[Vì cộng đồng] Với ông chiến tranh chưa bao giờ kết thúc!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gacon2012

Xe buýt
Em vừa dứt lời, ông bật đứng lên nhưng không hiểu sao hai chân ông lại khuỵu xuống run rẩy. Hai tay ông chụp lấy cạnh bàn, lảo đảo ông thả người xuống ghế, thở dốc. Hai dòng nước mắt lăn ra từ hốc mắt tưởng chừng đã khô cạn từ lâu, mặt ông đờ đãn nhìn Phượng, miệng lắp bắp:
- Mày, mày...hổng nhớ ba hả Phượng? Ba này con!
Ông dang hai tay ra muốn ôm lấy Phượng nhưng ông lại thả xuống. Lúc này ông vẫn tưởng em đang dấu Phượng buổi gặp mặt này và Phượng không biết ông là ba nó.
Phượng bối rối, em không biết Phượng đang cười hay mếu nữa, cô ngồi co người lại run lên.
- Dạ con biết mà ba. Phượng cũng thổn thức.
Ông ghé sát người vào Phương, hai tay ông cầm lấy cánh tay Phượng sờ nắn, mắt nhìn trân trân, đầu ông lắc lắc từng nhịp (có lẽ ông không tin đây là sự thật???), nước mắt cứ lăn. Em quay mặt nhìn đi chỗ khác dấu nước mắt mình.
Phượng đã mất rất nhiều đêm suy nghĩ để quyết định cho chuyến đi này, cô dấu mẹ để một mình buồn tủi lên thăm ông. Cô muốn khi gặp ông cô sẽ trút hết uất ức, phiền muộn mà bao năm nay cô chất chứa trong lòng. Cô không dễ tha thứ cho ông, cô muốn ông phải chịu trừng phạt vì những gì ôg đã gây ra. Nhưng khi đối mặt với người cha tiều tụy, nhìn thấy cảm xúc của ông thì mọi dự định tan biến hết...Cô cảm nhận được Hạnh phúc vô bờ mà cha cô đang tận hưởng, cô không nỡ...
Đầu em ong ong, trống rỗng. Hạnh phúc đến với cha con ông lớn quá, em chưa bao giờ nghĩ đến sẽ có ngày như thế này trong suốt hành trình em đi tìm lại thân phận ông.
Hai tay ông vẫn cầm chặt lấy cánh tay Phượng, ông không dám buông ra, ông sợ Phương sẽ bỏ ông đi mất. Bất chợt em nghe ông nói:
- Ba khấu đầu xin lỗi các con và mẹ con. Ba có lỗi lớn với các con quá!
Phượng quay mặt đi không nói gì.
Hai cha con cứ líu ríu, líu ríu...thời gian như chùng lại, yên ắng!
Em đứng dậy nói:
- Thôi con dành thời gian cho 2 cha con ông đó. 11h30 con sẽ quay lại đón cha con ông đi ăn cơm nhé!
Hai cha con lúc này mới sực nhớ đến sự có mặt của em, ông gật đầu: Ừ cháu đi đi!
Em bước chân ra khỏi quán cà phê, lòng nhẹ nhõm thanh thản. Hạnh phúc của cha con ông cũng đã là hạnh phúc của em mất rồi. Phố xá nhộn nhịp, dòng người hối hả, tự nhiên em thấy mình lạc lõng...Tìm quán khác em ngồi trấn tĩnh lại mình.
Bố khỉ, cụ lại làm e dưng dưng rồi, cơ mà đang ngồi ở cơ quan....
Cụ làm nhà văn được đấy..

pimbim

Xe tăng
Em đã đọc cả 94 trang, cảm động vô cùng, cảm động cuộc sống tàn tụy của người chiến sỹ chống Mỹ cứu nước, cảm động cha con được gặp nhau, cảm động tình cảm cao quý của cụ chủ thớt, cảm động nhiều lắm...
Em có chút nho nhỏ đóng góp cùng xây dựng tổ ấm của bác Mười, em đã chuyển khoản cho cụ NHCuong.

K2DnC

Xe tăng
Cả đêm qua và hôm nay em đã đọc hết 95 page. Cảm ơn tấm chân tình của cụ chủ và các cụ khác. Trên đời vẫn còn nhiều người tốt quanh ta. Một lần nữa xin cảm ơn các cụ.

htlongbien

Xe điện
thực lòng nhìn cụ làm em khó suy nghĩ
Nếu không vì lấy km ở cái diễn đàn này thì cụ có thể chia sẻ tâm tư kỹ hơn đựoc không; chia sẻ bằng hành động là góp gạch chung tay được không? Cụ hãy làm ngay cho khỏi khó đi!

Em xin lỗi vì hơi thô, nhưng nếu cụ này ko chia sẻ đựoc thì nên học hỏi thêm chút ít văn hóa truyền thống OF và cũng đừng có cụ nào com kiểu văn ôi kiểu này nhé!

Em có chụp được một số ảnh khoảnh khắc cảm động này, nhưng vì riêng tư, tế nhị em không up được.
Tặng OF ảnh hai cha con khi em quay lại đón đi ăn cơm trưa.

Các cụ/mợ thấy cha con có giống nhau không ạ?
Riêng cái mũi thì rõ quá rồi; em xin lỗi vì đã spam ảnh!

Driver_pro

Xe tải
CÓ KHÔNG ÍT CHO LÀ XA NHƯNG RẤT GẦN NẾU THẤU HIỂU
"Em vừa dứt lời, ông bật đứng lên nhưng không hiểu sao hai chân ông lại khuỵu xuống run rẩy. Hai tay ông chụp lấy cạnh bàn, lảo đảo ông thả người xuống ghế, thở dốc. Hai dòng nước mắt lăn ra từ hốc mắt tưởng chừng đã khô cạn từ lâu, mặt ông đờ đãn nhìn Phượng, miệng lắp bắp:
- Mày, mày...hổng nhớ ba hả Phượng? Ba này con!
Ông dang hai tay ra muốn ôm lấy Phượng nhưng ông lại thả xuống. Lúc này ông vẫn tưởng em đang dấu Phượng buổi gặp mặt này và Phượng không biết ông là ba nó.
Phượng bối rối, em không biết Phượng đang cười hay mếu nữa, cô ngồi co người lại run lên.
- Dạ con biết mà ba. Phượng cũng thổn thức.
Ông ghé sát người vào Phương, hai tay ông cầm lấy cánh tay Phượng sờ nắn, mắt nhìn trân trân, đầu ông lắc lắc từng nhịp (có lẽ ông không tin đây là sự thật???), nước mắt cứ lăn. Em quay mặt nhìn đi chỗ khác dấu nước mắt mình.
Phượng đã mất rất nhiều đêm suy nghĩ để quyết định cho chuyến đi này, cô dấu mẹ để một mình buồn tủi lên thăm ông. Cô muốn khi gặp ông cô sẽ trút hết uất ức, phiền muộn mà bao năm nay cô chất chứa trong lòng. Cô không dễ tha thứ cho ông, cô muốn ông phải chịu trừng phạt vì những gì ôg đã gây ra. Nhưng khi đối mặt với người cha tiều tụy, nhìn thấy cảm xúc của ông thì mọi dự định tan biến hết...Cô cảm nhận được Hạnh phúc vô bờ mà cha cô đang tận hưởng, cô không nỡ...
Đầu em ong ong, trống rỗng. Hạnh phúc đến với cha con ông lớn quá, em chưa bao giờ nghĩ đến sẽ có ngày như thế này trong suốt hành trình em đi tìm lại thân phận ông.
Hai tay ông vẫn cầm chặt lấy cánh tay Phượng, ông không dám buông ra, ông sợ Phương sẽ bỏ ông đi mất. Bất chợt em nghe ông nói:
- Ba khấu đầu xin lỗi các con và mẹ con. Ba có lỗi lớn với các con quá!
Phượng quay mặt đi không nói gì......."

Em đọc đi đọc lại đoạn trên, trước mắt em hình thành một đoạn phim với những biểu cảm, nét mặt, hành động của 2 cha con. Mỗi lần như vậy lại đỏ mắt. Ai đã đi lính Cụ Hồ, đã kinh qua hay đọc những hồi ký của Bộ đội trong chiến tranh chống Mỹ, "Máu và Hoa" của biên giới Tây Nam, biên giới phía Bắc từ 17/2/1979 đến mặt trận Hà Giang 1985-1989 mới thấy giá trị cuộc sống hôm nay và biết ơn biết bao người đã ngã xuống, hy sinh tuổi thanh xuân cho chúng ta.
Năm 1979 em đang học năm nhất Đại học, nhập ngũ theo lệnh TĐV... nhưng rồi vẫn được tiếp tục học để có được ngày hôm nay. Mình nợ các thế hệ cha anh, những người đồng trang lứa đã trực tiếp hy sinh mất mát nhiều lắm các cụ/mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Viva la vida

Xe tăng
Em có một người bác, mang 2 dòng máu Pháp~Việt, đứng về phía quê mẹ để đấu tranh chống lại quê cha, thành đ.ảng viên cs Vn và bị nhà nước Pháp kết tội phản quốc, sinh ra ở làng quê Bắc bộ nhưng hoạt động và bị tù trong Nam, để lại vợ và con nhỏ ở m.Bắc, năm 1973 khi ký hiệp định Paris trao trả tù binh thì bác em k được trao trả miền bắc vì bị coi là người của Pháp và nếu trả về pháp thì bác em có nguy cơ lãnh án phản quốc (vì chống lại chế độ thực dân pháp) lúc đó đã nổ ra đợt đấu tranh đòi miền nam trả bác em về bắc, cuối cùng bác em được trả về bắc, vợ chồng bố con đoàn tụ được 2 năm thì thống nhất, bác em lại ngược xuôi bắc nam để giúp anh em đồng đội cũ làm thủ tục chế độ chính sách (do hoạt động bí mật nên họ chẳng có giấy tờ gì chứng minh cả), sau đó bác em chuyển cả gia đình vào nam và dành toàn bộ thời gian để giúp đỡ đồng đội cũ.
Cụ có dòng máu Pháp thực dân nhưng sống cả đời như 1 người cs Vn....em tiếc là cụ đã mất nên giờ mình muốn hỏi thêm nhiều điều nhưng k được nữa

hanoivietnam

Xe tăng
Tiếp đi cụ chủ, cụ tả cảnh 2 bố con ông 10 gặp nhau làm em cũng rưng rưng!
Hy vọng cuối đời ông 10 được sống vui vẻ hp!

TRANG-TRANG

Xe buýt
" Ai đã đi lính Cụ Hồ, đã kinh qua hay đọc những hồi ký của Bộ đội trong chiến tranh chống Mỹ, "Máu và Hoa" của biên giới Tây Nam, biên giới phía Bắc từ 17/2/1979 đến mặt trận Hà Giang 1985-1989 mới thấy giá trị cuộc sống hôm nay và biết ơn biết bao người đã ngã xuống, hy sinh tuổi thanh xuân cho chúng ta.
Năm 1979 em đang học năm nhất Đại học, nhập ngũ theo lệnh TĐV... nhưng rồi vẫn được tiếp tục học để có được ngày hôm nay. Mình nợ các thế hệ cha anh, những người đồng trang lứa đã trực tiếp hy sinh mất mát nhiều lắm các cụ/mợ ạ
.

Chia sẻ với bác, em ở mặt trận Hà Giang từ 1984-1987 mặc dù "đã qua chiến trường nhưng chưa qua chiến đấu".Những người tốt ( như bác khongthuphi chẳng hạn) có lẽ quá ít so với những người xấu ( kể cả những kẻ đã từng là lính cụ Hồ mà bi giờ đang ngồi ở những vị trí có thể đưa ra đường lối ,chính sách O vì lợi ích của những người như ccb 10 Sơn). Cũng buồn.

hanoivietnam

Xe tăng
Chia sẻ với bác, em ở mặt trận Hà Giang từ 1984-1987 mặc dù "đã qua chiến trường nhưng chưa qua chiến đấu".Những người tốt ( như bác khongthuphi chẳng hạn) có lẽ quá ít so với những người xấu ( kể cả những kẻ đã từng là lính cụ Hồ mà bi giờ đang ngồi ở những vị trí có thể đưa ra đường lối ,chính sách O vì lợi ích của những người như ccb 10 Sơn). Cũng buồn.
Em có ông em rể cũng lính Hà Giang như cụ, hình như có chiến nhau trận 83 j đấy, hàng năm thấy họp hành với mấy đ/c còn sống sót lại ý nghĩa lắm, không biết cụ có tham gia cùng hội đấy không?

Driver_pro

Xe tải
Cuộc sống mà cụ, ngay trong chuyện của ông Mười cũng có mà. Nhưng những người đã ngã xuống hoặc vất vả trong cuộc sống hiện nay cũng chính vì có những kẻ vô tâm... Em nghĩ nếu người có tâm nhiều hơn nữa thì sẽ tốt hơn nhiều ạ.

Em có ông em rể cũng lính Hà Giang như cụ, hình như có chiến nhau trận 83 j đấy, hàng năm thấy họp hành với mấy đ/c còn sống sót lại ý nghĩa lắm, không biết cụ có tham gia cùng hội đấy không?
Vâng, đấy là tập hợp những người có tâm, vẫn cùng nhau chia sẻ một thời tuổi trẻ với những khúc ca bi tráng cụ ạ.

khongthuphi

Xe điện
Cảm ơn sự chia sẻ của các cụ/mợ để đẩy thớt này lên.
Em chia sẻ thêm 1 câu chuyện khác, ngày 22/11/2013 em đến gặp bác Bảy Cắc- Nguyên Đại tá, trưởng ban cán bộ Tỉnh đội TN đã nghỉ hưu, hiện là Chủ tịch Hội CCB Thị xã TN. Sau khi nghe em trình bày câu chuyện của ông Mười, bác Cắc chăm chú nghe và xúc động mạnh. Lấy tay gỡ kính ra để dụi nước mắt, bác ấy nói:
- Sao lại có chuyện như vầy ở đây nhỉ? Chết thật, các cơ quan tắc trách quá, đáng ra phải có chế độ gì đó cho ông chứ, người nghèo hay người già không nơi nương tựa chẳng hạn. Cảm ơn anh về thông tin này và những gì anh làm thật cảm kích, để tôi sắp xếp làm việc với UBND Thị xã xem sao?
Đọc hồ sơ của ông Mười mà bác Cắc dụi mắt liên tục. Làm em nghĩ có người đồng cảm để giúp đỡ ông Mười rồi.

Chờ khi cơn "xúc động" qua rồi, em nói:
- Bác xem giúp em có gì có thể giúp ông Mười lúc này không? Chỉ đạo cấp dưới kết nạp ông vào Hội CCB, để ông có chỗ sinh hoạt cho vui tuổi già.
Bắc Cắc nhíu mày lắc đầu.
- Không được, theo tui ông Mười không phải là cựu chiến binh đâu. Ông ấy là công an, bảo vệ Trung ương cục mà. Nên không kết nạp được.
Em vặn lại:
- Bác không thấy hồ sơ ghi ông Mười là bộ đội à? Các đồng đội của ông Mười hiện giờ đang sinh hoạt trong Hội CCB cả mà bác.
- Hồ sơ ghi là vậy nhưng ông Mười không có Quyết định phục viên hay xuất ngũ để làm căn cứ, nên không thể kết nạp được.
Em thở phù một cái!

Ngày nào em cũng lượn vào quán cafe lê la hóng hớt, cũng đã nhiều lần nhìn thấy thớt này nhưng không ghé vào đọc vì vẫn nghĩ là cũng lại là ba cái câu chuyện tầm phào tán dóc. Hôm qua chủ nhật ngồi nhà rảnh rỗi lại vào quán, nhưng chả thấy có cái gì mới nên mới mở thớt này ra đọc. Và rồi.......đến 4h sáng nay thì em đã hoàn thành một mạch 96 trang. Đến cơ quan rồi mà vẫn còn ám ảnh, vẫn đầy cảm xúc về câu chuyện cổ tích này. Em xúc động về câu chuyện của ông Mười Sơn 1 thì em xúc động về tình cảm, về tấm lòng của cụ Không thu phí 10. Cuộc đời đâu chỉ có những kẻ lao vào đi cướp bia !!! Vẫn còn những người vẫn biết sống và quan tâm đến người khác như cụ Không thu phí, ban Quản trị diễn đàn và rất nhiều OFER khác.
Em nhìn ảnh ông Mười Sơn thấy dù đầy vẻ lam lũ nhưng gương mặt của ông đặc biệt giống các bức tượng Phật ở các chùa. Các cụ có để ý thấy thế không ??? Liệu có phải.....??
Em xin chung tay góp cho ông Mười 3 triệu đồng để ông xây nhà mới. Cụ Không thu phí cho em xin số tk để e Internet banking luôn. Em biết BQT đã mở thớt quyên góp nhưng em muốn chuyển trực tiếp cho cụ Không thu phí để cụ có thể xử lý nóng công việc luôn.

khongthuphi

Xe điện
.......
..............
Em xin chung tay góp cho ông Mười 3 triệu đồng để ông xây nhà mới. Cụ Không thu phí cho em xin số tk để e Internet banking luôn. Em biết BQT đã mở thớt quyên góp nhưng em muốn chuyển trực tiếp cho cụ Không thu phí để cụ có thể xử lý nóng công việc luôn.
Trước hết em cảm ơn tấm lòng của cụ Avalon-Bg, tiếp đến em xin phép BQT forum (trực tiếp là cụ Cứ từ từ, Phan 3H, Phanptsc) cho em được nhận khoản đóng góp này trực tiếp từ cụ A-Bg. Nhờ cụ Phan 3H đăng ký cập nhật số tiền 3tr này vào thớt quyên góp!
@A-Bg: Em mật thư cho cụ rồi ạ!

Driver_pro

Xe tải

sicilian

Xe hơi
Hic, đọc hết cả 9 mấy trang thì nhiều bức xúc với các "đầy tớ" nhân dân, nhưng 2 người đưa e đến "cùng cực" của thất vọng là cái bác gì CT Hội CTĐ (Trung?) - đồng nghiệp cũ, chơi thân với cả 2vc ông Mười và ông CT Hội CCB này! Những ng, hơn ai hết, đáng nhẽ nghe thấy phải xắn tay vào giúp đỡ luôn thì lại....

Chán! Bảo sao những cấp khác không thế! Một xh mọt từ gốc!

Gacon2012

Xe buýt
Ngày nào em cũng lượn vào quán cafe lê la hóng hớt, cũng đã nhiều lần nhìn thấy thớt này nhưng không ghé vào đọc vì vẫn nghĩ là cũng lại là ba cái câu chuyện tầm phào tán dóc. Hôm qua chủ nhật ngồi nhà rảnh rỗi lại vào quán, nhưng chả thấy có cái gì mới nên mới mở thớt này ra đọc. Và rồi.......đến 4h sáng nay thì em đã hoàn thành một mạch 96 trang. Đến cơ quan rồi mà vẫn còn ám ảnh, vẫn đầy cảm xúc về câu chuyện cổ tích này. Em xúc động về câu chuyện của ông Mười Sơn 1 thì em xúc động về tình cảm, về tấm lòng của cụ Không thu phí 10. Cuộc đời đâu chỉ có những kẻ lao vào đi cướp bia !!! Vẫn còn những người vẫn biết sống và quan tâm đến người khác như cụ Không thu phí, ban Quản trị diễn đàn và rất nhiều OFER khác.
Em nhìn ảnh ông Mười Sơn thấy dù đầy vẻ lam lũ nhưng gương mặt của ông đặc biệt giống các bức tượng Phật ở các chùa. Các cụ có để ý thấy thế không ??? Liệu có phải.....??
Cụ giống e. Thậm chí e đã vào thớt này nhưng ko được quá 3s lại out ra vì nghĩ rằng chuyện buôn dưa lê vớ vẩn. Đến hôm thớt được treo lên trên mới tò mò đọc vào thì làm một lèo 90 trang luôn. Bây giờ vẫn hóng hớt tình trạng của cụ 10 hàng ngày đấy!

Trạng thái
Thớt đang đóng