cũng vô thần nhưng không dám báng bổ như cụ chủ.

A97

Xe buýt
Em vô thần, khi nói chuyện với người tin vào thần em khó chịu nhất là hay bị bảo "không được báng bổ". Vì sao họ tự cho mình quyền mang niềm tin của họ ra nói mà không chấp nhận là người khác cũng có quyền đó? Quan điểm của em là một người khi nói ra quan điểm, niềm tin của mình thì phải chấp nhận phản bác. Nếu không chịu được thì im, đừng có nói ra.

lạc lối

Xe điện
Đến tứ trụ còn có Thầy Pháp yểm trợ kia kìa , mấy ông trẻ trâu tuổi bòy gì bi bô

Chỉnh sửa cuối:

nhicalai

Xe buýt
Vô thần hay ko?
Câu hỏi muôn đời tranh cãi

Khongcogi2

Xe hơi
Em ko vô thần, trước giờ đi đền chùa vẫn vái nghiêm cẩn, nhưng thực sự em nghĩ "thần" chắc chắn ko phải là những ông do bọn người xưa nay tự nghĩ ra để lừa nhau.
Trước đây đi đền chùa em cũng hay bỏ hòm công đức, giờ thì ko vì thấy họ chả cần biết tiền đó sạch hay bẩn, cứ đưa là nhận cúng dường, phần lớn là xây đền chùa và chi dùng cho thầy bà rồi lại lôi mọi người vào vòng cúng bái.

The Tank

Xe điện
Khi tâm ko vững thì phải dựa vào 1 cái gì đó.
Chết cười với mấy cụ doạ ma. E nghĩ cúng bái, thầy bà, đạo giáo mà ngon thì mấy ông khủng long ko bao giờ thành củi đc, hay doanh nghiệp ko bao giờ phá sản đc - cả Tây-Ta. (Hay các cụ lại bẩu gặp thầy lởm hay kiếp trc gây tội ác gì đó bla...bla).

KoBietTenGi

Xe hơi
Em năm nay hơn bốn sọi rồi mà mấy vấn đề này em chả nghĩ ngợi gì. Trong nhà cũng chẳng có ban thờ. Mọi việc đối với em lúc nào cũng ổn, việc gì em cũng xem nhẹ tựa lá mùa thu, ko có gì to tát cả. Em có ko bình thường ko các bác?

thanglive

Xe buýt
Vô thần là ko tin vào thần thánh, những điều ko có thật. E hỏi cụ nhé.
Ví dụ cụ ko thắp hương hay cầu khấn ông bà tổ tiên gì à. Nhà ko có ban thờ trống rỗng ah. Tết nhất ngta cúng cụ, nhà cụ làm gì.? Coi như ko có tết ah.,....
Nếu như vậy cs của cụ có gì thú vị

springsea

Xe container
Vô thiên vô pháp, những người vô thần thường vô cảm, thậm chí còn rất độc ác......
Em lại toàn gặp kẻ thủ ác mà tâm linh thờ cúng theo rất nghiêm túc. Thần thánh ăn hối lộ chắc quen rồi mà dung cho?

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em năm nay hơn bốn sọi rồi mà mấy vấn đề này em chả nghĩ ngợi gì. Trong nhàũng chẳng có ban thờ. Mọi việc đối với em lúc nào cũng ổn, việc gì em cũng xem nhẹ tựa lá mùa thu, ko có gì to tát cả. Em có ko bình thường ko các bác?
Bàn thờ tổ tiên là tín ngưỡng thờ cúng, tưởng nhớ đến tổ tiên, nguồi cội của ta thôi đâu liên wuan đến thần thánh hở cụ.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ cụ ko thắp hương cầu khấn ông bà tổ tiên gì à. Nhà ko có ban thờ trống rỗng ah. Tết nhất ngta cúng cụ, nhà cụ làm gì.? Coi như ko có tết ah.,....
Thờ cúng tổ tiên là tín ngưỡng thờ cúng, uống nước nhớ nguồn, tưởng nhớ cha ông. Liên quan j thần thánh mà cụ lôi vào?

Đá sỏi

Xe buýt
Nhiều cụ tự hào rằng mình vô thần quá. Các cụ có vô thần thât hay không thì hãy trả lời trung thực câu hỏi này của em (nhớ nhé, trả lời trung thực, chí ít là trung thực với chính bản thân các cụ). Câu hỏi đó là, các cụ có sẵn sàng sử dụng gỗ quan tài (loại gỗ cực tốt đã từng chôn người chết và được khử trùng cẩn thận) làm đồ gia dụng trong nhà hay không? Đây là một câu hỏi nhẹ nhàng thôi, không có gì nặng nề cả

Em tin rằng đã là con người thì không ai vô thần hết. Ai cũng có niềm tin vào siêu nhiên, vấn đề chỉ là mức độ của niềm tin đó đến chừng nào mà thôi. Với người có ít niềm tin thì có nhiều nguyên do, trong đó có ba nguyên do chính: (1) Kiến thức chưa đủ (2) Lòng yêu thương con người chưa đủ lớn (3) Chưa phải gánh vác nhiều trách nhiệm với gia đình, với xã hội.

Ở trên, có cụ nói rằng các tôn giáo đều hướng con người tới Chân Thiện Mỹ. Cụ ấy nói đúng nhưng chưa đủ, các tôn giáo còn khuyến khích con người nâng cao tri thức, hướng tới trí tuệ thâm sâu, rộng lớn - đó mới là cứu cánh tối thượng của các tôn giáo lớn.

Con người, từ niềm tin mơ hồ vào thế giới siêu nhiên mới lần mò đi tìm câu trả lời rằng niềm tin đó có đúng hay không - thế là triết học ra đời. Và để trả lời đúng cho các câu hỏi trừu tượng hóc búa của triết học, các môn khoa học thực nghiệm xuất hiện. Khoa học thực nghiệm càng phát triển, niềm tin vào Thượng đế, vào một Đấng Sáng tạo nào đó càng lớn trong tâm trí của các nhà khoa học vĩ đại và swj hoài nghi cũng ngày một dâng cao đối với những kẻ có kiến thưcs nửa vời.

KoBietTenGi

Xe hơi
Ví dụ cụ ko thắp hương hay cầu khấn ông bà tổ tiên gì à. Nhà ko có ban thờ trống rỗng ah. Tết nhất ngta cúng cụ, nhà cụ làm gì.? Coi như ko có tết ah.,....
Nhà em ko có nhiệm vụ thờ cúng ai cả nên em ko lập bàn thờ. Tết đến em vẫn làm mâm cơm cúng, vẫn trang trí cho vui vẻ. Cuộc sống của em nhiều cái thú vị quá nên em ko để ý mấy vụ này. Như thế ko ổn à cụ?