Volkswagen Tiguan bác nào đi rồi cho em xin cái cảm nhận

Haibinh

Xe điện

TuanNguyen25

Xe đạp
Em ko biết chứ em có bà chị nhà có con này đi 9 vạn mà chỉ thay lốp thôi. Cảm giác lái thì tuyệt lun

xế cho vợ

Xe tải
buồn đời lắm. xe Tiquan nhà em hỏng liên tục, lúc thì acquy, lúc thì tiếng ồn, điều hòa thì có mùi, xe mua mấy năm mà mùi da vẫn còn. các bác tư vấn em cách xử lý a

coolpix8700

Xe ngựa
buồn đời lắm. xe Tiquan nhà em hỏng liên tục, lúc thì acquy, lúc thì tiếng ồn, điều hòa thì có mùi, xe mua mấy năm mà mùi da vẫn còn. các bác tư vấn em cách xử lý a
Accu kèm theo xe của Tiguan là cái VARTA thì ở VN không có đâu, nếu muốn biết giá mua của nó bác hỏi bên Mẹc hay Bỉm. Còn đúng là loại gì thì vẫn hên-xui, khó tránh khỏi lắm!
Điều hòa có mùi thì bác nên kiểm tra lại cái lọc khí ĐH, chỗ đó tụi tý thích lắm, nếu sướng lên chúng cho 1 bãi thì chỉ còn cách thay, chẳng tránh được. Mùi da trong xe bác kiểm tra lại xem, gốc của cái xe nhập về từ 2012 là nỉ. Khắc phục bác cắm 1 cái máy tạo ozon, chắc chỉ thời gian ngắn là hết!
Còn ồn thì em chịu, cái xe em vẫn nguyên lốp gai to, cao su cứng vì hay đi đường xấu, chạy nhanh (80-100) vẫn nghe thấy nhạc, trong khi nhiều cái xe gầm cao khác ở những tốc độ ấy thì chỉ thấy tiếng ù ù... Muốn khắc phục bác theo mấy bác khác trong hội đổi lốp sang Mi sen!

Chỉnh sửa cuối:

superchick

Xe tải
Cụ mua đời nào mà lắm lỗi thế. Xe em mới lấy đi 3 tháng đã hết mùi, muốn mùi da chả có mà ngửi. em đi hơn 80 mà vẫn chưa thấy tiếng gió nhiều. ĐIều hòa thì lạnh hơn tủ lạnh :D. Cụ thử mang vào hãng check lỗi xem nào

xenaocungthich

[Tịch thu bằng lái]
Xe của Volks được ví lành như Toy nhưng hơn về khung gầm cũng như cảm giác lái. Ở VN miền bắc có quả trời nồm nên gioăng với cao su nhanh hỏng, em nghe nói được điều chỉnh lại để phù hợp hơn ko biết cụ nào mua xe đời mới có được sâu giới thiệu ko. E thích tí ngoan này có 7 chỗ để đi được cả đại gia đình hơn.

bum0710

Xe tải
Xe của Volks được ví lành như Toy nhưng hơn về khung gầm cũng như cảm giác lái. Ở VN miền bắc có quả trời nồm nên gioăng với cao su nhanh hỏng, em nghe nói được điều chỉnh lại để phù hợp hơn ko biết cụ nào mua xe đời mới có được sâu giới thiệu ko. E thích tí ngoan này có 7 chỗ để đi được cả đại gia đình hơn.
Mong cụ sớm được gặp em nó :))

http://www.caradvice.com.au/341538/2017-volkswagen-tiguan-seven-seater-confirmed-to-be-built-in-mexico/

xế cho vợ

Xe tải
em mua 2009, mà bạn em mới mua 2014 cũng lỗi y chang. em ngồi Camry còn thấy yên tĩnh hơn cụ ah
Cụ mua đời nào mà lắm lỗi thế. Xe em mới lấy đi 3 tháng đã hết mùi, muốn mùi da chả có mà ngửi. em đi hơn 80 mà vẫn chưa thấy tiếng gió nhiều. ĐIều hòa thì lạnh hơn tủ lạnh :D. Cụ thử mang vào hãng check lỗi xem nào

coolpix8700

Xe ngựa
em mua 2009, mà bạn em mới mua 2014 cũng lỗi y chang. em ngồi Camry còn thấy yên tĩnh hơn cụ ah
Camry là xe sedan,
bác đi so độ ồn của 1 cái sedan với 1 cái suv compact, nhất là Camry lại là 1 cái xe chống ồn rất tốt so với nhiều cái sedan khác nữa!

xế cho vợ

Xe tải
em so là so dòng xe Đức nổi tiếng với sự lịch lãm, êm ái mà kh bằng ngồi con VN la
Camry là xe sedan,
bác đi so độ ồn của 1 cái sedan với 1 cái suv compact, nhất là Camry lại là 1 cái xe chống ồn rất tốt so với nhiều cái sedan khác nữa!

namtuoc8x

Xe tải
em so là so dòng xe Đức nổi tiếng với sự lịch lãm, êm ái mà kh bằng ngồi con VN la
So sánh phải cùng phân khúc chứ cụ?
Xe Đức hay xe Mỹ, Nhật, Hàn, Tàu thì nó cũng có các dòng xe khác nhau và phân khúc khác nhau.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác mà so như vậy chẳng ai dám sản xuất xe SUV!
2 dòng xe cho 2 tính năng sử dụng khác hẳn nhau. Ngay cái Tiguan nếu bác thay lốp mịn của Mitchelin sẽ thấy khác ngay, nhưng phải chấp nhận chém phải vỉa hè là vỡ luôn. Trong khi mục đích của Tiguan (nhất là bản dành cho VN hiện nay) đâu chỉ bò mỗi vỉa hè?
Có lần em đã viết về cái Mercedes GL450 4Matic ồn hơn Camry và bị ném đá tới tấp. Nhưng thực sự nó là như vậy.
Cái xe để đi đu­ờng xấu, giảm sóc không thể mềm được như sedan chi đi đường đẹp-bằng phẳng. Giảm sóc cứng thì mọi chấn động từ lốp đều được truyền đầy đủ lên cabin!
Tiguan đắt hơn Camry 2.5Q nhưng Mercedes GL450 4Matic đắt gấp 3 Tiguan...!

Chỉnh sửa cuối:

bighead

Xe tải
Trước em chạy Camry LE 2007 cũng hơn 3 năm, sau đổi sang Tiguan 2011 cảm giác khác hẳn.

Ưu điểm:
- Xe cao hơn nên tầm nhìn tốt hơn, (Camry bị điểm mù trụ A và gương chiếu hậu 2 bên rất lớn nên qua giao lộ phải quan sát kỹ).
- Khung gầm cứng cáp hơn. Camry mặc dù khung gầm khá tốt nhưng vẫn không so được với Tiguan về độ cứng, chống vặn vẹo. Tuy nhiên các cánh cửa Tiguan hơi kêu kẹt kẹt khi đi đường quá gập ghềnh.
- Tay lái thật hơn, trợ lực điện biến thiên nên đánh lái khác hẳn trợ lực dầu.
- Máy nhỏ nhưng có turbo nên đạp ga là vọt lên ào ào, bình thường lại ít ăn xăng hơn khoảng 10-15% (2.0 so với Camry 2.4).
- Phanh gấp khi cần thiết cũng rất tốt, tương đương Camry.
- Hơn hết là cảm giác tự tin hẳn khi đi vào đường xấu, gồ gề hay leo vỉa hè, qua phà... vì gầm cao hơn, xe ngắn hơn. Camry thấp mà đầu đuôi lại dài nên dễ vướng.

Khuyết điểm:
- Cách âm sàn kém hơn mặc dù cách âm thân vỏ tốt hơn. Tiếng ồn từ vỏ xe vào khá nhiều khi đi các loại đường chưa thảm nhựa. Camry em thay bộ lốp Michelin 3ST thấy rất êm, đang đợi tới kỳ thay cho Tiguan.
- Giảm sốc cứng hơn nên nhiều khi qua các gờ giảm tốc cảm nhận rất rõ. Ngồi xe thấy tưng tưng hơn.
- Tiếng máy vào cabin cũng nhiều hơn Camry.
- Ghế trước bên phụ ngã ít hơn Camry.
- Khoảng duỗi chân ghế sau ngắn hơn nên ra vào hơi khó nhưng ngồi vẫn thoải mái vì mặt băng ghế cao hơn.
- Nệm ghế cứng hơn.
- Cốp sau hơi ngắn hơn nhưng cao hơn.

Em biết là so sánh giữa sedan và SUV là khó nhưng em lái 2 xe này nhiều nên nắm rõ ưu nhược từng loại. Các xe khác em chỉ lái hay ngồi vài chục/trăm km nên cảm nhận không rõ.
Camry là một chiếc sedan khá tốt, êm ái, mềm mại, phù hợp đường tốt, quốc lộ, đô thị.
Tiguan là một chiếc SUV nhỏ gọn, linh hoạt, mạnh mẽ, phù hợp nhiều loại đường hơn.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy lần đầu em đi Ọp với hội VW Hà Nội­ bằng Camry 2010LE!
Cái Banner của VW-Hà Nội vẫn "dính" đuôi cái Camry 2010LE của em và bây giờ em vẫn đang giữ Camry 2010LE nên em biết rất rõ về 2 cái xe này!
Đơn giản nhất nếu ở trên Autobahn của Đức thì có thể tốc độ Camry hơn Tiguan (trong sờ bếch tốc độ cao nhất của Tiguan thấp hơn), nhưng ở đường cao tốc VN thì Camry không thể bằng, còn đi vào hôm mưa thì Camry không có cửa. Nhưng đấy chỉ là so tốc độ cao nhất, chứ máy 2.0 của Tiguan thì trước khi 2 xe đạt tốc độ cao nhất nó cho cả Camry 3.5Q đứng đằng sau rất xa khi 2 xe đứng song song chạy lên...!
Nhưng so về độ ồn trong cabin thì Camry tốt hơn Tiguan!

xế cho vợ

Xe tải
Dạ, em không có phân tích sâu sa như vậy, em chỉ nói cảm giác lúc em nhẩy từ con xe nhà sang con cảmy của thằng bạn mà thấy nó khác hẳn thôi ah.
em hỏi nó xe ông bn, nó bảo 800tr, trong khi xe em 1,5ty. hic hic
Bác mà so như vậy chẳng ai dám sản xuất xe SUV!
2 dòng xe cho 2 tính năng sử dụng khác hẳn nhau. Ngay cái Tiguan nếu bác thay lốp mịn của Mitchelin sẽ thấy khác ngay, nhưng phải chấp nhận chém phải vỉa hè là vỡ luôn. Trong khi mục đích của Tiguan (nhất là bản dành cho VN hiện nay) đâu chỉ bò mỗi vỉa hè?
Có lần em đã viết về cái Mercedes GL450 4Matic ồn hơn Camry và bị ném đá tới tấp. Nhưng thực sự nó là như vậy.
Cái xe để đi đu­ờng xấu, giảm sóc không thể mềm được như sedan chi đi đường đẹp-bằng phẳng. Giảm sóc cứng thì mọi chấn động từ lốp đều được truyền đầy đủ lên cabin!
Tiguan đắt hơn Camry 2.5Q nhưng Mercedes GL450 4Matic đắt gấp 3 Tiguan...!

coolpix8700

Xe ngựa
Muốn êm với VW hiện nay ở VN có Passat hay Passat CC!
2 cái xe công dụng khác nhau, cho mỗi một công dụng thì tính năng chúng phải khác. Thực tế thì cả các hãng sản xuất ra những cái xe đắt nhất họ vẫn chẳng có cái nào là đa-di năng cả. Và em vẫn viết, Camry là 1 cái xe chống ồn rất tốt so với những cái khác cùng phân khúc!

Còn bác muốn "kết hợp" thì cũng có, đó là loại sedan có thể nâng gầm. thỉnh thoảng ở QL 3 em vẫn gặp cái Bentley, gần nó khi được nâng lên còn cao hơn cả mấy cái gầm cao dạng crossover. Còn xe gầm cao thì có nhiều loại như Lếch Xù GX vẫn có thể hạ gầm xuống khi đi vào thành phố!

Bản Tiguan cho VN là bản sport, chuyên cho đường xấu nên được trang bị giảm sóc cứng, lốp gai dầy, cao su cứng. Nên tiếng vọng từ lốp xe ngược lên khá rõ. Ở Đức hay châu Âu người ta có thể lựa chọn đến gần chục variants khác nhau cho Tiguan. Nếu bác "độ" hay đặt các loại giảm sóc mềm hơn, thay lốp gai mịn và cao su mềm thì sẽ giảm rất nhiều tiếng ồn vọng từ dưới bánh (nếu bác chủ yếu sử dụng xe chỉ chạy trong phố).

blackmagician

Xe hơi
theo em được biết ac quy của Tiguan cũng như của Volkswagen không giống như 1 số dòng trong nước cụ ạ.
Acqui VW xài (cả Tiguan và Polo ở VN) hiệu VARTA nhé. mà thay cái một loại nào cũng nuốt thì phải, không phải code như mấy dòng xe Đức sang chảnh hehe...