[Funland] Vốn siêu nhỏ có thể liên kết kinh doanh win-win?

Hiện tại em chưa giải được các Tình Huống này, mà chưa tìm thấy bất kỳ luật nào điều chỉnh được hành vi đó.
Chắc các cụ cũng nghe nói nhiều và chứng kiến nhiều trường hợp thực tế.
Người ta đã tổng kết là đặc tính người Việt là đoàn kết sinh tồn thì có, nhưng đoàn kết phát triển thì không.
Câu chuyện vui hay nói đùa nhau là, 1 ông VN thì tốt hơn 1 ông Nhật, nhưng 2 ông VN thì k tốt hơn 1 ông Nhật.
Ví dụ khác, là nhốt 2 ông VN và 2 ông Japan vào phòng. Mấy ngày sau, 2 ông japan hợp tác trốn ra đc, hai ông VN thì vẫn trong đó, vì cứ thằng này chèo lên thì thằng kia kéo xuống.
Chắc phải chờ cho đến một lúc nào đó, sự hợp tác để đi đường dài nó phải là sống còn, may ra ... ;)
Vd của cụ vẫn sai. Nếu hợp tác để trốn thì VN sẽ làm tốt hơn mấy ông JAV.
Nhưng nếu hợp tác để ra khỏi phòng mà bên ngoài có 2 bé, 1 xinh 1 không đang chờ thì 2 ông VN mới kéo chân nhau.
Văn hóa khá tương đồng với TQ từ xưa đến nay là chỉ cộng khổ chứ khó đồng cam

Để em kể cụ nghe về thực tế của chính em nhé.
Bên EU kết hợp với Công ty ở VN để hợp tác win-win vào thị trường VN. Để sản phẩm được hỗ trợ tốt, họ sẵn sàng chuyển giao công nghệ để VN bảo hành bảo trì và sửa chữa thiết bị. Hợp tác này 55-45 nghiêng về bên EU.
Sau một thời gian ngắn, VN có công nghệ đã chuyển ngay sang tự làm. Bên EU vẫn OK nếu hợp tác 45-55 với vật tư thiết bị chính họ cấp. VN bây giờ đã làm chủ công nghệ đấy nên chỉ đồng ý 80-20. Vật tư tự nhập và đa phần là hàng TQ. Thằng EU không thấy ý kiến hợp tác gì, chỉ âm thầm kéo dài thời gian.
Một thời gian sau, thằng EU âm thầm nâng cấp công nghệ mới và không chuyển giao công nghệ nữa. Nó tìm đối tác khác chứ không hợp tác cùng Công ty này nữa. Công ty VN bây giờ vẫn có thể làm nhưng sản phẩm lúc này chỉ có thể là công nghệ cũ không theo kịp bọn EU.
Giờ công ty VN muốn phát triển buộc phải bỏ tiền, thật nhiều tiền để nghiên cứu cải tiến công nghệ mà cạnh tranh (cực khó). Mô hình win - win vỡ luôn.
Bản thân mình là người hiểu công nghệ, em cũng rất mong VN mình tự chủ và phát triển nhưng trên nền tảng làm thật, ăn thật, cùng hợp tác và phát triển chứ chưa có nền tảng mà đã muốn ngồi trên vai người khổng lồ thì nó hất cho 1 phát ngã đau lắm :P

Long921

Xe tăng
Các cụ quan tâm đồ gia dung, máy lọc nc Mutosi lien hệ e, bên e có thể kinh doanh k cần vốn, cộng tác viên với e là dc, giá theo giá đại lý, bên e lắp đặt, giao hàng và trả % vào tk, bán toàn quoc dc ạ
Có đồ gia dụng dành cho sinh viên năm 1,2 mới vào trường ko mợ , e có nguồn sv mới vào trường khổng lồ

lathuroi

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ đã giới thiệu chủ đề rất thú vị. Em ở Hà Nội, nhưng có cơ sở nhà kho, khu đất rộng ở Hải Phòng muốn kết hợp các cụ, mợ win-win.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Có đồ gia dụng dành cho sinh viên năm 1,2 mới vào trường ko mợ , e có nguồn sv mới vào trường khổng lồ
E co noi com, bep tu, bep gas a, cu quan tam e xin so zalo e gui gia nhe

Linhmkt

Xe buýt
Có ít tiền thì giữ lấy mà tiêu, bao giờ đủ tiền thì làm việc lớn cụ ạ. Làm ăn cùng anh em, bạn bè còn chẳng ăn ai (mất bạn, mất bè) chứ nói gì là liên kết kinh doanh trên online.
Em hiểu cụ mở thread cũng là để cảnh báo anh em thôi :D
Nói như cụ thì tắt mạng đi ngủ lên OF mất thời gian :D
Cứ để cccm có nhu cầu tự tìm hiểu nhau, có khi ko làm đc nhưng lại ăn được hoặc ko thành bạn cg thành bè hoặc lại có cụ vớ được mảnh tình trên này thì sao ? Em thì hoan nghênh tinh thần của cụ chủ thớt, ủng hộ các cụ hợp tác kinh doanh , và đặt gạch hóng diễn biến tiếp theo của thớt :D

datld

Xe tải
Nói như cụ thì tắt mạng đi ngủ lên OF mất thời gian :D
Cứ để cccm có nhu cầu tự tìm hiểu nhau, có khi ko làm đc nhưng lại ăn được hoặc ko thành bạn cg thành bè hoặc lại có cụ vớ được mảnh tình trên này thì sao ? Em thì hoan nghênh tinh thần của cụ chủ thớt, ủng hộ các cụ hợp tác kinh doanh , và đặt gạch hóng diễn biến tiếp theo của thớt :D
Cụ lại mong mai lên OFF bóc phốt lừa cả tình, cả tiền ạ :D

nghichnham

Xe tăng
Bố em bảo thả gà ra không đuổi đc đâu.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cảm ơn cụ chủ đã giới thiệu chủ đề rất thú vị. Em ở Hà Nội, nhưng có cơ sở nhà kho, khu đất rộng ở Hải Phòng muốn kết hợp các cụ, mợ win-win.
Cụ cứ cho thuê cho nhàn đầu, hợp mà tác được thì đi một lẽ, không có lại cục tác mà chả thấy trứng đâu. =))

dpl

Xe lăn
Các cụ quan tâm đồ gia dung, máy lọc nc Mutosi lien hệ e, bên e có thể kinh doanh k cần vốn, cộng tác viên với e là dc, giá theo giá đại lý, bên e lắp đặt, giao hàng và trả % vào tk, bán toàn quoc dc ạ
Mợ cho e thông tin ạ
E có 1 mảng về đồ điện đang dừng kinh doanh vì vừa bán mặt bằng tháng 12 :(
Đang ko biết chạy gì cho mảng đó ạ

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Để em kể cụ nghe về thực tế của chính em nhé.
Bên EU kết hợp với Công ty ở VN để hợp tác win-win vào thị trường VN. Để sản phẩm được hỗ trợ tốt, họ sẵn sàng chuyển giao công nghệ để VN bảo hành bảo trì và sửa chữa thiết bị. Hợp tác này 55-45 nghiêng về bên EU.
Sau một thời gian ngắn, VN có công nghệ đã chuyển ngay sang tự làm. Bên EU vẫn OK nếu hợp tác 45-55 với vật tư thiết bị chính họ cấp. VN bây giờ đã làm chủ công nghệ đấy nên chỉ đồng ý 80-20. Vật tư tự nhập và đa phần là hàng TQ. Thằng EU không thấy ý kiến hợp tác gì, chỉ âm thầm kéo dài thời gian.
Một thời gian sau, thằng EU âm thầm nâng cấp công nghệ mới và không chuyển giao công nghệ nữa. Nó tìm đối tác khác chứ không hợp tác cùng Công ty này nữa. Công ty VN bây giờ vẫn có thể làm nhưng sản phẩm lúc này chỉ có thể là công nghệ cũ không theo kịp bọn EU.
Giờ công ty VN muốn phát triển buộc phải bỏ tiền, thật nhiều tiền để nghiên cứu cải tiến công nghệ mà cạnh tranh (cực khó). Mô hình win - win vỡ luôn.
Bản thân mình là người hiểu công nghệ, em cũng rất mong VN mình tự chủ và phát triển nhưng trên nền tảng làm thật, ăn thật, cùng hợp tác và phát triển chứ chưa có nền tảng mà đã muốn ngồi trên vai người khổng lồ thì nó hất cho 1 phát ngã đau lắm :P
Vn dính nhiều bài học rồi, nhưng nó là "đặc trưng" văn hóa thì khó thay đổi.
Nhân thê em viết lại câu chuyện sau.
Trên một đoạn đường có 2 ngã tư.
1 thằng tây nó mở cây xăng ở góc ngã tư 1, làm ăn khấm khá. Thằng tây 2 nó nghĩ, người vào mua xăng có thể muốn nghỉ ngơi, nó mở quán ăn ở góc ngã tư bên cạnh. Thằng tây 3 nó nghĩ, trong lúc ăn, xe để không, nó mở dịch vụ rửa xe góc kế bên, cũng ăn nên làm ra, thằng tây 4 nó mở cửa hàng quà lưu niệm, ngã tư thứ nhất trở nên nhộn nhịp, khách khứa tấp nập, 4 thằng tây nó chung sống hòa bình.
Đến ngã tư thứ hai, ông VN mở cây xăng bán rẻ hơn thằng tây, làm ăn cũng tầm tầm, ông VN thứ 2 nhảy vào làm cây xăng kế bên, giá như ông bên cạnh, nhưng để tăng lợi nhuận, ông VN2 bơm thiếu đi một ít, ông VN thứ 3 mở tiếp cây kế bên ông 2, giá thấp hơn nhưng pha mịa nước vào, ông VN thứ 4, để cạnh tranh được, bán mịa xăng giả. Một thời gian sau, 4 ông VN sập tiệm.
Thực tế, 2 thằng "tây" bán điện thoại là apple và samsung, cạnh tranh, kiện cáo nhau tung trời, nhưng 1 thằng dùng androi, thằng kia dùng IOs, nó móc hết tiền của người tiêu dùng hàng chục năm nay. NTD chia 2 phe, fan của IOS và androi, nhưng dù phe nào thì cũng móc túi liên hồi.
Ngược lại, 2 hãng VN là Bphone và Vin thì .... Nghĩ LÓ chán.

nguahoangs

Xe buýt
E đang xây dựng cấp Hải Sản, tươi sống tại Nhà Hà Nội. Cụ nào cùng hướng không?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Mợ cho e thông tin ạ
E có 1 mảng về đồ điện đang dừng kinh doanh vì vừa bán mặt bằng tháng 12 :(
Đang ko biết chạy gì cho mảng đó ạ
www.mutosi.com cụ tham khảo sp. Nếu quan tâm inbox zalo e alo trao đôi chinh sách nhe

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Khai hoan sviet

Xe hơi
Nhiều mô hình cộng tác viên không can vốn mà chỉ công sức, say khi có khách hàng thì tính tiếp

Còi to 70

Xe buýt
Em đưa ra một mô hình giả định, để các cụ chém. Vì là giả định, nên các cụ đừng bàn tình huống vô lý, hay hợp lý.

Có 2 người sau:
A là người trồng lúa và nuôi gà. A biết chắc mình tạo ra được gạo ngon, gà chất, nhưng không biết là sẽ bán được cho ai với giá cao, số lượng lớn hơn.

B là người có kinh nghiệm nấu ăn, bán hàng ăn, nhưng không có vốn, không có địa điểm, nên đi bán hàng thuê và nhận lương. B tự tin, nếu mình làm chủ, mình sẽ nấu ngon, bán đc nhiều hơn mức mình đi làm thuê.

A và B hợp tác, vay vốn, thuê địa điểm, thuê thêm nhân công để mở hàng cháo gà với tên CD. Mọi chi phí cho việc vay vốn, thuê cửa hàng, thuê nhân công, đều phải có sự thống nhất của cả A và B.
A tập trung nâng chất lượng gạo và gà, B tập trung nâng cao tay nghề nấu ăn và khả năng bán hàng.

Cả hai thống nhất, chọn phân khúc khách hàng cao cấp dựa trên thế mạnh là nguyên liệu gạo, gà xịn, khả năng nấu ăn ngon, bán hàng tốt.

A PHẢI hiểu A không thể nấu ăn, và CHẤP NHẬN rằng A sẽ mãi là người trồng lúa và nuôi gà nếu như không có B.
B PHẢI hiểu rằng B không thể trồng lúa, nuôi gà và CHẤP NHẬN rằng, B mãi là người bán hàng, nếu như không có A.
Vậy, Phải và chấp nhận trên, là cái giới hạn mà người ta muốn vượt qua để bứt phá. Vừa là nguyên nhân, vừa là động lực với khát khao lên đời. Chứ nếu chỉ bằng lòng với việc nuôi gà, bán cơm thì không cần phỉ hợp tác. Tức là 2 ông này phải có nhu cầu mãnh liệt là trở thành ông chủ của một vừa hàng cháo gà có thương hiệu, chứ không dừng lại ở công việc hiện tại.

Nếu thành công Cả A và B đều sẽ trở thành chủ sở hữu của cửa hàng cháo gà, với thương hiệu CD.

Cái được của A, là vừa mở rộng quy mô trồng lúa, nuôi gà, có đầu ra ổn định, vừa là sở hữu thương hiệu CD.

Cái được của B, là lên đời, được là chủ thương hiệu CD, vừa có công việc ổn định, tự làm chủ, thoải mái thể hiện sở trường của mình.

Khi có gạo ngon, gà chất, người nấu ăn, bán hàng tốt thì khả năng thất bại là ..... THẤP.

Nếu thất bại, A về trồng lúa, nuôi gà, B về đi bán cơm cho người khác.

Phần lỗ sẽ chia đôi, tất nhiên phải chấp nhận rủi ro, chứ chả ai nói làm sẽ 100% thành công.
Cụ vào hội BNI chắc hợp. Đội này ngoài vụ liên kết còn tự chăn nhau, dùng sản phẩm của nhau nữa

Nuhoangracroi

Xe tải
E. Có dầu lạc nhà tự sản xuất, tốt cho tim mạch, Sk, đặc biệt là sạch và nguyên chất. Cụ nào quan tâm ib e. Ạ