Vô thủy vô chung - 2

hamigua

Xe hơi
;)) lão câu nệ quá, thoải con gà mái đê, em và mọi ng hiểu mà:) còn đoạn mở thớt thì chắc là em chịu đấy, vì lần cuối em mở 1 thớt âm, nhưng bị dương làm hỏng. nên chắc em sẽ ko mở nữa đâu, lão mở cho mọi ng thỉnh thoảng vào chia sẻ. còn em thì vẫn đăng ký chân pha trà trải chiếu và đón gió cùng lão rồi, ngại giề:))
cháu chen ngang 1 chút, xin các cụ cho cháu mượn cụ vừng dăm phút, cháu vẫn hóng cái mail cụ gửi vào gmail cho cháu từ 2 tuần rồi... vị send lại giúp cháu vs ạ... cháu cảm ơn cụ

pain

Xe ba gác
cụ ơi, em xác đinh là ở đâu cũng có vong hết nhưng quan trọng là vong dữ hay hiền, họ để cho mình sống yên ổn hay quấy phá xua mình đi, tìm cách hại gia đình mình í ah
thước này có xác định được độ lành hay dữ của vong ko cụ?
mà em hỏi thật các cụ là nếu xui rủi mình mua phải chỗ có vong dữ, các vị sư cũng ko dẫn dụ họ lên chùa được thì phải làm cách nào
Thì bán rẻ cụ à nếu cụ không muốn ở còn nếu muốn thì cứ ở. Tại sao nhà mình mua, tiền mình lao động ra, không cướp, không lừa, không mất dạy mà phải sợ???Đừng mê tín quá!
Nếu thực sự có AI, CÁI gì mà thuộc về Cõi trên chấp hoặc/ và tranh giành hoặc/ và hành hạ, quấy nhiễu hoặc/ và không ra tay dẹp loạn, cứu nguy thì....theo cá nhân em....
Hệ hệ hệ....thoai em chả nói vì nói thì mang tiếng:D

Chốt lại, TỰ THÂN VẬN ĐỘNG cụ ơi.

Chữ TUỆ mà tiếng Mỹ nói WISDOM hay tiếng Phạn gọi là prajñâ hay tiếng Pali đọc là pañña. Là gì? Là trí tuệ tự thân.

Khi em được khuyên tụng một bộ Kinh, bộ Bát nhã tâm kinh. Ngoài tụng, em cũng đi lân la hỏi, chép và suy diễn như sau:

Trong bài kinh đó có câu " vô trí diệc vô đắc ", nghĩa là không có trí tuệ mà cũng không có chứng đắc. Sau khi khẳng định rằng " không có sắc, thọ, tưởng, hành, thức, không có mắt, tai, mũi, lưỡi, thân, ý, không có sắc, thanh, hương, vị, xúc, pháp ", thì kinh nói rằng " không có vô minh, cũng không có hết vô minh, không có già chết, cũng không có hết già chết, không có khổ, tập, diệt, đạo, không có trí tuệ, cũng không có chứng đắc ", tức là tất cả những gì đã học trong giáo lý căn bản của đức Phật đều không có thật, đều là những chân lý tương đối, tạm bợ... Bởi vì tướng Không của các pháp là không sanh không diệt, không dơ không sạch, không thêm không bớt, không một không hai.

Vậy, cái nhà cụ mua là bằng tiền cụ làm ra, bằng ý chí của cụ. Tại sao cụ sợ và phụ thuộc ???!

chuot08

Xe lăn
Thì bán rẻ cụ à nếu cụ không muốn ở còn nếu muốn thì cứ ở. Tại sao nhà mình mua, tiền mình lao động ra, không cướp, không lừa, không mất dạy mà phải sợ???Đừng mê tín quá!
Nếu thực sự có AI, CÁI gì mà thuộc về Cõi trên chấp hoặc/ và tranh giành hoặc/ và hành hạ, quấy nhiễu hoặc/ và không ra tay dẹp loạn, cứu nguy thì....theo cá nhân em....

Chữ TUỆ mà tiếng Mỹ nói WISDOM hay tiếng Phạn gọi là prajñâ hay tiếng Pali đọc là pañña. Là gì? Là trí tuệ tự thân.

Khi em được khuyên tụng một bộ Kinh, bộ Bát nhã tâm kinh. Ngoài tụng, em cũng đi lân la hỏi, chép và suy diễn như sau:

Trong bài kinh đó có câu " vô trí diệc vô đắc ", nghĩa là không có trí tuệ mà cũng không có chứng đắc. Sau khi khẳng định rằng " không có sắc, thọ, tưởng, hành, thức, không có mắt, tai, mũi, lưỡi, thân, ý, không có sắc, thanh, hương, vị, xúc, pháp ", thì kinh nói rằng " không có vô minh, cũng không có hết vô minh, không có già chết, cũng không có hết già chết, không có khổ, tập, diệt, đạo, không có trí tuệ, cũng không có chứng đắc ", tức là tất cả những gì đã học trong giáo lý căn bản của đức Phật đều không có thật, đều là những chân lý tương đối, tạm bợ... Bởi vì tướng Không của các pháp là không sanh không diệt, không dơ không sạch, không thêm không bớt, không một không hai.

Vậy, cái nhà cụ mua là bằng tiền cụ làm ra, bằng ý chí của cụ. Tại sao cụ sợ và phụ thuộc ???!
Khác gì biết quán bia rởm mà vẫn vào uống rồi mắng người ta nhỉ! Đến 2 lần là ko được, mà đến 1 lần mắng 2 lần cũng ko được!
Hình như Đạo cũng thế! Có điều sâu xa hơn!

Chỉnh sửa cuối:

dodomummim

Xe tải

Em đồng ý với bác pain vụ nhà mua bằng tiền mình chân chính làm ra thì làm sao sợ và phụ thuộc.

Thế nhưng có thể chưa ảnh hưởng đến mình mà ảnh hưởng đến những người yêu thương của mình trong gia đình thì mình có nỡ không? Em nhớ bác Vừng có kể ngôi nhà mà bác ấy có vong thì bác ấy không sợ, chung sống hòa bình, nhưng khi bác lấy vợ - người mà bác ấy yêu thương (đoạn đó em cực kỳ cảm động, sorry bác, đời người đàn bà chỉ mong ước thế và những đứa con ngoan) thì bác ấy cũng tìm cách để vợ bác ấy không bị ảnh hưởng.

Thời gian cu con nhà em cũng bị vong trêu, em thì chả biết làm gì vì thời đó có hỏi được ai đây, cứ khua khua con dao rồi hét ầm nhà là "Mày hèn bỏ mợ ra, bắt nạt thằng bé con yếu ớt, sao không dám làm gì bà béo như tao đây?" Nói thế thôi chứ sau này hai mẹ con em vẫn không thể sống được ở cái nhà đó :( một kỷ niệm buồn mà em không muốn nhắc lại...

pain

Xe ba gác
Khác gì biết quán bia rởm mà vẫn vào uống rồi mắng người ta nhỉ! Đến 2 lần là ko được, mà đến 1 lần mắng 2 lần cũng ko được!
Hình như Đạo cũng thế! Có điều sâu xa hơn!
Hà hà, cụ Đam hay tên cúng cơm Họ Lý tên Nhĩ có câu trong Đạo đức kinh:

Đạo khả Đạo phi thường Đạo
Danh khả Danh phi thường Danh.

Lão Chuot08 thấy sao:-))

hoalocvung

Xe điện
cháu chen ngang 1 chút, xin các cụ cho cháu mượn cụ vừng dăm phút, cháu vẫn hóng cái mail cụ gửi vào gmail cho cháu từ 2 tuần rồi... vị send lại giúp cháu vs ạ... cháu cảm ơn cụ
Oài hôm qua lão Rô vừa vào nói đến " Nợ" là hôm nay mình bị đòi nợ rồi ;))

Trong lúc chờ cụ XPQ và mợ HoaMaudon kể chuyên tiếp, em kể hầu cả nhà 1 câu chuyện vui trong " công án thiền" :

- Chuyện kể về một người mù đi thăm người bạn thân. Gặp bạn anh nói chuyện say sưa tới khuya mới về. Thấy trời tối, người bạn thân thắp cho anh một cây đèn cầm đi, nhưng anh cười nói: “Với tôi đêm như ngày, ngày như đêm anh thắp đèn làm gì mất công”.

Anh bạn giải thích: “Anh không cần đèn nhưng ban đêm trời tối có cây đèn, người khác thấy không đụng anh”. Nghe có lý, anh liền cầm lồng đèn đi. Giữa đường có một người đụng vào anh rất mạnh, giựt mình anh la:

- Anh không thấy tôi sao?

- Người kia bảo: Thưa bạn tôi không thấy.

- Tôi cầm cây đèn sao anh không thấy?

- Người kia nói: Thưa bạn, cây đèn của bạn đã tắt từ bao giờ.

chuot08

Xe lăn
Hà hà, cụ Đam hay tên cúng cơm Họ Lý tên Nhĩ có câu trong Đạo đức kinh:

Đạo khả Đạo phi thường Đạo
Danh khả Danh phi thường Danh.

Lão Chuot08 thấy sao:-))
Hôm nay em chỉ thấy trăng chưa đầy, hình như phải đợi! :D

pain

Xe ba gác
Cụ @dodomummim ơi, cá nhân em Văn dốt Vũ dát, nên nào dám tranh luận trong thớt này.

Em xin xá cụ 3 lạy và kính cụ cho em lui:)

Cho em xin:)

dodomummim

Xe tải
Cụ @dodomummim ơi, cá nhân em Văn dốt Vũ dát, nên nào dám tranh luận trong thớt này.

Em xin xá cụ 3 lạy và kính cụ cho em lui:)

Cho em xin:)
Hu hu bác ơi bác làm thế em sợ, em thọt một số thứ đó ạ :( ngoài trời thì gió lạnh, bác làm thế này em càng rét vì chả hiểu em làm gì thất thố với bác không ạ. Nếu có thì cho em xin lỗi bác

pain

Xe ba gác
Hu hu bác ơi bác làm thế em sợ, em thọt một số thứ đó ạ :( ngoài trời thì gió lạnh, bác làm thế này em càng rét vì chả hiểu em làm gì thất thố với bác không ạ. Nếu có thì cho em xin lỗi bác
Ối ối, mợ nói vậy làm em áy náy.

Cá nhân em chỉ coi comment của em nếu có thì mang lại góc nhìn khác thôi.

Xin lỗi vì giờ em mới để ý là mợ chứ k phải cụ.

hoalocvung

Xe điện
@ các cụ mợ, hôm nay hình như nhiều cụ mợ mời em món vodka thì phải;)) nếu ai em chưa mời lại thì thứ lỗi em nhé, em ko biết món " phi cái can, đặt cái chén" :D nên chắc em trả chậm, các cụ mợ thứ lỗi em nhé. Mà lão [@lewin;38497] kể câu chuyện xong bỏ đây đi đâu rồi nhể :)

dodomummim

Xe tải
Ối ối, mợ nói vậy làm em áy náy.

Cá nhân em chỉ coi comment của em nếu có thì mang lại góc nhìn khác thôi.

Xin lỗi vì giờ em mới để ý là mợ chứ k phải cụ.
Mợ mới hấp bác ơi, mới mix lung tung tình cảm chứ không lý trí như các bác nam, hi hi hình như bác viết thế là bác tha thứ cho em rồi đúng ko ạ?

Nhạc

Xe container
Đằng sau nhà e cứ có tiếng soạt soạt như tiếng chân đi lại trên lá khô. Hik :(

hoalocvung

Xe điện
Mợ chuyển lại địa chỉ mail, hộp thư của em đầy quá, hình như trôi mất thư của mợ gửi địa chỉ mail rồi, em đang on và chuyển ngay cho mợ tham khảo nhé. Tuy nhiên việc gì cũng vậy, tháo dần mợ nhé:) và phải tĩnh, động nhiều ko tốt đâu.

chuot08

Xe lăn
Đằng sau nhà e cứ có tiếng soạt soạt như tiếng chân đi lại trên lá khô. Hik :(
Hôm nay có gió mùa về! Cất ngay cái áo còn phơi sau vườn nhà kẻo sương nó hỏng hết cotton đi Miu! :D

Hoangnd1980

Xe buýt
Đêm em ngủ mơ cửa nhà mở toang, em nghĩ con chó nhà e chạy ra ngoài nên gọi mãi mà nó không về nhà, sáng thức dậy e phát hiện con chó bị chết góc tủ. Thế gọi là thần giao cách cảm với chó à, chết mà cũng báo mộng cho e được!

ThôiKệ

Xe tăng
Oài hôm qua lão Rô vừa vào nói đến " Nợ" là hôm nay mình bị đòi nợ rồi ;))

Trong lúc chờ cụ XPQ và mợ HoaMaudon kể chuyên tiếp, em kể hầu cả nhà 1 câu chuyện vui trong " công án thiền" :

- Chuyện kể về một người mù đi thăm người bạn thân. Gặp bạn anh nói chuyện say sưa tới khuya mới về. Thấy trời tối, người bạn thân thắp cho anh một cây đèn cầm đi, nhưng anh cười nói: “Với tôi đêm như ngày, ngày như đêm anh thắp đèn làm gì mất công”.

Anh bạn giải thích: “Anh không cần đèn nhưng ban đêm trời tối có cây đèn, người khác thấy không đụng anh”. Nghe có lý, anh liền cầm lồng đèn đi. Giữa đường có một người đụng vào anh rất mạnh, giựt mình anh la:
- Anh không thấy tôi sao?
- Người kia bảo: Thưa bạn tôi không thấy.
- Tôi cầm cây đèn sao anh không thấy?
- Người kia nói: Thưa bạn, cây đèn của bạn đã tắt từ bao giờ.
- Thế à - người mù trả lời.
Người kia nghĩ chắc đã gặp phải anh gàn dở liền nói:
- Bộ anh đui hay sao mà ko biết cái đèn bị tắt?
Người mù lại dò dẫm để bước đi và cười cười
- Thế à. :))

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
- Thế à - người mù trả lời.
Người kia nghĩ chắc đã gặp phải anh gàn dở liền nói:
- Bộ anh đui hay sao mà ko biết cái đèn bị tắt?
Người mù vừa bước đi vừa cười cười
- Thế à. :))
Chắc các cụ nhà mình chờ nhà mới thì mới kể nốt chuyện. Lão gọi lão trâu vào xây nhà mới đê ;)) còn em đang dở dang nốt mấy việc hộ các cụ mợ nhà mình. Phát tâm thì phát cho tròn:D. Đợi có nhà mới em sẽ chém mấy món như đã hứa, gọi là " dông dài vài dòng góp nhặt cùng cả nhà"

ThôiKệ

Xe tăng
Chắc các cụ nhà mình chờ nhà mới thì mới kể nốt chuyện. Lão gọi lão trâu vào xây nhà mới đê ;)) còn em đang dở dang nốt mấy việc hộ các cụ mợ nhà mình. Phát tâm thì phát cho tròn:D. Đợi có nhà mới em sẽ chém mấy món như đã hứa, gọi là " dông dài vài dòng góp nhặt cùng cả nhà"
Thế à. :))