[Funland] Võ thuật Trung Hoa: Kém thật hay do các cao thủ thật không thèm bon chen :).

kimthanlahan

Xe tăng
Các cụ cứ bảo cụ Kim Dung miêu tả võ tàu ảo.
Chứ thực ra trong 1 số tác phẩm cụ Kim Dung cũng nói chính xác bản chất của võ thuật.
Ko có võ công hay chiêu thức mạnh hay yếu. Chỉ có người sử dụng võ công mạnh hay yếu thôi.
Ví dụ cùng 1 cú đấm đơn giản (em nhớ là thái tổ trường quyền) mà Kiều Phong đánh bại toàn bộ cao thủ võ lâm ở Tụ Hiền Trang. Lý do ko phải thái tổ trường quyền mạnh hơn nhưng môn võ khác mà là do Kiều Phong mạnh hơn những thằng khác. (Và mạnh hơn là do cơ địa nó là người khất đan. Thân hình to khỏe, cao gấp rưỡi dân Hán)
....
Quay lại câu chuyện về Từ Hiểu Đông. Ko thể nói là võ MMA của Từ mạnh hơn võ tàu. Mà bản chất là Từ mạnh hơn những võ sư tàu khác.
Nếu Từ ko dùng võ MMA mà dùng bất kỳ môn võ nào khác thì Từ cũng thắng các võ sư khác thôi. ( thực tế thì Từ chỉ đấm vài phát các ông kia đã ngất mịe nó rồi chứ có đòn thế gì đâu).
Mặt khác thể chất Từ có ngày hôm nay cũng ko phải luyện võ MMA có được. Mà là do chế độ ăn uống, tập luyện (tập Gym tập thể hình chứ ko chỉ tập võ).
Muốn so sánh hai loại võ công thì phải chọn được 2 thằng có tố chất giống nhau. Đồng cân đồng hạng. Mỗi thằng sử dụng 2 loại võ thì mới so sánh được.
....
Vậy nên đúc kết lại, theo em: ko phải võ tàu kém. Mà là những thằng học võ tàu kém, ko có tố chất. Ko chịu rèn luyện.
Cụ chuẩn!

Duc Sang

Xe container
Cụ cứ xem lại sử TH thì rõ. Võ giỏi thì chẳng bị thế :D

Vova

Xe container
Chứ thực ra trong 1 số tác phẩm cụ Kim Dung cũng nói chính xác bản chất của võ thuật.
Thực ra là cụ Kim Dung chăn vịt :). Cụ cứ nghĩ mà xem, thể thao độ tuổi chín nhất là tầm 20-30. Môn nào cũng thế thôi, kể cả võ hiện đại bây giờ. Tuy nhiên có 2 yếu tố đẩy độ tuổi có thể thi đấu của vận động viên võ thuật lên. Thứ nhất là do khoa học. Vận động viên giờ sinh hoạt điều độ, tập luyện theo chế độ được thiết kế riêng, ăn uống khoa học ... Thứ hai em nghĩ là do đặc thù của võ thuật, kinh nghiệm nhiều, chiến nhiều, tập luyện nhiều thì chiêu trò cũng nhiều hơn, mảng miếng cũng tốt hơn. Nhưng cho dù có thế cũng không thể như Kim Dung viết trong truyện được. Nếu theo cụ Kim Dung, các cụ già tầm Trương Tam Phong mới gọi là cao thủ. Nói chung gặp mấy cụ tóc bạc râu bạc là không có cửa đánh rồi. Mà như thế rõ ràng là phản khoa học :).
Em nghĩ các sư phụ có tuổi đáng quí nhất sẽ là kiến thức, kinh nghiệm để dạy cho các đồ đệ. Chứ chẳng ai có tuổi lại đi thi đấu cả. Thi đấu cho hội tầm 20 đến dưới 40 đánh nhau thôi.

HạLong Sky

Xe tải
Ko có võ công hay chiêu thức mạnh hay yếu. Chỉ có người sử dụng võ công mạnh hay yếu thôi.
Ví dụ cùng 1 cú đấm đơn giản (em nhớ là thái tổ trường quyền) mà Kiều Phong đánh bại toàn bộ cao thủ võ lâm ở Tụ Hiền Trang. Lý do ko phải thái tổ trường quyền mạnh hơn nhưng môn võ khác mà là do Kiều Phong mạnh hơn những thằng khác. (Và mạnh hơn là do cơ địa nó là người khất đan. Thân hình to khỏe, cao gấp rưỡi dân Hán)
....
Quay lại câu chuyện về Từ Hiểu Đông. Ko thể nói là võ MMA của Từ mạnh hơn võ tàu. Mà bản chất là Từ mạnh hơn những võ sư tàu khác.
Nếu Từ ko dùng võ MMA mà dùng bất kỳ môn võ nào khác thì Từ cũng thắng các võ sư khác thôi. ( thực tế thì Từ chỉ đấm vài phát các ông kia đã ngất mịe nó rồi chứ có đòn thế gì đâu).
Mặt khác thể chất Từ có ngày hôm nay cũng ko phải luyện võ MMA có được. Mà là do chế độ ăn uống, tập luyện (tập Gym tập thể hình chứ ko chỉ tập võ).
Muốn so sánh hai loại võ công thì phải chọn được 2 thằng có tố chất giống nhau. Đồng cân đồng hạng. Mỗi thằng sử dụng 2 loại võ thì mới so sánh được.
....
Vậy nên đúc kết lại, theo em: ko phải võ tàu kém. Mà là những thằng học võ tàu kém, ko có tố chất. Ko chịu rèn luyện.
Thế đinh hạo còn to cao, nặng cân hơn mà còn bị đá gục sau 2p thì sao cụ. Hay sư phụ của đinh hạo, võ sỹ boxing nó còn chấp 1 tay đấy, toàn cùng hạng cân đấy

BMW FOREVER

Xe tăng
Nghe các cụ bênh võ Tàu mà em cười mím chi cọp. Thực chiến mí cả biểu diễn! Rồi lại đòi chọn đối thủ để ra tay. Học võ, 1 là để rèn luyện, nâng cao sức khỏe, 2 là để tự vệ cho người thân, cho bản thân, 3 là để chủ động chiến đấu bảo vệ cái chân thiện mỹ cho cộng đồng... Và 4 là để khoe mẽ, nếu có đi chủ động cà khịa thì cũng không vác đầu máu mang về.
Ông nhận lời thách đấu, nghĩa là quy ước về đồng cân đồng lạng coi như vô hiệu, ông đã hiểu và đồng ý điều đó, ông đánh với người ta trong một không gian nhất định, ông đã tự động loại bỏ ưu thế của ông(nếu có). Nói cho cùng, đánh nhau, rủi ro về mọi khía cạnh là chia đều cho cả hai bên. Ông kém thì ông thua, chấm hết. Cao thủ với cả Cu thảo, toàn võ đánh ruồi, thua thì đổ lỗi cho đủ mọi thứ, nực cười thật. Nếu trình ông đủ cao, đánh nhao trong bất cứ bối cảnh nào thì ông cũng dành ưu thế, ngược lại, ông kém thì ông ăn hành là điều đương nhiên. Nhưng, như bản chất của bọn Tàu bựa, không bao giờ nhận thua hay nhận lỗi về mình. Thảm án Nam Kinh, sự đô hộ của Nguyên Mông hay thời kỳ bị các nước phương tây xé Khựa ra làm nhiều tô giới đến bây giờ vẫn là nỗi nhục của Tàu bựa không bao giờ rửa sạch được.
Võ Tàu, là loại võ để giải trí, không hơn.

doithayxx

Xe hơi
Thực ra là cụ Kim Dung chăn vịt :). Cụ cứ nghĩ mà xem, thể thao độ tuổi chín nhất là tầm 20-30. Môn nào cũng thế thôi, kể cả võ hiện đại bây giờ. Tuy nhiên có 2 yếu tố đẩy độ tuổi có thể thi đấu của vận động viên võ thuật lên. Thứ nhất là do khoa học. Vận động viên giờ sinh hoạt điều độ, tập luyện theo chế độ được thiết kế riêng, ăn uống khoa học ... Thứ hai em nghĩ là do đặc thù của võ thuật, kinh nghiệm nhiều, chiến nhiều, tập luyện nhiều thì chiêu trò cũng nhiều hơn, mảng miếng cũng tốt hơn. Nhưng cho dù có thế cũng không thể như Kim Dung viết trong truyện được. Nếu theo cụ Kim Dung, các cụ già tầm Trương Tam Phong mới gọi là cao thủ. Nói chung gặp mấy cụ tóc bạc râu bạc là không có cửa đánh rồi. Mà như thế rõ ràng là phản khoa học :).
Em nghĩ các sư phụ có tuổi đáng quí nhất sẽ là kiến thức, kinh nghiệm để dạy cho các đồ đệ. Chứ chẳng ai có tuổi lại đi thi đấu cả. Thi đấu cho hội tầm 20 đến dưới 40 đánh nhau thôi.
Em chỉ dựa vào 1 ý nhỏ trong truyện của Kim Dung thôi.
Còn ai tin được truyện của cụ ấy. Bay lượn như chim, kiếm khí với chưởng lực ...

Vova

Xe container
Em chỉ dựa vào 1 ý nhỏ trong truyện của Kim Dung thôi.
Còn ai tin được truyện của cụ ấy. Bay lượn như chim, kiếm khí với chưởng lực ...
Khồng. Ý em là ở chỗ theo Kim Dung, các bác lớn tuổi có ưu thế so với hội trẻ. Nhưng thực tế khi đối đầu phải ngược lại. Cùng là dân võ với nhau, ông 50 đánh với cu 20 quái nào được :).

doithayxx

Xe hơi
Thế đinh hạo còn to cao, nặng cân hơn mà còn bị đá gục sau 2p thì sao cụ. Hay sư phụ của đinh hạo, võ sỹ boxing nó còn chấp 1 tay đấy, toàn cùng hạng cân đấy
Em có nói rõ là có "tố chất giống nhau, đồng cân đồng hạng".
Ko phải cứ bằng cân bằng chiều cao nhau. Mà còn có tố chất thể trạng giống nhau. Ăn tập giống nhau.
Nhìn cái ông Đinh Hạo người như cái que đấm có lực éo đâu mà đòi đánh nhau.
Em xem clip xong thì khẳng định với cụ: ko phải Vịnh Xuân thua MMA mà là Định Hạo thua Từ Hiểu Đông.

Dân Tổ

Xe container
Cái này thật này, cụ kể rất chuẩn và chi tiết. Mấy anh Trung Quốc làm lố quá qua cinema nên Tây nó cũng mông lung thật.
Bọn bên em thì nó cuồng Lý Tiểu Long. Có va chạm mình gườm gườm thủ thế nó cũng hãi lắm.
Hehe, thực tế nhiều cụ ít va chạm hoặc sợ va chạm thì cứ nghĩ chúng nó có tố chất Kungfu này nọ thôi. Chứ như bọn em sang sinh sống, học tập và làm ăn thì chả ngại gì. :)) Càng thằng nào hay thích mặc võ phục thể hiện càng dễ bị ăn đòn đầu tiên :))

Dân Việt mình khôn với liều, 2 khoản đấy ăn đứt dân Tàu bên này cụ ạ, thế hệ trước các chú các anh chỉ có nhóm nhỏ, 1-2 người còn đốt cả chợ chúng nó nên đối với HK, Macau chúng nó luôn mồm coi mình “Hỉnh Tài” (Ae) còn bọn Đại lục rất hay gọi kiểu khiêu khích (Uyên Nản) :))

Còn phang nhau thì em chưa thấy ae bên này thua thằng Tàu nào hết :)

doithayxx

Xe hơi
Khồng. Ý em là ở chỗ theo Kim Dung, các bác lớn tuổi có ưu thế so với hội trẻ. Nhưng thực tế khi đối đầu phải ngược lại. Cùng là dân võ với nhau, ông 50 đánh với cu 20 quái nào được :).
Tất nhiên rồi.
Vì Kim Dung bịa ra cái gọi là nội công. Càng già nội công càng cao thâm.
Theo như cụ Kim Dung thì Từ Hiểu Đông chỉ là cao thủ ngoại công. Gặp ông già có nội công thâm hậu chỉ cần búng tay phát là chết ngay. 😂😂

HạLong Sky

Xe tải
Ko phải cứ bằng cân bằng chiều cao nhau. Mà còn có tố chất thể trạng giống nhau. Ăn tập giống nhau.
Em xem clip xong thì khẳng định với cụ: ko phải Vịnh Xuân thua MMA mà là Định Hạo thua Từ Hiểu Đông.

Đã xem lại trận đinh hạo với mây thái chưa. Định hạo nó to, cao, nặng hơn đối thủ nhiều đấy. Còn trận Nam Phan với master công phu nữa. Cũng to cao, nặng cân hơn mà bị Nam Phan dâm cho sml

Chỉnh sửa cuối:

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Không biết các trận đánh của cụ xác thực đến đâu, còn trong quần chiến thời cổ đại thì giáo là vua chiến trường, giáo chính là vũ khí lạnh cận chiến phổ biến nhất trong lịch sử chiến tranh. Ngoài việc rẻ, dễ trang bị ra thì giáo có lợi thế rõ rệt về khoảng cách (rất quan trọng). Ngoài chiếm ưu thế về quần chiến thì kể cả đơn đấu giáo cũng lợi thế hơn kiếm, kiếm thì chủ yếu là cho đẹp thôi :D. Nói về hữu dụng trong đánh nhau thì kiếm còn không bằng vũ khí trang bị thêm là dao găm.
Còn đánh nhau xã hội thâm bây giờ thì dao kiếm phổ biến hơn vì gọn hơn (và nhìn bắt mắt), nhưng chưa chắc ăn được gạch nửa nằm ven đường :D. Và sát thương lớn nhất là con dao gọt trái cây, dùng nó thường là những thằng ngu (+nguy hiểm) không nghĩ đến hậu quả
Cụ chém tự tin thếu. Giáo mà đối thủ dùng khiên thì khó mà chiến. Kiếm/Gươm mới là vua chiến trường nhé. Đâm/chém đều được. Độ linh hoạt cực cao. Ko phải tự nhiên mà Âu Á phi cổ đều chuộng dùng kiếm

shiluo

Xe container
Thì cụ chọn người khác của Vịnh Xuân đánh với gã họ Từ xem sao, Từ cũng là một võ sỹ làng nhàng không tên tuổi trong làng MMA thôi
Ăn tập giống nhau của cụ là thế nào? Vinh Xuân bài tập họ khác, chú trong vào lấy nhu chế cương, chú trọng đánh với mộc nhân,.. Còn họ Từ thì hùng hục kiểu đấm bao cát, kéo lốp xe,.. Bài tập của mỗi môn khác nhau thì cụ bảo giống nhau là giống kiểu gì? Góc giống nhau chỉ là thời gian tập tương đương nhau thôi, ông tập kiểu ông không thắng được người ta thì là thua rồi còn gì

shiluo

Xe container
Cụ chém tự tin thếu. Giáo mà đối thủ dùng khiên thì khó mà chiến. Kiếm/Gươm mới là vua chiến trường nhé. Đâm/chém đều được. Độ linh hoạt cực cao. Ko phải tự nhiên mà Âu Á phi cổ đều chuộng dùng kiếm
Cụ nên đọc thêm nữa, cụ có thể tìm những bài kiểu sword vs spear, most common weapon in history,...
Kiếm ra chiến trường chỉ để cho đẹp thôi cụ ạ, à còn trên phim nữa kiếm là vua :D

kimthanlahan

Xe tăng
Từ xửa từ xưa, vũ khí đơn giản, hiệu quả nhất vẫn là cái gậy vót nhọn, tới tận thế kỷ 21 vẫn còn là lưỡi lê và dao găm. Kiếm với gươm là phải kèm áo giáp và lá chắn mới lại được giáo, thương. Và khi có áo giáp và khiên thì polearm, halberd mới là hiệu quả. Kiếm với gươm chỉ là vũ khí dự phòng và thể hiện đẳng cấp thôi cụ ạ 🤪

darthvader

Xe điện
Võ thuật, xét cho cùng là tập cho đấm mạnh hơn, đá mạnh hơn, bẻ xương khớp đối thủ tốt hơn, phản xạ nhanh hơn, thể lực dẻo dai hơn, và quan trọng là chịu đòn tốt hơn.. ngày nay tập chay không cho đối kháng thường xuyên vì sợ học sinh bị thương nên đúng là chỉ có múa đẹp, lại không có tập bổ trợ thể lực kiểu vác tạ để tăng cơ bắp nên lực đấm đá của võ sinh trông thì có gió nhưng yếu...

omerta77

Xe điện
Em nói vậy cụ ko hiểu ý ạ? Ý em là ngày xưa giỏi võ là giỏi thật, và đòn đánh rất khủng khiếp. Võ thuật cổ có nền tảng và nguyên lý chứ ko phải như bây h.
Sao ko hiểu ý cụ. E đã bảo so sánh như vậy ko ổn mà. 1 đằng từ ngày xưa và cũng ko đầy đủ cơ sở để kiểm chứng có thật 100% hay không lại so sánh với thời điểm bây giờ là thực tế.
E chỉ công nhận ngày xưa chiến tranh liên miên như vậy thì giỏi võ là đương nhiên vì sống chết phụ thuộc vào điều này nhiều hơn sau này phát minh ra súng đạn.
Nhưng cái gọi là "đòn đánh rất khủng khiếp" của cụ nó mơ hồ và ko rõ ràng. E muốn cụ ví dụ cụ thể hơn để tranh luận nó khách quan. Vì nó phải đo đếm được hoặc so sánh với cái gì đó làm mốc. Và quan trọng nhất là nó phải có thật.
Kính cụ

omerta77

Xe điện
Mấy thánh cứ vác thằng từ hiểu đông ra so sánh võ cổ truyền em thấy éo công bằng thằng từ nó luyện theo công thức ăn uống theo liều giống thằng tyson đó nó luyện đấm từ sáng tới chiều thì mấy ô võ cổ truyền oánh thế éo nào đc khác gì trứng chọi đá, trên người nó toàn cơ cứng như thép làm éo có chỗ nào mà điểm huyệt.
Vấn đề là mấy ông võ cổ truyền ko nhận ra được sự thật đó mà vẫn nghĩ ăn được mới hài =))
Mấy thằng khôn nó né éo thèm nói gì luôn.
P/s: Vấn đề là võ cổ truyền tập nhiều thứ (quyền, tấn...) và ít đối luyện thực tế nên khi lên đấu đài bị kém hơn so với võ tổng hợp mục đích tập để đánh đài là đương nhiên. Cũng như giờ bắt mấy ông MMA thi đấu quyền hoặc đứng tấn với võ cổ truyền chắc thua ngay thôi.
Nhưng nhiều ông vẫn nhiễm chưởng tàu nên ko chịu hiểu điều đó nên mới có chuyện để nói :)):)):))

lacettiGG

Xe điện
Các cụ chê võ tàu suốt ngày cũng là dở, còn dở hơn mấy lão võ sư dởm của Tàu. Tàu rộng như thế, nhân tài nhiều như lá mùa thu lại có lịch sử dày như thế, nền võ học chắc không phải tầm thường chứ đừng bảo thực chiến hay không thực chiến.