[CCCĐ] Vòng quanh thế giới trong 75 ngày (15 nước và 27 thành phố)

prado2012

Xe điện
Vodka chủ tốp nhé. Chúc vợ chồng bác hạnh phúc.

Vợ chồng mình kết hôn năm 2002 vét sạch cửa nhà làm chuyến đi Mẽo và châu Âu 1 tháng. Về sạch tiền, 3 tháng sau mới mua tivi :)) nhưng vợ chồng mình luôn coi đó là trải nghiệm tuyệt vời, mở mang tầm mắt. Sau này khi con cái lớn lên, mình cũng cho các con du lịch từ nhỏ, châu Âu và châu Á đều đi hết, bé thì ngồi xe đẩy, lớn thì tự đi :))

Về chuyện ăn uống thì giống nhà chủ thớt, nhà mình cứ đi đâu là cũng phải thưởng thức đặc sản địa phương. Do có con nhỏ, mình thuê căn hộ đẹp ở nơi đến, sáng nấu bữa ngon và no cho cả nhà, trưa rong ruổi đi chơi và ăn quán ngon của địa phương và tối thì tuỳ cung đường có thể tự nấu hoặc ăn tiệm. Làm cách này giảm được nỗi thèm cơm của ông xã nhà mình ( mình xách theo nồi cơm điện mini :)) mà vẫn ăn đồ tây đặc sản hàng ngày trong suốt hành trình. Hành lý nhà mình cũng nhỏ gọn, 4 người mang đồ trong valy nhỏ xách tay, gọn ghẽ. Như vậy mới phượt 1 tháng trời âu được.

Chờ ảnh mới của nhà chủ top! Rất đẹp rất có gu đó

Tóc Xoăn

Xe tăng
Em vào cập nhật tiếp chuyến đi của cụ chủ :)

kiamorning2007

Xe tăng
Thi thoảng lại vào hóng xem tiếp hành trình của 2 vc cụ, Chúc cụ mợ tiếp tục có những hành trình tuyệt vời tiếp theo nhé.

Gia Bảo Anh

Xe buýt
ĐI ĐỂ TRỞ VỀ !

E hân hạnh kính cẩn nghiêng mình bỏ mũ nón chào tất cả các anh em thiện lành của hội otofun. Được sự động viên nhiệt tình từ ông anh giai và mấy thằg bạn yêu quý là “tàu ngầm” hạng cứng của diễn đàn, e mạnh dạn mang ra ánh sáng chuyến đi du lịch 75 ngày để đời của e và vợ (thág 12 bọn e mới cưới nhưng e gọi vợ cho nó ngắn). Viết lên đây cái chính là để chia sẻ cùng các anh em, xin đc giao lưu, nhận đóng góp cũng như chỉ bảo từ các anh em (vì e sẽ viết bài theo chuyến đi mỗi ngày của mình) còn cái phụ là coi như nhật kí hành trình để sau này về già đọc lại trong lúc nhàn rỗi :))))

E xin phép đc trích ngag sơ yếu lí lịch của tụi e 1 chút. 2 đứa e đi du học Úc từ năm 17t (e đi năm 2007, vợ e đi năm 2010. E hơn vợ e 3t) E với vợ gặp nhau năm 2012 sau đó 2 đứa cùng nhau cố gắg học tập, làm cu li đất khách quê người để lấy được 2 cái hộ chiếu Úc (mục đích là đi du lịch k cần xin visa :)))) Sau bn đắng cay, mồ hôi nc mắt và cả máu bọn e cũng được gọi là có cs ổn định ở Úc, e thì là nv tư vấn tài chính đầu tư còn vợ e là kế toán trưởng cho tập đoàn ks Hilton. Cũg có đc căn hộ kín (và 2 qả tim trần) cùng nửa triệu đô nợ ngân hàng (nghe hoảng nhỉ? Cơ mà ngta hay bảo có 2 thứ ng Úc k ai thoát đc là nợ nhà và thuế thế nên đây là điều bthg ở Úc thôi). Nhưng chắc cs ổn định quá (ngày nào cũg ăn ngủ làm) đâm ra bọn e “hoá điên” quyết định bỏ hết công ăn việc làm đi du lịch rồi quay về Vn sinh sống các bác ạ. Phụ huynh ban đầu thì giãy nảy lên phản đối kèm theo những giờ khuyên nhủ ngăn cản liên miên. Rồi họ hàng thì xuýt xoa bảo tiếc thế.

Nếu hỏi thật là bọn e có tiếc ko, có lo ko thì e bảo thật là bọn e lo gần chết, sợ bỏ mợ luôn. Điển hình là vợ e tính vô lo vô nghĩ mà có giai đoạn nó stress rồi mất ngủ triền miên vì vụ này! 2 đứa cũng vì vụ này mà cãi nhau k biết bn trận. Mà suy đi nghĩ lại thì “mình chỉ tiếc vì những điều mình chưa làm” E cũng nghĩ bây giờ ko đi thì khi nào mới đi đc?! Sau này con con cái cái cs mưu sinh rồi nhoằng phát lại 50-60t thì còn đi gì nữa?! Thế nên bọn e quyết chọn năm 2019 để viết 1 trang mới cho cs 2 đứa!

Gọi vòng quanh thế giới cho nó oai tí chứ hành trình của tụi e chỉ là ở châu Âu, Mỹ, Nhật, Hong Kong và TQ thôi - hình như là tầm 15 nước và ít nhất 27 thành phố (có thể sẽ nhiểu hoặc ít hơn tùy vào tình hình lúc đi). Bọn e vốn thích đi du hí cùng nhau (nói thế chứ ai chả thích đi du lịch nhểy?!) nên từ năm 2017 khi e khai phá ra được tấm vé Round The World (RTW) của hãng Qantas (hãng hàng ko quốc gia của Úc) e và vợ đã quyết tâm có 1 ngày chúng em sẽ đi như thế. Giải thích 1 chút về tấm vé này: Qantas thuộc nhóm Oneworld có liên kết với 12-14 hãng hàng ko khác như Qatar, British Airways, Japan Airlines, Cathay Pacific Airlines, American Airlines. Tấm vé RTW là 1 chương trình của họ cùng các partner cho phép khách hàng được đi tối đa 35,000 dặm và 16 chuyến bay. Kinh hoàng hơn là e phát hiện ra tấm vé này có thể mua bằng điểm (loyalty point) của hãng Qantas thế là 2 vc tích cực gom góp điểm bằng cách mở và sử dụng thẻ tín dụng (bọn e ko tốn phí gì đâu nhé! A e nào ở Úc muốn tìm hiểu rõ thì inb nhẹ e nhé!). Sau 2 năm tích cóp, đóng mở gần 20 cái thẻ thì bọn e đã có 2 triệu điểm đủ để mua vé RTW cho 2 đứa đi 8 lần hạng phổ thông hoặc 4 lần hạng thương gia hoặc 2 lần hạng nhất.

Mà đúg là cái gì free thì ko dễ ăn! Nhất là ăn đc của bọn tư bản :)))) E thề là có xuống lỗ e cũng k bao h quên đc 2 cái đêm định mệnh e và vợ thức trắng để book 14 chuyến bay cho tấm vé RTW này. Bọn e quyết tâm đã ăn chơi là phải hoành tráng nên chọn luôn First Class cho chuyến này tiêu tốn mất gần 900k điểm (nếu dùng tiền mua là phải tầm 30,000 mỹ kim cho 1 người cho cả chuyến còn nếu mà mua lẻ từng chuyến thì k dám nghĩ đến :() Vấn đề khó là số chuyến bay sd điểm (Reward Flight) rất hạn chế và 1 số chặng bay là hoàn toàn ko có! Nên e phải nát óc suy nghĩ ra con đường hợp lí nhất, bay đc nhiều chuyến First và Business Class nhất có thể và phải ít mua vé ngoài nhất nữa.

Đấy là phần di chuyển còn về phần ở thì bọn e cũg may lắm vì vợ e làm cho Hilton nên được staff rate (tầm 1tr/đêm) cho tất cả các ks Hilton toàn cầu. NHƯNG nó là tuỳ vào thời điểm book phòng, ko phải lúc nào cũg có! Bọn e mất hơn 2 thág để book đc hơn 60 đêm ks với giá nhân viên và qan trọng hơn là nó phù hợp với lịch trình bay. Bác nào thích đi du lịch nh thì xin vào làm Hilton làm để đc ở ks ngon và giá yêu thương nhé ;) ko thì có bạn bè nào làm ở Hilton thì xin add vào Family and Friends list của họ để đc 50% off nhé

E xin phép được viết lịch trình của mình theo từng nước và theo thời điểm em đến - các bác nào quan tâm thì đặt gạch hóng nhé ;).

(Màu xám là đường bay, tím là đi tàu, xanh lá cây là đi bus và xanh dương là đi xe ô tô - đi bộ ko tính nha các bác :D)
e thật sự kính nể vc cụ Amigo . Chúc vc cụ có chuyến trăng mật sớm an toàn và HP. E bắt đầu đi theo sát vc cụ ạ :))

Vulq71

Xe container
Đi du lịch đôi khi ăn nhau cái tháo ra tháo vào cụ ợ :))
E cược với cụ là nếu dùng 16-55 f 2.8 thì cụ sẽ có nhiều khung hình đa dạng, đẹp hơn, mỗi tội nặng.
Chứ đi du lịch nhiều khi cần chụp chân dung lại móc balo rút con 56 ra thì tụt hứng nhanh lắm.
Còn đương nhiên chất lg ảnh 16-55 ko thể bằng đc fix 16 và 56.
Cụ thử dùng 8-16 xem, đi iceland mà có con này thì hết sẩy :))
Đích thị là 1 fujier đây rồi.

Gia Bảo Anh

Xe buýt
đúng là thiên đường nới hạ giới cụ chủ nhỉ. Cụ post ảnh cưới lên nữa đi ạ :))

linkkaka

Xe buýt
Tuị e có Mr. Lee Viết Sơn chụp cho ở Iceland 6 ngày với những shot a thiên nhiên miễn chê. Còn từ London trở đi thì e cầm theo đồ nghề (cụ coi ở trang 1 nhé) để tự chụp và quay ạ. Cứ đặt tripod lên chỉnh góc chỉnh thông số rồi đặt hẹn giờ thôi ạ. Rất khó để có những bức ảnh đẹp vì có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng như là người đi lại, góc máy góc mặt rồi ánh sáng abc xyz...nên để có những tấm hình ở Pháp là mỗi tấm đó e phải chụp khoảng 50-100 tấm mới đc 1 tấm đó cụ ạ.

Dạ đúng rồi cụ ạ, a Sơn về từ lúc ở Iceland, từ London trở đi đến hết chuyến đi ảnh ọt là 1 tay e chụp hết đấy ạ.
Em thấy Cụ chụp Ảnh đẹp mà, Em rất thích mấy tấm ở Paris của Cụ :D

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Để cho cụ chủ thớt tập trung vào chuyên môn đi, cụ gì ở trên sa đà vào mấy chuyện ngoài lề quá, làm loãng thớt ạ.
Ps: chắc đến đoạn này cụ nhiếp ảnh gia kia về nước rồi đúng không ạ?
e đồng ý với cụ Vulq71 là cụ chủ tập trung vào chuyen môn đi ạ =))

chip_m

Xe buýt
woaaa, Chúc mừng vợ chồng cụ! cụ mợ rất chu đáo, tỉ mỉ. Lại còn xinh trai đẹp gái giỏi giang nữa chớ!!!
Ngưỡng mộ quá!!!!

chunta

Xe hơi
Ngưỡng mộ cụ chủ quá. em cũng hóng

hailuatn

Xe container
Hà Lan (cont.)
Địa điểm t3 mà các bác k thể bỏ qua khi đến Amsterdam đó chính là Heineken Experience (nhà máy sx bia Heineken đầu tiên). Đúng là đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn. Đến đây vừa biết đc lịch sử bia Heineken (từ chuyện ông Gerard Adriaan Heineken mua cái nhà máy bia The Haystack năm 1864 cho tới chai bia Heineken ngày nay anh e ta zô trên bàn nhậu), vừa biết được bia được sx ntn lại được thưởng thức bia tươi Heineken tại lò.

Đi rồi mới thấy để gầy dựng và duy trì cái thương hiệu bia thế giới như Heineken ko hề đơn giản. Nào là lúa mạch phải được trồng tại những nông trại chuẩn quy định tại miền Nam nc Pháp (dù bất cứ nhà máy bia Heineken ở nc nào cũng đều phải lấy nguồn lúa mạch từ đây), nào là nước sử dụng phải được xử lí và đủ chuẩn ntn, nào là từng quy trình phải tuân thủ đúng bn độ C, đúng bn phút, bn giây. Và quan trọng nhất là men cho vào bia là 1 công thức siêu bí mật mà chỉ 1 vài ng quan trọng trong tập đoàn được biết (tiếng anh gọi là the A yeast). Chính vì vậy mà bia Heineken luôn giữ vững đc vị trí trong lòng người tiêu dùng. Mà e thấy bọn này cũng giỏi nó làm đủ các hoạt động để mình kiểu vừa học vừa chơi nên kiến thức nhớ nhah và cũng lâu nữa. Rất là thú vị! Đi hết tour mỗi lần uống bia Heineken thấy ngon hơn hẳn, trân trọg hơn hẳn. À khoe với các bác là mụ vợ e thắng giải rót bia chuẩn Heineken ngày hôm ấy! Nó mới bảo với em là đấy a thấy chưa gái bán bia cũng cần kĩ năng và năng khiếu. Rồi giả sử như sau này e mà có thất nghiệp, ko có việc gì làm thì em sẽ đi bán bia, ông trời đã định thế rồi và từ đó e sẽ phát triển tập đoàn Heineken lên tầm cao vũ trụ :)))))
Gấu cụ rót bia giỏi là mừng. Sợ nhất là uống bia giỏi bằng hoặc hơn cụ. Vì như vậy thì cụ chẳng còn gì mà uống :).

vndnguyen

Xe máy
Hành trình quá khủng. Tư liệu này có thể viết thành sách đc.

atti_vn

Xe tải
Em vừa đọc 1 lèo hết của cụ Tùng MD bên kia lại đọc hết của cụ chủ bên này, ngưỡng mộ 2 cụ quá.
Vợ chồng cụ chủ đúng tuổi trẻ tài cao tâm đồng ý hợp.
Chúc chuyến đi cụ vợ chồng cụ nhiều may mắn và hạnh phúc.

bomit

Xe tăng
Chúc mừng vc cụ chủ!
Đúng là thế gian mấy khi đc cả ông lẫn bà.
Con người ta mải miết đi tìm và cân bằng: sức khoẻ - tiền bạc - thời gian để chu du đây đó.
- Lúc trẻ có sức khoẻ, có thời gian nhưng ko có tiền bạc
- Khi trung tuổi chút nhưng sức vẫn khoẻ và đã có tiền thì thời gian lại là thứ xa xỉ
- Về già có tiền, có thời gian nhưng đào đâu ra sức để mà đi?
Nhà cụ lại có luôn cả 3 thứ trên ở tuổi U30. Thật là quá ngưỡng mộ!
Chúc vc cụ cả chuyến đi luôn thuận lợi và may mắn!
Khỏi chúc thêm thì vc cụ cũng vẫn mãi hp thêm 50y nữa.

Amigos

Xe tải
28/8 - 31/8: Prague - Séc đẹp hay con gái Séc hút hồn người?!

Sau gần 1 tuần vì quá bận đi road trip cộng chụp ảnh làm ảnh, lên kế hoạch cho các nước tiếp theo...e lại quay lại với các cụ với lịch trình đi Prague 3 ngày từ 28 đến 31/8.

Praha (Prague) là thủ đô xinh đẹp của Cộng Hoà Séc (Czech Republic). Từ Amsterdam ko có tàu đi thẳng đến Praha nên bọn em “quá cảnh” ở ga Berlin. Đag đứng đợi tàu thì có anh người VN hớt hải chạy đến chìa tấm vé tàu ra hỏi em ơi đây có phải tàu này ko? Câu trả lời rất tiếc là ko các cụ ạ. Liếc nhìn giờ tàu chạy thì chỉ còn có 5’ nữa là tàu chạy mà nhà ga Berlin thì rất rộng lớn. Lại chỉ biết tặc lưỡi khổ thân anh thanh niên
Các cụ đi du lịch ở châu Âu mà di chuyển bằng tàu thì nên ra nhà ga ít nhất 30’ trước giờ tàu chạy nhé! Vé tàu sẽ ko ghi là tàu sẽ đến ở đường ray (platform) nào đâu ạ nên các cụ phải check ở biển ghi giờ tàu đến và đi ở nhà ga! Nhớ để ý đúng số hiệu tàu, giờ khởi hành và nơi đến nhé
Nên ra đường ray để đứng từ sớm trc khi tàu đến để có thể lên tàu sớm tránh trường hợp lên quá muộn sẽ k còn chỗ để vali hoặc phải để ở toa khác.

Tàu cập bến cuối là nhà ga trung tâm của Praha lúc 9:30. Đây là cái nhà ga cũ nhất mà bọn em đến cho đến giờ phút này của chuyến đi. Đường ko được lót xi măng mà là đá gồ ghề (coblestone) từ thời xưa và nhà ga k có thang máy :(( 2 đứa lếch thếch lê 3 cái va li và 1 cái ba lô để ra khỏi nhà ga. Tới giờ phút này mới thấy travel light tốt biết bn. Ra khỏi station là trời tối đen, dù station khá gần khách sạn nhưng vì quá mệt do ngồi tàu 12 tiếng nên 2 đứa lại gọi uber để đi (đa số uber ở Praha rất cũ các cụ ạ
và họ đi xe Nhật nhiều).

Ở Prague tụi e book ks ở Hilton Prague Old Town - vị trí siêu tiện lợi, nằm chính giữa nhà ga trung tâm và khi old town mà du khách hay đến tham quan.

1 e Tesla Uber đưa ra nhà ga ở Amsterdam.

Nhà Ga Amsterdam Central

Có lẽ ko đâu nhiều xe đạp như Amstermdam @@

Đi vệ sinh ở châu Âu là phải trả tiền nhé các cụ - nhưng chính ra như thế lại hay vì toilet lúc nào cũng sạch sẽ.

Cối xay gió nhìn qua cửa sổ toa tàu.

Nhà ga trung tâm Berlin

Đồ Đức - cái gì cũng to @@

Chuẩn bị lên đường đi Prague.

Tàu đã đến, sau 30' bị trễ.

1 mình 1 toa - sướng vãi.

Check in Ks Hilton Old Town

Amigos

Xe tải
29/08/2019: Prague (cont.)

Từ thời bé tí chơi game Hero of Might and Magic e đã biết đến nhà thờ xương và sọ người và e luôn ước mơ 1 ngày được đặt chân đến nơi đây. Từ trc khi bắt đầu chuyến đi e đã chắc chắn rằng mình sẽ đến nhà thờ xương và sọ người (Sedlec Ossuary) ở Praha. Nhà thờ này cách Praha khoảng 70km và sau 1 hồi tham khảo e phát hiện ra thuê xe ở Praha rất rẻ (€32/ngày) nên 2 đứa qđ thuê 1 con xe để bon bon đến đây. Cũng coi như là thăm thú cảnh 2 bên đường luôn. Ság hôm sau bọn e băt đầu chuyến du hành đến nơi huyền bí ấy. Trước khi đi đến nhà thờ, em và vợ ghé thăm chợ Sapa (Little Hanoi trên google map). Khu chợ người Việt nổi tiếng ở Praha và cả châu Âu. Chắc do e ở Úc nơi có cộng đồng ng VN lớn t2 sau Mỹ nên đến đây e có hơi tí thất vọng ạ
khu chợ là những căn nhà lợp tôn sát nhau nằm ở 1 khi đường từ quốc lộ rẽ vào khoảng 200m. Đi qua cổng chào rồi mà e vẫn ko nghĩ đây là khu chợ Sapa mọi ng hay nhắc đến. Chợ cũ kĩ có phần sập sệ và em cảm giác hơi ko vệ sinh lắm! Bọn e ăn trưa tại nhà hàng Huế Xưa mà theo e thấy là nhà hàng tử tế và sạch sẽ nhất ở đây (có điều hoà, sáng sủa, bàn ghế mới và sạch lắm). Nhà hàng bán 2 món là bún bò huế và bún ốc thế là 2 đứa mỗi đứa gọi 1 tô với thêm đôi chiếc quẩy. Quả là đồ Việt ngon trứ danh ở châu Âu. Sau bao ngày chỉ có đồ Tây, 2 đứa như chết đói năm 45 húp cạn nước trong tô, k còn lại cả 1 cọng hành :)))) E nghe vợ e nói ở đây có quán ngan nướng cực kì ngon và nổi tiếng tên là Dũng Liên, ngon hơn cả ăn ở Vn. 10 ng ăn thì 11 ng khen. Các cụ có thể ghé ăn thử nhé! Còn đồ ăn vặt thì đến chị Hai street food đủ các loại nộm khô bò, bánh tráng trộn, bắp xào vv.

Ăn sáng buffet ngay tại nhà hàng của ks. Ks này khá hay, nó nuôi ong trên mái nhà và lấy mật cho khách ăn luôn :)).

Đi bộ khoảng 10 là ra tới nhà ga trung tâm để nhận xe thuê.

Thằng cha này đẹp trai mà mất dạy vãi, làm việc rất là thái độ - cơ mà nguyên tắc của e đi thuê xe để đc free upgrade thì luôn tươi cười và hỏi han sức khỏe của tụi làm thủ tục. E thuê tới nay cũng phải 15-20 cái xe và tỉ lệ đc lên đời xe luôn rất cao :D.

Vd như lần này thuê 1 chiếc Smart mini mà nó hết, nó cho lên Renault Captur - 1 dạng SUV Crossover tương đương Hyundai Kona - đi khá là ok.

Chợ Sapa của ng Việt - có lẽ đối với cộng đồng ng Việt ở châu Âu thì đây là thiên đường nhưng với tụi e - khu này k bằng 1 góc của Cabramatta :D - sorry nếu động chạm cụ nào nhé ạ.

Được cái đồ ăn thì khá là ngon - mặc dù phục vụ thì như **** :D.

Liều mạng vào cắt tóc tiệm Tóc Việt ngay cạnh quán ăn - và khá là thất vọng với quả đầu lởm chởm chẳng ra đâu vào đâu. E cũng chẳng muốn nói tại tóc mình mọc cũng nhanh nên cũng k thích làm to chuyện - trả tiền rồi chim cút :D

Amigos

Xe tải
29/8: Prague (cont.)

4h chiều bọn e đến được vùng Kutná Hora là nơi nhà thờ xương và sọ người toạ lạc. Đến đây, bọn e phải đi bộ tầm 250m về tay phải (nếu mặt nhìn vào nhà thờ) để mua vé ở Ticket Centre. Bước vào nhà thờ đập ngay vào mắt em là những hoạ tiết kì quái trên tường được xếp bằng xương người. Căn phòng tối tăm, k hề có ánh sáng và rất ẩm thấp, sộc lên mũi là mùi chết chóc và nấm mốc. Em cảm giác như em đi vào 1 hầm mộ vậy. Trong nhà thờ có 4 toà tháp cao được xếp bằng xương và sọ người. Xương và sọ người được dùng để xếp thành các hình trang trí khắp nơi. Những dải đầu lâu và xương người treo trên trần, những tháp đèn bằng sọ và xương người, những chiếc đèn chùm xương sọ. Nơi đây lưu giữ xương và sọ của 63.000 người - vâng, e xin nhắc lại là 63000 bộ xương người !!! Đừng cụ nào nghi ngờ về “độ thật” của sọ và xương ở đây vì e cũng như thế khi bc vào nơi này nhưng khi nhìn những tủ trưng bày sọ người bị chém mất 1/2 hay sọ người có những vết khâu thì e đã ngừng ngay sự nghi ngờ ấy. Nơi đây cũng đc UNESCO công nhận là di sản văn hoá thế giới. Các cụ có thắc mắc thế tại sao ở đây lại nhiều xương và sọ người như vậy ko ạ? Lí do là năm 1278, vua của Bohemia đã phái Tu viện trưởng của Sedlec Cistercian tới Jerusalem. Khi trở về, ông đã mang theo một lọ đất từ nhà thờ Mộ Thánh ở Jerusalem – nơi chúa Jesus bị đóng đinh vào giá chữ thập. Ông đã rải đất đó khắp nghĩa trang địa phương. Việc làm của ông được lan truyền và từ đó người dân Czech ở khắp nơi đều mong muốn được chôn cất tại Sedlec sau khi chết. Và lời đồn rằng khi được chôn cất tại khu đất này cơ thể họ sẽ được phân huỷ chỉ trong 3 ngày để lại bộ xương và linh hồn cũng được siêu thoát. Đúng vào thời điểm đó, ở châu Âu bùng lên bệnh dịch hạch và cướp đi sinh mạng của rất nhiều người. Những người mắc bệnh đã tới Sedlec trước khi họ chết. Chỉ trong một thời gian ngắn, nhiều người đã được chôn tại nghĩa trang ở Sedlec và ý tưởng tạo ra một chỗ để hài cốt đã ra đời.

Vào thế kỷ 15, một nhà thờ Gothic được xây dựng gần nghĩa trang và tầng hầm của nó đã được sử dụng như một chỗ để các bộ hài cốt. Những bộ xương vẫn được đặt tại đây trong suốt nhiều thế kỷ cho đến năm 1870, khi Frantisek Rindt – một nhà điêu khắc gỗ địa phương, được giao nhiệm vụ trang trí nhà thờ với những bộ xương này. Và thành quả mà Frantisek Rindt tạo ra thật ấn tượng. Nhà thờ hiện đang được nâng cấp và công việc khó khăn nhất chính là họ phải tháo 1 tháp xương và sọ người để có thể sửa chữa phần tường chỗ đó. Vì ko 1 ai biết được toà tháp này được xây dựng nên ntn, những chiếc xương và sọ đc sắp xếp ra sao. Lúc e đến thì 1 tháp đã được quây lại và tháo xuống. Hi vọng công trình tu sửa sẽ hoàn thành tốt đẹp.

Amigos

Xe tải

Czech ko dùng Euro - chỗ nào nhận Eu thì tỉ giá sẽ rất bựa nên các cụ phải đổi tiền nhé - và đừng dại đổi tiền ở mấy chỗ gần khu trung tâm - chịu khó google cái chỗ này để đổi - tỉ giá rất ok.

Đồ ăn của Prague ko có gì đặc sắc lắm ngoài món kem trong bánh hương quế

Địa chỉ 1 - nhiều lựa chọn cho kem hơn nhưng bánh vị quế ko ngon bằng địa chỉ 2.

Địa chỉ 2: ăn rất ngon - các cụ cứ đi vòng vòng trong khu old town là sẽ thấy ý mà (trên đường đi ra cầu Tình)

Ngôi nhà nhảy múa.​

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải
30/8: Prague (cont.)
Hôm nay 2 đứa thức dậy từ sớm lên đồ để đi chụp ảnh. Đúng là ở mấy tp du lịch muốn có ảnh đẹp phải chịu khó. Chụp được những bức ảnh góc đẹp và k có người thì phải đi từ 6-7h sáng ạ. Điểm đến đầu tiên là Charles Bridge - cầu Tình. Cầu mang tên ông vua Charles IV, được xây dựng để thay thế cho cây cầu Juditin bị lũ lụt phá hủy năm 1342. Cầu được đích thân vua Charles IV khởi công xây dựng vào năm 1357 theo lời khuyên của các nhà bói toán và hoàn thành vào năm 1402. Cầu được trang trí bởi 31 tượng. Bức tượng nổi tiếng nhất trên cầu là bức tượng thứ 8, phía bên phải, tính từ đầu cầu phía quảng trường cổ. Đây là bức tượng thánh John Nepomuk (tiếng Séc là Jan Nepomucky). Thánh Nepomuk nguyên là cha cố và theo truyền thuyết chỉ vì ông không muốn tiết lộ những lời thú tội của hoàng hậu cho vua, mà đã bị vua Vaclav IV cho lính tra tấn và ném xuống sông Vltava vào ngày 20.3.1393. Tương truyền là khi ông rơi xuống sông, thì trên mặt nước hiện lên những vì sao, chính vì vậy mà trên đỉnh của bức tượng có 5 vì sao. 5 vì sao là biểu tượng của 5 chữ cái TACET( tiếng latin là im lặng), ý muốn nói là ông đã giữ lời thề với chúa trời và không tiết lộ những lời thú tội của hoàng hậu. Bức tượng của ông được đúc bằng đồng vào năm 1683. Đó là bức tượng duy nhất được đúc bằng đồng trên cầu, nên nó màu xanh khi bị ô xy hóa. Ở chân tượng có 3 bảng, cái bên trái tả cảnh hoàng hậu đang thú tội, bên phải là cảnh ông đang bị ném xuống sông và ở giữa là tên nhà tài trợ để đúc tượng. Cách đó không xa, ở giữa tượng thứ 6 và thứ 7 có tấm biển và cây thánh giá ghi nhớ nơi ông bị ném xuống sông.. các khách du lịch thì hay sờ lên các tấm biển và thánh giá để lấy may mắn chỗ ông bị ném xuống sông và cả 2 tấm biển ở chân tượng. E thấy khách du lịch đặc biệt là HQ đến đây rất nhiều và họ ko những sờ vào bức tương này mà còn cả những bức tượng khác nữa.

Sau khi tác nghiệp ở cầu Tình, bọn e đi bộ lên khu Lâu Đài Praha nơi có kiệt tác nhà Thờ St Vitus. Nơi này cách cầu Tình 2km và đoạn đường này dốc lắm! Gấu nhà em vốn “mộng năg” nên vừa đi vừa thở hổn hển :)))) Kể cũng tội mà thôi cũg kệ. Đi qua cánh cổng có lính gác hiện ra ngay trước mắt 2 đứa là 1 công trình kiến trúc nghệ thuật đồ sộ và đẹp đến sững người. Nhà Thờ St Vitus là trụ sở của tổng giáo phận Praha, VN mình hay gọi là nhà thờ chánh toà đó các cụ. Nhà thờ này là một minh hoạ tuyệt vời của kiến trúc Gothic, có chứa các ngôi mộ của nhiều vua Bohemia và các hoàng đế La Mã. Lối vào chính của nhà thờ là cổng vàng được trang trí với bức tranh khảm vàng “Phán quyết cuối cùng” được tạo ra vào thế kỷ 14 bởi các nghệ nhân người Venetian. Nhà thờ lần đầu tiên xây dựng vào năm 929, được mở rộng năm 1060. Sau đó công trình của nhân loại này được xây dựng kéo dài từ năm 1344 đến năm 1929 do sự đình trệ của chiến tranh Hussite năm 1419, và bị phá huỷ trong 1 đám cháy lớn năm 1541. E là đứa mù về kiến trúc và hội hoạ. E nhìn chỉ thấy rất nhiều chi tiết điêu khắc cầu kì và tỉ mỉ bên ngoài nhà thờ. Hoành trág, hùng vĩ và tráng lệ đến mức miệng bất giác lẩm bẩm con ng quá tài ba. 2 đứa e vừa trah thủ ảnh ọt tạo dáng đứng ngồi lăn lê bò lết xong thì đoàn ng thăm quan bắt đầu ồ ạt đến vì 9h là nhà thờ mở cửa cho tham quan. Đúg là số đỏ! 2 đứa mệt lả vì hoạt độg từ ság nên ko vào xem bên trog nhà thờ nhưng cụ nào đi thì nhớ vào xem nhé! Trog đó là rất nh lăng mộ của các hoàng đế, và 1 phòng nguyện được trang trí bằng 1300 viên đá quý đấy ạ.

Buổi chiều 2 đứa em dành thời gian để đi ra Mala Strana. Ở đây là bãi đá có rất nhiều thiên nga và vịt. Đứg ở đây có thể chụp được bức ảnh tuyệt đẹp với cầu Tình là phông. Rồi bọn e lượn ra Prague Old Town - khu phố cổ Praha. Ở đây rất là đông đúc và huyên náo. Đặc biệt là chiếc đồng hồ thiên văn học nổi tiếng nằm ngay cạnh quảng trường. Đây cũg là điểm đến thu hút khách du lịch ở Séc.​

gặp mấy con gấu chó này các cụ tránh ra hộ e, nhìn thì đc chứ chụp ảnh là nó ra vòi tiền đấy ạ.

Hoàng hôn ở quảng trường old town.

Prague Về đêm

làm dĩa sườn về ngủ mới yên tâm đc :))

Một vài món ăn cổ truyền của Séc.

Chỉnh sửa cuối: